๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 10:44:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองไซก้า (Saiga-12)  (อ่าน 545570 ครั้ง)
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:38:39 AM »

พี่ USP40 ครับ ถ้าเราจะทำ hand guard ให้เป็นแบบกระบอกล่างต้องดัดแปลงยังไงบ้างครับ
ต้องแก้ไขลำกล้องกับท่อแก็สด้วยหรือเปล่าครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:21:04 AM »

กำเลย  มัวแต่ยุ่งๆเรื่องวีซ่า เรื่องเรียนต่อ 
 หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมเพิ่งมาเห็น ว่าคุยกันเรื่องไซก้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยินดีกับพี่ปู่ด้วยครับ  เห็นแต่กล่องกระดาษยังเห็นไซก้าของปู่ตัวเป็นๆเลย  Grin
ยินดีกับท่าน Steive G ด้วยครับ Grin

........................................................... .............

ขอบคุณครับ คุณอู๋    ปืนไซก้า ของผมรับมาประมาณ ต้นเดือน ธ.ค.  มีโอกาสได้ยิงทดสอบ 2-3 ครั้ง   Cheesy  ภาพรวมๆเป็นปืนที่ยิงสนุก คุ้มราคาครับ   เยี่ยม   เห็นด้วยกับความคิดเห็นของท่านหลวงริน สุราพ่าย ที่ว่าเป็นปืนที่ได้ทั้งรุกและตั้งรับ(ในการป้องกันตัว)

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:42:15 AM »

มีใครถนัดซ้ายแล้วลองยิงบ้าง  อยากได้บ้างครับ  ไม่ทราบว่ามีปัญหาเกี่ยวกับการคายปลอกแล้วโดนแขนขวาหรือเปล่าครับ

บ้านอยู่ไกลติดชายแดนครับไม่สะดวกเดินทางไปลองจับดูที่ร้านได้ครับ Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:00:35 PM »

มีใครถนัดซ้ายแล้วลองยิงบ้าง  อยากได้บ้างครับ  ไม่ทราบว่ามีปัญหาเกี่ยวกับการคายปลอกแล้วโดนแขนขวาหรือเปล่าครับ

บ้านอยู่ไกลติดชายแดนครับไม่สะดวกเดินทางไปลองจับดูที่ร้านได้ครับ Cheesy

ต้องลองถามพี่ Email ดูครับ  เข้าใจพี่Email ว่าน่าจะได้ลองยิงแล้วนะครับ

ผมไม่เคยลองมือซ้ายนะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะโดนครับ

ผมมีปัญหาแต่เวลาพับพานท้ายแล้ว ยิงhip ถ้าไม่เก็งข้อมือสู้  ลูกเลื่อนมันจะวิ่งไม่สุด ปลอกจะคัดไม่ออก แล้วติดครับ
แต่ตอนที่ใส่ tactical grip ไม่มีปัญหานะครับ   Tactical grip มันน่าจะช่วยให้สู้ recoll ได้ดีกว่าจับกระโจมมือ ครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:36:58 PM »

พี่ USP40 ครับ ถ้าเราจะทำ hand guard ให้เป็นแบบกระบอกล่างต้องดัดแปลงยังไงบ้างครับ
ต้องแก้ไขลำกล้องกับท่อแก็สด้วยหรือเปล่าครับ
น้องอู๋ครับ  ประกับกระโจมมือล่าง มีตัว adaptor ขาย  แต่ตัวบนต้องเปลี่ยนทั้งชุด  ไม่มี adptor ขาย  แต่ที่เมืองไทยทำได้แน่นอนลองปรึกษา คุณเสกดูครับ
แต่ถ้าจะใช้ประกับแบบปืน Gallil แบบข้างล่างจะมีตัว adaptor ให้ ไม่ต้องดัดแปลงท่อแก๊สครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:27:26 PM »

น้องอู๋ครับ  ประกับกระโจมมือล่าง มีตัว adaptor ขาย  แต่ตัวบนต้องเปลี่ยนทั้งชุด  ไม่มี adptor ขาย  แต่ที่เมืองไทยทำได้แน่นอนลองปรึกษา คุณเสกดูครับ
แต่ถ้าจะใช้ประกับแบบปืน Gallil แบบข้างล่างจะมีตัว adaptor ให้ ไม่ต้องดัดแปลงท่อแก๊สครับ

[/quote]

ผมเข้าใจว่า ประกับบนนี้ตัวล็อคมันเป็นแบบAK47 ใช่มั้ยครับ  แสดงว่าต้องใช้ชุดท่อแก็สยกมาจากAK47ทั้งดุ้นหรือเปล่าครับ   อ๋อย

ดูแล้วแบบgali น่าจะง่ายกว่าเยอะเลยครับ Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:41:04 PM »

ผมเข้าใจว่า ประกับบนนี้ตัวล็อคมันเป็นแบบAK47 ใช่มั้ยครับ  แสดงว่าต้องใช้ชุดท่อแก็สยกมาจากAK47ทั้งดุ้นหรือเปล่าครับ   อ๋อย

ดูแล้วแบบgali น่าจะง่ายกว่าเยอะเลยครับ Grin
[/quote]
ประกับตัวบน  จะเหมือนของ AK47 ซึ่งต้องล็อคด้วยสลักที่ฐานศูนย์หลัง   ตัวประกับจะยึดอยู่กับท่อแก็ส   ซึ่งไม่สามรถใช้กับปืน ไซก้าได้เพราะคนละขนาดกันครับ  ที่ผมบอกว่าต้องเปลี่ยนทั้งชุดนั้น  ที่นี่มีคนทำฐานศูนย์หลังที่มีฝาประกับติดมาด้วย แล้วครอบท่อแก็สตัวเดิมที่ปืนครับ พอใส่แล้วจะเหมือนในรูปที่อู๋ถามตัวล่างครับ 
ดูที่นี่ http://www.dinzagarms.com/saiga_12/akbou12.html
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:07:22 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับพี่usp40   ผมสงสัยเรื่องนี้มานานแล้ว เคลียร์เลยครับ  Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:15:08 PM »

เคยยิง ไม่มีปัญหาเรื่องปลอกกระเด็นเข้าหน้าหรือแขนครับ ของผมเองเบเนลีก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน
สิบล้อ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:57:45 PM »

พี่เจษครับ   หลงรัก

1.การตัดลำกล้องสั้นลงให้เหลือ 8" หรือ 10" ต้องทำอะไรเพิ่มเติมมั๊ยครับ นอกจากเอาเลื่อยมาลากไปมา  Huh
2.ถ้าตัดให้สั้นลงแล้ว จะส่งผลต่อการยิงอย่างไรบ้างครับ  Huh.........กลุ่มกระสุน  Huh แรงถีบ  Huh

ขอบคุณมากครับพี่  หลงรัก

เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ
เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:03:51 PM »

พี่เจษครับ   หลงรัก

1.การตัดลำกล้องสั้นลงให้เหลือ 8" หรือ 10" ต้องทำอะไรเพิ่มเติมมั๊ยครับ นอกจากเอาเลื่อยมาลากไปมา  Huh

ไม่ได้ตัดด้วยเลื่อยครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:09:37 AM »

2.ถ้าตัดให้สั้นลงแล้ว จะส่งผลต่อการยิงอย่างไรบ้างครับ  Huh.........กลุ่มกระสุน  Huh แรงถีบ  Huh

ขอบคุณมากครับพี่  หลงรัก

ไม่ได้ตัดด้วยเลื่อยครับ
พี่สิบล้อ
                ถ้าตัดลำกล้องสั้นลงเหลือ 12 นิ้วไม่ต้องย้าย gas block แต่ต้องขยายรูแก๊สที่ลำกล้อง และเจาะเพิ่มอีก 1 รู ซึงก็ทำได้ไม่ยาก
ตอนที่ผมตัดลำกล้องเองจาก 22 " ลงมาเหลือ 18" ก็ต้องถอด gas block ออกมาแล้วขยายรูแก๊สที่ลำกล้องเหมือนกันครับ
ผมก็คิดว่าจะตัดลงให้เหลือ 12 นิ้ว  แต่คิดไปคิดมายุ่งเปล่าๆ  เพราะต้องขออนุญาติทาง ATF ก่อน
ถ้าจะตัดให้สั้นเหลือ 10 หรือ 8 นิ้วจะต้องย้ายตำแหน่งของ gas block และเจาะรูใหม่หมดครับ  ตัวก้านลูกสูบก็ต้องตัดให้สั้นลงตามความยาวของ ท่อแก๊สที่ต้องตัดให้สั้นลง   เพื่อที่จะได้ย้าย gas block ได้ครับ   ที่จริงเมืองไทยจะทำได้ง่ายกว่าที่นี่มาก  เพราะ 1.กฏมหายไม่ห้าม 2. โรงกลึงเยอะแยะครับ  ผมว่าแค่ 12 นิ้วก็พอนะพี่

คุณ Wasanami ตอนที่ผมตัดก็ใช้เลื่อยครับ  โดยใช้ pipe cutter บากให้เป็นร่องก่อนแล้วตัด   ถ้ามี band saw ก็ยิ่งดี
คุณเคยใช้อะไรตัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2008, 08:49:27 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:17:54 AM »

ลืมบอกว่าลำกล้องสั้นแรงรีคอลย์มากกว่าครับ กลุ่มกระสุนบานเร็วกว่า ต้องใส่โช๊ค ที่นี่มีคนใช้แบบลำกล้อง 10 นิ้วแล้วใส่โช๊คปรับได้ของ Polychoke ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2008, 12:32:42 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 08:22:42 AM »

ผมก็ไม่เคยตัดเองหรอกครับเคยเห็นเขาขึ้นแท่นกลึงตัดครับ...

แต่ถ้าใช้ pipe cutter มาร์คก่อนก็ตัดปัญหาเรื่องไม่ฉากไปได้

แล้วไอ้เรื่องลบมุมปลายลำกล้องไม่ต้องทำหรือครับ

หรือว่าเอาเลื่อยตัดเผื่อไว้นิดนึงแล้วค่อยขึ้นแท่นเก็บงานอีกทีครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 08:39:56 AM »

ผมก็ไม่เคยตัดเองหรอกครับเคยเห็นเขาขึ้นแท่นกลึงตัดครับ...

แต่ถ้าใช้ pipe cutter มาร์คก่อนก็ตัดปัญหาเรื่องไม่ฉากไปได้

แล้วไอ้เรื่องลบมุมปลายลำกล้องไม่ต้องทำหรือครับ

หรือว่าเอาเลื่อยตัดเผื่อไว้นิดนึงแล้วค่อยขึ้นแท่นเก็บงานอีกทีครับ
สำหรับลำก้องปืนลูกซองอื่นสามารถถอดออกมา   ใส่แท่นกลึงได้แต่ลำกล้องไซก้าถอดไม่ได้ครับ  เพราะลำกล้องกดเข้า trunion ถ้าจะถอดต้องใช้ hydrolic press ดันออก
  ไม่ได้ตัดเผื่อแท่นกลึง  ถ้าเอาเข้าแท่นกลึงได้คงไม่ตัดด้วยเลื่อยให้ยุ่งเปล่าๆ ผมตัดแล้วใช้ตะไบแต่ง  ผมไม่สนใจลบมุมเท่าไหร่เพราะไม่มีผลกับความแม่นยำ  เรื่องสวยก็ไม่ได้สนใจเพราะจะครอบด้วย Polychoke อีกที
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 144
  พิมพ์