๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:56:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89871 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 01:15:32 AM »

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับท่านนายอำเภอเข้าสู่ชุมชนคนรักปืนครับ อยากจะให้นายอำเภอท้องที่ของผมมีความคิดเหมือนท่านบ้างครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลากันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tassanai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 02:20:12 AM »

ขอขอบพระคุณท่าน นอภ มากๆ ครับ 
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 02:42:28 AM »

ยินดีต้อนรับ  ข้าราชการที่ดีมีคุณธรรม  รับใช้ประชาชนด้วยความสุจริต  ขอบคุณมากๆครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 03:16:09 AM »

สวัสดีครับพีอยากบอกว่าพี่ไม่ใช่จำเลยสังคมหรอกครับที่ผ่านๆมามันมีปลาอยู่กระชังหนึ่งบังเอิญหลายๆตัวเน่าก็เลยทำให้คนดีๆในกระชังต้องมัวหมองไปด้วย ผมดีใจมากเลยที่พี่เข้ามาที่นี่ วิธีที่จะรักษาสถาบันนายอำเภอก็ง่าย เหมือยจับปลาปลาในกระชังกันอยู่ไม่กี่ตัว ตัวไปไหนเน่าตัว ได้กลิ่นก็คัดออกไม่ยากหรอกครับ ดีใจครับที่มีพีมาช่วยคุณอาสุพินทร์ พี่ธำรง ตอบครับ กฏหมายปืนน่ะครับ
ขอบพระคุณครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 06:48:46 AM »

เรียนท่านนายอำเภอ...................

ปกติระบบราชการหรืออุปถัมป์บ้านเรา.......................การคอรัปชั่นเกือบทั้งหมด เกิดขึ้นจากการกระทำที่ผิด กม.หรือ ผิดธรรมนองคลองธรรม เกือบทั้งสิ้น...................ไม่ว่าจะเป็นเรื่องให้สินบนทางคดีความ  ให้สินบนเรื่องโยกย้าย  ส่งส่วยหวยใต้ดิน  ส่วยโสเภณี สินบนค่านายหน้าจัดซื้อ ฯลฯ...............

ล้วนแต่เป็นเรื่องการทุจริต คอรัปชั่น ในเรื่องที่ไม่ถูกต้องทั้งนั้น.....................

ในเรื่องการที่ประชาชนยื่นขอ ป.๓ นั้น เป็นเรื่องที่ถูกต้องตาม กม. ซึ่งทั้งผู้ยื่นและผู้อนุญาต ต้องปฏิบัติตาม กม. กำหนด..................

แต่มีการเรียกสินบนจากเจ้าหน้าที่หรือนายทะเบียนอาวุธปืน.........................ซึ่งเป็นสินบนในเรื่อง"ที่ทำถูก กม.".............................

ในฐานะที่ท่านเป็นนายทะเบียนอาวุธปืนคนหนึ่ง.....................

มีแนวความคิดในการแก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 07:09:36 AM »

ยินดีต้อนรับท่านนายอำเภอครับ

เห็นคำถามของคุณมะขิ่น.....ขออนุญาตมารอฟังคำตอบด้วยคนครับ Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 07:25:13 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ท่านนายอำเภอ...ยินดีต้อนรับ...และเป็นเกียรติ ที่เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบ มาให้ความกระจ่างโดยตรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:02:13 AM โดย เป้า » บันทึกการเข้า

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 07:34:48 AM »

สวัสดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ.เรียนถามครับ.ท่านจะซื้อปืนต้องให้ผู้ว่าอนุมัติเลยหรือครับ..
ถามด้วยความไม่รู้ครับ...ขอบคุณครับ... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:05:09 AM »

ดีใจจริงๆครับที่มีจำเลยสังคมมาคอยให้คำแนะนำที่ถูกต้องครับ
อุตส่าห์ดีใจ เมื่อวานพี่ใจดีแบ่งเบเร็ตต้า 92 ให้มา  แต่ไม่โอนลอย    ผมก็ชอบวิธีการนี้ อยากจะขอ ป.3 ตัดยอดเสร็จ ค่อยจ่ายตัง รับปืนกัน
แต่ปรากฎว่ามานยุ่งยากตอนขั้นตอนขอ ป.3 นี่แระ  ผมเตรียม
-แบบ ป.1
-สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัว ผู้โอน-ผู้ขาย
-หนังสือรับรอง
-สำเนา ป.4
****มานติดตรงนี้แระครับ  จนท.บอกว่าให้เอา ป.4 ตัวจริง  เซ็นต์สลักหลังมาพร้อม (มานก็โอนลอยอ่ะจิโอนลอย)   เอาปืนมาตรวจ  (เค้าไม่โอนลอย แล้วอยู่ไกลจะให้ปืนมาไง)  ผมก็แย้งว่าแบบนั้นมานโอนลอยไม่ใช่หรือ  ผมขอ ป.3 แล้วเอา ป.3 ไปตัดยอดมาก็ได้ ป.4 มาไม่ใช่หรือ  จนท.ยืนยันบอกต้องเอา ป.4 ตัวจริง   ปืนให้เอาแค่ใบตรวจปืนจาก อำเภอต้นขั้วมาก็ได้   อนุโลมเจ้าของปืนไม่ต้องมาก็ได้    ผมเลยจนปัญญา เพราะพี่แกไม่ขายโอนลอย  ผมก็ยื่นข้อเสนอจะพัฒนาอำเภอแต่ จนท. ก็ยังไม่ยอม   ยืนยันขอ ป.4 ตัวจริงอย่างเดียว ใครเจออย่างผมบ้างเนี่ย  เสียดายปืนจริงๆ  ดีที่พี่แกยอมคืนมัดจำให้  
  แสดงว่าหากผมจะซื้อปืนโอนครั้งต่อไปนี้มานต้องโอนลอยอย่างเดียวเลยจิ ทีกระบอกที่แล้วขอ ป.3ซื้อร้านง่ายมาก 3 วันเสร็จ    เซ็งเป็ดเลย  เสียดายปืน  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ
การซื้อปืนระหว่างบุคคล
1. ยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1
2. เอกสารประกอบให้พร้อม และต้องระบุว่าจะขออณุญาตรับโอนอาวุธปืนชนิดใด ขนาดใด จำนวนกระสุน จากใคร ท้องที่อำเภอ จังหวัดใด
ใช้สำเนา ป.4 ก็ได้ ไม่ต้องใช้ ป.4 ตัวจริง เมื่ออนุญาตแล้วค่อยเอา ป.4 ตัวจริง พร้อมปืนไปตรวจสอบ เพื่อตัดโอน และออก ป.4
ถ้าเจ้าหน้าที่คนนี้มาอยู่กับผม ถ้าจะอนาคตสั้นแน่ๆ เพราะสร้างเงื่่อนไขมากกว่าระเบียบให้ประชาชนเดือดร้อน
เรื่องมันก็จบไปแล้วครับท่าน แต่ทำให้เราเสียโอกาส แล้วกระผมจะขอรบกวนสอบถามแนวทางต่อไปว่า แล้วคราวหน้ากระผมจะทำอย่างไรในเมื่อ จนท. ยังยืนยันเช่นนี้  ถ้าผมยื่นไปแบบที่ท่านแนะนำ(สำเนา ป.4)แต่ จนท.ไม่เสนอนายให้(ดึงเรื่อง) ผมควรทำเช่นไรครับ เอาระเบียบกรมการปกครองไปกางให้เค้าดีไหม (จะเหม็นขี้หน้าเราพาลไม่เสนอให้อีก)  หรือควรขอเข้าพบปลัดเพื่อถามแนวทางเลย ขอบพระคุณครับ  +1   Grin
อย่ากลัวการทำสิ่งที่ถูกต้อง ครับ ผมว่าคนกรมการปกครองส่วนใหญ่พร้อมที่จะทำงานเพื่อประชาชน
ตอนแรกก็ได้รับคำแนะนำจากพี่บางท่านว่าช่วยพัฒนาอำเภอไป(ไม่มีใบเสร็จ)  ผมมาตัดสินใจหลังจากได้คำแนะนำจากท่านนายอำเภอ ไปเสิร์ชหาข้อมูล กฏระเบียบต่างๆจากกรมการปกครอง  ผมตัดสินใจจะสู้เพื่อความถูกต้องครับ  จะไปยื่นแบบตามหลักฐานที่กรมการปกครองกำหนด โดยถ่ายสำเนากฏระเบียบต่างๆไปชี้แจงเจ้าหน้าที่ หากไม่ได้ความจะขอปรึกษาปลัดและชี้แจง หากไม่ได้ความอีกก็จะขอเข้าพบนายอำเภอ (เพราะเห็นเขียนติดหราว่าหากติดต่องานใดไม่สะดวกให้พบนายอำเภอโดยตรง)  เอาหล่ะหว่าที่นี้ขอลองสู้แบบถูกต้องดูสักตั้ง  หากไม่ได้ความคงต้องมีศาลปกครองแร่ะครับ ขอบพระคุณครับ  ไหว้    ขออนุญาต +ให้อีกครับ
volkflyer
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:10:47 AM »

Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน อ่านแล้วก็ดีใจครับ คนดีของสังคม ตรงไปตรงมา  ไหว้ ในฐานะที่รับราชการเหมือนกัน ภูมิใจครับ Grin Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:19:50 AM »

ยินดีที่มีนายอำเภอปรากฏตัวครับ Grin Grin

pminwong รักในหลวง
เป็นกับตายห่างกัน แค่ลมหายใจสุดท้าย
Full Member

คะแนน 8

สุขใจเมื่อให้ ดีใจเมื่อรับ

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:20:56 AM »

ด้วยความเคารพ
      ยินดีที่ได้รู้จักครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
      ขออนุญาตรบกวนเรียนถามแนวทางจากท่านด้วยครับ   ผมก็เป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อายุ ๔๔ ปี รับราชการมา ๑๕ ปื เป็นข้าราชการระดับ ๗  เงินเดือน ๒๐๒๐๐ บาท เงินประจำตำแหน่ง ๑๑๐๐๐ บาท  ไม่เคยเป็นผู้ต้องหาในคดีอาญา ซึ่งในความคิดของผมเห็นว่าผมมีคุณสมบัติครบถ้วนและเหมาะสมที่จะสามารถมีอาวุธปืนได้  ผมจึงยื่นแบบ ป.๑ ต่อนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอเมืองลพบุรี  โดยขอมีอาวุธปืนสั้นขนาด .๓๘ นิ้ว ซึ่งสั่งซื้อจากสวัสดิการกรมการปกครอง มีเอกสารราชการจากกรมการปกครองให้ผมไปรับปืนและให้ใช้เอกสารนี้แนบการขอ ป.๓ ด้วย แต่ท่านนายทะเบียนฯไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่ามีอาวุธปืนสั้นอยู่ในครอบครองแล้ว ๒ กระบอก ซึ่งทั้ง ๒ กระบอกก็เป็นปืนสวัสดิการเช่นเดียวกันแต่ซื้อมาเมื่อ ๑๐ ปีที่ผ่านมา ในกรณีนี้ผมควรทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:22:44 AM โดย pminwong » บันทึกการเข้า

จงใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีคุณค่า
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:31:40 AM »

นายทะเบียนทุกคนมีหลักปฏิบัติเหมือนกันครับ ไม่สามารถทำเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดได้ การกระทำหรือละเว้นการกระทำโดยมิชอบเป็นความผิดอาญา ครับ ในหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย กำชับให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรวดเร็ว แก่ผู้ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน

สวัสดีและยินดีต้อนรับท่านนายอำเภอ(C.A.O)ครับ... Grin Grin Grin  ผมชอบประโยคข้างบนมากเลยครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
ป้อมพระจุลฯ 24
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:33:20 AM »

สวัสดีครับ+ยินดีที่ได้รู้จักครับ   
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:36:10 AM »

Grin Grin Grin ผมลืมถามคำถามครับ....คือถ้านายทะเบียนอาวุธปืนตอบปฏิเสธการขออนุญาตการขอป.๓ โดยยกคำสั่งหรือหนังสือกระทรวงมหาดไทยมาอ้าง...ผมจะทำอย่างไรดีครับ.....ขอบคุณมากครับ Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 32
  พิมพ์