๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:51:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยฟังเพลงนี้บ้าง?  (อ่าน 8722 ครั้ง)
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 11:52:16 AM »

เพลง หนุ่มน้อย ของ พงษ์สิทธิ์  คัมภีร์  เพลงนี้ใช้ได้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา คือ มีเด็กหนุ่มคนหนึ่งโดนไอ้พวกเดนมนุษย์แทงตายในขณะที่อยู่

บนรถเมล์ สาเหตุมาจากเป็นนักศึกษาของสถาบันคู่อหริ เด็กคนนี้เท่าที่ฟังมาเป็นเด็กดี

เป็นประธานชมรมอาสาพัฒนาชนบท เป็นที่รักของครอบครัวและคนรอบข้าง การเรียนพอใช้

แต่เหนือสิ่งใดเขาเป็นคนเสียสละเพื่อสังคม กลับต้องมาตายเพราะพวกสิ้นคิดบางคน

เท่าที่ผมทราบมา2สถาบันนี้เป็นคู่อหริกันมานานมากเป็นสิบๆปีแล้วครับ เมื่อไรจะหยุดกันสักที

จะต้องให้เสียผู้บริสุทธิ์ไปอีกกี่คนถึงจะพอ แค่สีเสื้อกับหัวเข็มขัดไม่เหมือนกันก็ฆ่ากันแล้วหรือ

เหมือนกับเพลง หนุ่มน้อย เลยครับ ใครไม่เคยฟังลองหาฟังกันดูครับเป็นเพลงที่เก่าพอสมควร

แต่รู้สึกจะเขากับยุคกับสมัยเหลือเกินครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 12:22:07 PM »

นั่นสิ
ไม่รู้จะกล่าวยังไง

เคยมีเพื่อนหลายคน อดีตเคยเป็นนักเรียนช่างกล
เคยต่อยตีกะอริ
ทุกวันนี้ นั่งคุยกัน
ยังบอกว่า เสียใจในสิ่งที่ทำไปในอดีต
เพราะทุกวันนี้ลูกสองแล้ว
อยากให้ลูกเรียนช่างกลเหมือนเขาไหม เขายังตอบไม่ได้เลย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 12:45:11 PM »

มันผิดที่ตรงไหนหนอ

เปลี่ยนให้ใส่ชุดนักเรียน กางเกงขาสั้น เป็นเด็กนักเรียนดีไหม จะได้รู้สึกว่ายังเล็กอยู่ Shocked Shocked

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 01:39:28 PM »

เคยถามเพื่อนที่ว่าตีกันทำไม
ไม่กลัวหรือมันก็บอกว่ากลัว...
เลี่ยงได้เลี่ยง.....ทุกวันมันยังบอกว่า
รอดมาก็บุญแล้ว....เสียใจที่เห็น
สงสารเพื่อนบ้างคนพิการ.......
.......วัยรุ่นกำลังห้าวครับ
ช่วงนั้นไม่คิดอะไร Cry Cry Cry
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 01:52:29 PM »

ผมไม่เคยเรียนอาชีวะครับ  แต่ได้คุยกับเพื่อนสนิทกันที่เรียนอาชีวะ  ในตอนหลัง  รู้สึกว่าจะเปลี่ยนนิสัยไปเยอะครับ   ไม่รู้ว่ารุ่นพี่เขาปลูกฝังอะไรครับ  เอ่ยชื่อสถาบันขึ้นมาเมื่อไร  ของขึ้นทันที  อารมณ์เปลี่ยนไปเลย  ไม่รู้รักสถาบัน  อยากสร้างชื่อเสียง  หรือว่าชื่อเสียให้สถาบันกันแน่   Huh Huh Huh

ดอนเมือง​1
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 03:50:03 PM »

อืมมมม  ฟังเรื่องตีกันมามาก  เคยเห็นก็ไม่ใช่น้อย Embarrassed
   ผมเองก็เคยเรียนวิทยาลัยเทคนิคมาก่อนครับ  แต่สมัยผมเรียน ไม่ค่อยจะมีเรื่องเท่าไร(หรือมีแต่ผมไม่ไม่รู้)  อย่าว่าแต่ต่างช่าง ต่างสถาบันเลยครับ Angry  ช่างเดียวกัน เพื่อนกลุ่มเดียวกัน มีปากเสียงกันเรื่องขี้ปะติ๋วก็ลงไม้ลงมือกันแล้ว Sad
  ใครบอกว่า "เด็กช่างกลมันชั่ว หาเรื่องตีกะชาวบ้านไปเรื่อย"  ไม่จริงหรอกครับ  ทุกช่างอ่ะแหละ ผมเรียนช่างอิเล็ก ก็ตีครับ(แต่ผมไม่เคยนะ หมายถึงคนอื่น) Sad  แต่ผมโชคดี เข้าไปเรียนปีแรก ไม่ค่อยเห็นเหตุการณ์อะไรแบบนี้ Wink แต่พอออกมาปุ๊บ เพื่อนส่งข่าวแล้ว ว่าไอ้นั่น ไอ้นู่นตีกัน ทะเลาะกัน  ก็เรื่องขี้ปะติ๋วอีกแหละ  แถมยังเป็นช่างเดียวกันซะอีก Sad  สรุปแล้ว  ตีกันเรื่องไร้สาระทั้งน้านนน  หาเรื่องให้ชาวบ้านเค้าพลอยเดือดร้อนไปด้วยเปล่า Undecided
  สมัยเรียนโรงเรียนมัธยม ก็มีเหตุการณ์แปลกๆเหมือนกัน
   ตอนเย็นผมนั่งรอพ่อมารับอยู่แถวๆอาคารอเนกประสงค์ ซึ่งอยู่หน้าโรงเรียน   แต่แล้ว ก็มีเด็กวัยรุ่น(รุ่นราวๆผมนี่แหละ ม.3-4)ขี่มอไซค์ซ้อน3เข้ามา  ไอ้2คนที่ซ้อนอยู่ข้างหลังมันลงมาชกกันแบบไร้เหตุผล(มาคันเดียวกันแท้ แต่เสือกมาชกกัน)  ชกไปชกมา  แทนที่ผมจะได้ดูมวยอย่างเดียว แต่ไม่สิครับ Tongue  ได้ดูยิงปืนอีก...1ใน2คนนั้น ชกกันไม่หนำใจ เลยชักปืนออกมาจะยิงเพื่อน  แต่ไฉนเลย เพื่อนมันคงรู้ตัว วิ่งหนีไป  แต่ไอ้หอกนั่นยังรั้นยิง แล้วไงล่ะครับ  ไอ้เด็กที่มันไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็โดนลูกหลงเข้าไปเต็มๆ  แต่ยังดี ไม่โดนจุดสำคัญ  โดนแค่ตรงสะโพก  ไม่ตาย  แต่เสี่ยงพิการสิครับ Undecided  น่าสงสาร Cry  ครูมาเห็นช้าไปซะแล้ว  ทำอะไรไม่ได้  ได้แต่ตะโกน"หยุดนะ" ครูผู้หญิงแก่ๆอ่ะครับ  ตะโกนไปสิ มันจะได้ยิงแกอีกคน  Sad  แล้วเจ๊แกก็โทรแจ้งตำรวจ  ตำรวจก็มาค่อนข้างเร็ว  มาคุยอะไรไม่รุ  นั่งอยู่บนมอไซค์นั่นแหละ ไม่ลงมาตรวจสอบหลักฐานอะไรเลย Sad   

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 05:00:07 PM »

Sad ถ้ามันเล่นกันเอง เฉพาะพวกที่เกเรด้วยกัน เวลามันบาดเจ็บล้มตาย จะสมน้ำหน้ามัน แต่นี่ดูเหมือนจะไปทำ "เด็กกิจกรรม" ก็ให้สงสารครอบครัวผู้รับเคราะห์ ข่าวดังขนาดนี้คิดว่าตัวฆาตกรไม่น่ารอด...กฏหมายเมืองไทยน่าจะหยิบยกประเด็นเยาวชนกระทำขึ้นมาพิจารณาใหม่ แค่พ่อ แม่ ผู้ปกครองต้องร้วมรับผิดไม่น่าใช่ทางแก้ปัญหา  เพราะทุกวันนี้มีพวกอายุต่ำกว่า 18 ปีก่อเหตุร้ายแบบไม่กลัวกฎหมายบ้านเมือง อาจเป็นเพราะรู้ว่ากฎหมายให้ความคุ้มครอง คนดีๆที่ต้องรับเคราะห์เพราะคนพวกนี้เจ็บ ตาย พิการไปเท่าไรแล้ว.... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 06:21:25 PM »

เพลง หนุ่มน้อย ของ พงษ์สิทธิ์  คัมภีร์  เพลงนี้ใช้ได้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา คือ มีเด็กหนุ่มคนหนึ่งโดนไอ้พวกเดนมนุษย์แทงตายในขณะที่อยู่

บนรถเมล์ สาเหตุมาจากเป็นนักศึกษาของสถาบันคู่อหริ เด็กคนนี้เท่าที่ฟังมาเป็นเด็กดี

เป็นประธานชมรมอาสาพัฒนาชนบท เป็นที่รักของครอบครัวและคนรอบข้าง การเรียนพอใช้

แต่เหนือสิ่งใดเขาเป็นคนเสียสละเพื่อสังคม กลับต้องมาตายเพราะพวกสิ้นคิดบางคน

เท่าที่ผมทราบมา2สถาบันนี้เป็นคู่อหริกันมานานมากเป็นสิบๆปีแล้วครับ เมื่อไรจะหยุดกันสักที

จะต้องให้เสียผู้บริสุทธิ์ไปอีกกี่คนถึงจะพอ แค่สีเสื้อกับหัวเข็มขัดไม่เหมือนกันก็ฆ่ากันแล้วหรือ

เหมือนกับเพลง หนุ่มน้อย เลยครับ ใครไม่เคยฟังลองหาฟังกันดูครับเป็นเพลงที่เก่าพอสมควร

แต่รู้สึกจะเขากับยุคกับสมัยเหลือเกินครับ

Cheesy ครับผม...... ว่าแต่ไอ้เพลงหนุ่นน้อย ของพงษ์สิทธิ์ นี่  จะไม่ Intro ให้ฟังหน่อยหรือว่าร้องยังไง.. :-* :-*

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 08:03:39 PM »

เหมือนกับเป็นปัญหาโลกแตก  กี่รัฐบาล  กี่รัฐมนตรี  กี่ผู้บริหารสถาบัน  คิดแก้ปัญหากันหัวแทบแตกก็ยังคิดไม่ได้  เวรกรรมของประเทศไทย และพ่อแม่ผู้ปกครองทั้งหลาย  Sad

ผมล่ะสงสารคนที่เป็นพ่อแม่ของเด็กทั้งสองฝ่าย  อกไหม้ไส้ขมใครจะมารับรู้ด้วยหนอ?

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 08:38:12 PM »

เคยฟังมาเหมือนกัน ชีวิตที่ตายไปแบบไร้ค่า ถ้าเป็นเด็กดีก็น่าสงสาร เสียดายอนาคต ที่ผ่านมาพ่อแม่ของผู้บาดเจ็บหรือเสียชีวิตเขาวิงวอนขอให้ลูกเขาเป็นรายสุดท้าย....ท้ายสุดคงเกิดเหตุการณ์อย่างนี้อีกเรื่อย ๆ ..แก้ยากครับ ถ้าไม่เท่าให้มาตรฐานเท่าเด็กสายสามัญ Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 08:55:59 PM »

แก้ยากครับ ถ้าไม่เท่าให้มาตรฐานเท่าเด็กสายสามัญ Grin
มันผิดที่ตรงไหนหนอ

เปลี่ยนให้ใส่ชุดนักเรียน กางเกงขาสั้น เป็นเด็กนักเรียนดีไหม จะได้รู้สึกว่ายังเล็กอยู่ Shocked Shocked
Grinออกตัวก่อนนะครับว่าผมเรียนสายสามัญ ไม่เคยเรียนอาชีวะ แต่มองว่าเป็นเรืองของตัวเด็กมากกว่าและอาจร่วมถึงความคึกคะนองในวัยรุ่นเพราะในสมัยที่ผมเรียนพวกเพื่อนๆผมก็มีไปยกพวกตีกัน รุ่นพี่ก็ไม่ตีเด็กโรงเรียนอื่นตาย แต่โดยส่วนมากพวกที่มีเรืองจะไม่ค่อยโดนเท่าไรเพราะเขารู้ทางกันอยู่ เด็กที่โดนส่วนมากจะเป็นพวกเด็กที่ไม่รู้เรืองอะไรกับเขาด้วย อย่างเพื่อนผมคนหนึ่งนี่โดนฟันเอาที่สีข้าง กับบริเวณขมับ(เป็นฟุตเหล็กที่ลับคม)โชคดีที่รอดมาได้ พวกเพื่อนๆในโรงเรียนก็จะไปเอาคืนแต่ ครูมาห้ามทัพซะก่อนเพราะแก่ไปสืบมาแล้วปรากฎว่าเป็นเด็กที่โดนไล่ออกไปแล้วก็เลยเลิกกันไป อย่างที่กล่าวไว้ในตอนต้นไม่ว่าจะเป็นสายสามัญ สายอาชีวะ มันไม่สำคัณเพราะผมก็รู้จักเด็กอาชีวะหลายๆคน ที่เป็นคนดีแม้ว่าในสมัยเรียนจะมีหลงผิดไปบ้าง แต่พอโตขึ้นก็เลิกเพราะมองว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรืองของเด็กๆ ผมว่าเราน่าจะหาทางออกว่าควรทำอย่างไรที่จะให้เด็กเหล่านี้เห็นว่าไอ้การณ์มีเรืองกันเป็นสิ่งที่ไม่ได้เท่อะไรเลย ซ้ำยังเป็นเรืองที่น่าละอายเสียมากกว่า อาจต้องใช้เวลาหลายปี อาจจะไม่สามารถทำให้เรื่องเหล่านี้หมดไปได้แต่ให้มันลดลงมาบ้างก็ยังดี

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 09:38:10 PM »

Sad ถ้ามันเล่นกันเอง เฉพาะพวกที่เกเรด้วยกัน เวลามันบาดเจ็บล้มตาย จะสมน้ำหน้ามัน แต่นี่ดูเหมือนจะไปทำ "เด็กกิจกรรม" ก็ให้สงสารครอบครัวผู้รับเคราะห์ ข่าวดังขนาดนี้คิดว่าตัวฆาตกรไม่น่ารอด...กฏหมายเมืองไทยน่าจะหยิบยกประเด็นเยาวชนกระทำขึ้นมาพิจารณาใหม่ แค่พ่อ แม่ ผู้ปกครองต้องร้วมรับผิดไม่น่าใช่ทางแก้ปัญหา  เพราะทุกวันนี้มีพวกอายุต่ำกว่า 18 ปีก่อเหตุร้ายแบบไม่กลัวกฎหมายบ้านเมือง อาจเป็นเพราะรู้ว่ากฎหมายให้ความคุ้มครอง คนดีๆที่ต้องรับเคราะห์เพราะคนพวกนี้เจ็บ ตาย พิการไปเท่าไรแล้ว.... Angry

มันมักจะเป็นเช่นนี้เสมอ มันเด็กนรกมันรู้ว่าหากไปข่มขู่ หรือใช้กำลังกับเด็กกิจกรรม เด็กเรียน ที่มิใช่เด็กบู๊ โอกาสที่ตัวมันมีความเหนือกว่าสูง เด็กกลุ่มนี้จึงมักถูกรังแกมากกว่าเด็กสายบู๊ ซึ่งก็เห็นด้วยกับพี่ซีอุสว่า หากเป็นเด็กสายบู๊ เขาจะรู้ทางกัน ส่วนเด็กกิจกรรมและเด็กเรียน มักจะมองโลกในแง่ดี แต่การมองในแง่ดีบางครั้งบางสถานะการณ์ ก็ทำตัวเองซวยเหมือนกัน จำได้ตอนเรียน ปวช. มีรุ่นพี่เป็นขายหน้าขายปืนเถื่อน จำได้ว่าลูกซองสั้นแค่500-600บาทเอง ปืนลูกโม่.38 สามสี่พันเอง เรียนช่างกล ปืนหาง่าย ความเสี่ยงต่อการทะเลาะวิวาทก็สูง แถมมีเรื่องขึ้นมา ตำรวจก็ตามตัวผู้กระทำผิดไม่ได้อีก(อ้างจากช่วงปี33-36) กลับบ้านเหมือนต้องไปเสี่ยงตายในสนามรบ น่าเบื่อหน่ายมากๆ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 01:06:44 AM »

Huh ตกลงเพลง หนุ่มน้อย ของพงษ์สิทธิ์ นี่เพลงไหนคับ... คิดไม่ออกคับ...  Wink
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:53:02 AM »

ลบๆๆๆๆ Grin
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 11:36:28 AM »

Huh ตกลงเพลง หนุ่มน้อย ของพงษ์สิทธิ์ นี่เพลงไหนคับ... คิดไม่ออกคับ...  Wink

ตามคำเรียกร้องครับ....INTRO  เข้าเดินเข้าออกในซอยทุกวัน  เพื่อนฝูงทุกคนต่างรักใคร่เขา

ทุกๆตอนเช้าแต่งตัวไปเรียน ไม่เคยจะเกเรจะขาด  พ่อแม่ภูมิใจมีลูกผู้ชายเอาการเอางานเอาเรียน

โอ้ชีวิตนี้ดั่งไม้ใกล้ฝั่ง...................................พ่อแม่รู้ข่าวร้ายร่ำร้องแทบวางวาย กลิ้งเกลือกลง

กับกองเลือดของ ลูกฉันทำอะไรเขายังไม่ควรตาย หนุ่มน้อยผู้มีอนาคตไกล..................
หน้า: [1] 2
  พิมพ์