๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 02:12:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้า (Saiga-12)  (อ่าน 544550 ครั้ง)
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 08:19:39 PM »

จากหลายๆกระทู้ ที่มีประโยชน์มากๆ สำหรับคนที่ต้องการและสนใจ ลูกซองไซก้า ผมเลยอยากขออนุญาตเจ้าของกระทู้ที่เกี่ยวกับไซก้าหลายๆท่าน รวบรวมเพื่อเป็นข้อมูลสำหรับผู้ที่สนใจรุ่นนี้โดยเฉพาะ  โดยมีหลายๆกระทู้ที่ให้คำแนะนำเกี่ยวกับระบบการทำงาน และ อุปกรณ์เสริม รวมถึงการใช้กับกระสุนชนิดต่างๆ  พี่ๆที่มี Saiga 12 ว่าไงกันบ้างครับ   ไหว้  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 04:12:12 AM »

ยินดีด้วยครับ ดูจากรูปให้ paradox choke มาให้สองอันใช่ไหมครับ 
ก่อนยิงให้ดูที่  แหวนปรับแก๊สด้วยครับ  เลข 2 สำหรับยิงลูก 2 3/4" ลูกเบา   ที่เลข 1 สำหรับลูก 3" และลูกโดด

ตัวปรับแก๊ส  ปกติไม่ต้องถอดออกล้าง  แต่ถ้ายิงไปซัก พัน สองพันนัด ก็ถอดออกล้างซะทีก็ได้ครับ  แค่ขันออกง่ายๆ 
ปืนไซก้า ไม่ต้องบำรุงรักษาอะไรมากมาย  ปกติยิงปืนแล้วควรจะล้างทันที  ควรจะรักษาระบบกลไกของปืนให้สะอาด  เพื่อถ้าต้องใช้จะได้ไม่มีปัญหา  แต่ก็ขึ้นอยู่กับระบบการทำงานของปืนด้วย   อย่างปืนตระกูล AK47 / 74 ( Saiga 12) ไม่จำเป็นต้องบำรุงรักษาขนาดนั้น
คุณ Steve คงถอดประกอบเป็นแล้ว   ตอนล้างก็ดึงชุดลูกเลื่อน  ก้านสูบออกมาล้างด้วย ชุดสปริงดันลูกเลื่อน   ล้างรังเพลิง  ฉีดน้ำยาล้างลงที่ชุดลั่นไกจบ เสร็จเอา WD 40 ฉีดรางที่ลูกเลื่อนวิ่งก็แค่นั้นครับ 
แม็กกาซีนของไซก้าใส่ได้ทั้งลูก 2 และ 3 นิ้ว  ตอนยิงอย่ากลัวปืนนะครับ ดึงพานท้ายเข้าร่องไหล่ให้แน่น  แก้มแนบพานท้ายให้แน่น
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีตัวแขวนลูกเลื่อนไหมครับ  ควรฝึกหัดให้บรรจุแม็กให้คล่อง  บรรจุแม็กเข้าปืนแล้ว  ดึงลูกเลื่อนมาให้สุดแล้วปล่อย  ไม่ต้องกลัวปืนมันเจ็บครับ  คิก คิก   ลองยิงดูก่อนครับ ถ้ายังไงเค้ามี muzzle brake ขายครับ  คิก คิก คิก คิก

ชุดลั่นไกจะมีแบบที่ปรับได้หนักไกเบาลงกว่าเดิมหลายอยู่   ชุดลั่นไก ด้าม พานท้าย ใช้ของปืน AK47 ได้
ไกของปืน AK47/74/Saiga12 จะหนักประมาณ 6 ปอนด์ ถึง 8 ปอนด์  ชุดลั่นไกข้างล่างจะหนักประมาณ 3 ถึง 4 ปอนด์  ยิ้มีเลศนัย

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 05:37:53 PM »

ไปหยิบของใหม่ที่ร้าน+ลองยิงของน้องอู๋

บอกได้คำเดียว น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 08:03:34 PM »

วันนี้ไปลองยิงมาแล้วครับพี่เจษ  แกะปืนออกจากกระเป๋า เพื่อนๆแซวว่าเอา BB Gun มาตั้งศูนย์เหรอ  ขำก๊าก  ขำก๊าก  เลยตอบ " อืม..."  แอบไปเช็ดน้ำมัน แล้วอัดลูก SG ใส่แม็กไป 3 นัด เสร็จแล้วเดินไปตั้งเป้าที่ 20 เมตร (เดินเก็บแม็กใส่กระเป๋ากางเกงไปด้วยกลัวเค้าเห็น  Grin  Grin  )  เสียบแม็กเสร็จเกี่ยว-ปล่อย ลำเลื่อน ซัด ตูม..ตูม..ตูม   แล้วหันมายิ้มให้เพื่อน  Wink  Wink  ได้ยินเสียงอ่อยๆๆ"ปืนลูกซองเหร๋อออออออ...."   5 5 5

วันนี้มีเวลาได้ยิงปืนแค่ 40 นาทีเองครับ เพราะติดงานอื่นด้วยเลยยังไม่ได้เก็บภาพมาฝาก  แต่รวมๆแล้วปืนถีบเบากว่าที่คิดเยอะเลย อาจเป็นเพราะใช้ระบบแก๊ส + น้ำหนักตัวปืน  ทดสอบด้วยลูก SG  25 นัดไม่มีติดขัดเลยครับ  แต่มีข้อเสียอย่างเดียวคือ ใส่ซองกระสุนค่อนข้างยาก (หรืออาจเป็นเพราะผมยังไม่คุ้น  เศร้า  เศร้า ) ถ้าค้างลำเลื่อนจะเกี่ยวขอบหน้าแม็กและดันเข้าง่ายมาก แต่ผมลองปิดลำเลื่อน เกี่ยวหน้าแม็กได้แล้วกดยังไงก็ไม่เข้า ต้องขยับอยู่นานเลย  อ้อ...อีกอย่าง เกือบลืมครับ ผมเปิดฝาครอบลูกเลื่อน คุคุคุ เหล็กมีคราบแดงเพียบเลยครับ ไม่รู้ของท่านอื่นเป็นรึป่าว   Huh  Huh  ต้องล้างน้ำมันก่อนเอามายิงอ่ะครับ

ก่อนกลับเจอพี่คนนึงเข้ามาทักผม เค้าบอก ได้เพื่อนที่เล่นไซก้าที่เชียงใหม่เพิ่มแล้ว  Huh  Huh   คุยไปคุยมาของพี่เค้าซื้อมา ปี2544 บอกที่นี่แทบไม่คนเล่นไซก้าเลย ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกัน วันหลังถ้ามีเวลามากกว่านี้นัดมายิงพร้อมกันนะ  Cheesy  Cheesy   ผมก็ตอบเค้าอาทิตย์หน้าผมมาใหม่ครับ  ไหว้
ปล. 1.รุ่นนี้มีตัวแขวนลูกเลื่อนครับพี่เจษ  ใต้บรู๊ฟมาร์ก  ตอกสลัก 07   (ไม่แน่ใจว่าเป็นปีที่ผลิตรึป่าว)
       2.น้ำหนักไกเดิมๆ ok นะครับ ไม่หนักไม่เบาไป กลางๆ
       3.ปัญหาหลักน่าจะเรื่องใส่แม็กตอนปิดลูกเลื่อนนี่แหละครับ (ส่วนตอนปล่อยลำเลื่อนผมให้พานท้ายประทับบ่าแล้วเอียงปืนนิดนึง ใช้มือซ้ายข้ามฝาครอบไปปล่อยลำเลื่อนครับ) ....ไม่รู้ทำถูกรึป่าว  กิ๊วก๊าว  กิ๊วก๊าว

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 08:15:03 PM »

วันนี้ไปลองยิงมาแล้วครับพี่เจษ  แกะปืนออกจากกระเป๋า เพื่อนๆแซวว่าเอา BB Gun มาตั้งศูนย์เหรอ  ขำก๊าก  ขำก๊าก  เลยตอบ " อืม..."  แอบไปเช็ดน้ำมัน แล้วอัดลูก SG ใส่แม็กไป 3 นัด เสร็จแล้วเดินไปตั้งเป้าที่ 20 เมตร (เดินเก็บแม็กใส่กระเป๋ากางเกงไปด้วยกลัวเค้าเห็น  Grin  Grin  )  เสียบแม็กเสร็จเกี่ยว-ปล่อย ลำเลื่อน ซัด ตูม..ตูม..ตูม   แล้วหันมายิ้มให้เพื่อน  Wink  Wink  ได้ยินเสียงอ่อยๆๆ"ปืนลูกซองเหร๋อออออออ...."   5 5 5

นึกภาพตามแล้วขำ....  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 03:50:20 AM »

วันนี้ไปลองยิงมาแล้วครับพี่เจษ  แกะปืนออกจากกระเป๋า เพื่อนๆแซวว่าเอา BB Gun มาตั้งศูนย์เหรอ  ขำก๊าก  ขำก๊าก  เลยตอบ " อืม..."  แอบไปเช็ดน้ำมัน แล้วอัดลูก SG ใส่แม็กไป 3 นัด เสร็จแล้วเดินไปตั้งเป้าที่ 20 เมตร (เดินเก็บแม็กใส่กระเป๋ากางเกงไปด้วยกลัวเค้าเห็น  Grin  Grin  )  เสียบแม็กเสร็จเกี่ยว-ปล่อย ลำเลื่อน ซัด ตูม..ตูม..ตูม   แล้วหันมายิ้มให้เพื่อน  Wink  Wink  ได้ยินเสียงอ่อยๆๆ"ปืนลูกซองเหร๋อออออออ...."   5 5 5

วันนี้มีเวลาได้ยิงปืนแค่ 40 นาทีเองครับ เพราะติดงานอื่นด้วยเลยยังไม่ได้เก็บภาพมาฝาก  แต่รวมๆแล้วปืนถีบเบากว่าที่คิดเยอะเลย อาจเป็นเพราะใช้ระบบแก๊ส + น้ำหนักตัวปืน  ทดสอบด้วยลูก SG  25 นัดไม่มีติดขัดเลยครับ  แต่มีข้อเสียอย่างเดียวคือ ใส่ซองกระสุนค่อนข้างยาก (หรืออาจเป็นเพราะผมยังไม่คุ้น  เศร้า  เศร้า ) ถ้าค้างลำเลื่อนจะเกี่ยวขอบหน้าแม็กและดันเข้าง่ายมาก แต่ผมลองปิดลำเลื่อน เกี่ยวหน้าแม็กได้แล้วกดยังไงก็ไม่เข้า ต้องขยับอยู่นานเลย  อ้อ...อีกอย่าง เกือบลืมครับ ผมเปิดฝาครอบลูกเลื่อน คุคุคุ เหล็กมีคราบแดงเพียบเลยครับ ไม่รู้ของท่านอื่นเป็นรึป่าว   Huh  Huh  ต้องล้างน้ำมันก่อนเอามายิงอ่ะครับ

ก่อนกลับเจอพี่คนนึงเข้ามาทักผม เค้าบอก ได้เพื่อนที่เล่นไซก้าที่เชียงใหม่เพิ่มแล้ว  Huh  Huh   คุยไปคุยมาของพี่เค้าซื้อมา ปี2544 บอกที่นี่แทบไม่คนเล่นไซก้าเลย ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกัน วันหลังถ้ามีเวลามากกว่านี้นัดมายิงพร้อมกันนะ  Cheesy  Cheesy   ผมก็ตอบเค้าอาทิตย์หน้าผมมาใหม่ครับ  ไหว้
ปล. 1.รุ่นนี้มีตัวแขวนลูกเลื่อนครับพี่เจษ  ใต้บรู๊ฟมาร์ก  ตอกสลัก 07   (ไม่แน่ใจว่าเป็นปีที่ผลิตรึป่าว)
       2.น้ำหนักไกเดิมๆ ok นะครับ ไม่หนักไม่เบาไป กลางๆ
       3.ปัญหาหลักน่าจะเรื่องใส่แม็กตอนปิดลูกเลื่อนนี่แหละครับ (ส่วนตอนปล่อยลำเลื่อนผมให้พานท้ายประทับบ่าแล้วเอียงปืนนิดนึง ใช้มือซ้ายข้ามฝาครอบไปปล่อยลำเลื่อนครับ) ....ไม่รู้ทำถูกรึป่าว  กิ๊วก๊าว  กิ๊วก๊าว
ข้อสาม ผมถึงบอกว่าต้องฝึกหัดให้คล่องไงครับ  ว่างๆก็บรรจุลูกให้เต็มแม็กแล้วนั่งหัดบรรจุแม็กเข้าปืน   ถ้าแขวนลูกเลื่อนไว้ก่อนจะบรรจุแม็กง่ายขึ้น  ในอนาคตหาบ่อแม็กมาใส่ก็หมดปัญหาครับ
ถ้าปืนประทับบ่าอยู่  ดึงลูกเลื่อนได้โดยไม่ต้องตะแคงปืนโดย  ใช้มือซ้ายลอดใต้ปืน  นิ้วชี้มือซ้ายงอไว้ให้เป็นขอ  แล้วดึงคันรั้งลูกเลื่อนให้ถอยหลังแล้วปล่อย   ทหารรบพิเศษรัสเซีย  ใช้วิธีนี้กับปืน AK47 ครับ  ตอนจะแขวนลูกเลื่อนก็วิธีเดียวกัน  มือซ้ายลอดใต้ปืนดึงลูกเลื่อนถอยหลัง  แล้วนิ้วชี้มือขวาดันตัวแขวนลูกเลื่อนขึ้น  โดยที่มือขวายังกำด้ามปืนอยู่ครับ อิอิอิ  ไม่ได้อำนะครับ พอจะเคยยิงมาบ้าง คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:18:04 PM »

ถามเรื่องบ่อแม็กและศูนย์ปืน
ถ้าเราทำการเปลี่ยนบ่อแม็ก จะสามารถใช้กับแม็กตัวเดิมได้มั้ยครับ Huh
มีศูนย์หน้า,หลัง ไฟเบอร์ออฟติก หรือ เรื่องแสงมั้ยครับ  (แล้วถ้าหากจะเปลี่ยนจะต้องทำครอบของเดิมหรือวิธีใด) กะจะใสไนท์ไซด์ไปก่อน

- แล้วอีกสักพักค่อยซื้อตัวนี้มาติดเพิ่ม

- ภาพจุดแดงของกล้อง

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 12:25:36 PM »

ถ้าเราทำการเปลี่ยนบ่อแม็ก จะสามารถใช้กับแม็กตัวเดิมได้มั้ยครับ Huh
มีศูนย์หน้า,หลัง ไฟเบอร์ออฟติก หรือ เรื่องแสงมั้ยครับ  (แล้วถ้าหากจะเปลี่ยนจะต้องทำครอบของเดิมหรือวิธีใด) กะจะใสไนท์ไซด์ไปก่อน

- แล้วอีกสักพักค่อยซื้อตัวนี้มาติดเพิ่ม

ศูนย์ที่ทำมาเฉพาะแบบ fiber optic ไม่มีครับ  แต่มีคนดัดแปลงใช้  จะค้นหาภาพให้ดูอีกที
ผมได้ราง picatinny มาจาก Sek custom เจาะรูไว้แล้วจะติดฝาครอบลูกเลื่อน  แต่ดันหาสกรูที่มากับรางไม่เจอ  หลังจากที่ติดรางแล้วผมจะใช้ศูนย์หน้าหลัง   แบบข้างล่าง
โดยศูนย์หน้าจะเชื่อมติดตรง gas block ครับ  ศูนย์หลังมีอยู่แล้วเป็นรุ่นเดียวกับที่ติดปืน H&K Fabarms auto shotgun เป็นศูนย์แบบ fiber optic หรือจะเปลี่ยนเป็น tritiumก็ได้ครับ

แม็กที่จะใช้กับบ่อแม็กต้อง  ตัดหรือตะไบลิ้นหน้าแม็กให้เรียบเสมอกับตัวแม็กครับ   ไม่งั้นใส่บ่อแม็กไม่ได้ครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:15:43 PM »

มาตามเก็บข้อมูลครับ...ไม่แน่ซักวันอาจถอยมาซักบอก... ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:33:27 PM »

ศูนย์ที่ทำมาเฉพาะแบบ fiber optic ไม่มีครับ  แต่มีคนดัดแปลงใช้  จะค้นหาภาพให้ดูอีกที
ผมได้ราง picatinny มาจาก Sek custom เจาะรูไว้แล้วจะติดฝาครอบลูกเลื่อน  แต่ดันหาสกรูที่มากับรางไม่เจอ  หลังจากที่ติดรางแล้วผมจะใช้ศูนย์หน้าหลัง   แบบข้างล่าง
โดยศูนย์หน้าจะเชื่อมติดตรง gas block ครับ  ศูนย์หลังมีอยู่แล้วเป็นรุ่นเดียวกับที่ติดปืน H&K Fabarms auto shotgun เป็นศูนย์แบบ fiber optic หรือจะเปลี่ยนเป็น tritiumก็ได้ครับ

แม็กที่จะใช้กับบ่อแม็กต้อง  ตัดหรือตะไบลิ้นหน้าแม็กให้เรียบเสมอกับตัวแม็กครับ   ไม่งั้นใส่บ่อแม็กไม่ได้ครับ
สนใจศูนย์หน้าครับ ตัวที่ติดกับปืนคงต้องตัดออกแล้ว พอกเชื่อม ตัวศูนย์หน้าตามรูปของพี่เจษใช่มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องบ่อแม็กครับ ถ้าพอจะมีภาพเมื่อไหร่ขอความกรุณาอีกทีนะครับ  Cheesy คำนวณของแต่งเบื้องต้นตอนนี้ CHF 400 กว่า  แล้วครับ   อ๋อย  อ๋อย
ปล.เงินบาทแข็งตัว แต่ไม่มีผลดีกับปลายทางที่ผมสั่งซื้อเลย.....เฮ้อ   ยี๊  ค่าเงินเท่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2007, 01:36:01 PM โดย Stevie G » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:45:58 PM »

ไปเจอรางติดไฟฉาย น้องผมส่งมาให้ดูว่าเอาแบบนี้มั้ย มันไม่เปลืองพื้นที่มือจับ อีกอย่างถูกด้วย  Cheesy

chanin
จะทำความดี ตามรอยพ่อ จะเพียงและพอจากหัวใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 02:05:17 PM »

ตัวนี้ค่าตัวเท่าไหร่ครับ พี่สนใจครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:22:46 AM »

อ้างถึง
สนใจศูนย์หน้าครับ ตัวที่ติดกับปืนคงต้องตัดออกแล้ว พอกเชื่อม ตัวศูนย์หน้าตามรูปของพี่เจษใช่มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องบ่อแม็กครับ ถ้าพอจะมีภาพเมื่อไหร่ขอความกรุณาอีกทีนะครับ 
ใช่ครับต้องเชื่อมติดกับ ตัว gas block  ต้องถอดศูนย์เดิมออก  แล้วตะไบให้เรียบ  ของผมถอดออกไปนานแล้วครับ
บ่อแม็กดูรูปและดูการใช้งานข้างล่างครับ
http://www.youtube.com/watch?v=I5LwV0OS3m0

tamakik
เสียงปลอกลูกปืนที่ตกลงพื้นทุกครั้ง..คือกะตังค์ของเราที่บินไป..แว้ว..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ความสุขอยู่ให้ใกล้ ความทุกข์เอาไปทิ้งไกลๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 02:24:18 AM »

สวยดุน่าใช้มากๆเลยครับ
ผมว่าเวลาใส่แม็กแบบจาน
คงจะยิงได้มันสุดยอดแน่ๆ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:38:16 AM »

CHF 11.59.-  ครับ  ถ้า US dollar ไม่ทราบครับ ต้องถามที่พี่เจษ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 144
  พิมพ์