๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 02:47:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89725 ครั้ง)
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #420 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:41:32 PM »

พี่ๆครับ ผมยังเป็นนิสิต อายุเกิน 20 แล้วอยากขอใบปอสาม เพื่อซื้อปืนสั่นอัดลม เอาไว้ยิงฝึกสมาธิจะสามารถขอได้มั้ยครับ แล่ะอีกอย่างมีเงินในบรรชีไม่ถึง แสนจะขอได้มั้ยครับ ไหว้ ไหว้
  มีเงินใบบรรชี เลยเหรอ ครับท่าน ผมว่า  ที่ถูกควรจะเป็น  บัญชี  นะครับ

อ้าวขอโทษทีครับพอดีภาษาไม่แข็งแรง แก้ไขแล้วครับ แล้วตกลงจะขอใบปอสามได้มั้ยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #421 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 05:24:09 AM »

พี่ๆครับ ผมยังเป็นนิสิต อายุเกิน 20 แล้วอยากขอใบปอสาม เพื่อซื้อปืนสั่นอัดลม เอาไว้ยิงฝึกสมาธิจะสามารถขอได้มั้ยครับ แล่ะอีกอย่างมีเงินในบรรชีไม่ถึง แสนจะขอได้มั้ยครับ ไหว้ ไหว้
  มีเงินใบบรรชี เลยเหรอ ครับท่าน ผมว่า  ที่ถูกควรจะเป็น  บัญชี  นะครับ

อ้าวขอโทษทีครับพอดีภาษาไม่แข็งแรง แก้ไขแล้วครับ แล้วตกลงจะขอใบปอสามได้มั้ยครับ

คุณmarsmanยังเป็นนิสิตอาจทำให้คุณสมบัติไม่ครบตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯมาตรา ๑๓ (๗) ที่ห้ามออกใบอนุญาตให้ "บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2009, 05:39:50 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
pramote suprom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #422 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:38:25 PM »

หวัดดีครับ ท่าน นอภ.ผมอยากได้ ปืน .38 ผมมีบ้านอยู่ พระนครศรีอยุธยา อ. บางปะอิน ผมมีคุณสมบัติ ดังนี้ 1.ทำงาน เป็นพนักงานบริษัท  2.เป็นเจ้าบ้าน ผมอยากได้ ปืนเก็บไว้ที่บ้านเพื่อป้องกันทรัพย์สิน อยากทราบว่าผมมีคุณสมบัติพอที่จะขอมีอาวุธปืนได้หรือเปล่าครับ.........
pramote suprom
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #423 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:44:46 PM »

หวัดดีครับ ท่าน นอภ.ขอสอบถามท่าน ว่า ผมเป็นพนักงานบริษัท และมีบ้านอยู่ อ. บางปะอิน ผมเป็นเจ้าบ้านครับ และผมอยากจะขอใบ ป.3 ไปขอชื้อ ปืน.38 อยากทราบว่า ผมมีคุณสมบัติพอที่จะขอได้หรือป่าว และต้องทำอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ
P.SOMDET
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #424 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 01:39:54 AM »

อ้างจาก: Nok. ที่ พฤษภาคม 30, 2009, 10:41:53 PM
เรียนถามท่าน นายอำเภอครับ

กรณี ซื้อปืนสวัสดิการในโครงการ สน.สก. ที่เราจองปืนไปก่อน คือขนาด .45 หลังจากนั้นเราได้ใบตอบรับจาก สน.สก.มาว่า  รัฐมนตรีได้อนุมัติชื่อและอาวุธปืนตามรุ่นที่จองแล้ว เราจึงชำระเงิน ๑๐% แล้วขอ ป.๓  ปรากฏว่านายอำเภอท้องที่ ไม่อณุญาติ เราจะมีวิธีการคุยหรือแสดงหลักฐานยังไงดีครับ   คือผมติดใจตรงที่ รัฐมนตรีได้อนุมัติ อวป.ตามรุ่นและชื่อเราที่จองแล้ว พร้อมให้ทำสัญญา แต่นายอำเภอไม่ออกใบ ป.๓ ให้ เพราะแกไม่มีนโยบาย(ส่วนตัว)เรื่องออก ป.๓ ขนาด .๓๕๗ และ.๔๕ ครับ

เราจะทำอย่างไร
การปฏิบัติขิงนายทะเบียนถูกต้องหรือไม่ ทั้งๆที่เราขอตามสิทธิ์และเราเองไม่มีอะไรขัดต่อ พรบ.อาวุธปืน

.......เหมือนผมเลยครับ.....แต่ผมไปถามอำเภอก่อนท่านไม่อนุญาต เลยไม่จองครบ

- ไม่ทราบเป็นเพราะเหตุผลส่วนตัวหรือความไม่ปรับเปลี่ยนในวิธีปฏิบัติราชการของหน่วยงาน/ ผู้สั่งการในระดับสูง ทำให้นายทะเบียนหลายๆ ท้องที่ปฏิบัติราชการแตกต่างกันออกไปบ้างเล็กๆ น้อยๆ แต่ที่อำเภอผม...สัญญาบัตรขึ้นไปหรือเทียบเท่า...357 หรือ 11 ไม่มีปัญหา ส่วนท่านที่ไม่มียศตำแหน่งทางราชการ..ก็ให้ชี้แจงเหตุผลเป็นรายๆ ไป
ยิงนก ตกปลา หาฟืน
รักปืน ต้องยิงน้อยๆ แต่ยิงนานๆ
Newbie
*

คะแนน 2

ยิงนก ตกปลา หาฟืน

« ตอบ #425 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 04:18:37 PM »

น่าจะมาเป็น ผู้ว่า ที่สมุทรปราการมั่งนะครับ
ที่อำเภอเมืองเนี่ยตัวดีเลยแหละครับ

ตอนขอก็บอกเลยว่า นายไม่เซ็นถ้าไม่จ่าย
ประชาชน เค้าจะทำยังไงได้ละครับ

ไม่จ่ายมันก็ไม่ให้จริงครับ............

ปล.ผมเลือกที่จะไม่ขอ ป.๓ ครับล้มเลิกกับการที่จะมีปืนครับ

ขายเพื่อน
ขายลูกพี่
ขายลูกน้อง
ฟ้องเจ้านาย

อิอิ รู้ว่ามันไม่ดี แต่บางทีมันก็จำเป็น อิอิ
GCT
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #426 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:12:30 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
madjurad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #427 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 10:45:18 AM »

ขนาด 11 มม.สามารถ อนุญาตให้บุคคลทั่วไปไว้ป้องกันทรัพย์สินได้ โดยให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรอบครอบ โดยพิจารณาถึงความจำเป้นในแต่ละราย 11 มม. และ .45 ไมใช่อาวุธสงคราม ไม่ใช่อาวุธร้ายแรง มีปืนที่มีขนาดเล็กกว่า 11 มม. และ .45 บางฃนิดร้ายแรงกว่า
ผม อนุญาต 11 มม. หรือ .45 รวมทั้ง .357 ไป โดยพิจารณาคุณสมบัติของคนที่จะมีไว้ใช้ว่าครบถ้วนตามกฎหมายหรือไม่ คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้
ท่านตอบได้ใจผมให้ 5 แต้มครับ
suko
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #428 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 01:28:49 PM »

ผมพิมพ์ลายนิ้วมือส่งไปเกือบสองเดือนแล้วไม่มีวีแววเลยไม่รู้ติดอยู่ที่ไหน
tango198
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #429 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 01:16:47 AM »

ผมว่าช่วยขึ้นชื่ออำเภอที่ขอ ป.3 ยากบนกระทู้หรือตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยครับ โดยเฉพาะอำเภอที่เรียกเงิน ให้มันรุ้กันไปเลยจะได้เตรียมตัวถูก ยิ่งอ่านยิ่งเครียด Angry
pra_house
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #430 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 06:05:34 PM »

หลังจากผมได้เข้ามาดูกระทู้ ในเวบบอร์ด อวป.อยู่หลายวัน ได้อ่านกระทู้แล้วหลายร้อยกระทู้  ผมได้รับความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเป็นประโยชน์กับผมมาก  วันนี้จึงตัดสินใจ สมัครเป็นสมาชิกของเวบบอร์ด อวป.เป็นสมาชิกใหม่ในวันนี้เอง ด้วยคิดว่าจะช่วยแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์กับสมาชิกได้
   ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อน เพื่อจะได้รู้จักกันมากขึ้น
   ผมมีอาชีพรับราชการ ในตำแหน่งนายอำเภอ ก็คือนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ เป็นผู้ที่จะต้องอนุญาตให้ที่ผู้ประสงค์จะมีอาวุธปืนไว้ใช้ ซึ่งตำแหน่งนี้เป็นจำเลยของสมาชิกหลายๆท่านในเวบบอร์ด อวป.นี้
   ผมเข้ามาเป็นสมาชิก เวบบอร์ด อวป. ก็เพื่อที่จะช่วย แนะนำ ให้ข้อคิดเห็น กับสมาชิกที่มีปัญหาในการขออนุญาต ให้ซื้ออาวุธปืน (ขอแบบ ป.3)
   ผมอนุญาต ป.3 และ ป.4 มาแล้ว เป็นร้อยกระบอก แต่ละกระบอกที่ผมอนุญาตต้องมีค่าธรรมเนียม ครับ ผมคิดค่าธรรมเนียมรวมกระสุน ส่วนมาก กระบอกละ 506 บาท จะมีไม่กี่กระบอกเท่านั้นที่คิด 106 บาท และกำชับลูกน้องห้ามคิดเกินโดยเด็ดขาด
   ระยะเวลาที่พิจารณา ถ้าคุณสมบัติครบ เอกสารครบ ช้าที่สุด 7 วัน (ซวยเองดันมาขอตอนผมไม่อยู่ ไปราชการซะ 5 วัน) เร็วที่สุด 10 นาที (ลูกน้องผมเขียน ป.3 ช้า)
   มีอยู่ 3 ราย ที่ผมไม่อนุญาต ก่อนที่ผมจะแจ้งไม่อนุญาต เป็นหนังสือให้กับผู้ยื่นคำขออนุญาตทราบ ผมจะให้เขาทราบว่าไม่อนุญาตเพราะอะไร เพื่อที่จะให้ผู้ขอฯ ได้โต้แย้งและแสดงหลักฐานเพิ่มเติมก่อน และในหนังสือแจ้งไม่อนุญาตจะบอกให้อุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายใน 30 วัน แต่ทั้ง 3 ราย ไม่มีใครอุทธรณ์ เลยไม่ต้องต้องถูกฟ้องศาลปกครอง (คิดว่าถ้าถูกฟ้องก็ชนะ)
   หลักการพิจารณา
   1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
   2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
   3. เอกสารแสดงคุณสมบัติครบถ้วน
ขอเปิดตัวแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะยาวไป ถ้าสมาชิกมีข้อสงสัยจะซักถาม โดยเฉพาะปัญหาการขอ ป.3 ถามได้เลย ผมจะตอบด้วยความตั้งใจที่จะให้สมาชิกได้รับความกระจ่างในปัญหาข้อข้องใจ อย่างเต็มความสามารถ และขอเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เป็นประโยชน์ในสังคมของ "ผู้นิยมปืน"

เรียนท่านนายอำเภอครับผมเพิ่งจะไปขอใบ ป3 มาครับ แต่เรื่องดังกล่าวไม่เป็นไปดังที่ควรจะเป็นครับ คือหลังจากที่ผมได้ยื่นเอกสารต่อเจ้าหน้าที่ครบทุกอย่างแล้วพอถึงกระบวนการสุดท้ายเจ้าหน้าที่บอกว่า นอภ. สั่งว่าจะต้องจ่ายค่าธรรมเนียม 3,000 บาท ก่อน ผมตกใจจึงบอกกลับไปว่าผมยังไม่สะดวกครับเพราะไม่ได้เตรียมเงินมาคิดว่าทำ ป3 แค่ 6 บาท ทางเจ้าหน้าที่จึงแจ้งว่าถ้างั้นต้องรอเงิน 3,000 บาทก่อนจึงค่อยดำเนินการส่งเรื่องให้ นอภ(เป็นคำสัง)...
ท่านครับอย่างนี้ผมควรทำอย่างไรครับ แต่ใจผมก็อยากได้ ป3 ครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #431 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 10:17:00 PM »

Re: ดีใจจังมีนายอำเภอมาให้ความรู้ดีๆครับ Cheesy Wink

11 มม.
Almon'zo
ชีวิตซ้ำ ๆ ... เหตุการณ์เดิม ๆ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #432 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 02:13:46 AM »

เอาใจช่วยนอภ.คนเก่งครับ ที่สำคัญท่านเป็นคนดี สร้างความถูกต้อง ...
ในฐานะข้าราชการคนหนึ่ง เข้าใจท่าน ขอเป็นกำลังใจให้ครับ . . .

ขอถามเพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ครับ
ผมคน กทม. ถ้าจะขอ ป.3  ปืนขนาด.45
-ข้าราชการระดับ 5
-เงินเดือนหมื่นกว่าบาท
-ไม่เคยต้องคดี
-มีบ้าน(ผ่อน)เป็นเจ้าบ้าน
-มีรถยนต์
จะพอขอได้รึเปล่าครับ อยากรู้คร่าว ๆ สร้างความหวังนิดหน่อย ..  น้ำลายหก

ชาว Mitsubishi Galant Ultima
 www.ultima-g.net

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำแนะนำครับ หลงรัก
up2ku2008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #433 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 04:23:17 PM »

สวัสดีคับ พี่ๆชาวอาวุธปืนทุกท่าน อยากจะสอบถามผู้รู้คับว่าหลักทรัพย์และคุณสมบัติที่ผมมีขอใบ ป.3ได้ป่าวคับ
-ผมมีอาชีพค้าขายคับ/และทำธุรกิจเกี่ยวกับงานปักด้วยคับ
-เงินเดินบัญชีเกิน3แสน/เดือนคับ
-ไม่เคยมีคดีความคับ
-ไม่ที่ดินเป็นของตัวเองคับ
อยากมีปืนคับ รบกวนพี่ช่วยให้คำแนะนำหน่อยคับ
beersod
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #434 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 11:28:15 PM »

สวัสดีคับ นอภ  ไม่ทราบว่ามีที่ไหนบ้างครับเหมือนนายอำเภอพระพรหมผมไปปรึกษาเรื่องขออนุญาติปืนครับเนื่องจากเพิ่งโดนขโมยเข้าบ้านลักทรัพย์ จึงอยากจะขออนุญาติปืนสักกระบอกเพื่อรักษาทรัพย์สินนายอำเภอบอกว่าขอไปทำไมขอไปเดี๋ยวขโมยเอาไปอีกผม งง เลย แถมยังบอกว่าไม่ช่ายเพราะไม่มีปืนหรอกก้อผมดันนอนหลับเอง อ้าวว่าไปนั่น ทำไมพูดแบบนี้ละมีเหตุผลแค่นี้หรอ
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32
  พิมพ์