๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:21:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89852 ครั้ง)
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 02:36:52 AM »

ด้วยความเคารพ
      ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
      ขออนุญาตรบกวนเรียนถามแนวทางจากท่านด้วยครับ   ผมก็เป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๔๔ ปี รับราชการมา ๑๕ ปื เป็นข้าราชการระดับ ๗  เงินเดือน ๒๐๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๑๑๐๐๐ บาท  ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา ซึ่งในความคิดของผมเห็นว่าผมมีคุณสมบัติครบถ้วนและเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้  ผมจึงยื่นแบบ ป.๑ ต่อนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอเมืองลพบุรี  โดยขอมีอาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ นิ้ว ซึ่งสั่งซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครอง มีเอกสารราชการจากกรมการปกครองให้ผมไปรับปืนและให้ใช้เอกสารนี้แนบการขอ ป.๓ ด้วย แต่ท่านนายทะเบียนฯไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่ามีอาวุธปืนสั้นอยู่ในครอบครองแล้ว ๒ กระบอก ซึ่งทั้ง ๒ กระบอกก็เป็นปืนสวัสดิการเช่นเดียวกันแต่ซื้อมาเมื่อ ๑๐ ปีที่ผ่านมา ในกรณีนี้ผมควรทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
1. เข้าไปหารือกับนายทะเบียน ชี้แจงเหุผลความจำเป็น ตรงนี้สำคัญครับเพราะจะช่วยให้นายทะเบียนได้มีข้อมูลในการพิจารณา
2. ถ้าไม่อนุญาต นายทะเบียนต้องแจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาต
3. อุทธรณ์ตามขั้นตอน
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 02:40:52 AM »

Grin Grin Grin ผมลืมถามคำถามครับ....คือถ้านายทะเบียนอาวุธปืนตอบปฏิเสธการขออนุญาตการขอป.๓ โดยยกคำสั่งหรือหนังสือกระทรวงมหาดไทยมาอ้าง...ผมจะทำอย่างไรดีครับ.....ขอบคุณมากครับ Grin
ต้องดูรายละเอียดว่าเป็นเรื่องอะไร เพราะคำสั่งของกระทรวงมหาดไทย ที่ออกโดยอำนาจของ พรบ.อาวุธปืนฯ มีผลบังคับใช้
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 02:45:55 AM »

ผมขอป 3ได้มาแล้วแต่เจ้าหน้าที่กรอกรุ่นของอาวุธปืนไม่ตรงกับที่ขอไว้ ผมขอ กล๊อก 19ไว้แต่เจ้าหน้าที่ลงเป็น  .38 ผมนำไปพบเจ้าหน้าที่คนเดิมได้รับคำตอบว่าให้มาเปลี่ยนวันหลังจากที่จะไปรับอาวุธปืน อยากทราบว่าจะสร้าปํญหาให้ผมมากไหมครับ
              ไม่มีปัญหาครับ ให้เจ้าหน้าที่แก้ ก่อนที่จะไปรับปืนครับ ไม่งั้นจะตัดโอนไม่ได้
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 02:50:25 AM »

สวัสดีครับ รู้สึกยินดีที่ท่าน นอภ. จะมาให้คำแนะนำกับชาวเว็บ อวป.ครับ

ส่วนตัวอยากเรียนถามดังนี้ครับ
ผมยื่นขอป.3 ขนาด  9 ม.ม.ไว้ตั้งแต่ต้นเดือน ต.ค.ที่ผ่านมา
ครั้งแรกโทรสอบถามเมื่อต้น พ.ย. ได้รับแจ้งว่าไม่ได้รับอนุมัติ
กำลังเสนอเซ็นครั้งที่สอง
โทรไปสอบถามเมื่อที่ 20 พ.ย.ที่ผ่านมา
ยังไม่ได้รับอนุมัติ หน้าห้องบอกว่าแฟ้มรอเซ็นเยอะ
อยากเรียนถามว่า ในการพิจารณาทางราชการ มีกำหนดกรอบเวลาไว้ อย่างไรหรือไม่
ขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ

มีหนังสือสั่งการให้พิจารณาโดยเร็ว

C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:04:18 AM »

Grinยินดีต้อนรับด้วยความเคารพครับ เเละขออนุญาติถามท่านดังนี้ครับ หลงรัก
 -ใน พท.ของท่านมิทราบว่าท่านมีการอนุญาติ ป3 ขนาด .223 หรือ .308 บ้างไหมครับ น้ำลายหก
 -และรบกวนท่านชี้เเนะเเนวทางในการที่ ปชช.  จะทำการขอ ป.3 ขนาดดังกล่าว ว่าควรทำเช่นไร
   Grin ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ ไหว้
.223กับ.308 ใช่ปืนเล็กยาวหรือเปล่า ถ้าใช่ มีคำสั่งกระทรวงมหาดไทย ปี 46 มีการจำกัดการอนุญาต ต้องขออนุมัติรัฐมนตรี เหมือนใบอนุญาตพกพา (ป.12) ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันพ้นกำหนดการจำกัดการอนุญาตแล้วหรือยัง ผมจะสอบถามน้องที่อยู่วังไชยาให้ ผลเป็นประการใด จะแจ้งให้ทราบ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:18:34 AM »

สวัสดีครับ นายอำเภอ ยินดีต้อนรับครับ  ในกรณีที่ท่านไม่อนุมัติ ป3 ที่ผ่านมานั้นไม่ทราบว่าคุณสมบัติอะไรไม่ครบหรือผิดระเบียบตรงใหนบ้างครับ  เขาถึงไม่ยื่นอุธรณ์
ทั้ง 3 รายเป็นเรื่องความประพฤติ และพฤติกรรม ที่ผมคิดว่าอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
ตามหลักฐานมัน 50/50 แต่ผมก็ตัดสินใจไม่อนุญาต แล้วชี้แจงเหตุผลให้เขาทราบ ผมคิดว่าเขาจะอุทธรณ์ แต่เขาไม่อุทธรณ์ ผมไม่ได้ถามสาเหตุที่เขาไม่อุทธรณ์ แต่มีรายหนึ่่งตอนนี้ติดคุก ข้อหาพยายามฆ่า โดยใช้อาวุธปืน (เถือน)
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:22:48 AM »

สุดยอดเลยครับ  ยินดีต้อนรับ ท่านนายอำเภอที่ไม่เกลียดปืน  Grin Grin Grin Grin

กำลังจะขอ ป.3 ลูกซองออโต้  ผู้รู้(ท่านหนึ่ง)ให้คอมเม้นต์มาว่า หากป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ขอได้แบบปั๊มเท่านั้น

แต่ผมไม่ใช่นักกีฬายิงปืนลูกซองออโต้   ก็ขอออโต้ได้ใช่มั๊ยครับ
V
มีคำสั่งกระทรวงมหาดไทย ปี 46 มีการจำกัดการอนุญาต ต้องขออนุมัติรัฐมนตรี เหมือนใบอนุญาตพกพา (ป.12) ผมไม่แน่ใจว่าปัจจุบันพ้นกำหนดการจำกัดการอนุญาตแล้วหรือยัง ผมจะสอบถามน้องที่อยู่วังไชยาให้ ผลเป็นประการใด จะแจ้งให้ทราบ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:47:57 AM »

สวัสดีครับ  ผมขอถามซักนิดนะครับถ้าเป็นความลับทางราชการหรือไม่สมควรตอบก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ  คือว่าเรื่องเกี่ยวกับการที่นายทะเบียนโดนฟ้องศาลปกครองในเรื่องการออกใบ ป.3 ของคุณเสกนั้น ทางกระทรวงได้สรุปผลแล้วแจ้งให้ทางอำเภอทุกอำเภอได้ทราบถึงคำตัดสินของศาลปกครองหรือไม่ครับ  หรือปล่อยไปตามยถากรรมให้นายทะเบียนถูกฟ้องเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  และนายอำเภอท่านอื่นๆพูดถึงเรื่องการฟ้องศาลปกครองเพื่อให้นายทะเบียนออกป.3ให้  นั้นเป็นอย่างไรครับ  ขอบคุณมากครับ
เรื่องนี้ ผมและเพื่อนนายอำเภอหลายคนได้มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเป็นประจำ ผมในฐานะของผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับการอนุญาตปืนมากกว่าเพื่อนในกลุ่ม(เพราะเคยเป็นปลัดอวุโสของอำเภอที่มีการขอปืนมากเป็นอันดับต้นๆของประเทศ) เลยต้องเป็นผู้ให้คำแนะนำเป็นประจำ ปัญหาการถูกฟ้องจึงไม่มี และทางกระทรวงสั่งการให้นายทะเบียนระมัดระวังในเรื่องนี้แล้ว เพื่อเป็นการป้องกันการถูกร้องเรียนและถูกดำเนินคดีต่อศาลปกครอง
res88
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 03:56:52 AM »

สวัสดีครับท่าน รบกวนสอบถามนะครับ

คือผมอายุ 27 ผมอ่านคุณสมบัตติของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนในมาตรา 13 ที่ท่านโพสไว้แล้วก็คิดว่าคุณสมบัติไม่ขัดต่อข้อไหน
ยกเว้นในเรื่องอาชีพครับ ผมทำงานด้านโฆษณาในอินเตอร์เน็ตอยู่ที่บ้าน ไม่มีกิจการ หรือทำงานกับองการ์ใด
แต่พอมีเงินหมุนเวียน และเงินเก็บอยู่บ้าง ผมสามารถใช้แต่บัญชีธนาคาร ประกอบกับหลักฐานจำเป็นอื่น ๆ ยื่นขอใบอนุญาตได้รึเปล่าครับ ?
(ผมคิดว่าจะไปอบรมการใช้อาวุธปื่นก่อนยื่นขอใบอนุญาตด้วย)

เพราะว่ามันมีเหตุขโมยขึ้นบ้าน (ผมอยู่หมู่บ้านทิพวัล/สมุทรปราการ-สำโรง)
เมื่อเดือนก่อน ดีว่าสุนัขที่ผมเลี้ยงไว้ในบ้านมันเห่า คุณแม่ผมนอนอยู่ชั้นล่างก็เลยตื่นขึ้นมาเห็นคนเดินอยู่ในบริเวณบ้าน แกตกใจเลยร้องเสียงดัง
ขโมยมันเลยกระโดดรั้วออกไป หมู่บ้านนี้โจรเยอะมากครับ ทั้งจี้ ทั้งกระตุกสร้อย วันละหลาย ๆ ราย
ก็เลยอยากได้ปืนติดบ้านไว้สักกระบอก ยังไงรบกวนท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 04:09:42 AM »

มีสมาชิกหลายท่านอยากย้ายมาอยู่ที่อำเภอผม เพึ่อที่จะมาขอ ป.3 ผมจะยินดีมากถ้าท่ายย้ายทะเบียนบ้านมาและตัวท่านมาอยู่จริง แต่ถ้าย้ายมาเฉพาะชื่อ ตัวไม่มา มันขาดคุณสมบัติตามมาตรา 13 วรรคสอง สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งที่มีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน
          เอาไว้เจอกันตอนผมย้ายไปเป็นนายอำเภอที่บ้านท่านดีกว่าครับ และหวังว่าจะได้รับการต้อนรับจากท่านเป็นอย่างดี ขอขอบคุณล่วงหน้า
                                                                                       C.A.O.
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 04:13:37 AM »

ท่านนายอำเภอครับท่าน
ซ์้อลูกปืนต้องขออนุญาติใหมครับ
   ต้องขออนุญาต ค่าธรรมเนียม 1 บาท
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 04:18:40 AM »

สวัสดีครับท่าน รบกวนสอบถามนะครับ

คือผมอายุ 27 ผมอ่านคุณสมบัตติของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนในมาตรา 13 ที่ท่านโพสไว้แล้วก็คิดว่าคุณสมบัติไม่ขัดต่อข้อไหน
ยกเว้นในเรื่องอาชีพครับ ผมทำงานด้านโฆษณาในอินเตอร์เน็ตอยู่ที่บ้าน ไม่มีกิจการ หรือทำงานกับองการ์ใด
แต่พอมีเงินหมุนเวียน และเงินเก็บอยู่บ้าง ผมสามารถใช้แต่บัญชีธนาคาร ประกอบกับหลักฐานจำเป็นอื่น ๆ ยื่นขอใบอนุญาตได้รึเปล่าครับ ?
(ผมคิดว่าจะไปอบรมการใช้อาวุธปื่นก่อนยื่นขอใบอนุญาตด้วย)

เพราะว่ามันมีเหตุขโมยขึ้นบ้าน (ผมอยู่หมู่บ้านทิพวัล/สมุทรปราการ-สำโรง)
เมื่อเดือนก่อน ดีว่าสุนัขที่ผมเลี้ยงไว้ในบ้านมันเห่า คุณแม่ผมนอนอยู่ชั้นล่างก็เลยตื่นขึ้นมาเห็นคนเดินอยู่ในบริเวณบ้าน แกตกใจเลยร้องเสียงดัง
ขโมยมันเลยกระโดดรั้วออกไป หมู่บ้านนี้โจรเยอะมากครับ ทั้งจี้ ทั้งกระตุกสร้อย วันละหลาย ๆ ราย
ก็เลยอยากได้ปืนติดบ้านไว้สักกระบอก ยังไงรบกวนท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
  คุณสามารถแสดงเอกสารที่ยืนยัน อาชีพและรายได้ ได้ครับ
   ตอนเจ้าหน้าที่สอบปากคำถึงความจำเป็น คุณสามารถอ้างเหตุขโมยขึ้นบ้านได้ครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 05:57:47 AM »

นับถือในเเนวคิดในการปกครองเเละการทำหน้าที่ของท่านครับ

ขอให้ท่านเจริญก้าวหน้าในอาชีพครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:08:54 AM »

สวัสดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ.เรียนถามครับ.ท่านจะซื้อปืนต้องให้ผู้ว่าอนุมัติเลยหรือครับ..
ถามด้วยความไม่รู้ครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้
กระทรวงไม่ให้นายทะเบียนฯ อนุญาตให้ตัวเองครับ ต้องขอผู้ว่าฯ
ขอบคุณครับ..เอ.ทำไมผมคุยกับนายอำเภอท่านนึ่ง.ผมถามท่านบอกว่า.เวลาท่านอยากจะซื้อปืนใครอณุญาต..
ท่านกลับตอบว่า..ก็ผมนี่ไง.อณุญาตให้ตัวเองถ้าผมจะซื้อ..หรือนายอำเภอท่านนี้ไม่รู้.งง...ขอบคุณครับ.... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:41:02 AM »

สวัสดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ.เรียนถามครับ.ท่านจะซื้อปืนต้องให้ผู้ว่าอนุมัติเลยหรือครับ..
ถามด้วยความไม่รู้ครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้
กระทรวงไม่ให้นายทะเบียนฯ อนุญาตให้ตัวเองครับ ต้องขอผู้ว่าฯ
ขอบคุณครับ..เอ.ทำไมผมคุยกับนายอำเภอท่านนึ่ง.ผมถามท่านบอกว่า.เวลาท่านอยากจะซื้อปืนใครอณุญาต..
ท่านกลับตอบว่า..ก็ผมนี่ไง.อณุญาตให้ตัวเองถ้าผมจะซื้อ..หรือนายอำเภอท่านนี้ไม่รู้.งง...ขอบคุณครับ.... ไหว้

จำเขามานะครับพี่

ชาวบ้าน นายอำเภอเป็นคนอนุญาต
นายอำเภอ ผู้ว่าเป็นคนอนุญาต
ผู้ว่า รัฐมนตรีเป็นคนอนุญาต
รัฐมนตรี นายอำเภอเป็นคนอนุญาต (ทำไมไม่เป็นชาวบ้านละ)

หากจำผิดรบกวนแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์