๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:38:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89831 ครั้ง)
คนปาย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:18:11 PM »

เรียนถามครับป.4 ออกแล้ว .45 ไปรับหน้าห้องเรียก 10K  ตกใจ ตกใจทุกวันนี้เลยยังไม่ไปเอาทำไงดีครับ ตามกฎหมายถือว่าเรามีป.4หรือยังครับ ไหว้ ไหว้
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 02:22:46 AM »

สวัสดีครับ ท่านนายอำเภอ......
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่มีเจ้าหน้าที่ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมาตอบคำถามแสดงความคิดเห็น
บางครั้งพี่น้องที่นี่ก็อาจจะได้ทราบว่า เจ้าหน้าที่ก็อาจมีเรื่องอึดอัดใจ เช่นเดียวกับประชาชนผู้มาติดต่อเหมือนกับ Smiley
เป็นการสะท้อนต่างมุมครับ Smiley
    ไหว้สวัสดีครับ

ในกรณีที่มีอาวุธปืนอยู่แล้วมากกว่า2กระบอก

ท่านจะพิจารณาอย่างไร ว่าจะให้หรือไม่ให้อีกครับ
ขอบคุณ คุณหงส์ซิ่ง ที่เข้าใจ ในการพิจารณาอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน นายทะเบียนอาวุธปืนต้องปฏิบัติตามกฎหมาย แต่ก็ต้องคำนึงถึงหนังสือสั่งการให้ปฏิบัติ
การใช้ดุลพินิจ จะต้องคำนึงถึงองค์ประกอบหลายอย่าง นายทะเบียนจะต้องมีพิ้นฐานความเฃื่อที่ว่า
1.คนที่มาขออนุญาต ป.3 เป็นคนดี (คงไม่มีใครมาขอปืนไปปล้นนะ)
2.คนมีเงินซื้อปืนย่อมมีทรัพย์สินที่จะต้องปกป้อง
ถ้าเป็นบุคคลที่มีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย มีวุฒิภาวะ มีความพร้อมที่จะรับผิดชอบต่อปืน (ต้องไม่ให้ทำร้ายใครโดยมิชอบ) มีแล้ว 2 กระบอก ขออีกก็อนุญาต ที่ผมพบคำที่สมาชิกมักจะเจอในตอนขอปืน เป็นประจำ ผมขออธิบายในเข้าใจ คือ
1. นโยบายให้สั้น 1 ยาว 1 เท่านั้น
    เป็นเพียงการกำหนดแนวทางในการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนเท่านั้น นายทะเบียนสามารถใช้ดุลพินิจที่จะพิจารณาว่าผู้ขอมีเหตุผลและความจำเป็นที่จะได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุฒิปืนหรือไม่
2. มีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว
    ตามความเห็นของผม กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้ ขึ้นอยู่กับความจำเป็นและเหตุผล
3. มี  9 มม. แล้ว 1 กระบอก จะขอ 9  มม. อีกไม่ได้ นโยบายไม่ให้มีซ้ำขนาด
    ปืนขนาดเดียวกันก็จริง แต่ความเหมาะสมที่ใช้งานต่างกัน ขึ้นอยู่กับความจำเป็นและเหตุผล
4. .45 .357 เป็นอาวุธสงคราม ออกให้ประชาชนธรรมดาไม่ได้
     กฎกระทรวงฉบับที่ 11 ไม่ได้ห้ามไว้ สามารถออกใบอนุญาตได้
สรุปก็คือ ถ้ามีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย มีเงินซื้อ มีปืนขาย (เพราะมีการจำกัดการนำเข้า) ก็สามารถขออนุญาตได้

ไหว้ ไหว้ ไหว้สวัสดีครับท่านนายอำเภอ ผมดีใจมากเลยครับที่ ได้พบเจอนายอำเภอที่เข้าใจประชาชนอย่างท่าน
                ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนน่ะครับ ว่าผมเป็นผู้ที่มีคุณสมบัติพร้อมทุกประการณ์(เรื่องการขออนุญาติให้มีและใช้อาวุธปืน)
และเป็นคนดี100เปอร์เซนต์ครับ   และถ้าพูดถึงเรื่องปืนแล้วตอนนี้ผมขอเรียนตามตรงว่าผมมีปืนหลายกระบอกแล้ว(ทั้งหมดถูกต้องตามกฎหมายครับ)

ผมมีเรื่องจะเรียนปรึกษาถามท่านดังนี้ครับ คือว่าผมได้อ่านกระทู้ข้างบนนี้ ผมสงสัยว่า เมื่อก่อนตอนผมขออาวุธปืนนั้น ตอนผมไปขอ ผมให้เหตุผลที่ว่าใช้เพื่อการกีฬามาโดยตลอด แต่เนื่องด้วยที่เป็นคนชอบสะสมอาวุธปืนสวยๆเป็นคอเล็คชั่นด้วย ดังนั้นถ้าผมใช้เหตุผลนี้ในการขอครั้งต่อไป จะมีผลเป็นอย่างไร (ถ้าเป็นท่านจะอนุญาติหรือไม่ครับ)ซึ่งผมมองในเรื่องของคุณสมบัติ ก็คิดว่ามันไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  ส่วนเรื่องเหตุผลก็คิดว่าไม่ผิดศีลธรรมอันดีงามของประชาชนครับ

จึงขอเรียนถามแต่เพียงเท่านี้ครับ

ไหว้ ไหว้ ขอแสดงความนับถือ ไหว้ ไหว้

MR.ฟอร์ด เทคชิชิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 02:25:33 AM โดย ฟอร์ด เทคชิชิ » บันทึกการเข้า
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 06:59:08 AM »

เรียนถามครับป.4 ออกแล้ว .45 ไปรับหน้าห้องเรียก 10K  ตกใจ ตกใจทุกวันนี้เลยยังไม่ไปเอาทำไงดีครับ ตามกฎหมายถือว่าเรามีป.4หรือยังครับ ไหว้ ไหว้
Grin ป.3 หรือ ป4 แน่ครับ  ตามปกติแล้ว ป.3มักจะแพงกว่า.......  สำหรับ ป.4 ปัจจุบัน 500.- ทั่วประเทศครับผม  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
คนปาย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 02:42:39 PM »

Grin ป.3 หรือ ป4 แน่ครับ  ตามปกติแล้ว ป.3มักจะแพงกว่า.......  สำหรับ ป.4 ปัจจุบัน 500.- ทั่วประเทศครับผม  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ป.3 ออกแล้วครับไม่ได้จ่ายสักบาท พอออกป.4 ออกดันเลือก 10K ก็รู้ว่ามัน 506 บาท ทุกวันนี้มีแต่สำเนา ป.4 ตัวจริงอยู่อำเภอแม่สอด ว่างๆว่าจะแจ้งความจับหน้าห้อง ถามๆคนรู้จัก เมื่อก่อน .45 5k เดียวนี้นายใหม่มา 10k ไหว้ ไหว้ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 02:48:44 PM โดย คนแม่สอด » บันทึกการเข้า
nine_mnw
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 03:58:49 PM »

สวัสดีครับท่าน นายอำเภอ
ผมมีอาชีพรับราชการ  ทำงานอยู 3 จังหวัดชายแดนใต้ ยื่น ขอ ป.3 ลูกซองห้านัด ไว้ ตั้งแต่เดือน ธ.ค. 51 จนถึงวันนี้ยัง นายทะเบียนยังไม่เซ้นต์ ไม่ทราบ อำเภอที่ท่านอยู่ กับอำเภอที่ผมอยู่ เขาใช้กฎหมายและกำกระทรวงฉบับเดียวกัน หรือป่าว ทำไม่ จึงขอยากขอเย็ยเสียเหลือเกินครับ
ฅนเบิกไพร ร่วมปกป้อง พระภูมีจักรีวงศ์
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 10:35:08 PM »

ท่านหายไปนาน
jumunji
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:53:01 AM »

ป.3 ออกแล้วครับไม่ได้จ่ายสักบาท พอออกป.4 ออกดันเลือก 10K ก็รู้ว่ามัน 506 บาท ทุกวันนี้มีแต่สำเนา ป.4 ตัวจริงอยู่อำเภอแม่สอด ว่างๆว่าจะแจ้งความจับหน้าห้อง ถามๆคนรู้จัก เมื่อก่อน .45 5k เดียวนี้นายใหม่มา 10k ไหว้ ไหว้ ตกใจ ตกใจ

หน้าห้องนายปัจจุบันไม่ได้เรียกมั้งครับ  เพราะว่าตอนนี้หน้าหน้าเปลี่ยนคนใหม่แล้ว พร้อมกับนายใหม่
คงเป็นพนักงานที่ดำเนินเรื่องให้ เรียกเองแล้วอ้างหรือป่าว
หรือไม่ก็หน้าห้องนายคนเก่า(ป้าคนอ้วนๆอ่ะ)  ถ้าใช่เข้าตรงหานายเลย ทุกอย่างจะง่ายเอง
นายคนนี้เค้าไม่ชอบการทุจริตเอามากเลย

นายใหม่คนนี้ไม่ค่อยจะเซ็นต์อะไรสักเท่าไหร่ ประมาณเซ็นต์ยากอ่ะ

ที่ผมรู้็ก็เพราะว่าผมทำงานอยู่ห้องทะเบียนชั้นล่างครับ เสนอแฟ้มไปที เป็นเดือนกว่าจะเซ็นต์
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 04:08:15 PM »

หลังจากผมได้เข้ามาดูกระทู้ ในเวบบอร์ด อวป.อยู่หลายวัน ได้อ่านกระทู้แล้วหลายร้อยกระทู้  ผมได้รับความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเป็นประโยชน์กับผมมาก  วันนี้จึงตัดสินใจ สมัครเป็นสมาชิกของเวบบอร์ด อวป.เป็นสมาชิกใหม่ในวันนี้เอง ด้วยคิดว่าจะช่วยแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์กับสมาชิกได้
   ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อน เพื่อจะได้รู้จักกันมากขึ้น
   ผมมีอาชีพรับราชการ ในตำแหน่งนายอำเภอ ก็คือนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ เป็นผู้ที่จะต้องอนุญาตให้ที่ผู้ประสงค์จะมีอาวุธปืนไว้ใช้ ซึ่งตำแหน่งนี้เป็นจำเลยของสมาชิกหลายๆท่านในเวบบอร์ด อวป.นี้
   ผมเข้ามาเป็นสมาชิก เวบบอร์ด อวป. ก็เพื่อที่จะช่วย แนะนำ ให้ข้อคิดเห็น กับสมาชิกที่มีปัญหาในการขออนุญาต ให้ซื้ออาวุธปืน (ขอแบบ ป.3)
   ผมอนุญาต ป.3 และ ป.4 มาแล้ว เป็นร้อยกระบอก แต่ละกระบอกที่ผมอนุญาตต้องมีค่าธรรมเนียม ครับ ผมคิดค่าธรรมเนียมรวมกระสุน ส่วนมาก กระบอกละ 506 บาท จะมีไม่กี่กระบอกเท่านั้นที่คิด 106 บาท และกำชับลูกน้องห้ามคิดเกินโดยเด็ดขาด
   ระยะเวลาที่พิจารณา ถ้าคุณสมบัติครบ เอกสารครบ ช้าที่สุด 7 วัน (ซวยเองดันมาขอตอนผมไม่อยู่ ไปราชการซะ 5 วัน) เร็วที่สุด 10 นาที (ลูกน้องผมเขียน ป.3 ช้า)
   มีอยู่ 3 ราย ที่ผมไม่อนุญาต ก่อนที่ผมจะแจ้งไม่อนุญาต เป็นหนังสือให้กับผู้ยื่นคำขออนุญาตทราบ ผมจะให้เขาทราบว่าไม่อนุญาตเพราะอะไร เพื่อที่จะให้ผู้ขอฯ ได้โต้แย้งและแสดงหลักฐานเพิ่มเติมก่อน และในหนังสือแจ้งไม่อนุญาตจะบอกให้อุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายใน 30 วัน แต่ทั้ง 3 ราย ไม่มีใครอุทธรณ์ เลยไม่ต้องต้องถูกฟ้องศาลปกครอง (คิดว่าถ้าถูกฟ้องก็ชนะ)
   หลักการพิจารณา
   1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
   2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
   3. เอกสารแสดงคุณสมบัติครบถ้วน
ขอเปิดตัวแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะยาวไป ถ้าสมาชิกมีข้อสงสัยจะซักถาม โดยเฉพาะปัญหาการขอ ป.3 ถามได้เลย ผมจะตอบด้วยความตั้งใจที่จะให้สมาชิกได้รับความกระจ่างในปัญหาข้อข้องใจ อย่างเต็มความสามารถ และขอเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เป็นประโยชน์ในสังคมของ "ผู้นิยมปืน"
ท่านอยู่อำเภอไหนครับ ผมอยากย้ายไป ขอ ป.3 ครับ
คนปาย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 08:47:34 AM »

หน้าห้องนายปัจจุบันไม่ได้เรียกมั้งครับ  เพราะว่าตอนนี้หน้าหน้าเปลี่ยนคนใหม่แล้ว พร้อมกับนายใหม่
คงเป็นพนักงานที่ดำเนินเรื่องให้ เรียกเองแล้วอ้างหรือป่าว
หรือไม่ก็หน้าห้องนายคนเก่า(ป้าคนอ้วนๆอ่ะ)  ถ้าใช่เข้าตรงหานายเลย ทุกอย่างจะง่ายเอง
นายคนนี้เค้าไม่ชอบการทุจริตเอามากเลย

นายใหม่คนนี้ไม่ค่อยจะเซ็นต์อะไรสักเท่าไหร่ ประมาณเซ็นต์ยากอ่ะ

ที่ผมรู้็ก็เพราะว่าผมทำงานอยู่ห้องทะเบียนชั้นล่างครับ เสนอแฟ้มไปที เป็นเดือนกว่าจะเซ็นต์

หน้าห้องน้องสวยๆไม่ใช่ครับคนนี้นิสัยดีมากๆ แต่ไม่เป็นไรครับให้คุณลุงไปเอาให้แล้วครับ ไหว้ ไหว้
The_One
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:01:45 AM »

นับว่าเป็นพระคุณอย่างสูงที่ครับที่คนระดับนายอำเภอลงมารับทราบปัญหาต่างที่เกี่ยวกับการขอ ป.3 ของพวกเราชาวปืน อยากให้นายอำเภอทั่วประเทศเป็นอย่างท่านจังเลยแต่ว่าคงยากนับประสาอะไรนิ้วมือคนเรายังยาวไม่เท่ากันเลยจะให้เหมือนท่าน C.A.O.หมดคงยากแต่ท่านน่ารักครับ เยี่ยม ไหว้
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 11:36:58 AM »

รบกวนเรียนถามท่านนายอำเภอเกี่ยวกับหนังสือรับรองความประพฤติครับ
ผมลองค้นดูในกระทู้เก่า ได้แบบฟอร์มหนังสือรับรองความประพฤติตามที่แนบมานี้ ใช้ได้ใหมครับ

ผมจะยื่นขอ ป3 ที่กรุงเทพ ถ้าให้พี่ชายที่รับราชการเป็นหมออยู่ที่โคราชรับรองให้ได้ใหม
และจะต้องใช้หลักฐานที่แสดงว่าเป็นข้าราชการระดับ 6 ของพี่ชายแนบด้วยหรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 11:38:36 AM »

รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 11:42:41 AM โดย Pyut » บันทึกการเข้า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 12:07:44 PM »

รูปไม่ขึ้นอ่ะครับ  Huh

http://www.dopaservice.com/eservice/downdoc/1_2_gunC6.pdf

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
goldcup
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:55:37 AM »

ยินดีที่ได้รู้จักนายอำเภอดีๆครับ  ชอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 03:10:02 PM »

นายอำเภอไม่ได้เข้ามานานมากแล้ว
ใช้งานล่าสุด:  ธันวาคม 01, 2007, 09:17:57 PM
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 32
  พิมพ์