๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:24:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน่วย อปพร. ควรจะใช้กระสุนปืน ลูกซองแบบใหนดีครับ.  (อ่าน 9101 ครั้ง)
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:34:31 PM »

Huhสอบถามครับมีเพื่อนเป็น ปลัด อบต. ถามมาว่าควรจะให้ หน่วย อพปร. ใช้กระสุนปืนลูกซอง แบบใหนดีครับ ถึงจะเหมาะกับลักษณะการใช้งานครับ Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:03:36 PM โดย TABOO » บันทึกการเข้า

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:44:50 PM »

12 GAGES
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:47:21 PM »

อพปร. หรือ อปพร.  ครับ   "อปพร." คือ  อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน  ..ถ้าเป็น อพปร. ..หมายถึง หน่วยอะไรครับ  เท่าที่เข้าใจ ในส่วนงานท้องถิ่น ระดับ อบต. ไม่น่ามี หน่วย อพปร . ไม่น่ามีนะครับ  ถ้าเป็น อปพร. กรณีนี้ แสดงว่ามีคำสั่งให้ติดอาวุธ ถ้ามีคำสั่งแบบนี้ ต้องใช้อาวุธที่ทางราชการจ่ายให้เท่านั้น  ดังนั้น กระสุน ทางราชการก็น่ามีแจกให้นะครับ...ส่วนมาก เห็น ๆ แจกกันก็มี ลูกเก้า ..ครับ
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:00:59 PM »

Grinอปพร. ครับขอโทษทีไม่รอบคอบ Tongue

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:01:38 PM »

อาสาสมัคร ใช้ได้ด้วยหรือครับ

ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองของรัฐ

ขนาดข้าราชการตำรวจ ทหาร หรือ สายปกครอง ที่ไม่อยู่ในสายงานโดยตรง ยังพกพาอาวุธไม่ได้เลย

ขออนุญาตครับ ไม่ได้ว่า ไม่ได้ลบหลู่ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ

แต่จะทำให้พวก อาสาสมัคร พวกนี้ กร่าง เกินเหตุ หรือเปล่า

ถ้าปืนหลวง ก็โอเค แต่ถ้าปืนตัวเอง เอาออกมาไม่ถูกกาละเทศะละก็.....

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:10:30 PM »

ผมไม่วิจารณ์ไปถึงอปพร.ที่อื่นนะครับ แต่อปพร.ที่เป็นคนขับรถที่บ้านผม ผมเห็นว่าควรให้มันใช้ได้แค่10นิ้ว....ประนมไหว้ให้เยอะๆ

ใส่เครื่องแบบแต่ละทีเห็นกร่างเสียเหลือกิน วันดีคืนดีกลิ่นเหล้าขาวหึ่งเชียว  บู่
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:15:27 PM »

อปพร. ไม่น่าจะมีสิทธิ์พกปืนยิงคน  Huh Huh   (เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า อาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน  หน้าที่ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นคือ กู้ภัย จากภัยธรรมชาติ  งานอุบัติเหตุ  ดับเพลิง ฯลฯ  เรื่องออกตรวจ หรือปะทะคนร้าย แบบตำรวจนี้ไม่ค่อยเห็น)

ถ้าเป็นอาวุธที่ทางราชการจ่ายให้ เพื่อมอบหมายให้ช่วยภารกิจเป็นงานๆไป  หรือปฏิบัติราชการร่วมกับเจ้าหน้าที่ของรัฐ  ก็ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง

อปพร. ในกรุงเทพฯ แค่แต่งเครื่องแบบก็พองคับหมู่บ้านแล้ว

ผมอาจจะมองด้านเดียวก็ได้  อาสาดีๆก็มี   ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:41:35 PM »

อพปร.และอาสาจราจรแถวบ้านผม พก 9 มม. ซองนอก เหมือนตำรวจเด๊ะเลย.....โบกรถหน้าโรงเรียนอนุบาล....
...เห็นพกอยู่วันสองวัน หายจ้อย....
....ถ้าเป็น อพปร. อยู่สามจังหวัดชายแดนใต้ แนะนำว่าใช้กระสุน 00 buck ต่อหลอด 8 นัด กระสุนสภาพใหม่ พร้อมสายสะพาย 25 นัด...ปั๊มให้ไวที่สุด เท่าที่จะทำได้ ถ้าต้องสู้กับโจรใต้ แยกดินแดน.................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:44:17 PM »

อพปร.และอาสาจราจรแถวบ้านผม พก 9 มม. ซองนอก เหมือนตำรวจเด๊ะเลย

นั่นแหละที่ผมอยากจะพูด  บางทีแต่งครึ่งท่อน  ใส่เสื้อยืดคอกลมขาว ขลิบแดง เหมือนตำรวจด้วยนะ   แบร่ แบร่

อ๋อ....เพิ่งนึกออกพี่   ไม่เป็นไร  เดี๋ยวอีกหน่อยตำรวจก็เปลี่ยนเครื่องแบบแล้ว     ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:46:12 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
'por
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:56:34 PM »

อพปร.และอาสาจราจรแถวบ้านผม พก 9 มม. ซองนอก เหมือนตำรวจเด๊ะเลย

นั่นแหละที่ผมอยากจะพูด  บางทีแต่งครึ่งท่อน  ใส่เสื้อยืดคอกลมขาว ขลิบแดง เหมือนตำรวจด้วยนะ   แบร่ แบร่

อ๋อ....เพิ่งนึกออกพี่   ไม่เป็นไร  เดี๋ยวอีกหน่อยตำรวจก็เปลี่ยนเครื่องแบบแล้ว     ขำก๊าก

เดี๋ยว พวก ก็เปลี่ยนเครื่องแบบตามครับ ทำอย่างไรก็ได้ให้เหมือนตำรวจมากที่สุด ลงทุนเท่าไรก็ยอม

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:03:58 PM »

มองอีกแบบนึง  ผมก็เป็น อปพร.เหมียนกัล  น่าชื่นชมคนที่ใส่ชุดมาปฏิบัติหน้าที่(ผมไม่ได้ไปช่วยสักที) ยอมเสียสละเวลามา  แต่บางคนพอใส่เครื่องแบบเข้าไปเท่านั้นแหละท่าทางน่าหมั่นไส้ดีนักเครื่องแบบมาตรฐานเค้าก็มีอยู่  ดันไปออกแบบใหม่ซะจนแทบจะมองไม่ออกเลยว่าเป็น อปพร. ถ้าไม่เห็นอาร์มฝ่ามือพิชิตมาร..อุย..ฝ่ามือระงับภัย  จบข่าว.....nuy_rc รายงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:07:05 PM โดย nuy_rc 3D Extreme » บันทึกการเข้า
anpangman
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:07:24 PM »

อปพร. ซื้อปืนสวัสดิการได้มั้ยครับ

CoRoNa Club #00
chanin
จะทำความดี ตามรอยพ่อ จะเพียงและพอจากหัวใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:13:12 PM »

มองอีกแบบนึง  ผมก็เป็น อปพร.เหมียนกัล  น่าชื่นชมคนที่ใส่ชุดมาปฏิบัติหน้าที่(ผมไม่ได้ไปช่วยสักที) ยอมเสียสละเวลามา  แต่บางคนพอใส่เครื่องแบบเข้าไปเท่านั้นแหละท่าทางน่าหมั่นไส้ดีนักเครื่องแบบมาตรฐานเค้าก็มีอยู่  ดันไปออกแบบใหม่ซะจนแทบจะมองไม่ออกเลยว่าเป็น อปพร. ถ้าไม่เห็นอาร์มฝ่ามือพิชิตมาร..อุย..ฝ่ามือระงับภัย  จบข่าว.....nuy_rc รายงาน
อ่าวพี่....เป็นอปพร.ก็ไม่บอก
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:32:28 PM »

Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
'por
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:32:43 PM »

คนดี คนเสียสละ ก็มีเยอะครับ ขอชื่นชมครับ

แต่คนแอบแฝง ก็มีครับ

เหมือนกันทุกวงการครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์