๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:24:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบปืน เอ็ม16 กับ เอชเค 33 กับ อาก้า หน่อยครับ  (อ่าน 101982 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 09:35:41 PM »

ไม่รู้นะครับ แต่ผมชอบกลไกและรูปทรงของ เอ็ม ๑๖ มากกว่า โดยเฉพาะตัว CAR 15 เพิ่งไปยิงมาเมื่ออาทิตย์ก่อน...มันมาก.ครับ เยี่ยม
ท่านสิงห์ไปยิงที่ไหนมา  เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดคิดเด้อ 
ใครเป็นคนสอนท่ายิงครับ   

ไหว้...ต้องกราบขออภัยด้วยครับ..พี่...คือ ผมมีโอกาสเข้ารับการอบรม การยิงปืนขั้นพื้นฐาน ที่ ค่ายเม็งรายมหาราช เมื่อวันที่ ๘และ๙ ธันวาคมที่ผ่านมานี้ครับ ..และมีโอกาสได้สัมผัส อาวุธสงครามชิ้นนี้ด้วยครับ .. ครูฝึก ก็เป็นครูจากโรงเรียน เสนารักษาดินแดน และของค่ายเม็งรายด้วยครับ ...ท่ายิง ผมเคยฝึกตอนเรียน รด.เมื่อหลายสิบปีก่อน ตอนนี้ก็เลยหลวมไปบ้าง เพราะไม่ได้ยิงปืนยาวแรง ๆ มานานมาก  มีแต่ลูกซอง ก็ยิงแบบนั่งยิงบ้าง นอนบ้าง วันนั้นอุตริยืนยิง  Grinท่ายิงเลยออกผิดไปบ้าง ...ถ้าผมจำไม่ผิด ข้อศอก ของแขนขวา ต้องแบะออกขนานกับพื้นถูกต้องใช่ไหมครับพี่..  หากผิดพลาดประการใด ช่วยชี้แนะด้วยครับ..ขอบคุณครับ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:05:12 PM »

ท่ายิงถูกต้องแล้วครับ เพียงแต่เท้าให้วางเหลือมกันนิดหน่อย  ศอกแนบลำตัว  ทั้งสองข้าง งอเข่า โน้มตัวไปข้างหน้านิดหน่อย  มือซ้ายจับหน้าบ่อแม็กถูกแล้ว  ถ้ามี vertical grip ก็จับที่นั่นแทน 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 10:40:33 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 07:51:41 AM »

ผมได้ยินชื่อมานานแล้วแต่อยากรู้ว่าแต่ละอันมีข้อดีและข้อด้อยอย่างไรบ้าง
ต้องได้มาทั้งสามกระบอกครับ แล้วมาลองจับ ถอดดู แล้วท่านจะเข้าใจ แนวทางการคิดของวิศวะกร ผู้ผลิตว่า เขาทำมาทำไม ทำไมต้องมีตรงนั้น ทำไม ต้องมีตรงนี้  เคยจับบ้างไหมครับ ...ถามจริงๆ อย่าโกรธนะ....
เพราะถ้าไม่เคยจับ มันจะต้องอธิบายกันยาวเลยน่ะ จะฟังอ่ะเปล่าล่ะ
ไม่ได้ประชดนะ ที่ว่าต้องได้มาทั้งสามกระบอกนะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก อาวุธ ที่เขาระบุว่าเป็นใช้ราชการสงครามทั้งนั้น  แต่ถ้าคุณมีเพื่อนเป็นทหารไทย  คุณก็พอหาเจ้า ปืนเยอรมัน หรือปืน สรรพาวุธตรากงจักร   กับปืนอเมริกัน มาศึกษาได้
แต่ไอ้เจ้าปืนรัสเซียหรือปืนจีนแดง ใช้ไม้ประกับรองลำกล้องนี่ซิ หาง่ายเหมือนกัน ราคาไม่แพง  แต่อาจถูกจับติดตารางได้ 
ทางที่ดี ไปเที่ยวค่ายปักธงชัย  แล้วลองเข้าไปหาคนรู้จักมักจี่ข้างในค่าย เราสุจริตชน หาความรู้กันได้ เขาคงไม่ห้ามมากนัก ไปลองจับปืนด้ามไม้ พานท้ายโรงเหล็กดูก่อนดิ   แล้วมาคุยกัน ทีนี้แหละ คุณจะมีข้อสงสัยอีกเพียบเลย

รอฟังผู้ชำนาญการ ที่มีประสบการณ์มากๆมาอธิบายครับ....................

ขอความรู้ด้วยคน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:07:17 AM »

ผมได้ยินชื่อมานานแล้วแต่อยากรู้ว่าแต่ละอันมีข้อดีและข้อด้อยอย่างไรบ้าง
ต้องได้มาทั้งสามกระบอกครับ แล้วมาลองจับ ถอดดู แล้วท่านจะเข้าใจ แนวทางการคิดของวิศวะกร ผู้ผลิตว่า เขาทำมาทำไม ทำไมต้องมีตรงนั้น ทำไม ต้องมีตรงนี้  เคยจับบ้างไหมครับ ...ถามจริงๆ อย่าโกรธนะ....
เพราะถ้าไม่เคยจับ มันจะต้องอธิบายกันยาวเลยน่ะ จะฟังอ่ะเปล่าล่ะ
ไม่ได้ประชดนะ ที่ว่าต้องได้มาทั้งสามกระบอกนะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก อาวุธ ที่เขาระบุว่าเป็นใช้ราชการสงครามทั้งนั้น  แต่ถ้าคุณมีเพื่อนเป็นทหารไทย  คุณก็พอหาเจ้า ปืนเยอรมัน หรือปืน สรรพาวุธตรากงจักร   กับปืนอเมริกัน มาศึกษาได้
แต่ไอ้เจ้าปืนรัสเซียหรือปืนจีนแดง ใช้ไม้ประกับรองลำกล้องนี่ซิ หาง่ายเหมือนกัน ราคาไม่แพง  แต่อาจถูกจับติดตารางได้ 
ทางที่ดี ไปเที่ยวค่ายปักธงชัย  แล้วลองเข้าไปหาคนรู้จักมักจี่ข้างในค่าย เราสุจริตชน หาความรู้กันได้ เขาคงไม่ห้ามมากนัก ไปลองจับปืนด้ามไม้ พานท้ายโรงเหล็กดูก่อนดิ   แล้วมาคุยกัน ทีนี้แหละ คุณจะมีข้อสงสัยอีกเพียบเลย

รอฟังผู้ชำนาญการ ที่มีประสบการณ์มากๆมาอธิบายครับ....................

Grin Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:29:41 AM »

ท่ายิงถูกต้องแล้วครับ เพียงแต่เท้าให้วางเหลือมกันนิดหน่อย  ศอกแนบลำตัว  ทั้งสองข้าง งอเข่า โน้มตัวไปข้างหน้านิดหน่อย  มือซ้ายจับหน้าบ่อแม็กถูกแล้ว  ถ้ามี vertical grip ก็จับที่นั่นแทน 

ไหว้ขอบพระคุณมากครับพี่ .. ท่ายิงนี้สามารถนำไปปรับใช้ได้กับการยืนยิงปืนยาวทุกชนิดเลยใช่ไหมครับ  .. เพราะผมชอบยิงลูกซอง..อยู่แล้วครับ ...ขอบพระคุณอีกครั้งครับ.. ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:39:08 AM »

แหะๆ นายสมชายรอฟังจาก เสธ. ครับ...

รวมทั้งรอฟังประสบการณ์ของจริงเรื่องอื่นที่คาบเกี่ยวกับ AK 47 กระบอกที่เสธ."แกะ"จากมืออดีตเจ้าของด้วยครับ...

สำหรับท่านสมาชิกใหม่ นายสมชายเรียนเชิญล้อมวงครับ... เย้
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:45:43 AM »

ไม่ได้ประชดนะ ที่ว่าต้องได้มาทั้งสามกระบอกนะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก อาวุธ ที่เขาระบุว่าเป็นใช้ราชการสงครามทั้งนั้น  แต่ถ้าคุณมีเพื่อนเป็นทหารไทย  คุณก็พอหาเจ้า ปืนเยอรมัน หรือปืน สรรพาวุธตรากงจักร   กับปืนอเมริกัน มาศึกษาได้
ทางที่ดี ไปเที่ยวค่ายปักธงชัย  แล้วลองเข้าไปหาคนรู้จักมักจี่ข้างในค่าย เราสุจริตชน หาความรู้กันได้ เขาคงไม่ห้ามมากนัก ไปลองจับปืนด้ามไม้ พานท้ายโรงเหล็กดูก่อนดิ   แล้วมาคุยกัน ทีนี้แหละ คุณจะมีข้อสงสัยอีกเพียบเลย
คุณเตาเคยจับเลยลองมาทั้ง3กระบอก ก็อธิบายให้น้องๆและเพื่อนๆชาวเว๊ปทราบหน่อยสิครับ
ว่าข้อดีข้อเสียของแต่ละอันเป็นอย่างไร จะได้เป็นการประดับความรู้ ถึงแม้จะไม่มีโอกาสได้จับตัวจริงเสียงจริง
วันหลังมีใครถามจะได้คุยโม้ให้เขาฟังได้บ้าง

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:46:21 AM »

แหะๆ นายสมชายรอฟังจาก เสธ. ครับ...

รวมทั้งรอฟังประสบการณ์ของจริงเรื่องอื่นที่คาบเกี่ยวกับ AK 47 กระบอกที่เสธ."แกะ"จากมืออดีตเจ้าของด้วยครับ...

สำหรับท่านสมาชิกใหม่ นายสมชายเรียนเชิญล้อมวงครับ... เย้

ไหว้ขออนุญาตล้อมวงด้วยคน ครับพี่สมชาย... Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 08:57:54 AM »

ของท่านมะขิ่นพอเคยฟังมาบ้างแล้ว ตอนนี้ขอฟังจากท่านอาจารย์เตา บางเขนบ้างครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:19:52 AM »

ผม (ควายสูง ๑๗๐) มารอฟังด้วยคนครับ Grin Grin Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:23:23 AM »

Grin Grin Grin
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:38:15 AM »

มารอด้วยคน...ขอจองแถวหน้า...... Grin  Grin  Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:01:35 AM »

มารออีกคนครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:08:27 AM »

ของท่านมะขิ่นพอเคยฟังมาบ้างแล้ว ตอนนี้ขอฟังจากท่านอาจารย์เตา บางเขนบ้างครับ

โอ๋ย นายสมชายเพิ่งเข้าใจความนัย...  Grin Grin Grin

รอฟังจากท่านอาจาร์ยเต๋ามั่งครับ... แหะๆ...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:21:04 AM »

อ้อยขวั่น ถั่วต้ม กระดาษหนังสือพิพม์ไว้ร้องก้น เปิดร้านแล้วครับ....เอาอุดหนุนกันหน่อยเร็ววววว คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์