๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:55:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมแข่งขันกีฬายิงปืนการกุศลชิงถ้วยพระราชทาน ฯ ( สนาม ร.1 ร อ. )  (อ่าน 27673 ครั้ง)
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 12:30:33 AM »

เยี่ยม หลงรัก เยี่ยม

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 08:49:52 AM »

แล้วมีจำกัดเวลาหรือเปล่าครับ อีกอย่าง G26 คงเสียเปรียบน่าดู ขอบคุณครับที่ให้ความรู้และแนะนำ
เวลา มีท่านอื่นตอบไปแล้ว  กล๊อก 26 ลง ได้ แต่ ถ้าหวังจะได้รางวัล คง หืด จับแล้ว จับ อีก
เนื่อง ปืนลักษณะ นี้ ลำกล้องสั้น  เหมาะสำหรับพก ซุกซ่อน ใช้ งานป้องกันตัว  หวังผลที่ระยะ 7-8 เมตร  จะหวังผลด้านความแม่นยำ แบบ ยิงแข่ง เต็ม 100 หลายๆ เป้า คง ยาก
 อีก อย่างก็ คือ ลูก ขนาด 9 ความแม่น ยำเทียบกับ 11 มม. แล้ว ยังเป็นรอง 11 
 และรูก็เล็ก เวลานับคะแนน ตัดเส้นคะแนน ไม่ขาด ก็ไม่ได้แต้ม สู้พวก 11 ไม่ได้ รูโต บางคน ยิงกลุ่มแน่นๆ 8-9 นัด กลางวง 10 ขาดกระจุย จนนับรอยกระสุนไม่ได้ 
 บางคน ยังโกง ยิงแค่ 9 นัดด้วยซ้ำ เพราะ พอยิงไป 9 นัด เอากล้องส่องดู กลางวง 10 โบ๋ ไปหมดแล้ว ( เพราะผมเคย ยิงอยู่ ช่อง ข้างๆ  หยุด ยิง เคลียปืน เห็นมีลูก ดีด ออกมา  ยังสงสัย เอ ทำไม ลูกยังเหลือ หรือ แมกนั้นเขา บรรจุ 6 นัด หว่า แต่ คงเป็นไปไม่ได้ พอคนเดินเป้า เอาเป้ามาให้ดู ถึงได้เข้าใจ เพราะ รู มันโบ๋ ไปหมดแล้ว กรรมการนับ คะแนน ก็ต้องให้เต็ม 100

i-TEQ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 01:27:52 PM »

Wink เยี่ยม
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 03:48:16 PM »

อีกอย่างหนึ่ง สำหรับมือ ใหม่ ๆ  10 เมตร  เวลา แข่ง มัก   ไม่ค่อยให้ความสนใจ คู่ แข่ง เข้าช่องยิงได้ ก็ใส่ ปังๆๆ อย่างเดียว ไม่มอง ว่าเราแข่งกับใคร หน้าตาเขาเป็นอย่างใร สวยไหม .. หล่อไหม  ฮา . . 
      เช่น สมมุติ คะแนน เราอยู่ที่ 4  เราต้องรู้ ว่า ที่ 2 ที่ 3 และที่ 5 ที่ 6 เป็นใคร หน้าตาเป็นอย่างใร
  ถ้าไม่รู้ ถามกรรมการ หรือ ผู้ คุม ช่องยิงได้ ครับ  เพราะ บางทีตามกันอยู่แค่  1-2 เป้า  เพื่อน เล่นให้ตัว สำรอง ( ฝีมือดีกว่า) ยิงแทน ไป 3-4 เป้า คะแนน เรา อยู่ที่ 4  หล่นอันดับ อดรับรางวัลไปเลยก็ มี 
      แบบนี้ โทษ กรรมการเขาไม่ได้ (เขาตั้งใจให้เป็นธรรมกับทุกคนอยู่แล้ว) แต่ เพราะบางครั้ง คนมันเยอะบางคนยิงหลายระยะ  หลายประเภท ดูไม่ทั่วถึง  เราต้องดูเอาเอง  สังเกตุ ง่ายๆ เช่น ถ้า คะแนน คู่แข่ง ของเรา ขึ้นเร็ว กว่า ปก ติ  ..  เฮ้ ยู ก็ พอๆ กับ ใอ   นานๆ จะได้ 100 แต้มสักเป้า   แต่ ทำไม  4-5 ชุด หลังๆ นี่ มีแต่ 100 แต้ม ทั้งนั้นเลย  แบบบี้ก็เคยมี แต่ พวก โปร ไม่ มี เพราะ เห็นหน้า เห็นตา กัน บ่อย ๆ   รู้ จัก  กันดี  หรือ คะแนนอันดับ ต้นๆ  ก็ไม่ทำเพราะกลัวถูกตัดสิทธิ์ 
  โพสต์ มากไปแล้ว  ใว้ เจอกันในสนามดีกว่า .. ฮะ ฮะ แฮะ..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 01:09:15 PM »

มือทั่วไป ระยะ 10 เมตร มีกติกาอย่างไรบ้างครับ(ไม่เคยร่วมการแข่งขันครับ)
เช่น ปืนแบบไหน เวลาที่ใช้ยิงในแต่ละชุด และต้องยิงกี่ชุด
อยากของแจ้งรายละเอียดหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
ออโต ส่วนมากเป็น  9 มม. หรือ 11 มม.  ส่วนใหญ่ใช้ลูกซ้อม ยิง ( เพราะราคาถูก ความแม่นยำ ถือว่า OK , ลูกโม่ ใช้  .38 หรือ .357 แต่ใช้ลูกซ้อม .38 ยิง (ใช้ลูกจริง ยิง คงได้ มั้ง ) แต่ประเป๋าตัง คนยิงคงฉีกก่อน จะรู้ผล เพราะยิงกัน หลายเป้า (เป้าละ 10 นัด) รวมๆ แล้ว ก็หลาย ร้อยนัด
  ปืนสั้น .22 ปัจจุบัน ลงแข่งไม่ได้แล้ว มั้ง.. ( เพราะ เขากลัว นำเอาปืน สั้นมาตรฐาน ที่ใช้ แข่ง ซีเกมส์ /โอลิมปิค มาลง ความแม่นยำ ต่างกัน - ถือว่าเอาเปรียบคนอื่น - เพราะเป็นการแข่งแบบ ปืนสั้น ชาวบ้าน )
   การส่งเป้าคิดคะแนนส่วนใหญ่จะส่งเป้าให้กรรมการนับคะแนนเฉพาะเป้าที่คิดคว่าเราทำคะแนนดีที่สุด เช่น เป้า แรก 10 นัด เรายิงได้ 85 คะแนน เราไม่ส่งก็ได้ แต่พอ เป้าที่ 2 เรา ยิงได้ 99 หรือเต็ม 100  เราก็ส่งให้กรรมการบันทึกคะแนน / ใช้มอง  คร่าวๆ  ก็พอรู้
  ถ้าคะแนน รวมเท่ากัน ก็จะนับ ชุดต่อไป ต่อไป เรื่อย ๆ เช่น คิด 5 ชุด 500 คะแนน ถ้า 500 เท่ากัน ก็จะนับชุดที่ 6 , ถ้าเท่ากันอีก ก็นับ ชุด ที่ 7 , 8 , 9 ฯลฯ
ความยาวลำกล้อง ไม่เกิน 6 นิ้ว , ปืนต้องเป็นศูนย์เปิด ห้ามติดกล้องเล็ง (ยกเว้นลงโปร แบบ 5 นัด 6 วิ และสปีดอีเวนส์ ติดกล้องได้)

ขอบคุณครับพี่Egle ที่ช่วยให้ความรู้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
tony843
TEAM SPIRIT
Newbie
*

คะแนน 0

TEAM SPIRIT

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 09:51:40 PM »

ได้ข่าวว่าสาวเวียด....สวยซะ อิ อิ หลงรัก
tony843
TEAM SPIRIT
Newbie
*

คะแนน 0

TEAM SPIRIT

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:07:12 PM »

ถึงคุณ egle Shocked
YODDOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

รู้หน้า ไม่รู้ใจ

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:27:58 PM »

รางวัลแรกแห่งปีเลยนะ 2551 เตรียมตัวเสียตัง ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2007, 09:01:37 PM โดย @ADD@ » บันทึกการเข้า
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 08:18:47 AM »

สู้พวก 11 ไม่ได้ รูโต บางคน ยิงกลุ่มแน่นๆ 8-9 นัด กลางวง 10 ขาดกระจุย จนนับรอยกระสุนไม่ได้
 บาง คน ยังโกง ยิงแค่ 9 นัดด้วยซ้ำ เพราะ พอยิงไป 9 นัด เอากล้องส่องดู กลางวง 10 โบ๋ ไปหมดแล้ว ( เพราะผมเคย ยิงอยู่ ช่อง ข้างๆ  หยุด ยิง เคลียปืน เห็นมีลูก ดีด ออกมา  ยังสงสัย เอ ทำไม ลูกยังเหลือ หรือ แมกนั้นเขา บรรจุ 6 นัด หว่า แต่ คงเป็นไปไม่ได้ พอคนเดินเป้า เอาเป้ามาให้ดู ถึงได้เข้าใจ เพราะ รู มันโบ๋ ไปหมดแล้ว กรรมการนับ คะแนน ก็ต้องให้เต็ม 100

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ. ยิ้มีเลศนัย......ไม่รู้จะแข่งไปทำไมดูถูกฝีมือตัวเอง..... เศร้า เศร้า เศร้า

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 08:21:30 AM »

เพื่อน เล่นให้ตัว สำรอง ( ฝีมือดีกว่า) ยิงแทน ไป 3-4 เป้า คะแนน เรา อยู่ที่ 4  หล่นอันดับ อดรับรางวัลไปเลยก็ มี   แบบนี้ โทษ กรรมการเขาไม่ได้ (เขาตั้งใจให้เป็นธรรมกับทุกคนอยู่แล้ว) แต่ เพราะบางครั้ง คนมันเยอะบางคนยิงหลายระยะ  หลายประเภท ดูไม่ทั่วถึง  เราต้องดูเอาเอง

แบบนี้เคยเห็นครับหลายปีแล้ว....ขอไม่บอกนะครับว่าที่ไหน..... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:24:16 AM »

"  เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ. ......ไม่รู้จะแข่งไปทำไมดูถูกฝีมือตัวเอง.....   "

เขาไม่ได้ดูถูกฝีมือ ตัวเอง หรอกครับ แต่เขา มุ่ง หวัง จะเอาแต่ รางวัล เขาไม่แน่ใจว่า นัดสุดท้ายจะยิงได้ 10 หรือป่าว (ถ้าหลุดไป 8 หรือ 9 เป้านั้น จบเลย สู้ยิงแค่ 9 นัด กรรมการนับให้ 100 ไม่ได้)
     ยังมีอีก บางคน ลงโปร แต่ พอ รายการใหญ่ ๆ กลับมาลง มือใหม่เฉย เลย  กรรมการเขาไม่รู้ หรอก เขาก็ให้ลง  แต่พอรับรางวัล มีเสียงซุบ ซิบ  โห พี่ รายการที่แล้ว ลงโปร แต่พอรายการนี้ ลงมือใหม่ หวังเอาถ้วยชัวๆ  อย่างหนาตรา ช้างเลยนะ เพ่ ไม่หวังให้มือใหม่ๆ ได้ผุดได้เกิดเลย เหรอ เพ่
TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:32:13 AM »

ได้อ่านข้อความหลายข้อความข้างต้น เคยนึกแต่ตำหนิฝีมือและงบที่สู้เขาไม่ได้  มาตอนนี้รู้สึกภูมิใจกับรางวัลที่เคยได้รับมา ทุกครั้งที่มีการแข่งขัน กำหนดไว้ว่าจะยิงแค่ 10 ชุด ได้เท่าไหรก็จดสิถิติไว้เพื่อดูพัฒนาการของตัวเอง แม้จะเป็นรางวัลที่ 4 ที่ 5 แต่ก็ดีที่สู้ด้วยฝีมือและความรักในปืนจริงๆ  ............เอ้ย.............
daodam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:16:25 PM »

Shockedถ้าผมจะไปร่วมแข่งขันเฉพาะในวันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม 2551วันเดียวได้ใหมครับ ระยะ 10 เมตรมือทั่วไปครับ Shocked
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:52:20 PM »

Shockedถ้าผมจะไปร่วมแข่งขันเฉพาะในวันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม 2551วันเดียวได้ใหมครับ ระยะ 10 เมตรมือทั่วไปครับ Shocked
ได้ ครับ   ไปวันไหนก็ได้  แต่เขาประกาศผล เย็น วันที่ 20 ม.ค.51 หลังเลิกยิง  บางท่านยิงเสร็จไม่รอดูผล แต่แจ้ง เจ้าหน้าที่ ใว้ถ้าได้รางวัล ให้ส่งไป ที่บ้าน ก็ได้ หรือ จะกลับมารับภายหลังก็ได้
  แต่ ถ้าทราบผลว่าได้รางวัล  รอ รับเอง ต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ ดีกว่า ยิ่งเป็น ถ้วยพระราชทานถ้วยแรก ด้วย นะ อื้ม ..ตื่นเต้น ๆ  มันมีความภูมิใจ  ตอนเดินลงจากเวที       ฮ่ะ ๆ นี่ ฝีมือ ล้วนๆ นะ เฟ้ย  ...    ไม่ได้ โกง คะแนน หรือเอาเปรียบนักกีฬา คน อื่น  ตั้งโชว์ ใว้ที่บ้าน ใครถามก็พูดได้อย่างเต็มปากเต็ม คำ   

( ไม่ต้องกลัวผมหรอก ผมไม่ได้ ยิง 10 เมตรมานานแล้ว)

Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 03:14:39 PM »

ฝีมือ ล้วนๆ นะ เฟ้ย  ...    ไม่ได้ โกง คะแนน หรือเอาเปรียบนักกีฬา คน อื่น  ตั้งโชว์ ใว้ที่บ้าน ใครถามก็พูดได้อย่างเต็มปากเต็ม คำ   

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์