๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 01:18:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89851 ครั้ง)
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:05:41 PM »

กราบสวัสดีครับ ขออณุญาตดึงคำถามจากกระทู้ของผมมาถามเลยนะครับ เพิ่งตั้งกระทู้ถามเมื่อวานนี้เอง
คือผมอยากทราบว่า
 1 ที่อำเภอเมืองสมุทรปราการขอป3ยากมั้ยครับ
 2 ผมเพิ่งจะเดินบัญชีธนาคารได้3เดือนเอง เฉลี่ยหมุนเวียนเดือนละ5แสน (เอาเงินหมุนเวียนของกิจการที่บ้านมาเดิน)ไม่มีเงินเก็บบัญชีอื่น ผมจะขอได้มั้ย หรือต้องรอ6เดือนก่อน
 3 คุณสมบัติผม อายุ31 ปี ทำงานกิจการที่บ้าน(เงินเดือนแค่แปดพันเอง) มีรถ2คัน มีโฉนดที่ดินไม่กี่ตารางวา1แปลง บัญีธนาคารตามข้อ2 พักอาศัยอยู่ที่นี่มาหลายปีแล้ว คุณสมบัติผมน่าจะผ่านได้มั้ยครับ
ความต้องการของผมคือกะว่าจะซื้อลูกซอง (เร 870 )ไว้เฝ้าบ้านกับป้องกันตัวครับ อยากมีใว้ให้อุ่นใจหน่อย เพราะผมต้องเฝ้าบ้าน(โรงงาน)ตอนกลางคืนซึ่งเปลี่ยวและเงียบมาก ทุกวันนี้อยู่แบบไม่ค่อยสบายใจเลย กลัวแขกยามวิกาล เพราะไม่มีอะไรป้องกันตัว เคยมีพวกลักเล็กขโมยน้อยเข้ามาขโมยของด้วยแต่ไม่มีอาวุธอะไร(โชคดีไป) และที่สำคัญแถวนี้คนเขมรเพียบเลยครับ ผมกลัวเจอพวกสิ้นคิดพกอาวุธเข้ามาขโมยของด้วย
 ผมมีคุณสมบัติที่จะได้ใบป3มั้ยครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ
ผมว่าคุณมีคุณสมบัติครบถ้วนนะ เตรียมเอกสารให้พร้อมได้แก่
1. บัตรประจำตัวประชาชน พร้อมสำเนา
2. ทะเบียนบ้าน พร้อมสำเนา
3. หลักฐานการประกอบอาชีพ รายได้ และหลักทรัพย์ พร้อมสำเนา
4. หนังสือรับรองความประพฤติ จากกำนัน/ผู้ใหญ่บ้าน
    เมื่อยื่นแล้วจะต้องพิมพ์ลายนิ้วมือเพื่อตรวจสอบประวัติการต้องหาคดีอาญา
    รอการพิจารณา
    นายทะเบียนทุกคนมีหลักปฏิบัติเหมือนกันครับ ไม่สามารถทำเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดได้ การกระทำหรือละเว้นการกระทำโดยมิชอบเป็นความผิดอาญา ครับ ในหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย กำชับให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรวดเร็ว แก่ผู้ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:06:32 PM »

สวัสดีครับ ยินดีครับที่มีผู้เชี่ยวชาญ และเป็นผู้ที่รับผิดชอบด้านนี้โดยตรงเป็นสมาชิกครับ Smiley

แล้วท่านมี หรือสะสมปืนยี่ห้อ อะไร ขนาดไหนบ้างครับ Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:08:00 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:15:07 PM »

สวัสดีครับ ยินดีครับที่มีผู้เชี่ยวชาญ และเป็นผู้ที่รับผิดชอบด้านนี้โดยตรงเป็นสมาชิกครับ Smiley

แล้วท่านมี หรือสะสมปืนยี่ห้อ อะไร ขนาดไหนบ้างครับ Smiley
ผมเดาว่าท่านคงมี 1911  ด้วยแน่ ๆ จริงไหมครับ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:16:28 PM »

พอดีเลยครับอยากทราบเรื่องใบ ป.12 ครับ ว่าท่านนายอำเภอมีสิทธิออกให้หรือไม่ครับ เพราะเห็นเจ้าของร้านทองมีกันเพียบครับ แต่ถามเพื่อนที่เป็นสารวัตร บอกว่าไม่ได้ถึงได้ถ้าไม่มีเหตุอันควรก็ถูกจับอยู่ดี  อ้อ! ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกครับ ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ไหว้
ป.12 ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ในต่างจังหวัดเป็นอำนาจของผู้ว่าราชการจังหวัด ในตอนนี้ มีความจำเป็นในการรักษาความสงบเรียบร้อย เพื่อเสริมสร้างความมั่นคงปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของประชาชน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๕๗ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ.๒๔๙๐ ให้จำกัดการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวในเขตกรุงเทพมหานคร และทั่วราชอาณาจักร โดยให้ระงับการออกใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวในเขตกรุงเทพมหานคร และทั่วราชอาณาจักร เป็นการชั่วคราวหากบุคคลใด มีความจำเป็นพิเศษมากกว่าปกติธรรมดา และประสงค์จะขออนุญาตมีอาวุธปืนติดตัวจะต้องได้รับใบอนุญาตจากเจ้าพนักงานโดยการอนุมัติของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย  จนถึงวันที่ ๓๐ มิถุนายน ๒๕๕๑ ครับ
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:17:43 PM »

นับว่าท่าน นอภ. เข้ามาสร้างสีสันให้กับบอร์ดนี้ได้เป็นอย่างมาก และถ้าให้ผมเดาท่านคงอายุไม่เกิน 43 แน่ เพราะ นอภ รุ่นเก่าแนวคิดแตกต่างจากท่านโดยสิ้นเชิง...ที่สำคัญท่านต้องมีพื้นฐานการศึกษาทางด้านนิติฯ ด้วยจึงตอบคำถามได้แบบผู้มีภูมิ
ธฤต
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:19:15 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  ถ้ามีนายอำเภออย่างนี้ทุกอำเภอ ก็ดีซิครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:24:48 PM »

ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ครอบครัวของคนรักปืนครับ
         คงมีพี่น้องถามท่าน อีกเยอะครับ ถ้าเขารู้ว่าท่านอยู่อำเภออะไร รับรองท่านต้องทำให้เสมียนตราทำเรื่องเบิก ป.3 และ ป.4 มาเพิ่มแน่ ๆ ครับ ส่วนใหญ่ คนรักปืนที่ไม่รับราชการ ถึงแม้จะรับราชการก็ตามมักจะเจอปัญหาเจ้าหน้าที่อำเภอ (ขออนุญาตพาดพิงครับ) บางแห่ง (ย้ำนะครับว่าบางแห่ง) เรียกรับเงิน อ้างว่าเป็นค่านู้น ค่านี่ นายไม่อนุญาตบ้าง สารพัดปัญหา เรื่องขอ ขนาด 11 มม. กับ .357 ก็เป็นปัญหาที่คาใจกันอยู่ เพราะขนาดไม่เกินกฎหมายกำหนด แต่บางอำเภอให้ บางอำเภอไม่ให้ บางคนถึงขั้นกับต้องย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่บ้านเพื่อน บ้านญาติต่างจังหวัดกันเลยครับ อำเภอไหนของ่าย ก็ย้ายไปอยู่  มีปืนขนาด 9 มม.แล้ว จะขอ 9 มม.อีก ก็ไม่ให้ อ้างสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง ขอให้ท่านช่วยผลักดัน ระบบน้ำเน่านี้ออกไปจากเมืองไทยเร็ว ๆ ด้วยครับ เพราะตอนนี้คนเริ่มจะฟ้อง นายทะเบียนกันเป็นว่าเล่นแล้วครับ เพราะคนสมัยนี้เริ่มพัฒนาแล้วครับ กฎหมายก็อ่านจากที่เดียวกันครับ

ในความฝันของผมอยากให้นายอำเภอหรือข้าราชการไทยทุกคนมีจิตรสำนึกถึงคำว่าบริการประชาชนเหมือนท่านครับ ขอให้ท่านได้เป็นผู้ว่าเร็ว ๆ ครับ + 1 คะแนนเพื่อท่านครับ

ที่สำคัญปัญหาที่จะถามท่านคือ ถ้าสมมุติผมอยู่อำเภอท่านผมจองปืนโครงการปืนสวัสดิการโครงการ สนปท. ไป 1 กระบอก (รูเกอร์ มาร์คทรี) แล้ว ผมจะซื้อปืนสวัสดิการในโครงการ สนอส. สั้น(กล๊อค 19) อีกกระบอก ท่านจะอนุญาตหรือไม่ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:25:29 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ท่านนายอำเภอ ขอบคุณที่ท่านสละเวลาเข้ามาช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกครับ Cheesy

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:34:30 PM »

หวัดดีครับ ไหว้

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:34:55 PM »

ผมเดาว่าท่านคงมี 1911  ด้วยแน่ ๆ จริงไหมครับ
PX 4 9 มม. 1 กระบอก S&W .357 1 กระบอก ลูกซอง 5 นัดREMINGTON M870  1 กระบอก  M 16 (ของหลวง) 1 กระบอก ส่วน 1911 ผมไม่มี แต่ลูกน้องคนสนิทที่ติดตามผมใช้ประจำ
ปืนทุกระบอกของผมอนุมัติเองไม่ได้ ต้องขอผู้ว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:56:24 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:44:22 PM »

สวัสดีครับท่าน...ต่อไปนี้จะได้ตัวจริงเสียงจริงมาตอบคำถามเกี่ยวกับการขอนุุญาตให้กับพวกเรา

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:48:38 PM »

ดีใจจริงๆครับที่มีจำเลยสังคมมาคอยให้คำแนะนำที่ถูกต้องครับ
อุตส่าห์ดีใจ เมื่อวานพี่ใจดีแบ่งเบเร็ตต้า 92 ให้มา  แต่ไม่โอนลอย    ผมก็ชอบวิธีการนี้ อยากจะขอ ป.3 ตัดยอดเสร็จ ค่อยจ่ายตัง รับปืนกัน
แต่ปรากฎว่ามานยุ่งยากตอนขั้นตอนขอ ป.3 นี่แระ  ผมเตรียม
-แบบ ป.1
-สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัว ผู้โอน-ผู้ขาย
-หนังสือรับรอง
-สำเนา ป.4
****มานติดตรงนี้แระครับ  จนท.บอกว่าให้เอา ป.4 ตัวจริง  เซ็นต์สลักหลังมาพร้อม (มานก็โอนลอยอ่ะจิโอนลอย)   เอาปืนมาตรวจ  (เค้าไม่โอนลอย แล้วอยู่ไกลจะให้ปืนมาไง)  ผมก็แย้งว่าแบบนั้นมานโอนลอยไม่ใช่หรือ  ผมขอ ป.3 แล้วเอา ป.3 ไปตัดยอดมาก็ได้ ป.4 มาไม่ใช่หรือ  จนท.ยืนยันบอกต้องเอา ป.4 ตัวจริง   ปืนให้เอาแค่ใบตรวจปืนจาก อำเภอต้นขั้วมาก็ได้   อนุโลมเจ้าของปืนไม่ต้องมาก็ได้    ผมเลยจนปัญญา เพราะพี่แกไม่ขายโอนลอย  ผมก็ยื่นข้อเสนอจะพัฒนาอำเภอแต่ จนท. ก็ยังไม่ยอม   ยืนยันขอ ป.4 ตัวจริงอย่างเดียว ใครเจออย่างผมบ้างเนี่ย  เสียดายปืนจริงๆ  ดีที่พี่แกยอมคืนมัดจำให้  
  แสดงว่าหากผมจะซื้อปืนโอนครั้งต่อไปนี้มานต้องโอนลอยอย่างเดียวเลยจิ ทีกระบอกที่แล้วขอ ป.3ซื้อร้านง่ายมาก 3 วันเสร็จ    เซ็งเป็ดเลย  เสียดายปืน  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ
การซื้อปืนระหว่างบุคคล
1. ยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1
2. เอกสารประกอบให้พร้อม และต้องระบุว่าจะขออณุญาตรับโอนอาวุธปืนชนิดใด ขนาดใด จำนวนกระสุน จากใคร ท้องที่อำเภอ จังหวัดใด
ใช้สำเนา ป.4 ก็ได้ ไม่ต้องใช้ ป.4 ตัวจริง เมื่ออนุญาตแล้วค่อยเอา ป.4 ตัวจริง พร้อมปืนไปตรวจสอบ เพื่อตัดโอน และออก ป.4
ถ้าเจ้าหน้าที่คนนี้มาอยู่กับผม ถ้าจะอนาคตสั้นแน่ๆ เพราะสร้างเงื่่อนไขมากกว่าระเบียบให้ประชาชนเดือดร้อน
เรื่องมันก็จบไปแล้วครับท่าน แต่ทำให้เราเสียโอกาส แล้วกระผมจะขอรบกวนสอบถามแนวทางต่อไปว่า แล้วคราวหน้ากระผมจะทำอย่างไรในเมื่อ จนท. ยังยืนยันเช่นนี้  ถ้าผมยื่นไปแบบที่ท่านแนะนำ(สำเนา ป.4)แต่ จนท.ไม่เสนอนายให้(ดึงเรื่อง) ผมควรทำเช่นไรครับ เอาระเบียบกรมการปกครองไปกางให้เค้าดีไหม (จะเหม็นขี้หน้าเราพาลไม่เสนอให้อีก)  หรือควรขอเข้าพบปลัดเพื่อถามแนวทางเลย ขอบพระคุณครับ  +1   Grin
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:56:29 PM »

ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ครอบครัวของคนรักปืนครับ
         คงมีพี่น้องถามท่าน อีกเยอะครับ ถ้าเขารู้ว่าท่านอยู่อำเภออะไร รับรองท่านต้องทำให้เสมียนตราทำเรื่องเบิก ป.3 และ ป.4 มาเพิ่มแน่ ๆ ครับ ส่วนใหญ่ คนรักปืนที่ไม่รับราชการ ถึงแม้จะรับราชการก็ตามมักจะเจอปัญหาเจ้าหน้าที่อำเภอ (ขออนุญาตพาดพิงครับ) บางแห่ง (ย้ำนะครับว่าบางแห่ง) เรียกรับเงิน อ้างว่าเป็นค่านู้น ค่านี่ นายไม่อนุญาตบ้าง สารพัดปัญหา เรื่องขอ ขนาด 11 มม. กับ .357 ก็เป็นปัญหาที่คาใจกันอยู่ เพราะขนาดไม่เกินกฎหมายกำหนด แต่บางอำเภอให้ บางอำเภอไม่ให้ บางคนถึงขั้นกับต้องย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่บ้านเพื่อน บ้านญาติต่างจังหวัดกันเลยครับ อำเภอไหนของ่าย ก็ย้ายไปอยู่  มีปืนขนาด 9 มม.แล้ว จะขอ 9 มม.อีก ก็ไม่ให้ อ้างสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง ขอให้ท่านช่วยผลักดัน ระบบน้ำเน่านี้ออกไปจากเมืองไทยเร็ว ๆ ด้วยครับ เพราะตอนนี้คนเริ่มจะฟ้อง นายทะเบียนกันเป็นว่าเล่นแล้วครับ เพราะคนสมัยนี้เริ่มพัฒนาแล้วครับ กฎหมายก็อ่านจากที่เดียวกันครับ

ในความฝันของผมอยากให้นายอำเภอหรือข้าราชการไทยทุกคนมีจิตรสำนึกถึงคำว่าบริการประชาชนเหมือนท่านครับ ขอให้ท่านได้เป็นผู้ว่าเร็ว ๆ ครับ + 1 คะแนนเพื่อท่านครับ

ที่สำคัญปัญหาที่จะถามท่านคือ ถ้าสมมุติผมอยู่อำเภอท่านผมจองปืนโครงการปืนสวัสดิการโครงการ สนปท. ไป 1 กระบอก (รูเกอร์ มาร์คทรี) แล้ว ผมจะซื้อปืนสวัสดิการในโครงการ สนอส. สั้น(กล๊อค 19) อีกกระบอก ท่านจะอนุญาตหรือไม่ครับ
ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ ผมไม่ใช่ว่าอนุมัติง่ายนะครับ ผมปฏิบัติตามกฎหมายครับ ถ้าคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย เอกสารประกอบครบ พิจารณาแล้วถูกต้องตามกฎหมาย อนุญาตทันที ไม่มีดึงเรื่อง ไม่สร้างเงื่อนไข ไม่มีการเรียกเงินอื่นใด นอกจากค่าธรรมเนียมตามกฎหมาย เมื่อวันนี้มีตำรวจที่ปฏิบัติงานอยู่ 3 จังหวัดชายแดน มาขอ ป.3 มาเจอผมพอดี ตรวจสอบแล้วเอกสารครบถ้วน 20 นาที ได้ ป.3 ไปซื้อปืนสวัสดิการ โดยเจ้าตัวยังงงอยู่เลย  
แต่ถ้าขาดคุณสมบัติ (หลังจากให้ชี้แจงและส่งเอกสารเพิ่มเติม) ผมก็พิจาณาไม่อนูญาตทันทีเหมือนกัน(ในชีวิตมี 3 ราย) ผมยังแนะนำให้อุทธรณ์และฟ้องศาลปกครองเลย เพราะผมยังอยากรู้เลยว่าดุลพินิจของผมถูกหรือผิด แต่ไม่มีใครอุทธรณ์หรือฟ้องศาลปกครองเลย มีแต่เรื่องอื่นๆที่ผมถูกฟ้องศาลปกครอง(ส่วนใหญ่เป็นเรื่องวินิจฉัยให้สมาชิก อบต. พ้นจากตำแหน่ง) ซึ่งผมก็ชนะทุกคดี
ในกรณีของท่าน ถ้าทั้ง 2 แห่งขายให้ท่าน ผมอนุญาต  ครับ
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 10:06:12 PM »

ดีใจจริงๆครับที่มีจำเลยสังคมมาคอยให้คำแนะนำที่ถูกต้องครับ
อุตส่าห์ดีใจ เมื่อวานพี่ใจดีแบ่งเบเร็ตต้า 92 ให้มา  แต่ไม่โอนลอย    ผมก็ชอบวิธีการนี้ อยากจะขอ ป.3 ตัดยอดเสร็จ ค่อยจ่ายตัง รับปืนกัน
แต่ปรากฎว่ามานยุ่งยากตอนขั้นตอนขอ ป.3 นี่แระ  ผมเตรียม
-แบบ ป.1
-สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัว ผู้โอน-ผู้ขาย
-หนังสือรับรอง
-สำเนา ป.4
****มานติดตรงนี้แระครับ  จนท.บอกว่าให้เอา ป.4 ตัวจริง  เซ็นต์สลักหลังมาพร้อม (มานก็โอนลอยอ่ะจิโอนลอย)   เอาปืนมาตรวจ  (เค้าไม่โอนลอย แล้วอยู่ไกลจะให้ปืนมาไง)  ผมก็แย้งว่าแบบนั้นมานโอนลอยไม่ใช่หรือ  ผมขอ ป.3 แล้วเอา ป.3 ไปตัดยอดมาก็ได้ ป.4 มาไม่ใช่หรือ  จนท.ยืนยันบอกต้องเอา ป.4 ตัวจริง   ปืนให้เอาแค่ใบตรวจปืนจาก อำเภอต้นขั้วมาก็ได้   อนุโลมเจ้าของปืนไม่ต้องมาก็ได้    ผมเลยจนปัญญา เพราะพี่แกไม่ขายโอนลอย  ผมก็ยื่นข้อเสนอจะพัฒนาอำเภอแต่ จนท. ก็ยังไม่ยอม   ยืนยันขอ ป.4 ตัวจริงอย่างเดียว ใครเจออย่างผมบ้างเนี่ย  เสียดายปืนจริงๆ  ดีที่พี่แกยอมคืนมัดจำให้  
  แสดงว่าหากผมจะซื้อปืนโอนครั้งต่อไปนี้มานต้องโอนลอยอย่างเดียวเลยจิ ทีกระบอกที่แล้วขอ ป.3ซื้อร้านง่ายมาก 3 วันเสร็จ    เซ็งเป็ดเลย  เสียดายปืน  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ
การซื้อปืนระหว่างบุคคล
1. ยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1
2. เอกสารประกอบให้พร้อม และต้องระบุว่าจะขออณุญาตรับโอนอาวุธปืนชนิดใด ขนาดใด จำนวนกระสุน จากใคร ท้องที่อำเภอ จังหวัดใด
ใช้สำเนา ป.4 ก็ได้ ไม่ต้องใช้ ป.4 ตัวจริง เมื่ออนุญาตแล้วค่อยเอา ป.4 ตัวจริง พร้อมปืนไปตรวจสอบ เพื่อตัดโอน และออก ป.4
ถ้าเจ้าหน้าที่คนนี้มาอยู่กับผม ถ้าจะอนาคตสั้นแน่ๆ เพราะสร้างเงื่่อนไขมากกว่าระเบียบให้ประชาชนเดือดร้อน
เรื่องมันก็จบไปแล้วครับท่าน แต่ทำให้เราเสียโอกาส แล้วกระผมจะขอรบกวนสอบถามแนวทางต่อไปว่า แล้วคราวหน้ากระผมจะทำอย่างไรในเมื่อ จนท. ยังยืนยันเช่นนี้  ถ้าผมยื่นไปแบบที่ท่านแนะนำ(สำเนา ป.4)แต่ จนท.ไม่เสนอนายให้(ดึงเรื่อง) ผมควรทำเช่นไรครับ เอาระเบียบกรมการปกครองไปกางให้เค้าดีไหม (จะเหม็นขี้หน้าเราพาลไม่เสนอให้อีก)  หรือควรขอเข้าพบปลัดเพื่อถามแนวทางเลย ขอบพระคุณครับ  +1   Grin
อย่ากลัวการทำสิ่งที่ถูกต้อง ครับ ผมว่าคนกรมการปกครองส่วนใหญ่พร้อมที่จะทำงานเพื่อประชาชน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 32
  พิมพ์