๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:16:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89854 ครั้ง)
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 11:05:44 PM »

ผมมีข้อสงสัย อยากถามว่าสมัยเด็กๆเคยถูกจับปืนเถื่อน ศาลตัดสินรอลงอาญา2ปี เพราะเอาปืนไปขายให้เพื่อน ตอนนี้หมดคดีแล้วผมต้องการซื้อปืน ได้หรือไม่....ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับประกันชีวิตต้องเดินทางต่างจังหวัด ต้องเก็บเงินลูกค้าจำนวนมาก จะซื้อปืนได้หรือไม่
ผมมีข้อสงสัย อยากถามว่าสมัยเด็กๆเคยถูกจับปืนเถื่อน ศาลตัดสินรอลงอาญา2ปี เพราะเอาปืนไปขายให้เพื่อน ตอนนี้หมดคดีแล้วผมต้องการซื้อปืน ได้หรือไม่....ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับประกันชีวิตต้องเดินทางต่างจังหวัด ต้องเก็บเงินลูกค้าจำนวนมาก จะซื้อปืนได้หรือไม่
ถูกจำคุกจริงถึงจะขาดคุณสมบัติ ปัจจุบันถ้าคุณมีความประพฤติดี สามารถขอซื้อปืนได้
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 11:31:24 AM »

.มาหาความรู้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 12:02:43 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ  ผมขอเรียนสอบถามด้วยความไม่รู้ครับ...ว่าในแต่ละปีมีการประชุม นอภ.ภายในจังหวัดหรือทั้งประเทศไหมครับ..และได้มีการพูดคุยหรือถกปัญหาเกี่ยวกับการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนของประชาชนไหมครับ..เพราะผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์และเป็นการเสริมความรู้ให้ทันสมัยและมีมุมมองที่หลากหลายเพราะมีประชาชนหลายคนไปขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนในแต่ล่ะอำเภอเยอะมาก ซึ่งบางอำเภอยังเข้าใจว่าประชาชนมีได้ สั้น 1 ยาว 1 อยู่เลยหรือขนาด .45 และ .357 ยังเป็นอาวุธสงครามอยู่เลยและ นอภ.ที่ผมอยู่ผมเข้าไปคุยท่านบอกไม่ออกให้ใครทั้งสิ้น...พยายามคุยเหตุผลท่านก็ไม่ฟังครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 12:32:16 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ  ผมขอเรียนสอบถามด้วยความไม่รู้ครับ...ว่าในแต่ละปีมีการประชุม นอภ.ภายในจังหวัดหรือทั้งประเทศไหมครับ..และได้มีการพูดคุยหรือถกปัญหาเกี่ยวกับการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนของประชาชนไหมครับ..เพราะผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์และเป็นการเสริมความรู้ให้ทันสมัยและมีมุมมองที่หลากหลายเพราะมีประชาชนหลายคนไปขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนในแต่ล่ะอำเภอเยอะมาก ซึ่งบางอำเภอยังเข้าใจว่าประชาชนมีได้ สั้น 1 ยาว 1 อยู่เลยหรือขนาด .45 และ .357 ยังเป็นอาวุธสงครามอยู่เลยและ นอภ.ที่ผมอยู่ผมเข้าไปคุยท่านบอกไม่ออกให้ใครทั้งสิ้น...พยายามคุยเหตุผลท่านก็ไม่ฟังครับ...

ต้องลองยื่น ป.๑ ก่อนครับ แล้วทำสำเนาเอาไว้ ให้ปลัดที่รับเรื่องลงชื่อรับรองสำเนาไว้ด้วย แล้วทางนายอำเภอจะอนุญาตหรือไม่ท่านก็จะแจ้งมาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ หากไม่อนุญาตนายอำเภอก็จะบอกเหตุผลมาให้ทราบ พร้อมทั้งแจ้งสิทธิ์ในการอุทธรณ์ต่อรับมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยให้ทราบ ซึ่งเราต้องอุทธรณ์ภายใน ๓๐ วันตั้งแต่วันที่ทราบเรื่องครับ

อย่าไปคุยกับนายอำเภอเยอะครับ รบกวนเวลาทำงานท่านนายอำเภอครับ นายอำเภอตามต่างจังหวัดไม่เหมือนที่กรุงเทพครับ นายอำเภอต่างจังหวัดดูแลหลายเรื่องครับ ตั้งแต่เกิดจนตาย ไปอำเภอหมด ยื่นเอกสารตามที่กฎหมายกำหนดไว้ดีกว่าครับ ที่เหลือก็ให้นายอำเภอใช้ดุลพินิจของท่านตามที่กฎหมายได้กำหนดไว้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Banpot
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 01:10:22 PM »

ขอบคุณมากๆครับท่าน
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 01:37:33 PM »

เป็นกระทู้ที่วิ่งเร็วมากกระทู้หนึ่ง
เรียนท่าน จขกท โปรดระวังตัว
เกิดเหตุมาแล้วเมื่อปี 70-80
ด้วยความเคารพและหวังดีครับ

โอ้โห!  หายใจหมดเลยครับพี่..

ผมยิงนายอำเภอ  Cheesy
http://www.youtube.com/watch?v=XAixXMbyOBc

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
tik2k
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 02:49:42 PM »

ขอบพระคุณมากๆครับ ที่ท่านเข้ามาให้ความรู้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 05:25:54 PM »

เรียนถามหน่อยครับ
1.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  ภายหลังได้รับ ป 4 และปืนแล้ว  เมื่อนำปืนไปเพิ่มเติมความจุกระสุน จะเป็นอะไรไหมครับ เช่นหลอดต่อกระสุน จากห้านัด เป็น แปดนัด
2.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  แต่ได้ซื้อปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 8 นัดขนาด 12 มา จะต้องทำอย่างไรกับ ป3 ครับ และมีความผิดไหมครับ
3.ในการขอ ป3 ปืนลูกซองต้องระบุ การทำงานของปืนหรือเปล่าครับ เช่น กึ่งอัตโนมัติ หรือโยนลำเป็นต้น และแบบใช้อ้างอิงในการขอ ป3 ขนาด .22 ได้หรือไม่ครับ กึ่งอัตโนมัติ หรือลูกเลื่อน
ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 06:29:43 PM »

เรียนถามหน่อยครับ
1.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  ภายหลังได้รับ ป 4 และปืนแล้ว  เมื่อนำปืนไปเพิ่มเติมความจุกระสุน จะเป็นอะไรไหมครับ เช่นหลอดต่อกระสุน จากห้านัด เป็น แปดนัด
2.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  แต่ได้ซื้อปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 8 นัดขนาด 12 มา จะต้องทำอย่างไรกับ ป3 ครับ และมีความผิดไหมครับ
3.ในการขอ ป3 ปืนลูกซองต้องระบุ การทำงานของปืนหรือเปล่าครับ เช่น กึ่งอัตโนมัติ หรือโยนลำเป็นต้น และแบบใช้อ้างอิงในการขอ ป3 ขนาด .22 ได้หรือไม่ครับ กึ่งอัตโนมัติ หรือลูกเลื่อน
ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพครับ

ขออนุญาตตอบเท่าที่รู้ ผิดถูกประการใดขอคำแนะนำด้วยครับ

๑.ไม่มีความผิดครับ
๒.ทางร้านจะไม่ขายปืนให้ครับ หากใบอนุญาตไม่ตรงกับปืนที่จะซื้อครับ
๓.ไม่ต้องระบุครับ ว่าทำงานแบบไหน แต่ให้ระบุว่ากี่ลำกล้อง และขนาดใดครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 06:51:32 PM »

ขออนุญาตตอบเท่าที่รู้ ผิดถูกประการใดขอคำแนะนำด้วยครับ

๑.ไม่มีความผิดครับ
๒.ทางร้านจะไม่ขายปืนให้ครับ หากใบอนุญาตไม่ตรงกับปืนที่จะซื้อครับ
๓.ไม่ต้องระบุครับ ว่าทำงานแบบไหน แต่ให้ระบุว่ากี่ลำกล้อง และขนาดใดครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:14:13 AM »

... ไหว้ขออนุญาตรบกวนเรียนถามท่าน C.A.O (Chief Assistant Officer) ครับ   ผมเป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๓๒ ปี รับราชการมา๘ ปี เป็นข้าราชการระดับ ๕  เงินเดือน ๑๕,๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๓,๕๐๐ บาท สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาโททาง Plasma nuclear physics จากมหาวิทยาลัยของรัฐ ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา มีคุณสมบัติครบถ้วนไม่ขัดต่อมาตรา๑๓ แห่ง ร.พ.บ..อาวุธปืน และเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้ ..ที่ผ่านๆมาไม่มีปัญหากับนายอำเภอในการขอ ป.๓ แต่มีปัญหากับพวกหน้าห้องนายอำเภอมากกว่ารู้มากจริงๆและก็มุขเดิมๆไม่ต่างอะไรกับร้านแขกที่หลอกชาวบ้านว่าปืนตัวเองเป็นปืนเทวดา ปืนเกรดเอ เรื่องก็คือสั้น๑ ยาว๑ ขนาด๑๑กับ.๓๕๗เป็นอาวุธสงคราม ถ้างั้นทำไหมไม่รวมหอก ธนู ทวน ดาบ เข้าไปด้วย เพราะอาวุธเหล่านี้สมเด็จพระนเรศวรมหาราช และสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช พระองค์ทรงใช้กอบกู้เอกราชและประเทศชาติมาแล้ว..ถ้า๑๑กับ๓๕๗เป็นอาวุธสงครามงั้นขนาด๙มม. กับกระสุนลูกซองไม่เป็นอาวุธสงครามเหรอ เพราะกระสุนขนาดนี้ไอ้กันเอาไปใช้กับBaretta92FSและ HK MP5 กับ Benelli M4 ตอนบุกอิรักและอัฟกานิสถาน...ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตขนาด๑๑หรือ.๓๕๗ผม ผมจะฟ้องศาลปกครอง เพราะเชื่อว่ายังไงผมก็ชนะ และจะยืนเรื่องต่อศาลอีกเรื่องเพื่อขอดูระยะเวลาที่นายพานทองแท้ยืนเรื่องขอซื้อปืน ว่าเอกสารคำร้อง ป.๑ รวมทั้งระยะเวลาที่อนุญาต ป.๓ ใช้เวลานานเท่าใด ผมเชื่อว่าเอกสารคำร้องของแกน่าจะหมึกยังไม่แห้งด้วยซ้ำ ป.๓ออกแล้ว..สุดท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณท่านมากที่มาให้ความกระจ่างในเรื่องการขอ ป.๓ ขอผลบุญและคุณงามความดีในการปฏิบัติหน้าที่ของท่าน ส่งผลให้ท่านเจริญในหน้าที่การงาน เป็นผู้ว่า และปลัดกระทรวงในอนาคตครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:28:50 AM »

... ไหว้ขออนุญาตรบกวนเรียนถามท่าน C.A.O (Chief Assistant Officer) ครับ   ผมเป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๓๒ ปี รับราชการมา๘ ปี เป็นข้าราชการระดับ ๕  เงินเดือน ๑๕,๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๓,๕๐๐ บาท สำเร็จการศึกษาระดับปริญญาโททาง Plasma nuclear physics จากมหาวิทยาลัยของรัฐ ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา มีคุณสมบัติครบถ้วนไม่ขัดต่อมาตรา๑๓ แห่ง ร.พ.บ..อาวุธปืน และเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้ ..ที่ผ่านๆมาไม่มีปัญหากับนายอำเภอในการขอ ป.๓ แต่มีปัญหากับพวกหน้าห้องนายอำเภอมากกว่ารู้มากจริงๆและก็มุขเดิมๆไม่ต่างอะไรกับร้านแขกที่หลอกชาวบ้านว่าปืนตัวเองเป็นปืนเทวดา ปืนเกรดเอ เรื่องก็คือสั้น๑ ยาว๑ ขนาด๑๑กับ.๓๕๗เป็นอาวุธสงคราม ถ้างั้นทำไหมไม่รวมหอก ธนู ทวน ดาบ เข้าไปด้วย เพราะอาวุธเหล่านี้สมเด็จพระนเรศวรมหาราช และสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช พระองค์ทรงใช้กอบกู้เอกราชและประเทศชาติมาแล้ว..ถ้า๑๑กับ๓๕๗เป็นอาวุธสงครามงั้นขนาด๙มม. กับกระสุนลูกซองไม่เป็นอาวุธสงครามเหรอ เพราะกระสุนขนาดนี้ไอ้กันเอาไปใช้กับBaretta92FSและ HK MP5 กับ Benelli M4 ตอนบุกอิรักและอัฟกานิสถาน...ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตขนาด๑๑หรือ.๓๕๗ผม ผมจะฟ้องศาลปกครอง เพราะเชื่อว่ายังไงผมก็ชนะ และจะยืนเรื่องต่อศาลอีกเรื่องเพื่อขอดูระยะเวลาที่นายพานทองแท้ยืนเรื่องขอซื้อปืน ว่าเอกสารคำร้อง ป.๑ รวมทั้งระยะเวลาที่อนุญาต ป.๓ ใช้เวลานานเท่าใด ผมเชื่อว่าเอกสารคำร้องของแกน่าจะหมึกยังไม่แห้งด้วยซ้ำ ป.๓ออกแล้ว..สุดท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณท่านมากที่มาให้ความกระจ่างในเรื่องการขอ ป.๓ ขอผลบุญและคุณงามความดีในการปฏิบัติหน้าที่ของท่าน ส่งผลให้ท่านเจริญในหน้าที่การงาน เป็นผู้ว่า และปลัดกระทรวงในอนาคตครับ.. ไหว้

ต้องลองยื่น ป.๑ ก่อนครับ แล้วทำสำเนาเอาไว้ ให้ปลัดที่รับเรื่องลงชื่อรับรองสำเนาไว้ด้วย แล้วทางนายอำเภอจะอนุญาตหรือไม่ท่านก็จะแจ้งมาเป็นลายลักษณ์อักษรครับ หากไม่อนุญาตนายอำเภอก็จะบอกเหตุผลมาให้ทราบ พร้อมทั้งแจ้งสิทธิ์ในการอุทธรณ์ต่อรับมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยให้ทราบ ซึ่งเราต้องอุทธรณ์ภายใน ๓๐ วันตั้งแต่วันที่ทราบเรื่องครับ

อย่าไปคุยกับนายอำเภอเยอะครับ รบกวนเวลาทำงานท่านนายอำเภอครับ นายอำเภอตามต่างจังหวัดไม่เหมือนที่กรุงเทพครับ นายอำเภอต่างจังหวัดดูแลหลายเรื่องครับ ตั้งแต่เกิดจนตาย ไปอำเภอหมด ยื่นเอกสารตามที่กฎหมายกำหนดไว้ดีกว่าครับ ที่เหลือก็ให้นายอำเภอใช้ดุลพินิจของท่านตามที่กฎหมายได้กำหนดไว้ครับ

ด้วยความเคารพครับ

คำตอบมีอยู่ในกระทู้ที่อ้างถึงนะครับ ยื่นขอก่อนครับ แล้วค่อยว่ากัน หากจะขึ้นชกจริงพี่เลี้ยงเยอะครับ ไม่ต้องกลัวครับ

ขอบคุณครับ

Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:31:03 AM »

ขอบคุณท่านนายอำเภอ CAO มากครับสำหรับความกระจ่างทั้งหลาย ไหว้ ไม่ทราบพี่ๆท่านใดเคยไปขอป3ที่อำเภอลำลูกกา ปทุมธานีมั๊ยครับ แล้วใช้เวลารอนานมั๊ยครับ น้องแฟนผมเค้ากำลังจะไปขอป3 ไปซื้อลูกซอง ผมคิดว่ามีคุณสมบัติครบถ้วน สงสัยแต่เรื่องหนังสือรับรองความประพฤติ ต้องมีแบบฟอร์มแบบไหนครับ ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูง

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 11:58:59 AM »

ขออนุญาตแซวท่านครับ

C.A.O. นี่ย่อมาจาก  Chief Amphur Officer .....หรือเปล่าครับ

อิอิ ด้วยความเคารพครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 02:12:09 PM »

ขออนุญาตแซวท่านครับ

C.A.O. นี่ย่อมาจาก  Chief Amphur Officer .....หรือเปล่าครับ

อิอิ ด้วยความเคารพครับ

Amphur ทำไมเปิดหาในdict ไม่เจออะ รึว่าเป็นศัพท์ไทยที่ฝรั่งขอยืมไปใช้

อ๊ะจ๊าก !!!!
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 32
  พิมพ์