๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:59:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89840 ครั้ง)
หอนาฬิกา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:58:39 AM »

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ  คือว่าขอ ป 3 ลูกซองครับ  เขียนไปว่า  ขอปืนยาวเดี่ยวลูกซอง ขนาด 12 อย่างนี้    นายอำเภอจะคิดว่าลูกซองนัดเดียวใม๊ครับ ถ้าใช่  แล้วถ้าผมจะขอแก้เป็นเดี่ยว 5 นัด ขนาด  12 จะได้ไม๊ครับ  หรือว่าต้องยื่น ป 1 ใหม่ครับ  ขอบคุณครับ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 09:20:02 AM »

สวัสดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ.เรียนถามครับ.ท่านจะซื้อปืนต้องให้ผู้ว่าอนุมัติเลยหรือครับ..
ถามด้วยความไม่รู้ครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้
กระทรวงไม่ให้นายทะเบียนฯ อนุญาตให้ตัวเองครับ ต้องขอผู้ว่าฯ
ขอบคุณครับ..เอ.ทำไมผมคุยกับนายอำเภอท่านนึ่ง.ผมถามท่านบอกว่า.เวลาท่านอยากจะซื้อปืนใครอณุญาต..
ท่านกลับตอบว่า..ก็ผมนี่ไง.อณุญาตให้ตัวเองถ้าผมจะซื้อ..หรือนายอำเภอท่านนี้ไม่รู้.งง...ขอบคุณครับ.... ไหว้

จำเขามานะครับพี่

ชาวบ้าน นายอำเภอเป็นคนอนุญาต
นายอำเภอ ผู้ว่าเป็นคนอนุญาต
ผู้ว่า รัฐมนตรีเป็นคนอนุญาต
รัฐมนตรี นายอำเภอเป็นคนอนุญาต (ทำไมไม่เป็นชาวบ้านละ)

หากจำผิดรบกวนแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
นายอำเภอขอผู้ว่า
ผู้ว่ากับรัฐมนตรี ขอนายอำเภอครับ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 09:27:17 AM »

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ  คือว่าขอ ป 3 ลูกซองครับ  เขียนไปว่า  ขอปืนยาวเดี่ยวลูกซอง ขนาด 12 อย่างนี้    นายอำเภอจะคิดว่าลูกซองนัดเดียวใม๊ครับ ถ้าใช่  แล้วถ้าผมจะขอแก้เป็นเดี่ยว 5 นัด ขนาด  12 จะได้ไม๊ครับ  หรือว่าต้องยื่น ป 1 ใหม่ครับ  ขอบคุณครับ
              ให้ไปขอแก้เป็น เดี่ยว 5 นัด ขนาด 12
               สามารถแก้ในใบ ป.3 ได้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 09:31:24 AM »

ขออนุญาตเรียนถามครับ

ถ้าประชาชนประสงค์จะขอใบอนุญาตพกพาภายในจังหวัด  เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องคือเจ้าหน้าที่ส่วนใด และถ้าประชาชนประสงค์จะขอใบอนุญาตพกพาภายในอำเภอ เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องคือเจ้าหน้าที่ส่วนใดครับ  และข้อพิจารณาในการขอใบพกพามีว่าไว้เช่นไรครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 12:04:15 PM »

เห็นท่านเข้ามาตอบดึกๆ ดื่นๆ.......

ช่วงนี้งานหนัก พักผ่อนมากๆ รักษาสุขภาพนะครับ ท่านนายอำเภอ......

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 12:43:03 PM »

ท่านนายอำเภอ ทำให้ประชาชนพลเมือง ตาดำๆ มีความกระจ่าง และกล้าที่จะต่อสู้ในทางที่ถูกต้องขึ้นเยอะ หวังว่าท่านจะมีความก้าวหน้า ในชีวิตราชการ และครอบครัวมีความสุข สมกับความดี ที่ท่านตั้งใจกระทำ  ขอชื่นชมจริงๆ ครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 01:01:55 PM »

เรียนถามหน่อยครับ
1.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  ภายหลังได้รับ ป 4 และปืนแล้ว  เมื่อนำปืนไปเพิ่มเติมความจุกระสุน จะเป็นอะไรไหมครับ เช่นหลอดต่อกระสุน จากห้านัด เป็น แปดนัด
2.ถ้าขอ ป3 ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12  แต่ได้ซื้อปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 8 นัดขนาด 12 มา จะต้องทำอย่างไรกับ ป3 ครับ และมีความผิดไหมครับ
3.ในการขอ ป3 ปืนลูกซองต้องระบุ การทำงานของปืนหรือเปล่าครับ เช่น กึ่งอัตโนมัติ หรือโยนลำเป็นต้น และแบบใช้อ้างอิงในการขอ ป3 ขนาด .22 ได้หรือไม่ครับ กึ่งอัตโนมัติ หรือลูกเลื่อน
ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 01:38:45 PM »

ด้วยความเคารพ
      ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
      ขออนุญาตรบกวนเรียนถามแนวทางจากท่านด้วยครับ   ผมก็เป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๔๔ ปี รับราชการมา ๑๕ ปื เป็นข้าราชการระดับ ๗  เงินเดือน ๒๐๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๑๑๐๐๐ บาท  ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา ซึ่งในความคิดของผมเห็นว่าผมมีคุณสมบัติครบถ้วนและเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้  ผมจึงยื่นแบบ ป.๑ ต่อนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอเมืองลพบุรี  โดยขอมีอาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ นิ้ว ซึ่งสั่งซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครอง มีเอกสารราชการจากกรมการปกครองให้ผมไปรับปืนและให้ใช้เอกสารนี้แนบการขอ ป.๓ ด้วย แต่ท่านนายทะเบียนฯไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่ามีอาวุธปืนสั้นอยู่ในครอบครองแล้ว ๒ กระบอก ซึ่งทั้ง ๒ กระบอกก็เป็นปืนสวัสดิการเช่นเดียวกันแต่ซื้อมาเมื่อ ๑๐ ปีที่ผ่านมา ในกรณีนี้ผมควรทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
1. เข้าไปหารือกับนายทะเบียน ชี้แจงเหุผลความจำเป็น ตรงนี้สำคัญครับเพราะจะช่วยให้นายทะเบียนได้มีข้อมูลในการพิจารณา
2. ถ้าไม่อนุญาต นายทะเบียนต้องแจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาต
3. อุทธรณ์ตามขั้นตอน

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ เหตุผลที่ไม่อนุญาตต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรครับ เพื่อใช้ประกอบในการดำเนินการต่อไปครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 01:54:55 PM »

ขอถามครับ ใบ ป.3 ที่เราขอ สามารถต่ออายุได้กี่ครั้งครับ ..ขอบคุณครับ
  รอคำตอบอยู่ครับ 

กฎหมายไม่ได้กำหนดไว้ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ ของนายทะเบียน
ขอบคุณครับ
Banpot
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:25:26 PM »

ผมมีข้อสงสัย อยากถามว่าสมัยเด็กๆเคยถูกจับปืนเถื่อน ศาลตัดสินรอลงอาญา2ปี เพราะเอาปืนไปขายให้เพื่อน ตอนนี้หมดคดีแล้วผมต้องการซื้อปืน ได้หรือไม่....ตอนนี้ทำงานเกี่ยวกับประกันชีวิตต้องเดินทางต่างจังหวัด ต้องเก็บเงินลูกค้าจำนวนมาก จะซื้อปืนได้หรือไม่
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 06:38:24 PM »

ขอถามครับ ใบ ป.3 ที่เราขอ สามารถต่ออายุได้กี่ครั้งครับ ..ขอบคุณครับ
  รอคำตอบอยู่ครับ 

กฎหมายไม่ได้กำหนดไว้ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจ ของนายทะเบียน
ขอบคุณครับ
ขอให้นายทะเบียนบ้านผมใช้..ดุลพินิจ ฯ บ้างเท้...อ .....จะขอบคุณมากครับผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
AH13 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:06:02 PM »

สวัสดีครับ
ยินดีที่ได้รู้จักท่านนายอำเภอครับ   ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากให้ท่านมาเป็นนายอำเภอ  ในอำเภอที่ผมอาศัยอยู่
และมีเรื่องอยากรบกวนถามท่านว่า  ในขั้นตอนของการสอบปากคำเพื่อขอ ป.3  ในข้อที่ว่าเคยมีปืนอะไรมาบ้าง  ถ้าเราตอบไม่ครบทุกขนาดที่เรามี  จะมีผลกับการขอ ป.3 ครั้งต่อ ๆ ไปหรือไม่ครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:43:30 PM »

มีสมาชิกหลายท่านอยากย้ายมาอยู่ที่อำเภอผม เพึ่อที่จะมาขอ ป.3 ผมจะยินดีมากถ้าท่ายย้ายทะเบียนบ้านมาและตัวท่านมาอยู่จริง แต่ถ้าย้ายมาเฉพาะชื่อ ตัวไม่มา มันขาดคุณสมบัติตามมาตรา 13 วรรคสอง สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งที่มีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน
          เอาไว้เจอกันตอนผมย้ายไปเป็นนายอำเภอที่บ้านท่านดีกว่าครับ และหวังว่าจะได้รับการต้อนรับจากท่านเป็นอย่างดี ขอขอบคุณล่วงหน้า
                                                                                       C.A.O.

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เป็นคำตอบที่ยอดเยี่ยมมากครับ......

นับถือในความคิดและข้อเขียน

ทัดมาลา

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 08:30:40 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้   ท่านนายอำเภอเรางานหลวงก็หนักพอแล้ว งานราษฎรบนเวปเยอะจังครับ เห็นมีคนเดียวเองครับในประเทศไทย ไม่รู้จะมีใครอีกเข้ามาช่วย
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 10:52:56 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
      ขออนุญาตรบกวนเรียนถามแนวทางจากท่านด้วยครับ   ผมก็เป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๔๔ ปี รับราชการมา ๑๕ ปื เป็นข้าราชการระดับ ๗  เงินเดือน ๒๐๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๑๑๐๐๐ บาท  ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา ซึ่งในความคิดของผมเห็นว่าผมมีคุณสมบัติครบถ้วนและเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้  ผมจึงยื่นแบบ ป.๑ ต่อนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอเมืองลพบุรี  โดยขอมีอาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ นิ้ว ซึ่งสั่งซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครอง มีเอกสารราชการจากกรมการปกครองให้ผมไปรับปืนและให้ใช้เอกสารนี้แนบการขอ ป.๓ ด้วย แต่ท่านนายทะเบียนฯไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่ามีอาวุธปืนสั้นอยู่ในครอบครองแล้ว ๒ กระบอก ซึ่งทั้ง ๒ กระบอกก็เป็นปืนสวัสดิการเช่นเดียวกันแต่ซื้อมาเมื่อ ๑๐ ปีที่ผ่านมา ในกรณีนี้ผมควรทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
1. เข้าไปหารือกับนายทะเบียน ชี้แจงเหุผลความจำเป็น ตรงนี้สำคัญครับเพราะจะช่วยให้นายทะเบียนได้มีข้อมูลในการพิจารณา
2. ถ้าไม่อนุญาต นายทะเบียนต้องแจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาต
3. อุทธรณ์ตามขั้นตอน

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ เหตุผลที่ไม่อนุญาตต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรครับ เพื่อใช้ประกอบในการดำเนินการต่อไปครับ
ขอบคุณ คุณหนองหัวพรานมากครับ ที่ช่วยเพิ่มเติมรายละเอียดให้สมบูรณ์ ในบางครั้งผมอาจจะตอบคำถามไม่ละเอียด ผมดีใจครับที่พวกเราช่วยกัน
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 32
  พิมพ์