๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:31:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบปืน เอ็ม16 กับ เอชเค 33 กับ อาก้า หน่อยครับ  (อ่าน 101939 ครั้ง)
491
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 01:57:53 PM »

ผมได้ยินชื่อมานานแล้วแต่อยากรู้ว่าแต่ละอันมีข้อดีและข้อด้อยอย่างไรบ้าง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 02:37:34 PM »

ลองค้นหาข้อมูลเก่าๆจากช่องค้นหาดูครับ  พิมพ์ว่า  M16 , AK47 , HK33 ข้อมูลเก่าๆเยอะ
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:46:11 PM »

ลองดูที่นี่
www.nothingtoxic.com/media/1197601220/The_M16_Versus_the_Ak47_in_a_Detailed_Comparison
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:48:42 PM »

เคยอ่านพบว่าถ้าศัตรูคู่อาฆาต 2 คนถือเอ็ม 16 กับอาร์ก้ามาจ๊ะเอ๋กันอย่างจังโดยไม่รู้ตัวมาก่อน เอ็ม 16 จะยิงได้เร็วกว่าเสมอ ไม่ทราบว่าจริงไหม แล้ว AK.ปรับปรุงข้อด้อยนี้แล้วหรือยัง
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:16:17 PM »

เคยอ่านพบว่าถ้าศัตรูคู่อาฆาต 2 คนถือเอ็ม 16 กับอาร์ก้ามาจ๊ะเอ๋กันอย่างจังโดยไม่รู้ตัวมาก่อน เอ็ม 16 จะยิงได้เร็วกว่าเสมอ ไม่ทราบว่าจริงไหม แล้ว AK.ปรับปรุงข้อด้อยนี้แล้วหรือยัง

ไม่น่าจะจริง???   ปลดเซฟพร้อมยิงทั้งคู่   ความเร็วอยู่ที่ปลายนิ้วมากกว่า???

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:23:41 PM »

ไม่รู้นะครับ แต่ผมชอบกลไกและรูปทรงของ เอ็ม ๑๖ มากกว่า โดยเฉพาะตัว CAR 15 เพิ่งไปยิงมาเมื่ออาทิตย์ก่อน...มันมาก.ครับ เยี่ยม

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:15:10 PM »

ข้อดีมีเหมือน ๆ กันคือเป็นปืน Grin ... ข้อด้อยคือไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของครับ Grin Grin Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:30:11 PM »

ข้อดีมีเหมือน ๆ กันคือเป็นปืน Grin ... ข้อด้อยคือไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของครับ Grin Grin Grin
Grin Grin Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:51:49 PM »

ผมได้ยินชื่อมานานแล้วแต่อยากรู้ว่าแต่ละอันมีข้อดีและข้อด้อยอย่างไรบ้าง
ต้องได้มาทั้งสามกระบอกครับ แล้วมาลองจับ ถอดดู แล้วท่านจะเข้าใจ แนวทางการคิดของวิศวะกร ผู้ผลิตว่า เขาทำมาทำไม ทำไมต้องมีตรงนั้น ทำไม ต้องมีตรงนี้  เคยจับบ้างไหมครับ ...ถามจริงๆ อย่าโกรธนะ....
เพราะถ้าไม่เคยจับ มันจะต้องอธิบายกันยาวเลยน่ะ จะฟังอ่ะเปล่าล่ะ
ไม่ได้ประชดนะ ที่ว่าต้องได้มาทั้งสามกระบอกนะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก อาวุธ ที่เขาระบุว่าเป็นใช้ราชการสงครามทั้งนั้น  แต่ถ้าคุณมีเพื่อนเป็นทหารไทย  คุณก็พอหาเจ้า ปืนเยอรมัน หรือปืน สรรพาวุธตรากงจักร   กับปืนอเมริกัน มาศึกษาได้
แต่ไอ้เจ้าปืนรัสเซียหรือปืนจีนแดง ใช้ไม้ประกับรองลำกล้องนี่ซิ หาง่ายเหมือนกัน ราคาไม่แพง  แต่อาจถูกจับติดตารางได้ 
ทางที่ดี ไปเที่ยวค่ายปักธงชัย  แล้วลองเข้าไปหาคนรู้จักมักจี่ข้างในค่าย เราสุจริตชน หาความรู้กันได้ เขาคงไม่ห้ามมากนัก ไปลองจับปืนด้ามไม้ พานท้ายโรงเหล็กดูก่อนดิ   แล้วมาคุยกัน ทีนี้แหละ คุณจะมีข้อสงสัยอีกเพียบเลย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:56:20 PM »

ต้องได้มาทั้งสามกระบอกครับ แล้วมาลองจับ ถอดดู แล้วท่านจะเข้าใจ แนวทางการคิดของวิศวะกร ผู้ผลิตว่า เขาทำมาทำไม ทำไมต้องมีตรงนั้น ทำไม ต้องมีตรงนี้  เคยจับบ้างไหมครับ ...ถามจริงๆ อย่าโกรธนะ....
เพราะถ้าไม่เคยจับ มันจะต้องอธิบายกันยาวเลยน่ะ จะฟังอ่ะเปล่าล่ะ
ไม่ได้ประชดนะ ที่ว่าต้องได้มาทั้งสามกระบอกนะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก อาวุธ ที่เขาระบุว่าเป็นใช้ราชการสงครามทั้งนั้น  แต่ถ้าคุณมีเพื่อนเป็นทหารไทย  คุณก็พอหาเจ้า ปืนเยอรมัน หรือปืน สรรพาวุธตรากงจักร   กับปืนอเมริกัน มาศึกษาได้
แต่ไอ้เจ้าปืนรัสเซียหรือปืนจีนแดง ใช้ไม้ประกับรองลำกล้องนี่ซิ หาง่ายเหมือนกัน ราคาไม่แพง  แต่อาจถูกจับติดตารางได้ 
ทางที่ดี ไปเที่ยวค่ายปักธงชัย  แล้วลองเข้าไปหาคนรู้จักมักจี่ข้างในค่าย เราสุจริตชน หาความรู้กันได้ เขาคงไม่ห้ามมากนัก ไปลองจับปืนด้ามไม้ พานท้ายโรงเหล็กดูก่อนดิ   แล้วมาคุยกัน ทีนี้แหละ คุณจะมีข้อสงสัยอีกเพียบเลย

น้องเขายังเรียนหนังสืออยู่ครับ....โอกาสแบบที่ท่านแนะนําคงไม่ง่าย...ยกเว้นวันเด็ก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:26:54 PM »

ฟังครับ (ไม่ได้ประชดเหมือนกัน คิก คิก ) ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป รบกวนท่านเต๋าพิมพ์ใส่ Word ก่อน แล้วค่อยเลือกก็อปมาโพสครับ  Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:33:02 PM »

น่าจะหมายความว่าถ้าขึ้นลำ เข้าเซฟไว้ทั้งคู่ AK จะยิงได้ช้ากว่า เพราะต้องปล่อยมือจากด้ามจับไปกดคันบังคับการยิงลงมา (2 จังหวะยิงซิงเกิ้ล 1 จังหวะยิงออโต) แล้วค่อยไปจับด้ามใหม่

ส่วน M16 ใช้นิ้วโป้งมือขวาปลดเซฟได้เลยจากตำแหน่งจับปืนพร้อมยิง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:28:06 PM »

น่าจะหมายความว่าถ้าขึ้นลำ เข้าเซฟไว้ทั้งคู่ AK จะยิงได้ช้ากว่า เพราะต้องปล่อยมือจากด้ามจับไปกดคันบังคับการยิงลงมา (2 จังหวะยิงซิงเกิ้ล 1 จังหวะยิงออโต) แล้วค่อยไปจับด้ามใหม่

ส่วน M16 ใช้นิ้วโป้งมือขวาปลดเซฟได้เลยจากตำแหน่งจับปืนพร้อมยิง
ท่านผู้เขียนเขาหมายถึงแบบนี้แหละคับ แล้วรุ่นหลัง ๆ คันบังคับการยิงของ AK ก็ยังอยู่ที่เดิมเหรอ ? เอ็ม 16 เองก็เคยทราบว่ามีจุดอ่อน แต่รุ่นหลัง ๆ ได้ปรับปรุงไปหมดแล้ว
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 09:23:44 PM »

ไม่รู้นะครับ แต่ผมชอบกลไกและรูปทรงของ เอ็ม ๑๖ มากกว่า โดยเฉพาะตัว CAR 15 เพิ่งไปยิงมาเมื่ออาทิตย์ก่อน...มันมาก.ครับ เยี่ยม

ท่านสิงห์ไปยิงที่ไหนมา  เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดคิดเด้อ 
ใครเป็นคนสอนท่ายิงครับ   
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 09:34:19 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์