๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 09:54:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89884 ครั้ง)
mongkol
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 09:00:25 PM »

ยินดีต้อนรับรับนายอำเภอ ขอให้เลื่อนตำแหน่งเป็นนายจังหวัด  นายปกครอง  และนายปลัดกระทรวงนะครับเร็วๆ นะครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 12:53:01 PM »

..กระทู้ดีๆอย่างนี้ อย่าให้หลุดเกินหน้า2ครับ ดึงกระทู้.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
phanup10
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #272 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:36:28 PM »

สวัสดีครับท่านผมขออนุญาตเล่าเรื่องครับ... ตัวผมเองทำงาน Bank เงินเดือนไม่มากนักหมื่นนิดๆ อยากมีปืนสักกระบอกจึงกำลังพยายามหาปืนมือสอง
และก็ได้มีโอกาสเห็นปืนที่มีทะเบียน 2-3 กระบอก กำลังจะเป็นปืนเถื่อน  กระบอกที่ 1. ลูกซองเดียว 12 เขาซื้อมานานแล้วเอามาทั้งปืนและทะเบียนปืนแต่ไม่ได้รับโอน และเจ้าของเก่าตายไปแล้ว ผมเลยแนะนำให้ลูกเจ้าของปืนไปจัดการมรดก
ค่าทนายประมาณ 4000-5000.- แล้วเขาบอกว่าเอาไว้ก่อน หรืออาจขายต่อ (เพราะลูกเจ้าของเก่าคงไม่ยอมเสียเวลาง่ายๆแน่)
2. กระบอกที่สอง cz 75 ขายไป 27000 (ผมไปไม่ทัน) สามีตายเลยขายไปไม่รู้ราคา ผู้ซื้อเอาไปแต่ปืนพร้อมอุปกรณ์ อีกไม่นานคงจะเป็นปืนเถื่อนน่าเสียดาย...

ผมคงทำได้แค่รับรู้ และเป็นคนที่รักปืนคนหนึ่งเท่านัน.....

ผมก็เคยเจอ สาเหตูหนึ่งน่าจะเป็นคนซื้อคิดว่า ซื้อปืนมีทะเบียนแล้วไม่ไปโอนมาเป็นชื่อตัวเอง  ถ้าเจ้าของเดิมยังอยู่ก็น่าจะพอแก้ไขได้ แต่ถ้าเจ้าเดิมตายไป ปัญหายุ่งยากตามมาแน่ๆ   แล้วจะมีวิธีไหนที่พอจะทำไม่ให้ยุ่งยากเรื่องมากบ้างครับ
feen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #273 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:00:13 PM »

สวัสดีครับท่านพี่ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
★ หมอนทอง™ - รักในหลวง ★
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #274 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 09:42:53 PM »

ไหว้ สวัสดีครับ รู้สึกดีใจแทนประชาชนที่อยู่ในอำเภอของท่านด้วยครับ

รักกันไว้เถิด.......................
UMPHANG
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #275 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 04:47:00 PM »

ขออนุญาตครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #276 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:40:55 AM »

ไหว้ สวัสดีครับ เพิ่งมาอ่านเจออ่านรวดเดียว19หน้า 

ขอแสดงความนับถือท่าน C.A.O ครับ  อยากให้ข้าราชการไทย คิดอย่างท่านเยอะๆครับ ทุกวันนี้ประชาชนเต็มขั้นถึงจะทำงานเสียภาษี แต่ก็ไม่สามารถหาความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินได้เลย ต้องระวังตัวตลอดเวลา จะไปขออนุญาตซื้ออาวุธปืนก็เจอสารพัดรูปแบบ ทำให้หลายคนเสื่อมศรัทธากับข้าราชการฝ่ายปกครอง อยากให้ข้าราชการคิดแบบท่านมากๆครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:56:58 AM »

เล่าสู่กันฟังครับ
เมื่อประมาณ สอง สามอาทิตย์ที่แล้วเพื่อนชวนไปเพื่อนขอ ป.๓ ลูกซอง ที่ อ.กรุทุ่มเบน
ดำเนินการตามขั้นตอน มีใบรับรองจากผู้ใหญ่บ้านเรียบร้อย
(ตอนขอให้เซ็นใบรับรอง ยังบอกคราวหน้าให้เอาเหล้ามาฝากด้วย)
ผู้ขอได้รับการอบรมการใช้อาวุธขั้นพื้นฐาน และขั้นสูงจาก รด. มีใบรับรองจากสนาม และแนบหลักฐาน
การประกอบอาชีพ สำเนาบัญชีเงินฝาก ต้องลางานไปเพื่อยื่นขอ ป.๓
เจ้าหน้าที่อำเภอมารับเรื่อง แจ้งว่าไม่ได้เป็นคนรับผิดชอบโดยตรงแต่จะนำเรียนปลัดให้ในภายหลัง (เทคนิค)
ในระหว่างการยื่นเรื่องก็มีการพูดคุยกันในเรื่องของปืน ว่าจะขอไปทำไม
เรียนท่านไปว่า ขอไปเพื่อการกีฬา และป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
ถามท่านว่าจะใช้เวลาดำเนินการนานเท่าไร
ท่านให้ความเห็นว่าเรื่องปืนเป็นเรื่องไม่จำเป็น จะจัดลำดับการดำเนินการไว้ที่หลัง
การขอมีอาวุธปืนเหมือนกับการวัดใจกัน (เน้นคำว่า วัดใจ นึกในใจว่าใช้อะไรวัด)
และปลัดท่านนี้ก็เพิ่งย้ายมาใหม่
ถามไปว่า ย้ายมาจากที่ไหนครับ
ย้ายมาจากจังหวัดในภาคใต้
ถ้าอย่างนี้ท่านคงต้องเข้าใจความสำคัญในการมีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเป็นแน่
(เงียบ ไม่ตอบ ไม่แสดงความคิดเห็นอะไร)
ถ้างั้นถ้าได้ความอย่างไร อนุญาต หรือไม่ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบด้วย
ขอความกรุณาเพราะการเดินทางจากที่พักใน กทม.ก็ไกล (ชื่ออยู่ในทะเบียนที่นี่แต่ทำงานใน กทม.)
การลางานมาก็ลำบาก ขอบคุณครับ
ลากลับมา
ต่อมาเมื่อวันก่อนเพื่อนโทร มาเล่าว่าได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่ในเรื่อง ป.๓
ขอรับการสนับสนุนเงินจำนวน ๓๐๐๐ บาทเพื่อแลกกับการออก ป.๓ ให้
แนะนำเพื่อนไปว่าไม่สมควรให้ ในเมื่อเรามีคุณสมบัติเหมาะสม ไม่เป็นผู้อยู่ในหลักเกณฑ์
ที่ไม่สามารถให้ครอบครองอาวุธปืนได้ เจ้าหน้าทีผู้รับผิดชอบต้องพิจารณา หากไม่อนุมัติ
ขอให้ทำเป็นหนังสือแจ้งเหตุผล
การยอมจ่ายเงินเพื่อให้ได้ ป.๓ เนื่องจากไม่ต้องการเสียเวลาทำงาน
และค่าใช้จ่ายในการเดินทางทางเป็นการเพาะบ่มเชื้อให้อยู่หมู่ข้าราชการประเภทนี้
ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกที่อาศัยอยู่ในอำเภอนี้มีประสบการณ์ในลักษณะนี้หรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2007, 01:27:03 PM โดย lazyeight » บันทึกการเข้า
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 05:15:03 PM »

เสียดาย อำเภอบ้านผม ไม่ยอมทำเวป  (เสียชื่อ เป็น อ.ใหญ่ อันดับ ต้นๆ ของประเทศ)ไม่งั้นจะเอา กระทู้นี้ ไป แปะ ใวให้เจ้าหน้าที่ โดยเฉพาะ นายทะเบียน ได้อ่านเล่น
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:17:23 PM »

เรียนท่านนายอำเภอ ผมอยากจะมีปืนลูกซองเดี่ยว 5 นัดไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  แต่เริ่มต้นไม่ถูกว่าการขอป.3ควรเริ่มยังไง ตอบด้วยครับ
1.ควรเริ่มจากไปขอแบบฟอร์ม ป.1  ใบรับรองความประพฤติ ก่อนที่อำเภอ
2.หรือเตรียมหลักฐานไปให้พร้อมแล้วไปเขียนคำร้อง ป.1ที่อำเภอก่อน
3.ใบรับรองความประพฤติให้ปลัดอำเภอเซ็นคนเดียวได้ไหม  หรือต้องให้  ผู้ใหญ่บ้านและกำนันเซ็นด้วยทั้ง 2คน
4.ขอเลยช่วงนี้หรือรอให้เลือกตั้งเสร็จดีกว่าครับ
    ผมมีคุณสมบัติครบตาม พรบ.อาวุธ  แต่เริ่มต้นไม่ถูกจริงเพราะไม่เคยมีปืน  ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ

nikorn bunchai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:53:03 PM »

เรียนถามท่านนายอำเภอ   กระผมเป็นข้าราชการบำนาญ (ทหาร ) ขอใบ ป.3  แล้วหนังสือรับรองที่ใช้เป็นหลักฐานประกอบการขอใบ ป.3 ต้องให้ข้าราชการ  ซี 6  หรือว่าให้นายทหารยศ  พ.อ. เซ็นรับรอง
km
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 07:32:31 PM »

เล่าสู่กันฟังครับ
เมื่อประมาณ สอง สามอาทิตย์ที่แล้วเพื่อนชวนไปเพื่อนขอ ป.๓ ลูกซอง ที่ อ.กรุทุ่มเบน
ดำเนินการตามขั้นตอน มีใบรับรองจากผู้ใหญ่บ้านเรียบร้อย
(ตอนขอให้เซ็นใบรับรอง ยังบอกคราวหน้าให้เอาเหล้ามาฝากด้วย)
ผู้ขอได้รับการอบรมการใช้อาวุธขั้นพื้นฐาน และขั้นสูงจาก รด. มีใบรับรองจากสนาม และแนบหลักฐาน
การประกอบอาชีพ สำเนาบัญชีเงินฝาก ต้องลางานไปเพื่อยื่นขอ ป.๓
เจ้าหน้าที่อำเภอมารับเรื่อง แจ้งว่าไม่ได้เป็นคนรับผิดชอบโดยตรงแต่จะนำเรียนปลัดให้ในภายหลัง (เทคนิค)
ในระหว่างการยื่นเรื่องก็มีการพูดคุยกันในเรื่องของปืน ว่าจะขอไปทำไม
เรียนท่านไปว่า ขอไปเพื่อการกีฬา และป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
ถามท่านว่าจะใช้เวลาดำเนินการนานเท่าไร
ท่านให้ความเห็นว่าเรื่องปืนเป็นเรื่องไม่จำเป็น จะจัดลำดับการดำเนินการไว้ที่หลัง
การขอมีอาวุธปืนเหมือนกับการวัดใจกัน (เน้นคำว่า วัดใจ นึกในใจว่าใช้อะไรวัด)
และปลัดท่านนี้ก็เพิ่งย้ายมาใหม่
ถามไปว่า ย้ายมาจากที่ไหนครับ
ย้ายมาจากจังหวัดในภาคใต้
ถ้าอย่างนี้ท่านคงต้องเข้าใจความสำคัญในการมีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเป็นแน่
(เงียบ ไม่ตอบ ไม่แสดงความคิดเห็นอะไร)
ถ้างั้นถ้าได้ความอย่างไร อนุญาต หรือไม่ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบด้วย
ขอความกรุณาเพราะการเดินทางจากที่พักใน กทม.ก็ไกล (ชื่ออยู่ในทะเบียนที่นี่แต่ทำงานใน กทม.)
การลางานมาก็ลำบาก ขอบคุณครับ
ลากลับมา
ต่อมาเมื่อวันก่อนเพื่อนโทร มาเล่าว่าได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่ในเรื่อง ป.๓
ขอรับการสนับสนุนเงินจำนวน ๓๐๐๐ บาทเพื่อแลกกับการออก ป.๓ ให้
แนะนำเพื่อนไปว่าไม่สมควรให้ ในเมื่อเรามีคุณสมบัติเหมาะสม ไม่เป็นผู้อยู่ในหลักเกณฑ์
ที่ไม่สามารถให้ครอบครองอาวุธปืนได้ เจ้าหน้าทีผู้รับผิดชอบต้องพิจารณา หากไม่อนุมัติ
ขอให้ทำเป็นหนังสือแจ้งเหตุผล
การยอมจ่ายเงินเพื่อให้ได้ ป.๓ เนื่องจากไม่ต้องการเสียเวลาทำงาน
และค่าใช้จ่ายในการเดินทางทางเป็นการเพาะบ่มเชื้อให้อยู่หมู่ข้าราชการประเภทนี้
ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกที่อาศัยอยู่ในอำเภอนี้มีประสบการณ์ในลักษณะนี้หรือไม่

เมืองน้ำเค็มละปะครับ ลูกกรด2500บาท 9mm 3500บาท 11mm ราคา 10000บาท ไรเฟิ้ลไม่รู้ไม่กล้าถาม(กลัวสะดุ้ง) โดนชก
lookke
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 08:46:58 PM »

เรียนท่านนายอำเภอ ผมได้ใบป.3แล้ว ในใบป.3ระบุ "ปืนยาว.22CZ 1กระบอก"แต่ผมจะไปซื้อปืนยาว.22ยี่ห้ออื่นได้หรือป่าวครับ ถ้าซื้อมาจะมีปัญหาในการออกใบป.4ไหมครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 08:54:45 PM »

เรียนท่านนายอำเภอ ผมได้ใบป.3แล้ว ในใบป.3ระบุ "ปืนยาว.22CZ 1กระบอก"แต่ผมจะไปซื้อปืนยาว.22ยี่ห้ออื่นได้หรือป่าวครับ ถ้าซื้อมาจะมีปัญหาในการออกใบป.4ไหมครับ

เขียนอย่างนี้แปลก..เดี๋ยวจะมีปัญหาร้านจะไม่ขายให้นะครับถ้าจะซื้อยี่ห้ออื่น...

เอา ป.๓ กลับไปแก้ที่อำเภอดีกว่าครับ...

ของผมเขียนว่า "ยาวเดี่ยวลูกกรด ขนาด .๒๒ จำนวน ๑ กระบอก กระสุน ๕๐ นัด"

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2007, 12:05:30 AM »

รบกวนถามท่าน C.A.O.ในกรณีต้องให้ผ.ญ.บ.เซ็นรับรอง ตอนขอ ป.๓ แต่ผ.ญ.บ.ไม่เซ็นให้
( เพราะลงสมัคร สมาชิก อ.บ.ต. แข่งกับเมียผู้ใหญ่และมีเรื่องร้อง ก.ก.ต.กันอยู่ )จะให้ใครเซ็นแทนได้ไหม
( ไม่ใช่ผมแต่เป็นเพื่อนผม อยู่ อ.เมือง ส.ป. )

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 32
  พิมพ์