๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 07:32:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิธาก้า VS เรมิงตัน  (อ่าน 12115 ครั้ง)
aroon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:51:07 AM »

อยากทราบว่า 1911A1 ระหว่าง อิธาก้า กับ เรมิงตัน สองตัวนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน
ตัวไหนหายากกว่า และตัวไหนน่าสะสมกว่ากัน และความสวยงามของชิ้นงานและเนื้องานตัวไหนละเอียดกว่ากัน ขอบคุณครับ......
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:07:21 AM »

ปืนคู่นี้ทำออกมาในภาวะสงครามต้องเร่งผลิตให้ทันคงขาดความปราณีตบ้าง แต่เป็นตำนานที่ออกมาจากแบบเดียว อยู่จนถึงปัจจุบันก็นับมายอดเยี่ยม อยู่ที่ใครได้ปืน

มาแบบไหน เก็บรักษาก่อนหน้านี้เป็นยังไง ได้รับการบำรุงรักษาบ้างหรือเปล่า เหล็กสปริงต่างๆก็ย่อมมีการล้าบ้าง ได้เปลี่ยนบ้างหรือเปล่า  ชื่อเสียงที่รู้จักกันในหมู่นักนิยมปืนบ้าน

เรารู้จัก "เรมินตัน" มากกว่า" อิธิกา" เป็นธรรมดาครับที่นิยม"เรมินตัน" ผมให้ความเห็นว่า เท่ากันครับ แต่ถ้าได้กระบอกที่เก็บรักษาดีก็ถือว่าดีเยี่ยม นำมาเปลี่ยน ปรับปรุงที่เหล็ก

สปริง(สปริงไกด์ร็อด กับแหนบสามชาย) ที่ยังมีขายอยู่ให้ดีขึ้นได้ ครับ ปืนอมตะอยู่ที่การรักษาครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:11:01 AM »

อยากทราบว่า 1911A1 ระหว่าง อิธาก้า กับ เรมิงตัน สองตัวนี้ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน
ตัวไหนหายากกว่า และตัวไหนน่าสะสมกว่ากัน และความสวยงามของชิ้นงานและเนื้องานตัวไหนละเอียดกว่ากัน ขอบคุณครับ......
มีค่าเท่ากันเลย....ไม่สามารถเปรียบเทียบได้ เพราะเป็นปืนที่ผลิตโดยโดยกองทัพสหรัฐเร่งให้ผลิตมาช่วยสงครามเหมือนกันเลย
เรื่องความหายาก อิธาก้า หายากกว่าหน่อย เพราะขนาดปืนอุทัยธานี ยังตีตราเป็นเรมิงตันแรนด์เลย แสดงว่า เรมิงตัน เกร่อกว่า และเท่าที่เห็นผ่านตา 1911 เอ1 หยิบมา 10 กระบอก จะเป็นเรมิงตันซัก 4 โคลท์ม้ากลาง ซัก 4 ที่เหลือก็มีอิธาก้าแถมมาหน่อย
เรื่องประวัติที่มา เรมิงตัน มีชื่อมาแล้วทั้งสองสงคราม คือ ตอนแรกผลิต สมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 มีชื่อเป็นเรมิงตัน ยูเอ็มซี สงครามโลกครั้งที่ สอง ผลิตแบบเอ1 ใช้ชื่อ เรมิงตันแรนด์   แต่อิธาก้า ทำแค่สงครามเดียวคือ สงครามโลกครั้งที่ 2
ขอโทษที งานด่วนเข้ามา ขอออกก่อน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:21:04 AM »

ดูราคาที่เมืองนอก...เรมิงตันแพงกว่า..ก็ยังสงสัยอยู่ครับเพราะผลิตออกมามากกว่าด้วย...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:25:46 AM »

มีโอกาส เหมาะๆ ก็เก็บทั้งคู่เลยครับ ถ้าให้ดี มีม้ากลางอีกตัว นะ สวยเลย Grin
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 11:29:26 AM »

พอดีเวลามันเลื่อน เลยกลับมาต่อ
เรื่องชิ้นงานสวย ผมว่า มันมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันนะ   ไม่เชื่อลองเอาปืนเรมิงตัน กับอิธาก้า มาเทียบกันดูดิ ตัวอักษรก็ต่างกัน ตั้งหลายๆ จุด ลักษณะตัวอักษร ก็ต่าง กัน ดูไปนาน ท่านจะแยกออกเลยระหว่าง อิธาก้า กับเรมิงตัน โดยมิพักต้องดูซีรีส์นัมเบอร์เสียด้วยซ้ำ

สรุป คือมีค่าทั้งคู่ นะจ๊ะ
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:39:16 PM »

คุณเต๋าเขียนได้อร่อยดีมาก ขอให้อีก 1

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:47:29 PM »

นึกว่า เป็นลูกซอง ปั้ม .. ซะอีก.  Grin

kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 04:17:26 PM »

เคยอ่านในหนังสือเข้าว่าอิธาก้า งานเรียบร้อยกว่าครับ
เลยออกมาน้อยกว่า ผิดถูกอย่างไรช่วยตอบด้วยครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:31:27 PM »

..... จั่วหัวมา  ผมนึกว่าเป็นปืนลูกซอง  มาถึงบ้างอ้อเอาตอนเห็นรูปนี่เอง ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:31:37 PM »

ถ้าเป็นผมขอให้เจอสภาพเดิมๆตัวไหนก็ได้ชอบหมดแหละครับ แต่ที่ผ่านมาเจอแต่ม้ากลางเข้ามาทุกที
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:38:09 PM »

ชอบทั้งสองแต่ยังไม่มีโอกาสได้ครอบครองซักที ...(วาสนาคงมีถึงครับ)

aroon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:56:46 AM »

ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:43:00 PM »

คุณเต๋าเขียนได้อร่อยดีมาก ขอให้อีก 1
กราบขอบพระคุณ........จริงๆ   .........ยูเอส เนี่ย เขียน สามวัน สามคืน ก็ไม่จบครับ เรื่องมันเยอะ
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:12:48 AM »

ได้ความรู้อีกแล้วครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์