๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:36:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน่วย อปพร. ควรจะใช้กระสุนปืน ลูกซองแบบใหนดีครับ.  (อ่าน 9117 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:15:14 PM »

ถ้าไม่เข้าข่าย เป็นเจ้าพนักงานที่ปฏิบัติหน้าที่ตามกฏหมาย ไม่ต้องถามว่าเอาลูกอะไรใส่ดี แค่แบกปืนออกไปอวดชาวบ้านเขา เขาแจ้งความจับ ก็อ่วมแล้วครับ
               ถามหน่อยครับ ทำไม อพปร.ชอบไว้หนวดและใส่แว่นตาเรแบนด์สีดำ แถวบ้านผมเห็นหลายคน หรือว่าเป็นเฉพาะแถวบ้านผม และชุดก็กินขาด ปานว่าจะออกรบ แต่บางทีก็ดันใส่รองเท้าแตะเสียนี่ น่าจะสะพายเป้ด้วย จะได้จ๊าบสุดๆ วิทยุรุ่นไม้หน้าสามก็เปิดเสียดังถึงท้ายบ้าน เปิดช่องตำรวจให้เราฟังเสียด้วย เดี๋ยววันหลังเจอจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ Cheesy

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:25:12 PM »

...อ่านกระทู้นี้แล้ว  รู้สึกว่าภาพพจน์ อปพร. ไม่ค่อยดีเท่าไร

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:36:13 PM »

อปพร. ซื้อปืนสวัสดิการได้มั้ยครับ
Winkซื้อปืนโครงการได้ครับ โครงการ มท.50 ครับ ตกใจ รีบเข้าร่วมโครงการหมดเขต 31 ม.ค.51 Cry

อ่านดีๆครับ เฉพาะอปพร. ในพื้นที่ 3 จังหวัด
เฮ้อ ! โล่งอกครับ  นึกว่าอปพร.ทุกท้องที่
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:39:16 PM »

ผมเองหมั่นไส้พวกลิ่วล้อตำรวจพวกนี้มาก

มีครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้ว  พวกลิ่วล้อตำรวจมาโวยวายหน้าบ้านประมาณอวดเบ่ง  อ้างภาษากฎหมายมั่วๆ(ลิ่วล้อนะครับ  แปลว่าไม่ใช่ตำรวจ  แต่ดันแต่งครึ่งท่อน)

เรื่องราวมันเกิดจากเขาว่าเราไม่ให้เกียรติเขา(ต้นเหตุมาจากหลานชาย)

ตอนแรกมันมีคนเดียว สักพักมันคุย ว.เรียกพรรคพวกลิ่วล้อเหมือนพวกมันมาอีกมากันอีก 3คน  สารพัดจะเบ่ง  จะค้นบ้านบ้างหล่ะ  จะจับยัดห้องขังบ้างหล่ะ  ท้ามายิงกันบ้างหล่ะ

วันนั้นผมไปธุระไม่อยู่บ้าน   ไม่งั้นละสวย

แฟนผมก็ยังคิดเลยว่าเป็นตำรวจจริงๆ เลยตัดสินใจง่ายๆ  โทรหาคุณอาของเขา  คือขณะนั้นท่านเป็นผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค....(ภาคไหนไม่บอก  แต่ที่บ้านก็อยู่ภาคนี้แหละ  อืมมม)

ไม่นานครับ  สารวัตร กะลูกน้องมากันเกือบสิบคน    อย่างกะล้อมจับโจร  ก็แค่มาเอาพวกมันไปเก็บ  มาทำไมเยอะแยะ ชาวบ้านมามุงดูกันเพียบเลย

เห็นแฟนผมว่า  แต่ละตัวพอเจอลูกพี่ด่าหน้าซีดเป็นไก่ต้มครับ

ก็เรียบร้อยครับ  สารวัตรท่านต้องเขียนรายงานขึ้นไป(ก็คงเด็กท่านแหละ)  ส่วนท่านผู้กำกับก็มาขอโทษถึงบ้าน ถามว่าจะเอาไงดี  จะให้จับขังเลยไหม  ผมก็ว่าไม่ต้องหรอกครับท่าน  ปล่อยมันไปเหอะ  คิดว่าคงจะหายซ่าได้บ้างแล้ว

ส่วน 4 ตัวพวกนั้นหรือครับ  ไม่เห็นมาค้น  มาจับยัดห้องขังตามคำขู่เลย

ปล...นี่ถือว่าแฟนผมยังปราณีนะครับ  ถ้าโทรหาคุณน้องอีกท่านของพ่อตา  พวกมันได้หาทางกลับบ้านไม่เจอแน่   อืมมมม
เจอของจริง  จ๋อยเลย
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:40:22 PM »

อปพร. ซื้อปืนสวัสดิการได้มั้ยครับ
Winkซื้อปืนโครงการได้ครับ โครงการ มท.50 ครับ ตกใจ รีบเข้าร่วมโครงการหมดเขต 31 ม.ค.51 Cry

อ่านดีๆครับ เฉพาะอปพร. ในพื้นที่ 3 จังหวัด
เฮ้อ ! โล่งอกครับ  นึกว่าอปพร.ทุกท้องที่
....ทำไมโล่งอกครับ...น่าจะร้องว่า   ว้า...น่าเสียดายจัง Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Sam_Bourne
ไม่ฆ่าน้อง.....ไม่ฟ้องนาย.....ไม่ขายเพื่อน "เกียร์ดินแดง"
Jr. Member
**

คะแนน 5

รักปืน หวงปืน ห่วงปืน แต่ยังไม่เคย"ควงปืน"ออกงาน

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:39:19 PM »

อันที่จริงผมว่านะครับ แค่ไม้กระบอง ก็โอเคแล้ว จะเอาลูกซอง เอามาแล้วจะไม่เกิดเรื่องยุ่งๆหรอครับ เกิดวันดีคืนดีพี่แกเครียดจากเมีย ไปรักษาการ แล้วมีเหตุ กดโป้ง ตาย 1 บาดเจ็บสอง จะทำยังไงล่ะครับทีนี้

ปืนมีไว้..."ป้องกันตัว" หัวมีไว้..."คิด" จิตมีไว้..."ไตร่ตรอง"
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:44:27 PM »

อันที่จริงผมว่านะครับ แค่ไม้กระบอง ก็โอเคแล้ว จะเอาลูกซอง เอามาแล้วจะไม่เกิดเรื่องยุ่งๆหรอครับ เกิดวันดีคืนดีพี่แกเครียดจากเมีย ไปรักษาการ แล้วมีเหตุ กดโป้ง ตาย 1 บาดเจ็บสอง จะทำยังไงล่ะครับทีนี้
  ไม่ต้องทำไงหรอกครับก็แค่แยกย้ายกันไป...คุก แบร่ กับ วัด  ไหว้แค่นั้นเอง..อิอิ

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:50:14 PM »

...อ่านกระทู้นี้แล้ว  รู้สึกว่าภาพพจน์ อปพร. ไม่ค่อยดีเท่าไร
เป็นความคิดที่ดี ใช้กำลังประชาชนจากชุมชน  ให้เป็นประโยชน์   แต่ไม่มีมาตรฐานในการใช้งาน  ก็แบบนี้แหละครับพี่
ที่เมกาก็มีเรียกว่า Reserve officer ( Reserve Police office , Reserve Deputy Sheriff ) แต่กว่าจะเป็น Reserve Officer ได้ต้องผ่านการสอบประวัติ  ต้องผ่านการตรวจร่างกาย  ต้องผ่านหลักสูตรจาก กระทรวงยุติธรรม  ต้องผ่านการทดสอบร่างกาย ต้องสอบผ่านทั้งข้อเขียน( กฏหมายต่างๆ  จะเน้นไปทาง  เคารพสิทธิของประชาชนในกรอบของกฏหมายเป็นหลัก) และภาคปฏิบัติการจับกุมการใช้อาวุธ    จบมาแล้วก็คือเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายคนนึง   มีศักดิ์ศรีเทียบเท่า ตำรวจอาชีพ  มีสิทธิ์ตายได้เหมือนๆกัน
เพียงแต่ว่า  ไม่มีเงินเดือนและสวัสดิการแต่อย่างใดครับ  
อย่างไรก็ตาม อปพร ของไทยเราคงไม่เลวไปซะทุกคน   แต่ตัวเหม็นทำให้คนดีๆพลอย มีกลิ่นไปด้วย
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 02:55:51 PM »

เป็นความคิดที่ดี ใช้กำลังประชาชนจากชุมชน  ให้เป็นประโยชน์   แต่ไม่มีมาตรฐานในการใช้งาน  ก็แบบนี้แหละครับพี่
ที่เมกาก็มีเรียกว่า Reserve officer ( Reserve Police office , Reserve Deputy Sheriff ) แต่กว่าจะเป็น Reserve Officer ได้ต้องผ่านการสอบประวัติ  ต้องผ่านการตรวจร่างกาย  ต้องผ่านหลักสูตรจาก กระทรวงยุติธรรม  ต้องผ่านการทดสอบร่างกาย ต้องสอบผ่านทั้งข้อเขียน( กฏหมายต่างๆ  จะเน้นไปทาง  เคารพสิทธิของประชาชนในกรอบของกฏหมายเป็นหลัก) และภาคปฏิบัติการจับกุมการใช้อาวุธ    จบมาแล้วก็คือเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายคนนึง   มีศักดิ์ศรีเทียบเท่า ตำรวจอาชีพ  มีสิทธิ์ตายได้เหมือนๆกัน
เพียงแต่ว่า  ไม่มีเงินเดือนและสวัสดิการแต่อย่างใดครับ  
อย่างไรก็ตาม อปพร ของไทยเราคงไม่เลวไปซะทุกคน   แต่ตัวเหม็นทำให้คนดีๆพลอย มีกลิ่นไปด้วย

มาตรฐานก็มีกันทุกที่ แต่ไม่ได้มีการถูกนำมาใช้งาน

บ้านเรา เรียก ผู้รักษากฎหมาย คือ รักษาไว้ แต่ใช้ไม่ค่อยเป็น

แต่เมกา เรียก Law Enforcement คือ ผู้บังคับใช้กฎหมาย

ตีความกันเอาเองละกันครับ โดนชก โดนชก โดนชก

คนดีมาก ดีน้อย ด้อยดี มีทุกวงการครับ เราคงต้องทำใจ แม้แต่เจ้าหน้าที่จริงๆ ก็มีทุกประเภทที่เรากล่าวมา

แล้วพวก Reserve Officer มีอำนาจจับกุมหรือเปล่าครับ แล้วสามารถทำงานตามลำพังได้หรือไม่ หรือต้องทำงานร่วมกับเจ้าหน้าที่ตัวจริง เคยมีเพื่อนๆ เป็นเหมือนกัน แต่เขาไม่ได้อยู่ในเมืองใหญ่ที่ผมอยู่ครับ พกพาอาวุธกันแบบซ่อนสุดชีวิต ถ้าไม่เอามือไปจับดู ไม่มีทางรู้ได้เลย ไม่เปิดเผยตัวว่าเป็นเจ้าหน้าที่ เพราะจะเป็นเป้าแรกที่โดนสอย

โดยหลักปฏิบัติแล้ว ผมไม่เคยเห็นทั้งตัวจริง ตัวเสริม ที่เมกา กร่างหรือโชว์ออฟเลยครับ หรือว่าผมเห็นแต่ด้านดีด้านเดียว
แต่ถ้าพวกเลวนอกแถวก็โดนโทษทั้งทางวินัยและอาญากันบรรลัยเลยเหมือนกัน ไม่ว่าตัวเล็กตัวใหญ่ แค่ไถเงินแทนใบสั่งจากพวก Hispanic แถวบ้านผมโดนออกและอาญากันยกทีม หมดอนาคตกันไปเลยครับ

ขอบคุณครับพี่

พักนี้ไม่รู้เป็นอะไรครับ   ชอบมองโลกในแง่ลบอยู่เรื่อย  สงสัยจะเครียด Grin Grin

สงสัยเป็นโรคเดียวกันกับผมเลยครับ ยิ่งเครียด ยิ่งแย่ลง สงสัยโลกนี้หนักขึ้นมั้งครับ น้ำแข็งละลายมากขึ้นทุกวัน โลกเราร้อนขึ้นทุกวัน ใจเราเลยร้อนตามไปด้วย
 เศร้า เศร้า เศร้า

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:01:46 PM »

นั้งๆอ่านดูรู้สึกว่า อปพร. = ลุงลงพุง + ขี้เหล้า เลยนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:41:09 PM »

อ้างถึง
มาตรฐานก็มีกันทุกที่ แต่ไม่ได้มีการถูกนำมาใช้งาน

บ้านเรา เรียก ผู้รักษากฎหมาย คือ รักษาไว้ แต่ใช้ไม่ค่อยเป็น

แต่เมกา เรียก Law Enforcement คือ ผู้บังคับใช้กฎหมาย

ตีความกันเอาเองละกันครับ  

คนดีมาก ดีน้อย ด้อยดี มีทุกวงการครับ เราคงต้องทำใจ แม้แต่เจ้าหน้าที่จริงๆ ก็มีทุกประเภทที่เรากล่าวมา

แล้วพวก Reserve Officer มีอำนาจจับกุมหรือเปล่าครับ แล้วสามารถทำงานตามลำพังได้หรือไม่ หรือต้องทำงานร่วมกับเจ้าหน้าที่ตัวจริง เคยมีเพื่อนๆ เป็นเหมือนกัน แต่เขาไม่ได้อยู่ในเมืองใหญ่ที่ผมอยู่ครับ พกพาอาวุธกันแบบซ่อนสุดชีวิต ถ้าไม่เอามือไปจับดู ไม่มีทางรู้ได้เลย ไม่เปิดเผยตัวว่าเป็นเจ้าหน้าที่ เพราะจะเป็นเป้าแรกที่โดนสอย

โดยหลักปฏิบัติแล้ว ผมไม่เคยเห็นทั้งตัวจริง ตัวเสริม ที่เมกา กร่างหรือโชว์ออฟเลยครับ หรือว่าผมเห็นแต่ด้านดีด้านเดียว
แต่ถ้าพวกเลวนอกแถวก็โดนโทษทั้งทางวินัยและอาญากันบรรลัยเลยเหมือนกัน ไม่ว่าตัวเล็กตัวใหญ่ แค่ไถเงินแทนใบสั่งจากพวก Hispanic แถวบ้านผมโดนออกและอาญากันยกทีม หมดอนาคตกันไปเลยครับ
คำว่า Law Enforcement ไม่ได้หมายความว่า  ผู้บังคับใช้กฏหมายนะครับ  เพราะบังคับใช้กับประชาชนโดยทั่วไปไม่ได้   ประชาชนมี constutions คุ้มครองสิทธิอันชอบธรรมอยู่  แต่ถ้าทำผิดกฏหมายเมื่อไหร่นั่นแหละครับ  ถึงจะโดน Law Enforcement officer   force the law  upon you. ก็หมายถึงผู้รักษากฏหมายนั่นแหละครับ  
Reserve Officer ก็คือ เจ้าหน้าที่รักษากฏหมาย เหมือนตำรวจโดยทั่วไปแหละครับ   มีอำนาจจับกุมเหมือนกัน  พูดง่ายๆทำหน้าที่เหมือนกันทุกอย่าง  
อ้างถึง
โดยหลักปฏิบัติแล้ว ผมไม่เคยเห็นทั้งตัวจริง ตัวเสริม ที่เมกา กร่างหรือโชว์ออฟเลยครับ
ที่ไม่มีปัญหานี้เพราะเริ่มตั้งแต่ตอนคัดเลือกแล้วครับ  และถ้าเข้าไปแล้วกลายเป็นแบบนั้นก็  โดนไล่ออก และอาจจะติดคุกด้วยขึ้นอยู่กับว่าทำอะไรไปบ้าง
เมกาให้สิทธิเสรีภาพแก่ประชาชนเท่าเทียมกันหมด   เป็นสิทธิโดยชอบธรรม   แต่ถ้าวันใดทำผิดขึ้นมา   ก็จะโดนริดรอนสิทธิได้  ฉนั้นบุคคลสามัญธรรมดาที่ไม่ใช่โจรคนร้าย
จะคิดแล้วคิดอีกกว่าจะทำผิดกฏหมาย   อย่างเช่น  พวกชอบอัดเมียทั้งหลาย ถ้าโดนจับขึ้นศาล  หลังจากนั้นไม่มีสิทธิซื้ออาวุธปืนได้อีกตลอดชีวิต  พวกที่เคยมีประวัติทางอาชญากรรม  ก็ไม่สามารถซื้อหรือมีไว้ใรครอบครองได้ตลอดชีวิต  
ถ้าถามว่าเมกามีตำรวจเลวไหม   มีครับแต่น้อยมากๆๆๆ  และอยู่ได้ไม่นาน  
นอกเรื่องหน่อย  การที่ประชาชนเป็นอาสาสมัคร มีทั้งแบบของ เจ้าหน้าที่รักษากฏหมาย  และที่เป็นทหารอาสาสมัครครับ  ที่เรียกว่า Army Reserve , Airforce Reserve , Marine Reserve , Coast guard reserve หรือ National Guard , State Guard.
จะว่าไปแล้วกองกำลัง ของเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายแล้วแต่ว่าอยู่ที่ไหน  บางแห่งจะมีพวก Reseve เยอะทำหน้าที่รักษากฏหมายให้ฟรี  
กองกำลังทหารที่เป็น Reseve หรือ National Guard ที่ไปรบก็เยอะ  ลืมบอกไปว่า อาสาสมัครของทหารได้เงินเดือนครับ  แต่ได้เฉพาะขณะที่ปฏิบัติหน้าที่    Reserve ของตำรวจไม่มีเงินเดือนหรือเงินตอบแทนแม้แต่ เซ็นเดียว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:56:57 PM »

..เห็นเรื่องนี้ก็อดนึกไม่ได้ (อีกแล้ว) เรื่องที่ชอบพูดกันว่าชาติตะวันตกเหยียดผิวดูถูคนหัวดำอย่างเรา เวลาไปติดต่อเมืองฝรั่งทั้งมหาดไทย (Home Office ขอต่อวีซ่า) ทั้งจิ่งฉา/หมาต๋า แพนด้า (แสลงเรียกรถตำรวจอังกฤษแถบสีหมากรุก) ผมได้รับบริการสุภาพรวดเร็วทั้งนั้น และไม่เคยได้รับบริการด้อยกว่าคนชาติเขาเอง ส่วนที่เมืองบ้านเกิดหัวดำเหมือนกัน อะแฮ้ม.. รู้ๆ กันอยู่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 06:31:02 PM »

คำว่า Law Enforcement ไม่ได้หมายความว่า  ผู้บังคับใช้กฏหมายนะครับ  เพราะบังคับใช้กับประชาชนโดยทั่วไปไม่ได้   ประชาชนมี constutions คุ้มครองสิทธิอันชอบธรรมอยู่  แต่ถ้าทำผิดกฏหมายเมื่อไหร่นั่นแหละครับ  ถึงจะโดน Law Enforcement officer   force the law  upon you. ก็หมายถึงผู้รักษากฏหมายนั่นแหละครับ  
Reserve Officer ก็คือ เจ้าหน้าที่รักษากฏหมาย เหมือนตำรวจโดยทั่วไปแหละครับ   มีอำนาจจับกุมเหมือนกัน  พูดง่ายๆทำหน้าที่เหมือนกันทุกอย่าง  

ขอบคุณครับ

ผมเล่นคำนิดหน่อยครับ เพราะท้อใจกับระบบบางอย่าง ยี๊  แบร่

คือบ้านเรา คนทำผิดบางครั้งก็ไม่โดนบังคับใช้กฎหมาย ก็คือผู้รักษากฎหมาย ไม่ได้บังคับใช้ แต่รักษาไว้อย่างเดียว
แต่คนที่ไม่ทำผิดแต่ขาดความรู้ทางกฎหมาย กลับโดนเจ้าหน้าที่อ้างกฎหมายมาขู่บังคับใช้เพื่อเรียกร้องผลประโยชน์เข้าตัวเอง

อ้าว กระทู้ อาสาสมัคร กลายเป็นอะไรไปแล้ว ขอโทษครับ Wink

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 08:27:47 PM »

ขอบคุณครับ

ผมเล่นคำนิดหน่อยครับ เพราะท้อใจกับระบบบางอย่าง ยี๊  แบร่

คือบ้านเรา คนทำผิดบางครั้งก็ไม่โดนบังคับใช้กฎหมาย ก็คือผู้รักษากฎหมาย ไม่ได้บังคับใช้ แต่รักษาไว้อย่างเดียว
แต่คนที่ไม่ทำผิดแต่ขาดความรู้ทางกฎหมาย กลับโดนเจ้าหน้าที่อ้างกฎหมายมาขู่บังคับใช้เพื่อเรียกร้องผลประโยชน์เข้าตัวเอง

อ้าว กระทู้ อาสาสมัคร กลายเป็นอะไรไปแล้ว ขอโทษครับ Wink

บ้านเรา  ยังต้องต่อสู้กันอีกนานครับ   ยังไงก็ยังดีกว่าสมัยก่อนๆโน้นมาก 
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์