๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:59:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกยึด..โดย..? สรุปที่ หน้าที่ 10 ครับ  (อ่าน 25014 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:26:31 PM »

เรียนท่าน วมต. และ RO ทุกท่าน หากเห็นว่ากระทู้นี้มีข้อความเนื้อหาไม่เหมาะสมหรือเหมือนเป็นการกล่าวหาโจมตีหน่วยงาน กรุณาลบกระทู้ทันทีครับ
ด้วยความเคารพ

เรื่องของเพื่อนที่ผมนำมาให้อ่านเป็นความจริงที่เกิดขึ้นซึ่งผมมีส่วนในเหตุการณ์ มีเอกสารยืนยันได้ตลอดช่วงเวลาที่เกิดเหตุจนสิ้นสุดเรื่องโดยมีหลักฐานคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรออกโดยหน่วยงานทางราชการที่เกี่ยวข้อง หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ให้พี่ๆ และผู้อ่านทุกท่านหากประสบเหตุการณ์ในลักษณะนี้ครับ

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อกลางปี พ.ศ.2547

เวลาประมาณ 8.00 น. ได้มีเจ้าหน้าที่ตำรวจจากงานป้องกันและปราบปรามการโจรกรรมรถยนต์และจักรยานยนต์ ศูนย์ปฏิบัติการกองบัญชาการตำรวจนครบาล (ปจร.ศปก.น) จำนวนหนึ่งเข้ามาที่บ้านเพื่อนผมพร้อมแสดงตัวและเอกสารขอตรวจยึดรถยนต์ของเพื่อนโดยแจ้งว่าเป็นรถยนต์เลี่ยงภาษีศุลกากรและอ้างว่าได้รับแจ้งจาก สายลับ (ซึ่งไม่อาจเปิดเผยนาม) เพื่อหวังรางวัลนำจับ  เพื่อนผมได้แสดงเอกสารการเช่าซื้อรถยนต์คันดังกล่าวให้ดูพร้อมแจ้งว่ารถเป็นกรรมสิทธิ์ของบริษัทไฟแนนซ์  เจ้าหน้าที่ได้โทรศัพท์และให้คุยกับตำรวจซึ่งเป็นผู้บังคับบัญชายศพันตำรวจโทและได้ขอความร่วมมือโดยขอให้นำรถไปตรวจเพื่อพิสูจน์ภายในวันนั้นแล้วนำรถกลับมาใช้ตามปกติได้

เพื่อนผมได้นำรถออกจากบ้านโดยมีเจ้าหน้าที่ 1 คนนั่งไปด้วยในรถโดยไปที่ ปจร.ศปก.น พญาไท เจ้าหน้าตำรวจสัญญาบัตรได้ทำการลงบันทึกการตรวจยึดและแจ้งให้นำรถไปตรวจที่กองพิสูจน์หลักฐาน สำนักงานตำรวจแห่งชาติ เมื่อนำรถไปถึงเจ้าหน้าที่ พ.ฐ. แจ้งว่าให้มารับรถกลับในวันรุ่งขึ้นเพราะในวันนั้นตรวจไม่เสร็จและไม่มีการออกใบรับรถให้และทาง ปจร.ศปก.น ก็ไม่ได้ทำสำเนาบันทึกข้อความประจำวันการตรวจยิดให้อีกด้วยซึ่งเพื่อนผมก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเห็นว่าเป็นสถานที่ราชการ อีกอย่างหนึ่งเค้าก็คงมึนจะคิดอะไรไม่ออกและได้โทรหาผมวันรุ่งขึ้นตอนเช้า  ผมได้ไปกับเพื่อนที่ พ.ฐ. ซึ่งเป็นหน่วยงานภายใน สตช. เพื่อขอรับรถกลับหลังการตรวจ เมื่อไปถึงและสอบถามปรากฏว่า จนท. พ.ฐ.แจ้งว่า จนท. ของ ปจร.ศปก.น ได้รับรถไปแล้ว

เรื่องเริ่มไม่เป็นอย่างที่ได้รับแจ้ง อีกอย่างเพื่อนผมก็ไม่ได้รับเอกสารสักใบจึงกลับไปที่ ปจร.ศปก.น จนท.ได้แจ้งว่ารถได้ถูกนำไปเก็บไว้ในโรงจอดของหน่วยงานไม่สามารถคืนให้ได้ต้องรอผลจาก พ.ฐ. สตช. ซึ่งจะรายงานกลับมาภายใน 30 วัน หากไม่พบสิ่งผิดปกติก็รับรถคืนได้  เพื่อผมก็ขอสำเนาการบันทึกตามที่ได้เรียนไว้ข้างต้นพร้อมใบรับรถจาก พ.ฐ. แต่ก็ได้รับการปฏิเสธโดย จนท.กลับบอกว่าให้รอหนังสือจากหน่วยงานที่จะแจ้งผลให้ทราบต่อไป  ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรได้แต่บอกเพื่อนว่า...กินแห้วแล้วงานนี้...จึงกลับไปคุยกันต่อที่บ้านเพื่อน ผมจึงโทรนัดเพื่อนรุ่นน้องที่เป็นทนายความออกมาทานข้าวตอนเย็นเพื่อขอคำปรึกษา  รุ่นน้องก็แนะนำให้ไปแจ้งความที่ สน.ในพื้นที่ของ ปจร.ศปก.น 

วันรุ่งขึ้นก็ได้ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันที่ สน.พญาไท เรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมดโดยผมเป็นพยานเฉพาะเรื่องที่ไม่สามารถรับรถกลับในวันที่สองหลังเกิดเรื่อง  หลังจากนั้นอีก 1 อาทิตย์ จนท. ของ ปจร.ศปก.น ก็ได้โทรศัพท์มาหาเพื่อนผมและแจ้งว่า รองผู้กำกับของหน่วยงานที่เป็นหัวหน้าต้องการคุยด้วยโดยขอให้ไปพบที่ทำงาน  เพื่อนผมก็บอกไปว่าจะโทรไปนัดอีกครั้งเพราะต้องทำงานยังไม่ว่างและอาจจะต้องลางานจึงไปพบได้ กลับมาคุยกับทนายความซึ่งรุ่นน้องผมคนนี้สนิทกับผมมากจึงอาสาเป็นคนไปติดต่อ จนท. แทน  ยังไม่ทันได้โทรนัดเวลาผ่านไปอีกเพียงสามวันเพื่อนก็โทรมาบอกว่ามี จนท. ถือหนังสือเชิญพบจาก ปจร.ศปก.น มาส่งด้วยมือถึงบ้าน โดยระบุวันเชิญพบในหนังสือเรียบร้อย

น้องทนายได้ดูหนังสือดังกล่าวแล้วก็รู้สึกแปลกๆ จึงแจ้งว่ายังไม่ต้องไปพบตามนัด หลังจากนั้นก็ได้รับหนังสือเชิญพบอีก 2 ฉบับในระยะเวลาอีกสองเดือนต่อมาโดยฉบับที่ 2 ส่งมาทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับข้อความไม่แตกต่างกับฉบับที่ 1 แต่ระบุวันนัดใหม่ ฉบันที่สามกลับให้ จนท. ถือมาส่งที่บ้านอีกโดยมีข้อความแจ้งผลการตรวจพิสูจน์จาก พ.ฐ. สตช. ว่าพบการตัดต่อเปลี่ยนชิ้นและรอยเชื่อมของส่วนซึ่งมีเลขตัวถัง จึงเชิญให้ไปพบเพื่อบันทึกคำให้การเพิ่มเติม  หากมีเหตุขัดข้องไม่สามารถไปพบได้ให้แจ้งให้ทราบก่อนวันนัดทางโทรศัพท์ ตกลงก็ไม่ได้ตอบให้ จนท. ทราบแต่อย่างใดและหลังจากหนังสือฉบับที่ 3 แล้วก็ไม่มีหนังสือส่งมาอีก

เวลาผ่านไปประมาณสามเดือนเศษเพื่อได้รับการติดต่อจากนายตำรวจซึ่งเป็นรองผู้กำกับ(เปิดเผยนามระหว่างพูดโทรศัพท์) โดยบอกว่ารถของกลางมีความผิดตามรายการของ พ.ฐ. หากไม่ต้องการถูกดำเนินคดีทางอาญาให้เพื่อนผมไปพบและให้การยอมรับพร้อมเซ็นเอกสารยกรถให้ตกเป็นสมบัติของแผ่นดิน  นัดทนายรุ่นน้องอีกครั้งและทำหนังสือมอบอำนาจในฐานะเป็นญาติให้ไปพบ จนท. ดังกล่าวแทน เมื่อไปพบและแสดงตัวว่าได้รับมอบอำนาจ จนท.ก็ยืนยันเหมือนที่บอกเพื่อน  รุ่นน้องก็ขอดูรถแต่ก็ได้รับคำตอบว่า "ไม่ต้องห่วง รถจอดอยู่ที่บ้านผู้การแต่ยังให้ดูไม่ได้" รุ่นน้องจึงถามต่ออีกว่าทำไม่รถไม่จอดในโรงเก็บของหน่วยงาน จนท.คนนั้นก็บอกว่า "รถมันแพง ที่จอดของหน่วยงานไม่ปลอดภัย"

ในฐานะนักกฏหมายทนายรุ่นน้องไม่ได้ไปตามลำพังแต่ได้ให้เพื่อนไปด้วย ได้พยายามขอดูรถอีกครั้งแต่คราวนี้ได้รับคำตอบว่า "ให้คุณ....มาพบพร้อมเซ็นเอกสารยกรถให้เรื่องจบง่ายๆ ไม่ต้องถูกฟ้องคดีอาญาดีกว่า"   รุ่นน้องกลับมาและปรึกษากันในแง่กฏหมายซึ่งเพื่อนผมต้องการต่อสู้เพื่อความยุติธรรมเพราะรถคันนี้ซื้อมาและครอบครองตั้งแต่ปี 1992 นำรถไปจัดไฟแนนซ์เพราะต้องการเงินลงทุนเพิ่ม จนถึงวันเกิดเหตุถูกยึด ซึ่งรุ่นน้องก็แนะนำว่าให้รอเพราะถ้าไม่ติดต่อกลับไปสักพักก็จะได้รับหมายเรียกจาน สน.ท้องที่ที่เพื่อนผมอยู่แล้วค่อยว่ากัน แต่ได้เตรียมทำหนังสือร้องทุกข์เพื่อส่งให้สำนักงานจเรตำรวจแห่งชาติทราบถึงเรื่องที่เกิดขึ้น ระหว่างรอหมายเรียกก็ยังมีการติดต่อทางโทรศัพท์มาเป็นช่วงๆ จนเงียบไปเกือบครบ 1 ปี

ให้พี่ๆ พักสายตาก่อนแล้วผมจะนำมาเสนอต่อ เรื่องเพิ่งเริ่มต้นครับ

ขออนุญาตปักหมุดกระทู้นี้ไว้เป็นกรณีศึกษา   จนถึงวันที่08/01/08  RO 02

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2008, 12:04:08 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:32:14 PM »

เป็นความรู้ครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:41:25 PM »

..... มานั่งรอหน้าร้านหนังสือ  ออกโดยท่าน อารมณ์ดี น่าติดตาม น่าอ่านครับ  ยังไงก็วางแผงเร็ว ๆ นะครับผม ..... รออยู่จ๊ะ ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:41:38 PM »

เรื่องยาวเลยนะครับเนี่ย สู้ครับ มีเลศนัย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:42:57 PM »

Smiley ตามที่อ่านมาผมว่าไม่ชอบมาพากลนะครับ ผมว่าน่าคุยกับผู้บังคับบัญชาของ ปจร.ศปก.น ตรง ถ้ายังเป็นในแนวเดียวกัน ก็หารือกับทนายเพื่อนยื่นฟ้องศาลปกครองต่อไป

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:47:50 PM »

.... เข้าใจว่าป่านนี้เรื่องคงจบลงไปแล้ว  แต่อยากทราบที่มาที่ไป เห็นว่กำลังเริ่มต้น  แสดงว่าเรื่องยาวแน่  ต้องเข้ามาอ่านประดับความรู้สักหน่อย .... อาจจะจัดเป็นเรื่องแปลกได้ ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:50:21 PM »

รอติดตามครับพี่อารมณ์ดี ยังไงพี่ก็อย่าหักโหมมากน๊ะครับช่วงนี้พี่ยังต้องพักผ่อนเยอะๆน๊ะครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:53:31 PM »

เหมือนวันก่อนที่ตำรวจขโมยรถโตโยต้าอัลผาด(เขียนไม่ถูก)คนรู้จักแถมเอามาขับให้จำได้อีก จับได้บอกรถของกลางไม่มีที่เก็บ แล้วข่าวก็เงียบไป
        ผมว่าตอนนี้ตำรวจเลว(ทั้งเลวเองและจำใจเลว)มากกว่าตำรวจดีครับ เหมือนคลองแสนแสบ เอาน้ำดีมาไล่แค่ไหนก็คงเน่าอยู่อย่างนั้น
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:57:44 PM »

..... ต้นฉบับยังไม่เสร็จอีกหรือครับ  ผมเข้ามาซื้อ 2 รอบแล้วนะครับผม ....

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:05:17 PM »

ตอนซื้อตอนเอาไปจำนองก็ผ่านการตรวจสอบจากขนส่ง     แต่อาจจะอ้างว่าตรวจไม่พบในตอนนั้น   ใครเจอแบบนี้เรื่องยาวครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:33:06 PM »

รออ่านต่อครับ...

ติดตามอย่างใจจดจ่อครับ...Cheesy
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:33:30 PM »

เอ....ท่าน MAKOTo มีอคติหรือปล่าวครับ Huh ผมยอมรับว่าในองค์การตำรวจมีคนไม่ดี เอ้าให้ถึงขั้นเลวอย่างท่านว่าก็ได้ครับ
แต่ถ้ามีเยอะจริงนี่ท่าทางชาวบ้านทั่วไปคงจะออกมาเดินขบวนแล้วละครับ Cheesy
องค์การนี่มันเกี่ยวข้องกับประชาชนในชีวิตประจำวันครับก็เลยมีเรื่องพูดถึงกันบ่อย ไม่ลองมองไปทางกรมศุลฯบ้างละครับ
หรือเอาอย่างง่ายๆก็เรื่องขออนุญาต ใบ ป.๓ ของพวกเราๆนี่ละครับเป็นไงกันละครับ Tongue
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:43:53 PM »

รอติดตาม ตอนต่อไปครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:52:25 PM »

Huh รอด้วยคน
น่าเอาเอกสารทั้งหมดไปออก TV เลยครับ ผมอยากดัง  น้ำลายหก

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:25:07 AM »

แย่จริงๆ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์