๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:55:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน่วย อปพร. ควรจะใช้กระสุนปืน ลูกซองแบบใหนดีครับ.  (อ่าน 9100 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:36:05 PM »

เข้ามาสวัสดีครับ พี่ตู๋ มาลงแข่งแมทช์ที่ภูเก็ตรึเปล่าครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:59:48 PM »

เข้ามาสวัสดีครับ พี่ตู๋ มาลงแข่งแมทช์ที่ภูเก็ตรึเปล่าครับ  Grin
สวัสดีครับ น้องเบิ้ม ยังไม่แน่ครับถ้าไม่ติดธุระอะไร ไปครับ แล้วเบิ้มกับพี่ปูไปวันใหนครับ

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 10:10:32 PM »

น้าตู่นอนดึกนะคืนนี้ ...... ผมไปทั้งเสาร์-อาทิตย์ครับ ...... ไปเป็นกองเชียร์ที่ดีน่ะ ...... อยากแข่งแต่มือไม่ถึง

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 10:19:28 PM »

ปกติกระสุนปืนลูกซองสำหรับทำการรบ................ทางทหารกำหนดให้ใช้กระสุน OOB หรือ SG ครับ....................

อปพร. ที่กล่าวใช้ปืนลูกซองสำหรับปฏิบัติหน้าที่อะไรล่ะครับ.............ถ้ารักษาการณ์หรือสำหรับเข้าปะทะ ก็แบบเดียวกัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 10:59:16 PM »

ปกติกระสุนปืนลูกซองสำหรับทำการรบ................ทางทหารกำหนดให้ใช้กระสุน OOB หรือ SG ครับ....................

อปพร. ที่กล่าวใช้ปืนลูกซองสำหรับปฏิบัติหน้าที่อะไรล่ะครับ.............ถ้ารักษาการณ์หรือสำหรับเข้าปะทะ ก็แบบเดียวกัน
ขอบคุณครับ พวกเขาใช้รักษาการณ์รักษาความสงบภายในหมู่บ้านครับ

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
TABOO
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:02:09 PM »

น้าตู่นอนดึกนะคืนนี้ ...... ผมไปทั้งเสาร์-อาทิตย์ครับ ...... ไปเป็นกองเชียร์ที่ดีน่ะ ...... อยากแข่งแต่มือไม่ถึง

ถ้าไม่มีธุระอะไร แล้วพบกันนะครับ พี่ปูกับน้องเบิ้ม

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:42:17 AM »

สวัสดีครับ น้องเบิ้ม ยังไม่แน่ครับถ้าไม่ติดธุระอะไร ไปครับ แล้วเบิ้มกับพี่ปูไปวันใหนครับ

ถ้าไม่ติดงานจะไปเชียร์ครับพี่  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 04:45:15 AM »

ผมเองหมั่นไส้พวกลิ่วล้อตำรวจพวกนี้มาก

มีครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้ว  พวกลิ่วล้อตำรวจมาโวยวายหน้าบ้านประมาณอวดเบ่ง  อ้างภาษากฎหมายมั่วๆ(ลิ่วล้อนะครับ  แปลว่าไม่ใช่ตำรวจ  แต่ดันแต่งครึ่งท่อน)

เรื่องราวมันเกิดจากเขาว่าเราไม่ให้เกียรติเขา(ต้นเหตุมาจากหลานชาย)

ตอนแรกมันมีคนเดียว สักพักมันคุย ว.เรียกพรรคพวกลิ่วล้อเหมือนพวกมันมาอีกมากันอีก 3คน  สารพัดจะเบ่ง  จะค้นบ้านบ้างหล่ะ  จะจับยัดห้องขังบ้างหล่ะ  ท้ามายิงกันบ้างหล่ะ

วันนั้นผมไปธุระไม่อยู่บ้าน   ไม่งั้นละสวย

แฟนผมก็ยังคิดเลยว่าเป็นตำรวจจริงๆ เลยตัดสินใจง่ายๆ  โทรหาคุณอาของเขา  คือขณะนั้นท่านเป็นผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค....(ภาคไหนไม่บอก  แต่ที่บ้านก็อยู่ภาคนี้แหละ  อืมมม)

ไม่นานครับ  สารวัตร กะลูกน้องมากันเกือบสิบคน    อย่างกะล้อมจับโจร  ก็แค่มาเอาพวกมันไปเก็บ  มาทำไมเยอะแยะ ชาวบ้านมามุงดูกันเพียบเลย

เห็นแฟนผมว่า  แต่ละตัวพอเจอลูกพี่ด่าหน้าซีดเป็นไก่ต้มครับ

ก็เรียบร้อยครับ  สารวัตรท่านต้องเขียนรายงานขึ้นไป(ก็คงเด็กท่านแหละ)  ส่วนท่านผู้กำกับก็มาขอโทษถึงบ้าน ถามว่าจะเอาไงดี  จะให้จับขังเลยไหม  ผมก็ว่าไม่ต้องหรอกครับท่าน  ปล่อยมันไปเหอะ  คิดว่าคงจะหายซ่าได้บ้างแล้ว

ส่วน 4 ตัวพวกนั้นหรือครับ  ไม่เห็นมาค้น  มาจับยัดห้องขังตามคำขู่เลย

ปล...นี่ถือว่าแฟนผมยังปราณีนะครับ  ถ้าโทรหาคุณน้องอีกท่านของพ่อตา  พวกมันได้หาทางกลับบ้านไม่เจอแน่   อืมมมม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 07:58:44 AM »

กรณีของท่าน Akira น่าจะเป็น ตำรวจชุมชนมากกว่า หรือไม่ก็ ชรบ.

เท่าที่สังเกตุในหมู่คนกลุ่มนี้จะเป็นลูกน้องของผู้มีอิทธิพลท้องถิ่น เอามาสวมเครื่องแบบ

เพิ่มอำนาจเป็นมือเป็นตีน และเป็นหูเป็นตาตัวเอง  แถม ตำรวจ ก็เห็นชอบเพราะเหนื่อยน้อยลง

เลยทำให้กร่างกันอย่างน่าทุเรศ ............ คนดีๆส่วนใหญ่อยู่สักพักก็จะปลีกตัวเองออกไป

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 08:33:40 AM »

กรณีของท่าน Akira น่าจะเป็น ตำรวจชุมชนมากกว่า หรือไม่ก็ ชรบ.

เท่าที่สังเกตุในหมู่คนกลุ่มนี้จะเป็นลูกน้องของผู้มีอิทธิพลท้องถิ่น เอามาสวมเครื่องแบบ

เพิ่มอำนาจเป็นมือเป็นตีน และเป็นหูเป็นตาตัวเอง  แถม ตำรวจ ก็เห็นชอบเพราะเหนื่อยน้อยลง

เลยทำให้กร่างกันอย่างน่าทุเรศ ............ คนดีๆส่วนใหญ่อยู่สักพักก็จะปลีกตัวเองออกไป

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:27:05 AM »

ยังรออยู่เหมือนเดิมครับ ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:31:52 AM »

แล้ว ตำรวจชุมชน ล่ะครับ แถวบ้านเรียก ตำหนวดแห้ง  Grin
..ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ บางคนกลางวันทำงานรับจ้าง กลางคืนวางมาดราวกับเป็นตำรวจยศสัญญาบัตร Shocked บางคนเหมาหมดเป็นทั้ง อปพร ตชต กู้ภัย พก ว กันอีนุงตุงนัง แล้วชอบเปิดสแตนด์บายช่องตร.เร่งเสียงดังๆเข้าไว้...แหมฉันนี่ช่างเท่เสียเหลือเกิน เยาะเย้ยคุยโม้โอ้อวดว่าอำนาจหน้าที่เท่าเทียมกับตำรวจ  Grinผมก็เลยถามมันว่าแล้วเราจะมีโรงเรียนนายร้อยโรงเรียนพลตำรวจไว้ทำไม...ก็ตอบผมไม่ได้.. งอน.นี่ยังไม่ได้พูดถึง ว.กับปืนตลอดจนคลื่นความถี่ที่ใช้ ว่าถูกต้องหรือเปล่าอีก..แต่ยังไม่เคยมีใครมากร่างกับผมครับก็เลยรู้สึกเฉยๆ(รออยู่เหมือนกัน Grin Grin Grin)คิดซะว่าบางคนอาจมีปมด้อยอะไรบางอย่างในจิตใจก็เลยวางท่าแบบนั้น คิก คิก
ถ้าประจันหน้ากับพวกนี้ในขณะที่เขาใช้ปืนข่มขู่เรา  จะตัดสินใจในขณะนั้นอย่างไร (เรามีปืนที่ถูกต้องและพร้อมใช้ป้องกันตนเอง)  เพื่อนสมาชิกช่วยออกความเห็นหน่อยครับผม
ยิงก่อนผ่อนทีหลังครับอย่างอื่นน่ะพอให้อภัยได้เบื่อแต่พวกพกปืนปลอมน่ะซีครับ แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:34:31 AM »

เบื่อปืนปลอมครับเบื่อปืนปลอม.....ปืนปลอมแต่ซองพกจริง  จุ๊กกรู้ แบร่ลัน ลัน ลา....ลันลันลา แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:36:38 AM โดย sopon870 » บันทึกการเข้า

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:39:12 AM »

พักนี้ไม่รู้เป็นอะไรครับ   ชอบมองโลกในแง่ลบอยู่เรื่อย  สงสัยจะเครียด Grin Grin
Iron Man1911
Jr. Member
**

คะแนน 6

ขอเป็น HERO ในใจเธอก็พอ

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 11:37:47 AM »

ผมไม่วิจารณ์ไปถึงอปพร.ที่อื่นนะครับ แต่อปพร.ที่เป็นคนขับรถที่บ้านผม ผมเห็นว่าควรให้มันใช้ได้แค่10นิ้ว....ประนมไหว้ให้เยอะๆ

ใส่เครื่องแบบแต่ละทีเห็นกร่างเสียเหลือกิน วันดีคืนดีกลิ่นเหล้าขาวหึ่งเชียว 

เคยเห็นเหมือนกันครับ ไปเที่ยวงานวัดตอนกลางคืน เห็นสพายปืนลูกซองกันกร่างเลยครับ ไม่รู้ว่ามีการอบรมการใช้อาวุธและการควบคุมสติ มามากน้อยเพียงใด แบบว่าเสียวอ่ะครับ

ไม่น่ากลัวครับอยู่ ตจว. มานาน พวกนี้มีระเบียบวินัยคุม ส่วนใหญ่จะดี มีเงินเดือนคล้ายข้าราชการ  ไม่เคยเจอพวกที่กร่าง แต่ก็อย่าไปหวังพึ่งพานะ   แต่ตามงานบุญงานวัดหรืองานที่พวกนักการเมืองท้องถิ่นเขามาชุมนุมกัน  ถือปืนเท่ ๆ เป็น เหมือนรปภ. แบบนี้ก็พอได้อยู่  ผมว่าดีกว่าพวกกำนันผู้ใหญ่บ้านเยอะเลย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์