๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:34:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกยึด..โดย..? สรุปที่ หน้าที่ 10 ครับ  (อ่าน 25033 ครั้ง)
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 01:00:07 PM »

รออ่านต่อครับ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 01:10:10 PM »

..... มานั่งรอหน้าร้านหนังสือ  ออกโดยท่าน อารมณ์ดี น่าติดตาม น่าอ่านครับ  ยังไงก็วางแผงเร็ว ๆ นะครับผม ..... รออยู่จ๊ะ ...

..... ต้นฉบับยังไม่เสร็จอีกหรือครับ  ผมเข้ามาซื้อ 2 รอบแล้วนะครับผม ....

.... เข้าใจว่าป่านนี้เรื่องคงจบลงไปแล้ว  แต่อยากทราบที่มาที่ไป เห็นว่กำลังเริ่มต้น  แสดงว่าเรื่องยาวแน่  ต้องเข้ามาอ่านประดับความรู้สักหน่อย .... อาจจะจัดเป็นเรื่องแปลกได้ ....

ใจเย็นๆ ครับพี่แจ๊ค ถ้าเป็นพ๊อคเก็ตบุ๊คสงสัยโดนกวาดก่อนวางแผงแน่ครับ  Cheesy

รอติดตามครับพี่อารมณ์ดี ยังไงพี่ก็อย่าหักโหมมากน๊ะครับช่วงนี้พี่ยังต้องพักผ่อนเยอะๆน๊ะครับ  Cheesy

ขอบคุณครับพี่แมวบ้าที่เตือนเรื่องสุขภาพครับ Wink

Smiley ตามที่อ่านมาผมว่าไม่ชอบมาพากลนะครับ ผมว่าน่าคุยกับผู้บังคับบัญชาของ ปจร.ศปก.น ตรง ถ้ายังเป็นในแนวเดียวกัน ก็หารือกับทนายเพื่อนยื่นฟ้องศาลปกครองต่อไป

เพื่อนและผมเคยขอเข้าพบ ผบ. ศูนย์นี้ แต่ไปไม่ถึงเพราะถูกสกัดครับ

เหมือนวันก่อนที่ตำรวจขโมยรถโตโยต้าอัลผาด(เขียนไม่ถูก)คนรู้จักแถมเอามาขับให้จำได้อีก จับได้บอกรถของกลางไม่มีที่เก็บ แล้วข่าวก็เงียบไป
        ผมว่าตอนนี้ตำรวจเลว(ทั้งเลวเองและจำใจเลว)มากกว่าตำรวจดีครับ เหมือนคลองแสนแสบ เอาน้ำดีมาไล่แค่ไหนก็คงเน่าอยู่อย่างนั้น

เอ....ท่าน MAKOTo มีอคติหรือปล่าวครับ Huh ผมยอมรับว่าในองค์การตำรวจมีคนไม่ดี เอ้าให้ถึงขั้นเลวอย่างท่านว่าก็ได้ครับ
แต่ถ้ามีเยอะจริงนี่ท่าทางชาวบ้านทั่วไปคงจะออกมาเดินขบวนแล้วละครับ Cheesy
องค์การนี่มันเกี่ยวข้องกับประชาชนในชีวิตประจำวันครับก็เลยมีเรื่องพูดถึงกันบ่อย ไม่ลองมองไปทางกรมศุลฯบ้างละครับ
หรือเอาอย่างง่ายๆก็เรื่องขออนุญาต ใบ ป.๓ ของพวกเราๆนี่ละครับเป็นไงกันละครับ Tongue

สังคมประกอบด้วยคนดีและเลวปะปนกันอยู่ องค์กรที่เป็นผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ก็เหมือนกัน แต่อยู่ที่ช่องโหว่ของหน่วยงานซึ่งเป็นหนทางของการทำมาหากินแบบนอกลู่นอกทาง ในกรณีของเพื่อนผม ปจร.ศปก.น ก็ทำหน้าที่นอกเหนือจากการปราบปรามการโจรกรรมรถและจักรยานยนต์แล้วครับ

ตอนซื้อตอนเอาไปจำนองก็ผ่านการตรวจสอบจากขนส่ง     แต่อาจจะอ้างว่าตรวจไม่พบในตอนนั้น   ใครเจอแบบนี้เรื่องยาวครับ

ตามสมุดคู่จดทะเบียนระบุว่าเป็นรถใหม่นำเข้าถูกต้อง ไม่ใช่รถจดประกอบที่มาจากเซียงกง ดังนั้นคิดว่าต้องผ่านขั้นตอนการเสียภาษีศุลกากร การตรวจเลชตัวถังและเครื่องยนต์จากกรมการขนส่งทางบกถูกต้องด้วยครับ

รออ่านต่อครับ...

ติดตามอย่างใจจดจ่อครับ...Cheesy

โอ้...พี่หมอมาติดตามด้วยอีกคน  Wink
ขอบคุณครับ

Huh รอด้วยคน
น่าเอาเอกสารทั้งหมดไปออก TV เลยครับ ผมอยากดัง  น้ำลายหก

เพื่อนผมเคยคิดจะติดต่อรายการทาง ITV และจะทำหนังสือร้องเรียนถึงผู้ตรวจการแผ่นดินของรัฐ แต่น้องทนายแนะนำว่ารอให้เรื่องถึงที่สิ้นสุดก่อน รออ่านเรื่องต่อนะครับ

มาติดตามดูเหตุการณ์ครับ พี่จอมยุทธอินทรี

เรื่องนี้ไม่ง่ายเหมือนพลิกฝ่ามือเลยครับ

เหมือนวันก่อนที่ตำรวจขโมยรถโตโยต้าอัลผาด(เขียนไม่ถูก)คนรู้จักแถมเอามาขับให้จำได้อีก จับได้บอกรถของกลางไม่มีที่เก็บ แล้วข่าวก็เงียบไป
        ผมว่าตอนนี้ตำรวจเลว(ทั้งเลวเองและจำใจเลว)มากกว่าตำรวจดีครับ เหมือนคลองแสนแสบ เอาน้ำดีมาไล่แค่ไหนก็คงเน่าอยู่อย่างนั้น
คิดว่าเรื่องคงจบไปแล้ว กลายเป็นเรื่องโอละพ่อกัน Grin

ยังไม่มีความคืบหน้านี่ครับ

ตำรวจเลวมีน้อยนิดเดียวครับ  ตำรวจดีๆมีตั้งมากมาย  แต่ไม่รู้เป็นยังไงครับชอบเจอแต่ตำรวจเลวๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แสดงว่าโชคไม่ดี ต้องทำบุญสะเดาะเคราะห์มากๆ ......

ผมโชคดีเจอแต่ตำรวจดีๆทั้งเพ .... พวกไม่ดีไม่เข้าใกล้ .... คงรู้ว่าไม่มีอะไรให้

อยู่ที่การกระทำและผู้นำซึ่งให้การสนับสนุนในช่วงนั้น  แต่ถ้ากระทำผิดกระทำชั่วเพราะมีช่องทางก็มีโอกาสพลาดและเรื่องก็ถูกเปิดเผยครับ

ตกใจผมเดาว่ารถคงสวยถูกตา.....

ตอนนั้นยังคุยกันว่า เหมือนมี order ให้มาเอารถคันนี้ครับ
เพื่อนผมเป็นคนรักรถมาก คันนี้ขนาดซื้อมาตั้งแต่ปี 1992 จนวันเกิดเรื่องสภาพยังสวยเดิมๆ เปลี่ยนแค่ชุดกันชนกับสปอยเลอร์หลังแบบไมเนอร์เช้นจ์เท่านั้น ใช้มาสิบปีเศษพ่นสีรอบคันไปสองครั้งครับ (ต้องโทรไปถามข้อมูลเมื่อสักครู่ ผมบอกให้เพื่อนเข้ามาอ่านด้วยเค้าก็บอกว่าให้ช่วยเรียนให้พี่ๆ จะได้ทราบข้อเท็จจริงครับ)

ขอบคุณทุกความเห็นของพี่ๆ ครับ

ต้นปี พ.ศ.2548

เพื่อนไปพร้อมผมและน้องทนายเพื่อยื่นหนังสือร้องเรียนให้ทางสำนักงานจเรตำรวจแห่งชาติ  ได้มีโอกาสเข้าพบถึง จเรตำรวจแห่งชาติ ซึ่งเป็น ผบ.ตร คนปัจจุบันนี้ ท่านดูบัญชีรถของกลางที่ยึดกลับมาเนื่องจากรถเหล่านี้ถูกนำไปใช้โดย จนท. ปจร.ศปก.น ซึ่งไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนและเครื่องหมายของทางกรมการขนส่งทางบก ดังที่เป็นข่าวคึกโครมในเวลานั้น  ท่านก็ให้ฝ่ายสืบสวนติดต่อกับ รอง ผกก.ของ ปจร.ศปก.น ทันทีเพื่อขอทราบข้อมูลและสถานที่เก็บรถ  ทางรอง ผกก.ศูนย์ฯ แจ้งวกไปวนมาว่ารถจอดที่โรงจอดของหน่วยงานที่ลาดพร้าวแล้วย้ายไปที่อื่น ทางจเรตำรวจแห่งชาติจึงให้ยืนยันและให้พาเจ้าของรถหรือผู้รับมอบอำนาจไปตรวจดูสภาพรถในวันรุ่งขึ้น พร้อมทำเรื่องรายงานให้จเรตำรวจแห่งชาติทราบทันที

วันรุ่งขึ้นผมไม่ได้ไปด้วย มีเพื่อนกับน้องทนายอีกสองคนได้เข้าพบ รอง ผกก.ศูนย์ฯ ช่วงเช้า คำพูดแรกที่ได้ยืนกันเต็มหู " น้องมีอะไรคุยกันได้นี่ ทำไมต้องไปฟ้องเจรตำรวจด้วย ก็บอกแล้วว่ารถจอดในที่ปลอดภัย จะทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ทำไมกัน" เพื่อนผมไม่เปิดปากเพราะน้องทนายแนะไว้ อีกอย่าง รอง ผกก.คนนี้ยังไม่เคยพบเพื่อนผมตั้งแต่ผู้ใต้บังคับบัญชาตรวจยึดรถไปเพราะวันแรกติดประชุม  น้องทนายขอดูรถเค้าก็ให้ จนท.พาไป ปรากฏว่านำรถไปจอดที่โรงจอดรถชั่วคราว ปจร.ศปก.น (ป้ายแสดงเหมือนเพิ่งทำเสร็จใหม่ๆ สดๆ) อยู่ที่ที่จอดรถของสนุ๊กเกอร์แห่งหนึ่งแถวถนนกรุงเทพกรีฑา ตรวจดูพร้อมถ่ายรูปรถที่ถูกยึดไปรวมเวลาโดยประมาณ 8 เดือนเศษ ตัวถังเกือบไม่มีฝุ่นจับที่สำคัญคือที่จานห้ามล้อทั้งสี่ล้อเงาวับไม่มีสนิมเกาะสักนิดเดียวเหมือนรถถูกใช้งานทุกวัน

แยกย้ายกับ จนท.ที่พาไปดูรถแล้วเพื่อนกับน้องทนายรีบไปอัดรูปจากกล้องดิจิตอลแล้วกลับไปที่สำนักงานจเรตำรวจแห่งชาติ ท่านจเรตำรวจแห่งชาติได้รับรูปถ่ายไว้และแจ้งว่าจะตรวจดูรายงานของทาง ปจร.ศปก.น ก่อนแล้วจะให้ฝ่ายสิบสวนติดต่อกลับ  หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์เพื่อนก็ได้รับหมายเรียกตัวให้ไปให้ปากคำที่ สน.ท้องที่ที่อยู่  น้องทนายไปด้วยโดยแนะนำให้ปฏิเสธทุกข้อกล่าวหาโดยขอให้การในชั้นศาล พนักงานสอบสวนได้แจ้งข้อกล่าวหาให้ทราบ โดยมีตำรวจชั้นสัญญาบัตรคนที่เป็นผู้บันทึกการตรวจยึดรถเป็นผู้เสียหาย ร้องทุกข์และกล่าวหาเพื่อนผมว่า ปลอมเอกสารและใช้เอกสารปลอม, ช่วยซ้อนเร้น , ช่วยพาเอาไปเสีย ซื้อ ฯ โดยหลีกเลี่ยงอากร ข้อห้ามหรือข้อจำกัด

ในชั้นสอบสวนเจ้าหน้าที่ สน.แจ้งว่าไม่ต้องใช้หลักทรัพย์เพื่อประกันตัวแต่อย่างใด ให้รอผลการสอบสวนจนเสร็จสิ้นแล้วจะส่งหมายเรียกตัวเพื่อนผมอีกครั้งเพื่อส่งต้วพร้อมสำนวนไปพบอัยการที่กรมอัยการสูงสุดข้างศาลหลักเมืองสนามหลวงและให้เตรียมหลักทรัพย์ไปด้วยเผื่อว่าจะต้องประกันตัวในชั้นอัยการ  กลับจาก สน. ก็มานั่งจับเข่าคุยกันพร้อมน้องทนาย ทานมื้อเย็นกับแบบไม่ค่อยอร่อยนักเพราะเท่าที่น้องทนายดูหนทางการต่อสู้คดีแล้วเรียกว่าไม่มีโอกาสชนะเลย  แต่ยังไงก็ต้องสู้ในขั้นศาลไปก่อนเพราะถ้าเซ็นมอบรถให้ตกเป็นสมบัติของแผ่นดินซึ่งยังไงก็ต้องถูกไฟแนนซ์ฟ้องคดีอาญาข้อหาฉ้อโกงเหมือนกัน  ผมบอกเพื่อนให้ทำใจให้ได้เพราะเรื่องมันเกิดแล้วต้องยอมรับแล้วค่อยๆ ดูตามขั้นตอนและกระบวนการยุติธรรม  ในเมื่อไม่ใช่รถผิดกฏหมายก็สู้กันให้ถึงที่สุดอย่าท้อถอย

พักสายตากันอีกรอบครับพี่ๆ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
fiveton_touch
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 01:38:30 PM »

กำลังลุ้นว่าจะจบยังงัย Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 01:57:21 PM »

เรื่องยาว  คุณอารมย์ดี พิมพ์ยาวเลยจะต่อไปไหวไหมครับเนี่ย  จะคอยติดตามอ่านต่อครับ ค่อยๆพิมพ์เล่าก็ได้เดี๋ยวแย่อีก ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:03:17 PM »

มารอลุ้น ด้วยคนครับ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:35:54 PM »

ผมเจอเคสแบบนี้เหมือนกันครับ เอาอีคาร์ไปทำเป็นอีโวโฟร์ แต่งบอดี้ตามของนอกทั้งหมด โดนยึดไปตรวจครั้งแรกใช้เวลาสองสัปดาห์

โดนแค่เตือนให้ไปทำให้ถูกต้อง

ครั้งที่สองพวกบอกขอยืมใช้เฉยๆเกือบเดือน

แต่แปลกผมไปรับรถกลับทุกครั้งต้องไปที่แฟลตแถวๆพระรามสอง  สุดท้ายตัดปัญหาขายออกไปถูกๆ

รักเธอ....ประเทศไทย
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 02:53:02 PM »

ตามอ่านตามลุ้นสุดๆครับ เรื่องนี้ดีมากๆ เป้นข้อมูลที่เยี่ยมสุดๆสำหรับเพื่อนๆชาวเว๊ป

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:28:14 PM »

เรื่องยาว  คุณอารมย์ดี พิมพ์ยาวเลยจะต่อไปไหวไหมครับเนี่ย  จะคอยติดตามอ่านต่อครับ ค่อยๆพิมพ์เล่าก็ได้เดี๋ยวแย่อีก ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

กลัวพี่ๆ รอนานเกินไปเหมือนกัน เกรงใจครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงสุขภาพ ยังไหวครับ

ผมเจอเคสแบบนี้เหมือนกันครับ เอาอีคาร์ไปทำเป็นอีโวโฟร์ แต่งบอดี้ตามของนอกทั้งหมด โดนยึดไปตรวจครั้งแรกใช้เวลาสองสัปดาห์

โดนแค่เตือนให้ไปทำให้ถูกต้อง

ครั้งที่สองพวกบอกขอยืมใช้เฉยๆเกือบเดือน

แต่แปลกผมไปรับรถกลับทุกครั้งต้องไปที่แฟลตแถวๆพระรามสอง  สุดท้ายตัดปัญหาขายออกไปถูกๆ

เป็นประสบการณ์และอุทาหรณ์ให้พี่ๆ และผมได้ทราบถึงพฤติกรรมของคนเหล่านี้ซึ่งเป็น จนท ของรัฐ เงินเดือนจากภาษีของประชาชนคงไม่พอสำหรับการเลี้ยงตนและครอบครัว
รถพี่คงโดนข้อหาดัดแปลงสภาพตัวถังจึงเป็นปัญหาเรื้อรังเป็นข้อต่อรองให้ยืมไปใช้ในการปฏิบัติงานพิเศษ (หรือเอาไปขับโชว์สาว) แล้วตอนขอยืมพี่ต้องขับไปส่งให้ด้วยหรือไม่ครับ...เวรกรรมจริงๆ ที่ต้องขายรถเพื่อตัดปัญหา

ขอบคุณครับ

ตามอ่านตามลุ้นสุดๆครับ เรื่องนี้ดีมากๆ เป้นข้อมูลที่เยี่ยมสุดๆสำหรับเพื่อนๆชาวเว๊ป

ผมคุยกับเพื่อนที่เป็นเจ้าของรถที่เกิดเรื่องและขออนุญาตนำเรื่องมาลงให้พี่ๆ ได้อ่านครับ
เราสนิทกันมากเพราะขี่จักรยานยนต์มาด้วยกันสมัยเรียน ปวช. พอทำงานซื้อรถได้ก็แต่งรถมาพร้อมกัน เพื่อนคนนี้ซื้อรถคันแรก Lancer ไฟท้าย L แต่งแบบแรลลี่ยกสูง  ส่วนผม RX3 เครื่องลูกสูบหมุน โหลดเตี้ยติดพื้นตั้งแต่ปี 1978
ขอบคุณพี่บุญที่ติดตามอ่านครับ

เดือน มิถุนายน พ.ศ.2548

หมายเรียกให้ไปพบพนักงานสอบสวนมาถึงเพื่อนผม  เพื่อนนัดน้องทนายพร้อมเงินสดเพื่อประกันตัวก้อนหนึ่งประมาณ 100000 บาท ผมไปรอทีหน้าห้องทำงานของอัยการพิเศษคดีเศรษฐกิจและทรัพยากร 4 กรมอัยการสูงสุด ข้างศาลเจ้าพ่อหลักเมือง สนามหลวง  ประมาณ 9.30 น. เพื่อนผมกับน้องทนายและตำรวจก็มาและเข้าพบอัยการเพื่อมอบตัวและส่งสำนวน  อัยการท่านดูแฟ้มสำนวนแล้วถามว่าเตรียมเงินมาประกันตัวเท่าไหร่ เพื่อก็บอกไปตามที่เตรียมไว้ ท่านก็บอกว่าคดีเป็นคดีอาญาแต่ไม่ใช่คดีอุฉกรรจ์หรือร้ายแรง เห็นว่าผู้ต้องหาไม่มีเจตนาหลบหนีและยังต้องสั่งสอบข้อมูลเพิ่มเติมอย่างแน่นอน อนุญาตให้ไม่ต้องใช้หลักทรัพย์ประกันตัวในชั้นนี้แต่ต้องมารายงานตัวตามหนังสือทราบวันนัดหมายทุกครั้ง หากไม่สามารถมาตามนัดเนื่องจากป่วยต้องมีใบรับรองแพทย์มาแสดงในวันที่สามารถมาพบได้

ได้นั่งคุยที่โต๊ะทำงาน ท่านถามเพื่อนผมถึงเรื่องที่เกิดขึ้นและเน้นว่าเคยมีเรื่องกับเต้นท์รถหรือวงการรถมือสองหรือไม่ เพื่อนก้เรียนท่านไปว่าไม่มี  ท่านพูดว่าเป็นเรื่องเข้าใจผิดกันหรือเปล่าแต่ยังไงขอดูสำนวนทั้งหมดและให้นิติกรออกหนังสือนัดให้มาพบเดือนถัดไป  ผมไม่ได้ไปเป็นเพื่อนแต่น้องทนายไปด้วยตามนัดทุกครั้ง ในช่วงเวลาประมาณ 1 ปีที่เพื่อนไปรายงานตัวตามนัดทุกครั้งก็ยังไม่มีความเห็นจะสั่งฟ้องเพราะท่านแจ้งว่าคดีนี้ค่อนข้างแปลกเพราะข้อมูลที่ท่านสั่งให้ทาง จนท.สอบสวนของ สน. สอบเพิ่มได้ช้าผิดปกติ ส่วนที่ได้จากกรมศุลกากร กรมการขนส่งทางบก กรมการค้าภายใน ก็ไม่พบความผิดปกติของรถยนต์ของกลางคันนี้  ในช่วงท้ายนัดผมมีโอกาสไปกับเพื่อน ท่านได้นำคำพิพากษาศาลฎีกามาให้ดูเรื่องการตัดต่อเลขตัวถังซึ่งศาลสั่งยกฟ้อง

อีกหนึ่งนัดที่ผมได้ไปด้วยพอเข้าไปพบท่านที่โต๊ะทำงาน  ท่านพูดพร้อมรอยยิ้มว่า คดีของคุณ...(เพื่อนผม) เป็นคดีมหากาพย์แน่นอนเพราะข้อมูลยังไม่เพียงพอที่จะส่งฟ้องขนาดใช้เวลามา 6 เดือนหลังรับสำนวน  ขอเลื่อนให้มาฟังผลและนัดเดือนถัดไป  ลงจากชั้นที่ 4 ของตึกกรมอัยการสูงสุด เพื่อนก็ชวนผมไปไหว้ที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองเพราะเค้าทำเช่นนี้ทุกครั้งที่เกิดเรื่องแลเต้องมารายงานตัวทุกเดือนผมก็เข้าไปไหว้ด้วย เย็นนัดกันทานข้าวเพื่อปรึกษากันต่อ น้องทนายก็ให้ข้อคิดเห็นว่าดูจากรูปคดีและทางอัยการอาจจะมีคำสั่งไม่ฟ้องคดีหากข้อมูลที่สั่งสอบเพิ่มไม่มีผลกับรูปคดี แต่ก็อย่างเพิ่งหวังอะไรมากเพราะอัยการก็คือทนายความของแผ่นดินมีหน้าที่ฟ้องคดีตามที่ตำรวจส่งสำนวนมาให้

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับพี่ๆ เพื่อนผมและน้องทนายไปพบอัยการตามนัดจนถึงนัดที่ 10 หรือ 10 เดือนหลังจากมอบตัวและตำรวจส่งสำนวน  อัยการเจ้าของเรื่องได้พูดกับเพื่อนผมว่า "ดูจากสำนวนคดีแล้ว ผมอาจจะมีคำสั่งไม่ฟ้องคุณ..." แล้วก็ถามเพื่อนผมว่าทำงานอะไร หลังจากคุยกันสักพักท่านก็บอกว่า ถ้าท่านมีคำสั่งไม่ฟ้องและแจ้งให้หัวหน้าฝ่ายเสนอต่ออธิบดีฝ่ายทราบ หากคำสั่งเด็ดขาดของอธิบดีฝ่ายตกและมีค่ำสังไม่ฟ้อง เพื่อนผมจะเอาเรื่อง จนท.ของ ปจร.ศปก.น โดยฟ้องคดีแพ่งเพื่อเรียกร้องความเสียหายเนื่องจากการเสื่อมสภาพของรถของกลางหรือไม่ เพื่อนผมก็เรียนถามท่านกลับว่า "ท่านมีข้อแนะนำอะไรหรือไม่ครับ" ท่านยิ้มและบอกว่าให้เรื่องจบที่นี่อย่าไปฟ้องคดีเรียกร้องค่าเสียหาย สตช. หางานให้อัยการเพิ่มอีกและบอกว่าเดือนหน้าท่านไม่อยู่แล้วเพราะเรื่องขอย้ายไปสมุทรปราการอนุมัติแล้ว รอพบอัยการแทนท่าน ขอให้โชคดี

ตรงส่วนนี้ทำให้เพื่อนผม ตัวผมและน้องทนายได้สัมผัสถึงความรู้สึกที่ดีที่ได้รับจากข้าราชการในหน่วยงานของ กรมอัยการสูงสุด ในตอนแรกคิดว่าจะต้องพบกับผู้ที่มีอำนาจสามารถฟ้องคดีอาญาเอาคนเข้าคุกได้ คงต้องพบกับคำพูดเชิงชู่เพื่อให้รับสารภาพหรือจำนนต่อความผิด  แต่ก็พูดกับเพื่อนเสมอว่ายังไงก็สู้ให้ถึงที่สุดเพราะไม่ผิด จะดูว่าความยุติธรรมยังมีอยู่ในระบบกฏหมายของประเทศไทยหรือไม่หรือว่าเมื่อก้าวเข้ามาถึงจุดนี้แล้วให้ทำใจไว้ได้เลยว่าถึงพ้นคุกได้แต่ก็คงหนีค่าปรับเรื่องเลี่ยงอากรของกรมศุลไม่พ้น  ตรงส่วนนี้อัยการท่านก็ได้ให้ข้อคิดไว้ว่าถ้าส่งฟ้องแล้วศาลมีคำพิพากษาว่าจำเลยมีความผิดตามฟ้องก็คงมีโทษจำซึ่งรอลงอาญาได้เพราะเป็นคดีเศรษฐกิจและทรัพยากร แต่โทษปรับคงประมาณ 4 เท่าของราคากลางรถรุ่นดังกล่าวของกรมศุลกากร แต่ยังสามารถอุทรณ์ได้

ผมขอพักสักช่วงหนึ่งบ้างนะครับพี่ๆ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:05:19 PM »

ไม่ต้องรีบนะครับ สุขภาพยังไม่ค่อยดี ต้องพักผ่อนมากๆ
แต่อย่าพักนานนะครับ  Grin พรุ้งนี้ค่อยมาเขียนใหม่ก็ได้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:14:15 PM »

รอด้วยคนครับ Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 06:35:47 PM »

ไม่ต้องรีบนะครับ สุขภาพยังไม่ค่อยดี ต้องพักผ่อนมากๆ
แต่อย่าพักนานนะครับ  Grin พรุ้งนี้ค่อยมาเขียนใหม่ก็ได้

ได้ครับพี่บุญ คืนนี้ผมจะได้โทรถามรายละเอียดบางส่วนที่สำคัญกับเพื่อนแล้วจะนำมาให้พี่ๆ อ่านครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

รอด้วยคนครับ Grin

ยืนดีครับ แล้วผมจะนำมาให้อ่านต่อครับ
ขอบคุณครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 06:40:34 PM »

เขาเลือกเหยื่อยังไงนะ ?

....ตามล่า...อีตอแหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:03:21 PM »

ตามอ่านมาแต่เริ่มตั้งกระทู้แล้วครับ. .   ดูเหมือนเป็นเหลือบที่ ใช้อำนาจหน้าที่. สูบเลือด.
ถ้าผิด ค่าปรับ.. ต้องเสียให้กับรัฐ..  แต่ดูเหมือน จะตีกินเอง.
เมื่อเหยื่อ ฮึด ก็พยายามสร้างหลักฐานให้เจือสมว่าได้มีการกระทำความผิด .. 
เมื่อกลืนเหยื่อไม่ได้.. มันก็คายออกมา  เพื่อกันไม่ให้ท้องแตก.  ตกใจ

โชคดีมากครับ ที่ได้ทนายที่ตามเรื่องอย่างรับผิดชอบ..  และเดินได้ถูกทาง ที่ได้พบ ท่านจเรตำรวจ.
จะรอฟังต่อ ครับ.  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:05:07 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:07:15 PM »

.....เป็นกรณีศึกษาที่ดีมากครับท่าน คนเล่าก็ช่างน่าติดตามจัง  สุขภาพยังไม่ค่อยดี ดูแลสุขภาพด้วยนะครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
วิศิษฏ์เอ๊กซ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 58

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:45:41 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ที่อ่านดูรถพี่ที่ถูกยึดไปต้องเป็นที่ต้องตาขอลูกท่านๆ  ผมไม่รู้ว่าท่านนั้นคือใครแต่ผมคิดว่างานนี้จะจบลงมีสองทาง
  ทางแรก คืนรถโดยดีแต่สภาพไม่ดี  ทางที่สอง คืนรถให้แต่จะมาทำอะไรรถหรือคนที่หล้ง
            หลงรัก   ผมให้กำลังใจครับพี่ๆ   แต่พี่ดูแลสุขภาพด้วยนะครับพี่ RroamD   หลงรัก

การพูดว่า..ให้..คือความผิดอันสูงสุดในชีวิตผม  ต่อไปนี้จะไม่มีคำว่า...ให้...อีกต่อไป
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์