๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:42:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89857 ครั้ง)
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:42:33 PM »

.
การใบ ป3ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ

tassanai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 08:34:33 PM »

รบกวนท่านครับ    ในการขอใบป ๓ ตามความเหมาะสมแล้วต้องใช้ระยะเวลาการรอคอยนานเท่าใดครับถึงจะได้ใบป๓ มาครับ
เอกสารผมยื่นครบหมดแล้วครับ เซ็นต์ชื่อแล้วด้วยครับ  ตอนนี้ผ่านมา ๒ อาทิตย์แล้วครับ พอสอบถามไปทางปลัด ปลัดตอบว่าช่วงนี้ชะลอเรื่องการขอปืนทุกชนิดครับ กระผมก็เลยไม่ทราบเวลาที่แน่นอนว่าจะต้องรอนานเท่าใดครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2007, 08:38:43 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
soontorn_army1982
Jr. Member
**

คะแนน 5

ข้าจะสู้เพื่ออิสระภาพ...ของตัวข้าเอง

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 09:55:41 PM »

ผมอยากถามว่าผมเป็นพนักงานบริษัท ผมมีหลักฐานดังต่อไปนี้
1.ผมอายุ 26 ปี
2.เงินเดือนรับประมาน 1500 - 20000 บ.
3.มีรถกระบะ 1คัน รถจัรกยานยนตร์ 1 คัน รถทั้ง 2 คันเป็นชื่อผมนะครับ
4.หลักฐานอื่น ๆ ครบ ( ไม่มีโฉนดที่ดินเพราะพ่อยังไม่โอน)
5.ทำงานเป้นหลักแหล่งนะครับ ทำมา 2 ปี ใด้ครับ
ผมขอเพื่อป้องกันทรัพย์สินผมมีโอกาสใด้ใบ ป.3 ไหมครับ ขอขอบคุณโล่งหน้าเลยนะครับ
Excavation
Jr. Member
**

คะแนน 13

งานคือชีวิต ชีวิตต้องทำงาน

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 09:47:24 AM »

ขอบคุณเจ้าของกะทู้มากๆๆๆเลย  อ่านแล้วได้ความรู้ดี
อีกอย่างคำว่า"กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี" คำนี้ยังใช้ได้
แถมกดห้ไป1คะแนนครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 12:15:56 PM »

.. ไหว้ช่วงนี้ภาระกิจท่านนายอำเภอทั่วประเทศเยอะมากครับ เพราะก่อนจะเลือกตั้ง ประชุมอบรมกันแบบวันเว้นวันทั้งในกรม ระดับภาค และที่จังหวัด รวมทั้งออกพื้นที่ชี้แจงชาวบ้านเกี่ยวกับกฎหมายการเลือกตั้งอีก สำหรับท่านที่ยื้นเรื่องขอ ป.3 ไว้ กรุณาใจเย็นๆนิดหนึ่ง ฟ้าหลังฝนคือเลือกตั้งเสร็จค่อยไปถามความคืบหน้าเรื่องที่ยื้นไว้นะครับ ไปช่วงนี้ท่านเครียดๆอยู่เผลอๆอาจจะสร้างความเครียดให้แก่ท่านอีกทางหนึ่ง ไหว้..อ้างอิงจาก ปลัดอำเภอผู้ที่เสนอเรื่อง ป.3ให้นายเภอลงนาม ที่รู้เพราะแตะบอลด้วยกันเกือบจะทุกเย็นครับ.. ยิ้มีเลศนัย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
pangtor
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 07:54:20 PM »

สวัสดีครับท่าน
ในกรณีที่อยู่ อยู่คนละที่กับทะเบียนบ้าน ผมต้องขอป.3ที่ไหนครับ
และคนเซ็นต์ใบรับรองต้องเป็นของท้องที่ไหนครับ(ตามทะเบียนบ้านหรือที่อยู่จริง)
tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 08:07:24 AM »

สวัสดีครับท่าน
ในกรณีที่อยู่ อยู่คนละที่กับทะเบียนบ้าน ผมต้องขอป.3ที่ไหนครับ
และคนเซ็นต์ใบรับรองต้องเป็นของท้องที่ไหนครับ(ตามทะเบียนบ้านหรือที่อยู่จริง)
ผมก็เป็นแบบนี้ครับ และคงมีหลายคนที่ไปทำงานต่างบ้่านต่างเมือง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 09:38:41 AM »

รบกวนท่านครับ    ในการขอใบป ๓ ตามความเหมาะสมแล้วต้องใช้ระยะเวลาการรอคอยนานเท่าใดครับถึงจะได้ใบป๓ มาครับ
เอกสารผมยื่นครบหมดแล้วครับ เซ็นต์ชื่อแล้วด้วยครับ  ตอนนี้ผ่านมา ๒ อาทิตย์แล้วครับ พอสอบถามไปทางปลัด ปลัดตอบว่าช่วงนี้ชะลอเรื่องการขอปืนทุกชนิดครับ กระผมก็เลยไม่ทราบเวลาที่แน่นอนว่าจะต้องรอนานเท่าใดครับ.

ต้องตอบว่าอนุญาตหรือไม่ภายใน ๑๕ วันครับ หากไม่อนุญาตต้องตอบมาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ หากรอนานเกินไปให้ลองกลับไปที่อำเภออีกครั้งแล้วให้ถามหา วิธีปฏิบัติราชการเกี่ยวกับอาวุธปืนของจังหวัดที่คุณอยู่ซึ่งออกตามคำสั่งกระทรวงมหาดไทย ผมไม่มีเอกสารชิ้นนั้นอยู่ตอนนี้ หากสมาชิกท่านใดกรุณาลงประกอบด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 10:13:53 AM »

ขอบคุณท่านหนองหัวพรานครับ
ผมก็อยากจะทราบมานานแล้วว่า
กรอบเวลาปกติที่ใช้พิจารณาเป็นเท่าไหร่
เข้าไปตามเองครั้งที่สอง เมื่อวานซืน
ได้คำตอบจากท่านปลัดว่า มีนโยบายให้
แค่เดือนละสองกระบอก เป็นนโยบายเลยนะครับเนี่ย
นอกจากนั้นยังได้รับคำตอบว่า ไม่ได้ถือเป็นเรื่องเร่งด่วน

อย่างที่ทราบว่าช่วงนี้มีเลือกตั้งงานยุ่งก็พอรับฟังได้
แต่ยื่นไว้เกือบสองเดือนแล้ว พิจารณารอบแรกแล้วบอกว่า
ไม่ผ่านต้องเอามาเขาคิวรอเสนอเซ็นต์ใหม่ โดยไม่ชี้แจง
เหตุที่ไม่อนุมัติ หรือกรอบเวลาที่ชัดเจน แบบนี้ประชาชน
ก็จะถือว่าถูกละเมิดสิทธิ์ได้ไม๊ครับ เช่น จะไปสมัครสมาชิกศรภ.
ก็ต้องใช้ ป.3 ก็ทำให้สมัครไม่ได้ ฯลฯ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 01:23:57 PM »

กรอบเวลาปกติที่ใช้พิจารณาเป็นเท่าไหร่
เข้าไปตามเองครั้งที่สอง เมื่อวานซืน
ได้คำตอบจากท่านปลัดว่า มีนโยบายให้
แค่เดือนละสองกระบอก เป็นนโยบายเลยนะครับเนี่ย
นอกจากนั้นยังได้รับคำตอบว่า ไม่ได้ถือเป็นเรื่องเร่งด่วน

อย่างที่ทราบว่าช่วงนี้มีเลือกตั้งงานยุ่งก็พอรับฟังได้
แต่ยื่นไว้เกือบสองเดือนแล้ว พิจารณารอบแรกแล้วบอกว่า
ไม่ผ่านต้องเอามาเขาคิวรอเสนอเซ็นต์ใหม่ โดยไม่ชี้แจง
เหตุที่ไม่อนุมัติ หรือกรอบเวลาที่ชัดเจน แบบนี้ประชาชน
ก็จะถือว่าถูกละเมิดสิทธิ์ได้ไม๊ครับ เช่น จะไปสมัครสมาชิกศรภ.
ก็ต้องใช้ ป.3 ก็ทำให้สมัครไม่ได้ ฯลฯ

ด้วยความเคารพครับ

นโยบายหากไม่ใช่กฎหมายที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษาจะนำมาบังคับใช้กับประชาชนไม่ได้ครับ  นโยบายหรือคำสั่งที่ไม่ถูกต้องมีอยู่มากครับ

แต่นโยบายของท่านที่บอกว่าให้เดือนละสองกระบอก แค่นี้ก็หาเงินซื้อปืนกันไม่ทันละครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 02:26:26 PM »

ต้องตอบว่าอนุญาตหรือไม่ภายใน ๑๕ วันครับ หากไม่อนุญาตต้องตอบมาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ หากรอนานเกินไปให้ลองกลับไปที่อำเภออีกครั้งแล้วให้ถามหา วิธีปฏิบัติราชการเกี่ยวกับอาวุธปืนของจังหวัดที่คุณอยู่ซึ่งออกตามคำสั่งกระทรวงมหาดไทย ผมไม่มีเอกสารชิ้นนั้นอยู่ตอนนี้ หากสมาชิกท่านใดกรุณาลงประกอบด้วยครับ

ที่ถูกต้องน่าจะมีอยู่ทุกจังหวัด แต่อาจถูกซุกไว้ที่ไหนแล้วก็เป็นได้ เพราะมันพันตัว
ปัจจุบันเห็นใช้คู่มือปฏิบัติงานอาวุธปืน พ.ศ. ๒๕๔๘ แต่ระเบียบจังหวัด.....หายไปครับ  ยิ้มีเลศนัย
ผมยกหน้าตามาให้ดูก่อนสองหน้า....ว่าเป็นแบบนี้....

ถ้าท่าน C.A.O เข้ามา ท่านคงให้ความกระจ่างได้......

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 02:42:45 PM »

ระเบียบจังหวัด ฯ ฉบับนี้   ออกตามระเบียบสำนักนายก ฯ
แต่ในปัจจุบันได้มีการออกพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดีพ.ศ. ๒๕๔๖  ขึ้นมาอีกฉบับหนึ่ง   แต่ก็ไม่ได้ยกเลิกระเบียบเดิม

การปฏิบัติที่ถูกต้องก็คือ  ส่วนราชการจะต้องออกระเบียบกำหนดขั้นตอนการออกใบอนุญาตตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดีพ.ศ. ๒๕๔๖   แล้วจะไม่ออกระเบียบตามระเบียบสำนักนายก ฯ ก็ได้

แต่กลายเป็นว่านายทะเบียน   พากันมึน  ไม่ออกเลยสักเรื่องหนึ่ง
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 03:48:38 PM »

ยินดีต้อนรับครับ
ขอให้ท่านนายอำเภอได้เลื่อนขึ้นเป็นปลัดจังหวัดเร็ว ๆ นะครับ...

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 03:58:45 PM »

ด้วยความเคารพครับ

นโยบายหากไม่ใช่กฎหมายที่ประกาศในราชกิจจานุเบกษาจะนำมาบังคับใช้กับประชาชนไม่ได้ครับ  นโยบายหรือคำสั่งที่ไม่ถูกต้องมีอยู่มากครับ

แต่นโยบายของท่านที่บอกว่าให้เดือนละสองกระบอก แค่นี้ก็หาเงินซื้อปืนกันไม่ทันละครับ

ขอบคุณครับ

ต้องขออภัยครับ ที่เขียนไม่ชัดเจน ทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อน

สองกระบอกที่ท่านปลัดฯ พูด หมายความว่าทั้งหมดที่ท่าน นอภ. จะอนุมัติต่อเดือนครับ
นี่แหละครับที่เป็นปัญหา เพราะมีคนขอรอพิจารณาอนุมัติประมาณสามสิบกว่าเรื่อง
พอไม่อนุมัติก็ไปเข้าแฟ้มรอเสนอใหม่
ถ้าเดือนละสองกระบอกต่อคน ผมคงไม่เดือดร้อนละครับ

soontorn_army1982
Jr. Member
**

คะแนน 5

ข้าจะสู้เพื่ออิสระภาพ...ของตัวข้าเอง

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 05:10:17 PM »

ผมอยากถามว่าผมเป็นพนักงานบริษัท ผมมีหลักฐานดังต่อไปนี้
1.ผมอายุ 26 ปี
2.เงินเดือนรับประมาน 15000 - 20000 บ.
3.มีรถกระบะ 1คัน รถจัรกยานยนตร์ 1 คัน รถทั้ง 2 คันเป็นชื่อผมนะครับ
4.หลักฐานอื่น ๆ ครบ ( ไม่มีโฉนดที่ดินเพราะพ่อยังไม่โอน)
5.ทำงานเป้นหลักแหล่งนะครับ ทำมา 2 ปี ใด้ครับ
 ผมขอเพื่อป้องกันทรัพย์สินผมมีโอกาสใด้ใบ ป.3 ไหมครับ ขอขอบคุณท่านปลัดโล่งหน้าเลยนะครับ
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 32
  พิมพ์