๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 11:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คณะรัฐมนตรีเห็นชอบเตรียมการออกกฎกระทรวงเพิ่มเติม พ.ร.บ. อาวุธปืน  (อ่าน 6479 ครั้ง)
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 04:52:10 PM »

ผมยืนยันครับท่านผู้การสุพินท์ที่จะออกกฎกระทรวงเรื่องซองบรรจุกระสุนเร็วๆนี้

เพราะผมได้เข้าร่วมประชุมในส่วนของผู้มีส่วนได้เสีย ในช่วงปลายเดือนพ.ย.  และได้สอบถามแล้วว่าจะพยายามออกให้ทันภายในรัฐบาลชุดนี้

ต้นเรื่อง มีทั้งฝ่ายตำรวจ และ ทหาร ทำหนังสือเข้ามายังกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เรื่องซองบรรจุกระสุน จึงมีการตั้งคณะกรรมการขึ้นมาเพื่อแก้ไขปัญหาเรื่องซองบรรจุกระสุนให้มีความทันสมัย และ สามารถใช้บังคับได้อย่างเป็นรูปธรรมครับ (ผมทราบแค่นี้)

ส่วนเรื่องในที่ประชุม คณะที่ไปซึ่งมีผมร่วมด้วยชี้แจงเฉพาะเรื่องซองบรรจุกระสุน และ เหตุผลและความจำเป็น

เรื่องที่ผมกล่าวมา เป็นข้อสรุปเบื้องต้นของคณะกรรมการ แต่ก็คงต้องรอดูว่าจะได้จริงกี่นัดตอนนำเสนอออกเป็นกฎกระทรวง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 05:03:55 PM »

ไม่รู้ว่าจะมีการยกเลิก "ดุลยพินิจ" หรือเปล่า คงไว้คุณสมบัติครบออกใบอนุญาตได้เลย Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 12:21:47 AM »

ผมยืนยันครับท่านผู้การสุพินท์ที่จะออกกฎกระทรวงเรื่องซองบรรจุกระสุนเร็วๆนี้

เพราะผมได้เข้าร่วมประชุมในส่วนของผู้มีส่วนได้เสีย ในช่วงปลายเดือนพ.ย.  และได้สอบถามแล้วว่าจะพยายามออกให้ทันภายในรัฐบาลชุดนี้

ต้นเรื่อง มีทั้งฝ่ายตำรวจ และ ทหาร ทำหนังสือเข้ามายังกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เรื่องซองบรรจุกระสุน จึงมีการตั้งคณะกรรมการขึ้นมาเพื่อแก้ไขปัญหาเรื่องซองบรรจุกระสุนให้มีความทันสมัย และ สามารถใช้บังคับได้อย่างเป็นรูปธรรมครับ (ผมทราบแค่นี้)

ส่วนเรื่องในที่ประชุม คณะที่ไปซึ่งมีผมร่วมด้วยชี้แจงเฉพาะเรื่องซองบรรจุกระสุน และ เหตุผลและความจำเป็น

เรื่องที่ผมกล่าวมา เป็นข้อสรุปเบื้องต้นของคณะกรรมการ แต่ก็คงต้องรอดูว่าจะได้จริงกี่นัดตอนนำเสนอออกเป็นกฎกระทรวง

ผมมีร่างกฎกระทรวงฉบับที่ ครม.ให้เห็นชอบแล้ว (สคก.ตรวจที่ ๕๕๓/๒๕๕๐) อยู่ในมือ   ความยาว ๕ หน้า มี ๔ ข้อ ตั้งแต่ข้อ ๑ ถึง ๔/๑๒ ไม่มีเรื่องซองกระสุน
และกรรมการคณะที่คุณพูดถึง   ผมเคยเป็นที่ปรึกษาอยู่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2007, 12:28:49 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 09:55:13 AM »

..............ที่แน่ ๆ คือ มท.เห็นฝ่ายทหารออกกฎหมายสนับสนุนให้จัดตั้งโรงงานผลิตอาวุธภาคเอกชน   ก็เลยแก้ไขกฎหมายของตัวเองบ้าง  ซึ่งยังอ่านหมากไม่ออกเหมือนกันว่าจะไปในแนวทางเดียวกับฝ่ายทหาร  หรือว่าจะขัดขาฝ่ายทหาร

ตัวอย่างเช่นเรื่องใบพก
กฎหมายให้ ผบ.ตร.เป็นคนออก   มท.ในฐานะรัฐมนตรีผู้รักษาการตรม พ.ร.บ.ก็ไปออกคำสั่งว่า ผบ.ตร.จะออกใบพกได้ต่อเมื่อ มท.๑ อนุมัติเป็นรายบุคคลเสียก่อน

เข้ามาโพสท์เสริมข้อความของท่านสุพินท์ครับ Grin     พระราชบัญญัติโรงงานผลิตอาวุธของเอกชน   ออกมาใช้แทนคำสั่ง ปร.37   ซึ่งเป็นของฝ่ายทหารครับ. Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์