๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:14:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89863 ครั้ง)
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #330 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:39:27 AM »

อยากรู้จังว่าท้องที่ไหน Grin
สงสัยนิดนึงครับ    1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
                           2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
ทั้งสองข้อเขียนว่าไงบ้างครับ
คุณสมบัตติของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืน ต้องเป็นบุคคลที่มีคุณสมบัติไม่ขัดต่อมาตรา 13 แห่งพระราชบัญญัติ
อาวุธปืนฯ คือ
(1) บุคคลซื่งต้องโทษจำคุก สำหรับความผิดตามระมวลกฏหมายอาญาดังต่อไปนี้.
ก. มาตรา 57 ถึงมาตรา111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือ
มาตรา 298 ถึงมาตรา 303
ข. มาตรา 254 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปี นับแต่วันพ้นโทษถึงวันที่ยื่นคำขออนุญาต เว้นแต่
ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็น หรือเพื่อป้องกัน หรือโดยถูกยั่วโทษะ
(2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุก สำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่อง กระสุนปืน
วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 7 มาตรา 11 ถึงมาตรา 22 มาตรา 24 มาตรา 29
มาตรา 33 หรือมาตรา38
(3 ) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุก ตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป ในระหว่างห้าปีนับย้อนหลังขึ้นไปจากวันที่ยื่นคำขอสำหรับ
ความผิดอย่างอื่น นอกจากบัญญัติไว้ใน (1)(2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดละหุโทษ
(4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
(5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้ปืนได้โดยกายพิการ หรือทุพพลภาพ เว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตาม มาตรา 11 แห่ง
พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ
(6) บุคคลซื่งเป็นผู้ไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
(7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
(  บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
(9) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
(10) ภูมิลำเนาของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนต้องเป็นบุคคลที่มีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฏหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฏร
และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาตไม่น้อยกว่าหกเดือน
กฎกระทรวงฉบับที่ 11
อาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามต้องเป็นอาวุธปืน ชนิดและขนาด ดังต่อไปนี้
(๑) อาวุธปืนชนิดลำกล้องมีเกลียวที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน ๑๑.๔๕ มม.
(๒) อาวุธปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่ถึง ๒๐ มม.
(ข) ปืนบรรจุปาก ปืนลูกซอง และปืนพลุสัญญาณ
(๓) อาวุธปืนชนิดที่มีเครื่องกลไกสำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม.
(ข) ปืนลูกซอง
(ค) ปืนลูกกรดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้อง ไม่เกิน ๕.๖ มม.
(๔) อาวุธปืนชนิดไม่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ
(๕) อาวุธปืนชนิดที่ไม่ใช้กระสุนเป็นที่บรรจุวัตถุเคมีที่ทำให้เกิดอันตรายหรือเป็นพิษหรือไม่ใช้เครื่องกระสุนปืนที่บรรจุเชื้อโรค เชื้อเพลิง หรือวัตถุกัมมันตภาพรังสี
ข้อ ๓ เครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ ต้องเป็นเครื่องกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนตามข้อ ๒ ที่ได้รับอนุญาต แต่ต้อง
ไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนชนิดเจาะเกราะหรือชนิดกระสุนเพลิง

ยินดีครับ ที่มีท่าน C.A.O.มาให้ความรู้ และข้อมูลในมุมมองของผู้ปฎิบัติหน้าที่ เชื่อว่าน่าจะเป็นผลดีต่อชุมชนชาวอวป.ต่อไป (+1) Grin

"Sound Mind in Sound Body"
vunrung
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #331 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 04:18:01 PM »

อย่างน้อยก็ให้รู้ว่าข้าราชการที่ดีก็มีในประเทศไทย  ยินดีต้อนรับครับท่าน
alexis-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #332 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:35:18 PM »

มาUp ครับ ได้ความรู้ดี มากเลยครับ
อยากให้นายอำเภอทุกอำเภอเป็นแบบนี้จัง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
itimkati
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #333 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:36:13 PM »

ขอรบกวนเรียนสอบถามคุณน้าทุกท่านที่เคารพครับ ไหว้  กระผมชื่อยุทธนะครับ ขอฝากตัวด้วยครับ ไหว้

ตอนนี้ผมต้องการขอใบ  ป.3  ครับ 

ผมอายุ 22 ปี  ตอนนี้เรียนที่ ม.รามคำแหง  ทำงานกับคุณพ่อที่บ้าน ที่บ้านค้าขายของเก่าครับ แต่เป็นการค้าขายแบบไม่ได้จดทะเบียนนะครับ  ผมมีเงินฝากในบัญชีออมทรัพย์ประมาณ 1 แสนบาท  ตอนนี้ผมกับพี่ชายเข้ามาช่วยงานคุณพ่อมากแล้วครับ  เนื่องจากคุณพ่ออายุ 64 แล้ว  และต้องเดินทางออกต่างจังหวัดไปดูงานบ่อยมากๆเดือนนึงไม่ต่ำกว่า 10 ครั้งขึ้นไป   และหลายๆครั้งที่ต้องเดินทางออกต่างจังหวัดนั้น ผมและคุณพ่อต้องไปเก็บเงินลูกค้า นับตั้งแต่หลักหมื่นจนถึงหลักแสน ในกรณีที่ลูกค้าจ่ายเงินสดนะครับ

ผมจึงอยากรบกวนทราบว่า

1.ผมเปรียบเสมือนลูกจ้างของคุณพ่อผมเอง  คุณพ่อผมสามารถรับรองตำแหน่งหน้าที่เงินเดือนของตัวกระผมได้ใช่ไหมครับ  และถ้ารับรองได้แบบฟอร์มในการรับรองนั้นเขียนขึ้นเองได้ หรือต้องไปเอาแบบฟอร์มของทางราชการที่วังไชยยาครับ

2.ผมมีหลักทรัพย์เพียงบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่ผมสะสมเงินใช้เวลาสะสมอย่างต่อเนื่องประมาณ 3-4 ปี จนเก็บเงินได้ 1 แสนบาทมาเป็นหลักทรัพย์ได้ไหมครับ

3.หนังสือรับรองความประพฤติ จากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป ผมสามารถไปขอกับใครที่ไหนได้บ้างครับ

4.เหตุผลและความจำเป็นนั้นผมควรใช้เหตุผลอะไรดีครับ อันที่จะได้มาซึ่งการครอบครองอาวุธปืนในฐานะเด็กหนุ่มคนนึง ที่อยากศึกษา และป้องกันชีวิตและทรัพย์สินภายในครอบครัว  (ความประพฤติของผมเรียบร้อยครับ เป็นนักดนตรีไทยตั้งแต่มัธยมมาจึงถึงมหาลัยครับ )

5.ตอนนี้ผมอยากเริ่มต้นหัดยิงปืนด้วยการซื้อปืนอัดลมยาวลูกเบอร์สอง  และค่อยซื้อปืนจำพวกปืนสั้นออโต้หรือลูกโม่ ขนาด9.มม หรือ .38 ทีหลัง  ดีไหมครับ

6. จากเหตุผลข้อ5  ขอใบ ป.3 ซื้อปืนอัดลม กับขอปืนสั้น 9มม. / .38  อันไหนง่ายกว่ากันครับ  ใจจริงผมอยากเริ่มจากง่ายๆ อยากมีพื้นฐานในการยิงปืน ที่ไม่แรงมากวิถีไม่ไกลก่อนครับผม

สุดท้ายนี้ผมขอกราบพระคุณนายอำเภอและน้าๆที่ใจดีทุกท่านที่เวปแห่งนี้ ที่ช่วยมาสละเวลาให้ความรู้ให้แสงสว่างกับผม ใว้ล่วงหน้าครับ ขอบพระคุณมากครับ

" นสิยาโลกวฑฺฒโน  "    .........  ไม่ควรเป็นคนรกโลก
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #334 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:13:30 PM »

เพิ่งมาอ่านเจอ เรียนถามซ่ะเลยน่ะครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ

มีคนจะขอซื้อปืนของเพื่อนผมที่เสียชีวิตแล้ว โดยมีภรรยาเป็นผู้จัดการมรดก ในคำสั่งศาลให้เป็นผู้จัดการมรดกไม่ได้ระบุเรื่องปืนไว้ เมื่อมีคนมาขอซื้อภรรยาเพื่อนก็อยากจะขาย จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ คนซื้อจะต้องเขียนคำร้องอย่างไร ขอซื้อปืนจากชื่อคนตาย หรือจากชื่อผู้จัดการมรดก ปืนทะเบียนกรุงเทพ ส่วนคนซื้ออยู่ต่างจังหวัดครับ ขอความกรุณาจากท่าน ๆ ที่รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #335 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:48:46 PM »

ผมมีข้อสงสัย อยากถามว่าสมัยเด็กๆเคยถูกจับปืนเถื่อน ศาลตัดสินรอลงอาญา2ปี เพราะเอาปืนไปขายให้เพื่อน ตอนนี้หมดคดีแล้วผมต้องการซื้อปืน ได้หรือไม่....ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับประกันชีวิตต้องเดินทางต่างจังหวัด ต้องเก็บเงินลูกค้าจำนวนมาก จะซื้อปืนได้หรือไม่
ผมมีข้อสงสัย อยากถามว่าสมัยเด็กๆเคยถูกจับปืนเถื่อน ศาลตัดสินรอลงอาญา2ปี เพราะเอาปืนไปขายให้เพื่อน ตอนนี้หมดคดีแล้วผมต้องการซื้อปืน ได้หรือไม่....ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับประกันชีวิตต้องเดินทางต่างจังหวัด ต้องเก็บเงินลูกค้าจำนวนมาก จะซื้อปืนได้หรือไม่
ถูกจำคุกจริงถึงจะขาดคุณสมบัติ ปัจจุบันถ้าคุณมีความประพฤติดี สามารถขอซื้อปืนได้

กระทู้สุดท้ายที่ท่าน C.A.O ตอบ
หลังจานั้น ก็ไม่มาตอบอีกเลย
สงสัยท่านได้เลื่อนเป็นปลัดจังหวัด เลยไม่มีเวลา
หรือท่านเข้าเว็ปไม่ได้ เพราะเว็ปล่มบ่อยๆ Grin Grin
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #336 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:27:37 AM »

เรียนถามท่าน นอภ.ครับ
1.กรณีเจ้าของปืนอัดลมยาวเบอร์ 2 ทำใบป.4หาย แล้วผมรับซื้อต่อมา (ผมยังไม่มีป.3นะครับ) ปืนมีทะเบียนถูกต้องนะครับ ผมต้องการทำให้ทุกอย่างมันถูกต้องจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ทั้งคนขายและผมที่เป็นคนซื้อ อ้อ! ผมอยู่กทม.นะครับ ดูทะเบียนที่ปืนก็จดกทม.นะครับ ส่วนเจ้าของเดิมอยู่เพชรบุรีครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ   
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #337 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:59:48 AM »

...มาบอกให้คนอิจฉาและมั่นใส้ครับ เรื่องของเรื่องคือ"มีพี่ชายเป็นนายทะเบียนครับ"ไม่มีปัญหาเรื่องการขออนุญาต แต่ไม่ตังค์ที่จะซื้อ เพราะปีไหนถ้าซื้อแล้วเดือดร้อนไปยืมตังค์พี่ พี่จะบอกให้เอาปืนไปขาย อิอิ.. คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #338 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:24:52 PM »

กระทู้นี้ดีครับ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #339 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:49:15 PM »

ขอนั่งอ่าน หาความรู้หน่อยนะคะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #340 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 05:27:55 PM »

หวังว่าท่านc.E.O.ว่างจากภาระกิจคงจะมาตอบคำถามให้พวกเรานะครับ ด้วยความนับถือ
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #341 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 05:51:25 PM »

C.A.O. หายไปนานแล้วส่งข่าวหน่อยครับ
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #342 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 05:52:37 PM »

C.A.O. หายไปนานแล้วส่งข่าวหน่อยครับ

ส่งข่าวหน่อยครับ
soontorn_army1982
Jr. Member
**

คะแนน 5

ข้าจะสู้เพื่ออิสระภาพ...ของตัวข้าเอง

« ตอบ #343 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:16:27 PM »

.....เรื่องหลักฐานขอ ป.3 ใบหนังสือรับรองความประพฤติ
ผมทะเบียนบ้านอยู่พะเยาแต่ทำงานอยู่ จ. นนทบุรี ถ้าผมให้ข้าราชการ ซี.6 นนทบุรี เซ็นหนังสือรับรองความประพฤติแทน กำนัน อำเภอผมได้ไหมครับ ผมเป็นพนักงานเอกชนนะครับ ไม่ได้เป็นข้าราชการนะครับ     

ตามกฎหมายอาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #344 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 01:07:30 PM »

.....เรื่องหลักฐานขอ ป.3 ใบหนังสือรับรองความประพฤติ
ผมทะเบียนบ้านอยู่พะเยาแต่ทำงานอยู่ จ. นนทบุรี ถ้าผมให้ข้าราชการ ซี.6 นนทบุรี เซ็นหนังสือรับรองความประพฤติแทน กำนัน อำเภอผมได้ไหมครับ ผมเป็นพนักงานเอกชนนะครับ ไม่ได้เป็นข้าราชการนะครับ    

ตามกฎหมายอาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง

ผมคัดลอกที่กรมการปกครอง กำหนดเรื่องหนังสือรับรองไว้ ใน"ขั้นตอนการปฏิบัติงานทะเบียนอาวุธปืน" มาดังนี้ ครับ.....

๗. หนังสือรับรองความประพฤติ และเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาต ที่ออกไว้ไม่เกิน ๖๐ วัน ดังนี้
......๗.๕ ผู้ขออนุญาตเป็นบุคคลทั่วไปที่ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนในกรุงเทพมหานคร ผู้รับรองต้องเป็นข้าราชการพลเรือนระดับ ๖ หรือเทียบเท่าขึ้นไป ผู้ขออนุญาตมีภูมิลำเนาในจังหวัดอื่นผู้รับรองต้องเป็นนายอำเภอ ปลัดอำเภอผู้เป็นหัวหน้าประจำกิ่งอำเภอ กำนัน หรือผู้ใหญ่บ้านผู้ปกครองท้องที่ที่ผู้ขออนุญาตมีภูมิลำเนา

no comment  Cool
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 32
  พิมพ์