๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:31:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบปืน เอ็ม16 กับ เอชเค 33 กับ อาก้า หน่อยครับ  (อ่าน 101983 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #285 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:13:18 PM »

ขออนุญาตครับ

หน่วยผม ใช้ เอ็ม๑๖ เอ๑ แต่ตอนฝึก ร้อย.ร. ม่วงค่อม ต้นปี ๔๐เราต้องไปร่วมฝึกกับ ร.๑๕ พัน.๓ (ปัจจุบันเป็นกองพันโครงไปแล้ว)

ซึ่งใช้ เอชเค ๓๓ ตอนนั้น จำได้ว่า ท่าตรวจอาวุธ ทำเอาผมสันมือแหก.. เพราะวัสดุหุ้มคันรั้งลำเลื่อนของปืนที่ผมใช้ แตก..

เหลือแต่เหล็ก  แถมท่าตรวจอาวุธก็มากกว่า (เกิน๔๐ท่า) 

ตอนถอดประกอบก็ลำบากกว่า เอ็ม๑๖  ส่วนยิงแม่นกว่าหรือเปล่านั้น ไม่ทราบจริง ๆ เพราะยิงครั้งแรก ขอรั้งปลอกไม่ทำงาน

ต้องยกเลิกการยิง แล้วได้มาถอดซ่อมเอาในสนาม....พอเข้าแนวโจมตีด้วยกระสุนจริง หนักกว่าเก่าอีก  ผมตั้งไว้ฟูลออโต้

กะว่า ๒๘ นัดในซองกระสุนต้องเกลี้ยงในพริบตา Grin...   ได้ ๓ นัด พานท้ายหลุดครับ...  พานท้ายหลุด..

ในขณะที่ เอ็ม๑๖ เอ ๑ ผมยิงทำแต้มตอนทหารใหม่ ได้ ๑๑๙ คะแนน  ความรู้สึกต่อปืนสองแบบนี้ ก็เลยฟ้ากับเหว...

ด้วยความเคารพครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #286 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:17:18 PM »

บอกตามตรงครับผมเอง ไม่เคยใช้มือ ขวาขึ้นลำ ปืนHK33เลย ใช้มือซ้ายตลอด ทั้งท่ายืนยิง และนอนยิง ผมว่าท่าที่คุณบอก น่าจะเป้นการฝึกเด็กที่ข้อ ลำยังไม่เข็ง หรือ คนที่ถนัดซ้าย มากกว่าครับ ตายหล่ะถ้านอน ยิง ไม่นอนพลิกซ้าย ที่ ขวา ที ขลุกขลัก ตายเลยครับ

เรื่องท่าบุคคล หรือท่ายิงจริง ผมก็ไม่ชัดเจนครับ แต่ที่แน่ ๆ ตอนยิงในแนว ผมมีคู่บัดดี้ช่วยครับ Grin Grin Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #287 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:21:28 PM »

ขออนุญาตครับ

หน่วยผม ใช้ เอ็ม๑๖ เอ๑ แต่ตอนฝึก ร้อย.ร. ม่วงค่อม ต้นปี ๔๐เราต้องไปร่วมฝึกกับ ร.๑๕ พัน.๓ (ปัจจุบันเป็นกองพันโครงไปแล้ว)

ซึ่งใช้ เอชเค ๓๓ ตอนนั้น จำได้ว่า ท่าตรวจอาวุธ ทำเอาผมสันมือแหก.. เพราะวัสดุหุ้มคันรั้งลำเลื่อนของปืนที่ผมใช้ แตก..

เหลือแต่เหล็ก  แถมท่าตรวจอาวุธก็มากกว่า (เกิน๔๐ท่า) 

ตอนถอดประกอบก็ลำบากกว่า เอ็ม๑๖  ส่วนยิงแม่นกว่าหรือเปล่านั้น ไม่ทราบจริง ๆ เพราะยิงครั้งแรก ขอรั้งปลอกไม่ทำงาน

ต้องยกเลิกการยิง แล้วได้มาถอดซ่อมเอาในสนาม....พอเข้าแนวโจมตีด้วยกระสุนจริง หนักกว่าเก่าอีก  ผมตั้งไว้ฟูลออโต้

กะว่า ๒๘ นัดในซองกระสุนต้องเกลี้ยงในพริบตา Grin...   ได้ ๓ นัด พานท้ายหลุดครับ...  พานท้ายหลุด..

ในขณะที่ เอ็ม๑๖ เอ ๑ ผมยิงทำแต้มตอนทหารใหม่ ได้ ๑๑๙ คะแนน  ความรู้สึกต่อปืนสองแบบนี้ ก็เลยฟ้ากับเหว...

ด้วยความเคารพครับ

สงสัยพี่ ท่าน คงเจอแต่HKเก่าๆ แน่ๆเลย อิอิอิ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บอกตามตรงครับผมเอง ไม่เคยใช้มือ ขวาขึ้นลำ ปืนHK33เลย ใช้มือซ้ายตลอด ทั้งท่ายืนยิง และนอนยิง ผมว่าท่าที่คุณบอก น่าจะเป้นการฝึกเด็กที่ข้อ ลำยังไม่เข็ง หรือ คนที่ถนัดซ้าย มากกว่าครับ ตายหล่ะถ้านอน ยิง ไม่นอนพลิกซ้าย ที่ ขวา ที ขลุกขลัก ตายเลยครับ

เรื่องท่าบุคคล หรือท่ายิงจริง ผมก็ไม่ชัดเจนครับ แต่ที่แน่ ๆ ตอนยิงในแนว ผมมีคู่บัดดี้ช่วยครับ Grin Grin Grin

ช่วยบังปลอก รึปล่าวครับ Grin Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #288 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:36:54 PM »

สงสัยพี่ ท่าน คงเจอแต่HKเก่าๆ แน่ๆเลย อิอิอิ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คือ..เราไปฝึกร่วมกับเขา ท่านว่า เขาจะเอาปืนหัวหิ้งของเขามาให้เรามั๊ยล่ะครับ   Grin

เพื่อนผมโดนหนักกว่า ทำซองกระสุนชำรุด แล้วยังทำศูนย์หลังปืน ที่กลม ๆ หมุนได้ หลุดหาย.....

หลุดได้ยังไงก็ไม่รู้ รู้แต่ถูกตั้งกรรมการสอบสวน(แบบ สอบสวนจริง ไม่ใช่แค่ทำหนังสือ)

ซวยเลย..
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #289 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:40:15 PM »

ช่วยบังปลอก รึปล่าวครับ Grin Grin

Grin Grin นั่นล่ะครับ แถวแรกยิงก่อน แถวสองไปยกเป้า แถวสามมานั่งเป็นบัดดี้  Grin Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #290 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 01:55:03 PM »

แย่เลยครับ ของหลวงหาย ซวยจริงๆ 

ของผมเคยเจอ HK33ระเบิดครับบัดดี้ผมเปป็นคนยิง แต่เป้นเพราะลูกเสื่อม แล้วยิงซ้ำเพราะยิงกลางคืน

คือ..เราไปฝึกร่วมกับเขา ท่านว่า เขาจะเอาปืนหัวหิ้งของเขามาให้เรามั๊ยล่ะครับ   Grin

เพื่อนผมโดนหนักกว่า ทำซองกระสุนชำรุด แล้วยังทำศูนย์หลังปืน ที่กลม ๆ หมุนได้ หลุดหาย.....

หลุดได้ยังไงก็ไม่รู้ รู้แต่ถูกตั้งกรรมการสอบสวน(แบบ สอบสวนจริง ไม่ใช่แค่ทำหนังสือ)

ซวยเลย..

แย่เลยครับ ของหลวงหาย ซวยจริงๆ 

ของผมเคยเจอ HK33ระเบิดครับบัดดี้ผมเป็นคนยิง แต่เป้นเพราะลูกเสื่อม แล้วยิงซ้ำเพราะยิงกลางคืนมองไม่เห้น แม๊ก กระจายตรงรังเพลิง บวมปูดขึ้น เพื่อนผมแก้วหูแตก นอน ชักแหงกๆๆเลือด ออกหูทั้ง สองข้าง ในหลุ่มคูเหลด ต้องช่วยกันลาก ออกจากหลุม ขึ้น รถพยาบาล ครุสั่งหยุดยิง เอาไฟฉาย มาส่องหา ชิ้นส่วนปืน ส่วนผมหูซ้ายตึงมาจนถึงทุกวันนี้ ครูผมบอกว่า ถ้าเป็นเอ็ม16 สงสัยเบ้าตาแตก เพราะคั้นรั้งลูกเลื่อน พุ่งกลับหลัง เล่าแล้วยังเสียวอยุ่เลยครับ
chaokrub
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #291 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 03:21:17 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ในสิ่งที่ได้แต่เห็นนะครับ  แต่ยอมรับว่า HK33 แม่นมาก ๆ เคยยิงเมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน ระยะ200หลา เยี่ยมจริง ๆ ได้เหรียญทองเลยครับ แหะ แหะ(รด.ปี3 เขาชนไก่ครับ) ส่วนปืนอีกสองยี่ห้อไม่เคยสัมผัสครับ  ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 12:29:34 PM »

เอามาให้ดูเล่นๆปืนตระกูลเอ เค

กระสุนที่ใช้ในปืนยิงใต้น้ำของรัสเซีย เทียบกับกระสุนปกติของเอเค47 (เอเค47 ล่างสุด)

ข้อมูลกระสุน

ภาพยิงใต้น้ำ

ข้อมูลAPS underwater assault rifle (Russia)

(ย้อยไปดูเก่าๆ)  ขอบคุญมากครับ 
 ไม่เคยเห็น อย่างนี้มีด้วย

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #293 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 01:14:45 PM »

ข้อมูลเพียบเลย..
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 12:03:57 AM »

ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับแต่จากประสพการณ์ที่ผมเคยยิงปืนทั้งสามแบบมาแล้วนะครับ
  ๑.เอ็ม ๑๖ เอ๑ ขนาดกระสุน ใช้กระสุนขนาด ๕.๕๖ x ๔๕ มม. หรือ .๒๒๓ นิ้วแบบ เอ็ม๑๙๓ คันบังคับการยิงติดตั้งเหนือด้ามปืนมี ๓ จังหวะ SAVE = ห้ามไก, SEMI = ยิงทีละนัด, AUTO = ยิงแบบอัตโนมัติ น้ำหนักปืน ๖.๕ ปอนด์ การที่คันบังคับการยิงติดตั้งเหนือด้ามปืนทำให้ง่ายต่อการบริหารกลไกการทำงาน แต่ถ้าปืนยังไม่ได้ขึ้นคันรั้งจะเข้าในจังหวะห้ามไกไม่ได้ ความแม่นยำสูง ๔๖๐ ม.ลงมา ทำงานด้วยแก๊ส ระบายความร้อนด้วยอากาศ ผมเคยยิงก้อนหินขนาดเท่าลูกเทนนิสในระยะ ๒๕ เมตร นัดเดียวกระจายครับแรงสะท้อนถอยหลังน้อย (แต่จะให้ยิงเหมือนในหนังน่าจะเป็นไปไม่ได้)ส่วนอำนาจทะลุทะลวงผมเคยยิงเสาปูนครับปรากฏว่านัดที่ ๔ เสาปูนกระจายครับ และเคยยิงออโต รวดเดียว ๑๒๐ นัด ใช้ซอง๓๐ นัด ๔ ซองไม่ติดขัดครับแต่กลุ่มกระสุนไม่มีเลยครับในซองแรกเพราะกดรวดเดียว ๓๐ นัดโดยใช้มืออีกข้างกดลงบนฝาประกับลำกล้องเพราะไม่เช่นนั้นนางฟ้าเทวดาได้หนีกันวุ่นแน่ส่วนซองที่ ๒-๔ ยิงเป็นชุดครับกลุ่มกระสุนดีมากครับและเคยยิงมากสุดที่เคยยิงในคราวเดียวคือ ๕๐๐ นัดครับ ปืนร้อนจนแทบจับไม่ได้คับลำกล้องนี่ไม่ต้องพูดถึงครับแทบจุดบุหรี่ได้เลยครับ
  ๒. เอชเค ๓๓ ขนาดกระสุน ใกระสุนขนาด ๕.๕๖ x ๔๕ มม. หรือ .๒๒๓ นิ้ว แบบ เอ็ม๑๙๓ (ใช้กระสุนร่วมกับ เอ็ม ๑๖ ได้ครับแต่ใช้ซองกระสุนร่วมกันไม่ได้) คันบังคับการยิงติดตั้งในตำแหน่งเดียวกับเอ็ม ๑๖ มี๓จังหวะ ห = ห้ามไก,ยน= ยิงทีละนัด ,ยช = ยิงเป็นชุด สามารถปรับคันบังคับการยิงมาที่ห้ามไกได้โดยไม่ต้องขึ้นคันรั้ง ความแม่นยำ ๔๐๐ ม. ลงมาแรงสะท้อนถอยหลังน้อยกว่า เอ็ม ๑๖ ทำงานด้วยการสะท้อนถอยหลังของส่วนที่เคลื่อนที่ ระบายความร้อนด้วยอากาศความแม่นยำน้อยกว่าเอ็ม ๑๖ ครับ นำหนัก จำไม่ได้ครับ แต่หนักกว่า เอ็ม๑๖ และเบากว่า เอเค ๔๗ (อาก้า)ยังไม่เคยยิงเป็นชุดครับ เคยแต่ยิงที่ละนัด แต่ความทนทานเหนือกว่าเอ็ม ๑๖ ครับ
  ๓. เอเค ๔๗ (อาก้า)  ขนาดกระสุน  ใช้กระสุนขนาด ๗.๖๒ x ๓๙ มม. หรือ .๓๐ นิ้ว แผ่นบังคับการยิงอยู่ด้านขวาใต้ช่องคัดปลอก จังหวะ บนสุด = ห้ามไก,จังหวะหนึ่ง = อัตโนมัติ,จังหวะล่างสุด = ยิงทีละนัด ความแม่นยำ พอๆกับ เอ็ม ๑๖ เพราะยิงก้อนหืนขนาดเท่ากันในระยะเท่ากัน และวันเดียวกัน นัดเดียวกระจายเหมือนกัน แรงสะท้ายถอยหลังหนักกว่าเอ็ม ๑๖ เกือบเท่าตัว (สะใจมาก)  ทำงานด้วยแก๊ส ระบายความร้อนด้วยอากาศ โดยใช้กระบอกสูบเป็นตัวขับเคลื่อนการทำงาน อำนาจการทะลุทะลวงเหนือกว่า เอ็ม ๑๖ เพราเสาปูนกระจายในนัดที่ ๓ ครับ ส่วนนำหนักก็ ๙ ปอนด์ครับหนักกว่า เอ็ม ๑๖ ๒.๕ ปอนด์ เรื่องความทนทานเหนือกว่า เอ็ม ๑๖ และ เอชเค ๓๓ มากครับ ยังไม่เคยยิงเป็นชุดครับ ส่วนการถถอดประกอบ ชิ้นส่วนน้อยกว่าเอ็ม ๑๖ และ เอชเค ๓๓ ครับ มีแค่ ๓ - ๔ ชิ้นเองครับ เทียบกับ เอ็ม ๑๖ กับ เอชเค ๓๓ ที่มีประมาณ สิบกว่าชุด
 ส่วนข้อมูลอื่นให้ผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20]
  พิมพ์