๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:33:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกยึด..โดย..? สรุปที่ หน้าที่ 10 ครับ  (อ่าน 25008 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 12:16:01 PM »

ตามรูปผมมองเห็นยางรถมันสึกมากจนไม่เหลือสภาพแล้ว ไม่แน่ใจว่าก่อนโดนยึดสภาพยางเป็นอย่างไร

ผมโทรถามเพื่อนก่อนมาตอบพี่บุญ

สภาพของยางก่อนเกินเรื่องประมาณ 80 เปอร์เซนต์ครับ

วันที่ไปดูรถและถ่ายภาพไว้เป็นหลักฐานรถถูกยึดไป 8 เดือนแล้ว

ยางสึกขนาดนี้คิดว่ารถจอดหรือล้อหมุนไม่หยุดเลยครับ

ขอบคุณครับ

อีกภาพหนึ่งที่เพื่อนส่งมาให้ครับ
ยึดไปจอดไว้ที่โรงจอดรถชั่วคราว 8 เดือนเศษ
แต่บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องได้ตามปกติ ถ้ารถไม่ได้ใช้งานไฟฟ้าในแบตเตอรีคงหมดตั้งแต่เดือนที่ 3 หรือ 4 แล้ว...มันยังไงกันแน่ครับ

เดือน เมษายน พ.ศ.2549

หลังจากเพื่อนผมไปรายงานตัวตามหนังสือทราบวันนัดเพื่อฟังคำสั่งมา 10 นัดตามที่เรียนให้ทราบ เรียกว่าข้ามปีแล้วถึงนัดที่ 11 ผมได้ไปด้วยอีกครั้ง  เข้าไปที่แผนกเดิมชั้น 4 ผมสังเกตุว่านิติกรทักทายเพื่อนผมกับน้องทนายด้วยรอยยิ้มพร้อมแจ้งให้ทราบว่า "ยังไม่มีอัยการท่านใหม่มาแทนคนเดิมเลยค่ะ" แล้วก็นำหนังสือนัดให้มาฟังคำสั่งในเดือนถัดไปคื่อ พฤษภาคม พ.ศ.2549 ครั้งนี้หนังสือออกโดยอัยการพิเศษหัวหน้าฝ่ายให้เพื่อนเซ็นชื่อรับทราบคำสั่งแล้วกลับบ้านได้ รวมนัดหน้าครบ 1 ปีพอดีที่เพื่อนรายงานตัวกับอัยการ เข้าปีที่ 2 ตั้งแต่รถถูกยึดครับ

ออกจากกรมอัยการเดินมาข้ามคลองโอ่งอ่างหาที่กินข้าวมื้อก่อนเที่ยงกันเพราะน้องทนายมีนัดที่ศาลแพ่งกรุงเทพฯ ใต้ช่วงบ่าย  นั่งทานข้าวไปคุยกันไปเพื่อนผมเรื่องบ่นว่าทำไมเรื่องมันไม่คืบหน้าจะฟ้องก็ไม่ฟ้องมันยังไงกันแน่ น้องทนายหัวเราะและบอกว่าไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันเพราะเท่าที่เคยมาพบอัยการกับลูกความเรื่องคดีอาญาส่วนใหญ่สั่งฟ้องและประกันตัวที่ศาลเกือบทุกคดี ความเห็นของน้องทนายคือยังไม่มีอัยการมาทำหน้าที่แทนคนเดิมที่ย้ายไป เพื่อนผมก็ถามว่าแล้วอย่างนี้เรื่องมันจะจบอย่างไรและเมื่อใดซึ่งน้องทนายก็ตอบไม่ได้ครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 12:22:15 PM »

ตามรูปผมมองเห็นยางรถมันสึกมากจนไม่เหลือสภาพแล้ว ไม่แน่ใจว่าก่อนโดนยึดสภาพยางเป็นอย่างไร

ผมโทรถามเพื่อนก่อนมาตอบพี่บุญ

สภาพของยางก่อนเกินเรื่องประมาณ 80 เปอร์เซนต์ครับ

วันที่ไปดูรถและถ่ายภาพไว้เป็นหลักฐานรถถูกยึดไป 8 เดือนแล้ว

ยางสึกขนาดนี้คิดว่ารถจอดหรือล้อหมุนไม่หยุดเลยครับ

ขอบคุณครับ

อีกภาพหนึ่งที่เพื่อนส่งมาให้ครับ
ยึดไปจอดไว้ที่โรงจอดรถชั่วคราว 8 เดือนเศษ
แต่บิดกุญแจสตาร์ทเครื่องได้ตามปกติ ถ้ารถไม่ได้ใช้งานไฟฟ้าในแบตเตอรีคงหมดตั้งแต่เดือนที่ 3 หรือ 4 แล้ว...มันยังไงกันแน่ครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนคุณอารมณ์ดีรู้สึกอย่างไร ถ้าเป็นผมรับรถมาคงนั่งเสียใจไม่อยากแตะรถคันนี้ไปอีกนาน
แบบว่าความรู้สึกคงหดหู่น่าดู จากรถดีๆกลายเป็นรถที่ไม่เหลือสภาพ ตัวเองคงทั้งโกรธทั้งเสียใจรวมๆกัน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 01:22:51 PM »

ผมมีความคิดนึงว่า ต่อไปคงต้องพกกล้องดิจิทอลติดใกล้มือ ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ถ่ายไว้ก่อนดีกว่า ยังไงก็เป็นหลักฐานที่ดี ใครจะว่าบ้าก็ช่างเขาละครับ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 04:05:47 PM »

เสียใจด้วยครับ เค้าคงใช้จนคุ้มแล้วล่ะครับ ป่านนี้รถคงหมดสภาพแล้วครับ

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 09:59:38 PM »

ไม่ทราบว่าเพื่อนคุณอารมณ์ดีรู้สึกอย่างไร ถ้าเป็นผมรับรถมาคงนั่งเสียใจไม่อยากแตะรถคันนี้ไปอีกนาน
แบบว่าความรู้สึกคงหดหู่น่าดู จากรถดีๆกลายเป็นรถที่ไม่เหลือสภาพ ตัวเองคงทั้งโกรธทั้งเสียใจรวมๆกัน

ตอนแรกที่ได้คุยกันเพื่อนเสียใจและโกรธแค้นมากเมื่อเห็นสภาพรถ แต่เนื่องจากเป็นคนรักรถเป็นชีวิตจิตใจเค้าบอกผมว่ายังไงต้องสู้ให้ถึงที่สุด ถ้าได้รถคืนก็จะซ่อมแซมให้อยู่ในสภาพที่ดีที่สุด คุยกันแต่ละครั้งก็จะได้เห็นเค้าพูดไปถอนใจไปครับพี่บุญ

ผมมีความคิดนึงว่า ต่อไปคงต้องพกกล้องดิจิทอลติดใกล้มือ ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ถ่ายไว้ก่อนดีกว่า ยังไงก็เป็นหลักฐานที่ดี ใครจะว่าบ้าก็ช่างเขาละครับ

เป็นสิ่งดีและรอบคอบมากกว่าค่ำว่า บ้า เพราะรูปถ่ายใช้เป็นหลักฐานได้ครับ

เสียใจด้วยครับ เค้าคงใช้จนคุ้มแล้วล่ะครับ ป่านนี้รถคงหมดสภาพแล้วครับ

พวกเค้าได้สนุกกับรถของเพื่อนผมคันนี้ช่วงหนึ่ง ก่อนที่จะถึงขั้นอัยการพนักงานสอบสวนของ สน. ท้องที่มีคำสั่งให้ส่งรถไปเก็บรักษาที่กรมศุลกากรซึ่งอยู่บนตึก ได้ไปดูกันอีกครั้งและโชคดีที่รถจอดอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ถูกแดดทั้งวันครับ

กลางปี พ.ศ.2549

อัยการพิเศษหัวหน้าฝ่ายเศรษฐกิจและทรัพยากร 4 ทำหน้าที่แทนอัยการที่ย้ายไปเพราะไม่มีผู้มารับหน้าที่แทน  ได้แจ้งกับเพือนผมในวันนัดให้ไปฟังคำสั่งว่ายังต้องการสอบเพื่อหาหลักฐานเพิ่ม ท่านได้ให้เพื่อนผมและน้องทนายดูรายงานการสอบสวนบางส่วนของกรมการขนส่งทางบก กรมการค้าภายใน ตัวแทนของบริษัทที่นำรถเข้า ซึ่งไม่พบสิ่งผิดปกติของรถยนต์คันดังกล่าวแต่อย่างใด ท่านได้พูดถึงคำสั่งท้ายสำนวนซึ่งอัยการเจ้าของเรื่องสรุปไว้ว่า พยานหลักฐานไม่พอเพียง มีความเห็นและเสนอให้สั่งไม่ฟ้องจำเลยในเบื้องต้น นัดให้มาฟังคำสั่งอีกครั้งในสองเดือนถัดไปถ้าหลักฐานการสอบเพิ่มได้ครบถ้วนก็จะสรุปสำนวนและแจ้งคำสั่งได้ครับ

กำลังใจเพิ่มขึ้นทันทีสำหรับเพื่อนผมแต่น้องทนายก็ยังให้ข้อคิดอยู่ว่ายังสรุปอะไรไม่ได้แน่นอน ถ้าส่งฟ้องก็สู้กันด้วยหลักฐานและข้อเท็จจริงโดยจะชี้ประเด็นให้ศาลวิเคราะห์เรื่องการปฏิบัติหน้าที่ของ จนท. แต่ละหน่วยตามลำดับและเวลา ตลอดจนการเก็บรถของกลางนอกพื้นทีหน่วยงาน คำสั่งของจเรตำรวจแห่งชาติได้ให้ความเป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา นำรถของกลางไปใช้งานทำให้เสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควรและเกิดความเสียหาย โอกาสชนะคดีก็มีความเป็นไปได้น้อยมาก แต่ถ้ามีคำสั่งไม่ฟ้องก็ให้ถือว่าฟาดเคราะห์ใหญ่และเป็นโชคดีที่ไม่ต้องคดีอาญา ได้รถคืนแต่เรื่องอื่นๆ อย่าเพิ่งไปคิดมากให้ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:04:20 PM โดย RroamD » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 10:13:27 PM »

[

กำลังใจเพิ่มขึ้นทันทีสำหรับเพื่อนผมแต่น้องทนายก็ยังให้ข้อคิดอยู่ว่ายังสรุปอะไรไม่ได้แน่นอน ถ้าส่งฟ้องก็สู้กันด้วยหลักฐานและข้อเท็จจริงโดยจะชี้ประเด็นให้ศาลวิเคราะห์เรื่องการปฏิบัติหน้าที่ของ จนท. แต่ละหน่วยตามลำดับและเวลา ตลอดจนการเก็บรถของกลางนอกพื้นทีหน่วยงาน คำสั่งของจเรตำรวจแห่งชาติ ไม่ให้ความเป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา นำรถของกลางไปใช้งานทำให้เสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควรและเกิดความเสียหาย โอกาสชนะคดีก็มีความเป็นไปได้น้อยมาก แต่ถ้ามีคำสั่งไม่ฟ้องก็ให้ถือว่าฟาดเคราะห์ใหญ่และเป็นโชคดีที่ไม่ต้องคดีอาญา ได้รถคืนแต่เรื่องอื่นๆ อย่าเพิ่งไปคิดมากให้ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ

ตรงที่ผม ขีดเส้นใต้ น่าจะพิมพ์คลาดเคลื่อน(น่าจะเป็น.. คำสั่งของจเรตำรวจแห่งชาติ ได้ให้ความเป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา)  ช่วยตรวจดู อีกทีครับ ..  คุณ RroamD .  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2007, 10:18:59 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:07:22 PM »

กำลังใจเพิ่มขึ้นทันทีสำหรับเพื่อนผมแต่น้องทนายก็ยังให้ข้อคิดอยู่ว่ายังสรุปอะไรไม่ได้แน่นอน ถ้าส่งฟ้องก็สู้กันด้วยหลักฐานและข้อเท็จจริงโดยจะชี้ประเด็นให้ศาลวิเคราะห์เรื่องการปฏิบัติหน้าที่ของ จนท. แต่ละหน่วยตามลำดับและเวลา ตลอดจนการเก็บรถของกลางนอกพื้นทีหน่วยงาน คำสั่งของจเรตำรวจแห่งชาติ ไม่ให้ความเป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา นำรถของกลางไปใช้งานทำให้เสื่อมสภาพก่อนเวลาอันควรและเกิดความเสียหาย โอกาสชนะคดีก็มีความเป็นไปได้น้อยมาก แต่ถ้ามีคำสั่งไม่ฟ้องก็ให้ถือว่าฟาดเคราะห์ใหญ่และเป็นโชคดีที่ไม่ต้องคดีอาญา ได้รถคืนแต่เรื่องอื่นๆ อย่าเพิ่งไปคิดมากให้ว่ากันไปตามขั้นตอนครับ

ตรงที่ผม ขีดเส้นใต้ น่าจะพิมพ์คลาดเคลื่อน(น่าจะเป็น.. คำสั่งของจเรตำรวจแห่งชาติ ได้ให้ความเป็นธรรมต่อผู้ถูกกล่าวหา)  ช่วยตรวจดู อีกทีครับ ..  คุณ RroamD .  Smiley

ทำการแก้ไขข้อความเป็นที่เรียบร้อยตามคำแนะนำของพี่ Ro@d
ขอบคุณมากครับ
ด้วยความเคารพ

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:40:10 AM »

ขอบคุณครับ  และขอเป็นกำลังใจให้ครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 09:54:01 AM »

สวัสดีครับ......ติดตามและเอาใจช่วยครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 12:14:35 PM »

ขออนุญาตครับ

รถรุ่น ยี่ห้อ ใดครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 01:37:47 PM »

ผมทายว่าคงไม่ใช่โตโยต้า โคโรล่าแน่ๆ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 02:57:59 PM »

ผมทายว่าคงไม่ใช่โตโยต้า โคโรล่าแน่ๆ
สีแดงๆ ซ่ะด้วย...สงสัย โตโยต้า ยาริส สีแดง แน่ๆเลย (ขำขำ ยาริส พึ่งออกได้ ไม่นาน) Grin
ว่าแต่นับวันคนชั่วเพิ่มขึ้นทุกๆวัน แม้แต่หน่วยงานที่ให้ความคุ้มครองภัยแก่ประชาชนยังรังแกกันได้ ยี๊ ยี๊ ยี๊
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 03:40:06 PM »

ขอบคุณครับ  และขอเป็นกำลังใจให้ครับผม

สวัสดีครับ......ติดตามและเอาใจช่วยครับ

เพื่อนผมฝากขอบคุณพี่ๆ ด้วยครับ

สีแดงๆ ซ่ะด้วย...สงสัย โตโยต้า ยาริส สีแดง แน่ๆเลย (ขำขำ ยาริส พึ่งออกได้ ไม่นาน) Grin
ว่าแต่นับวันคนชั่วเพิ่มขึ้นทุกๆวัน แม้แต่หน่วยงานที่ให้ความคุ้มครองภัยแก่ประชาชนยังรังแกกันได้ ยี๊ ยี๊ ยี๊

ถ้าเป็นโตโยต้าต้องเรียนว่าใกล้ๆ ซุ๊ปปลาร้า ที่คนวัยขนาดผมและเพื่อนผมเรียกกัน Cheesy
ขออภัยพี่ๆ ที่เป็นแฟนและชอบรถโตโยต้าด้วยครับ

หน่วยงานที่ทำหน้าที่ปราบปรามรถผิดกฏหมายศุลกากรโดยตรงคือ สำนักสืบสวนและปราบปราม (สสป.)
ช่วงหลังจากปี พ.ศ.2548 หน่วยงาน ปจร.ศปก.น เริ่มมีผลงานตรงกับชื่อคือจับแก๊งขโมยรถต่างๆ แล้วนำมาชำแหละและแยกชิ้นส่วนขาย มีผลงานในเว๊บของส่วนงานให้เห็นมากขึ้น เรื่องออกตรวจยึดรถแบบที่ได้ปฏิบัติมาไม่ค่อยมีข่าวประกอบกับการเฝ้าติดตามการปฏิบัติงานอย่างเข้มโดยจเรตำรวจแห่งชาติเพราะได้รับการร้องเรียนจากเจ้าของรถในลักษณะเดียวกับเพื่อนผมเป็นจำนวนมาก
ยังพบเห็นเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานนี้ไปไล่จับรถแข่งถึงสนามแข่ง BRC หลังซีคอนสแควร์ ถนนศรีนครินทร์ สนามแข่งที่รังสิตคลองห้า

แต่ไม่เห็นไปที่สนามแข่งแบบปิดถนนแข่งรอบหาดบางแสนที่เพิ่งจัดและแข่งไปเร็วๆ นี้ โดยคุณสนธยาและได้รับการรับรองจาก ร.ย.ส.ท. บ้างเลยครับ Grin

ก่อนตอบคำถามนี้ผมได้โทรศัพท์หาเพื่อนเจ้าของรถ เค้าส่งรูปเพิ่มมาให้ผมเก็บไว้และให้พี่ๆ ทายครับว่ารถรุ่น ยี่ห้อ ใด ถึงเป็นเป้าหมายทำให้เกิดเรื่องนี้

บริษัทผู้ผลิตใช้โลโก้แบบนี้เฉพาะรุ่นที่ขายในประเทศเท่านั้น ถ้ารุ่นที่ส่งออกใช้โลโก้อีกแบบหนึ่งแต่รถที่นำเข้ามาในเมืองไทยตั้งแต่ปี 1991-95เป็นรุ่นที่ขายในประเทศผู้ผลิต (Domestic Type) พอรุ่นปี 1996 ขึ้นไปก็เปลี่ยนเป็นโลโก้แบบใหม่เหมือนกันทั่วโลกจนถึงรุ่นสุดท้ายปี 2002 ครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 03:43:37 PM »

RX-7 หรือเปล่าครับ มั่วๆตอบผิดขอโทษครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 04:25:15 PM »

เจ้าเครื่องโรตารี่ นี่เอง

มิน่าถึงมาตามจับหมูกัน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์