๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:20:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89855 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:20:06 PM »

บ้านผม ประกอบกิจการ โรงงาน มีลูกน้อง คนงาน น่ากลัวเยอะ หลายๆครั้งที่ก่อเรื่องและข่มขู่
แต่เท่าที่สอบถาม อำเภอของผม ขอ ป.3 ยากมากๆเลยครับ
ผมควรทำอย่างไรดีครับ
อีกทั้ง ทางอำเภอ มักจะแนะนำว่าต้องผ่านร้านปืนในเมือง(แขก)จึงจะผ่าน นอกนั้นขอเองมักไม่ผ่าน
ซึ่งทางร้านเรียกรับ ค่า ธรรมเนียม 3500 และไม่มีปืนให้เลือก
มีเพียง กล๊อก และ ซีแซด ในราคา 85000 ซึ่งแพงกว่าท้องตลาดค่อนข้างสูง และไม่มีปืนอื่นๆให้เลือก
กระผม ควรทำอย่างไรดีครับ
จะซื้อ ไว้ก็อยากได้ดีๆ ที่มีแล้วภูมิใจ บ้าง ครับ
ขอบคุณครับ  Cheesy
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:32:17 PM »

ดีใจจริงๆครับที่มีจำเลยสังคมมาคอยให้คำแนะนำที่ถูกต้องครับ
อุตส่าห์ดีใจ เมื่อวานพี่ใจดีแบ่งเบเร็ตต้า 92 ให้มา  แต่ไม่โอนลอย    ผมก็ชอบวิธีการนี้ อยากจะขอ ป.3 ตัดยอดเสร็จ ค่อยจ่ายตัง รับปืนกัน
แต่ปรากฎว่ามานยุ่งยากตอนขั้นตอนขอ ป.3 นี่แระ  ผมเตรียม
-แบบ ป.1
-สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัว ผู้โอน-ผู้ขาย
-หนังสือรับรอง
-สำเนา ป.4
****มานติดตรงนี้แระครับ  จนท.บอกว่าให้เอา ป.4 ตัวจริง  เซ็นต์สลักหลังมาพร้อม (มานก็โอนลอยอ่ะจิโอนลอย)   เอาปืนมาตรวจ  (เค้าไม่โอนลอย แล้วอยู่ไกลจะให้ปืนมาไง)  ผมก็แย้งว่าแบบนั้นมานโอนลอยไม่ใช่หรือ  ผมขอ ป.3 แล้วเอา ป.3 ไปตัดยอดมาก็ได้ ป.4 มาไม่ใช่หรือ  จนท.ยืนยันบอกต้องเอา ป.4 ตัวจริง   ปืนให้เอาแค่ใบตรวจปืนจาก อำเภอต้นขั้วมาก็ได้   อนุโลมเจ้าของปืนไม่ต้องมาก็ได้    ผมเลยจนปัญญา เพราะพี่แกไม่ขายโอนลอย  ผมก็ยื่นข้อเสนอจะพัฒนาอำเภอแต่ จนท. ก็ยังไม่ยอม   ยืนยันขอ ป.4 ตัวจริงอย่างเดียว ใครเจออย่างผมบ้างเนี่ย  เสียดายปืนจริงๆ  ดีที่พี่แกยอมคืนมัดจำให้  
  แสดงว่าหากผมจะซื้อปืนโอนครั้งต่อไปนี้มานต้องโอนลอยอย่างเดียวเลยจิ ทีกระบอกที่แล้วขอ ป.3ซื้อร้านง่ายมาก 3 วันเสร็จ    เซ็งเป็ดเลย  เสียดายปืน  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ
การซื้อปืนระหว่างบุคคล
1. ยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1
2. เอกสารประกอบให้พร้อม และต้องระบุว่าจะขออณุญาตรับโอนอาวุธปืนชนิดใด ขนาดใด จำนวนกระสุน จากใคร ท้องที่อำเภอ จังหวัดใด
ใช้สำเนา ป.4 ก็ได้ ไม่ต้องใช้ ป.4 ตัวจริง เมื่ออนุญาตแล้วค่อยเอา ป.4 ตัวจริง พร้อมปืนไปตรวจสอบ เพื่อตัดโอน และออก ป.4
ถ้าเจ้าหน้าที่คนนี้มาอยู่กับผม ถ้าจะอนาคตสั้นแน่ๆ เพราะสร้างเงื่่อนไขมากกว่าระเบียบให้ประชาชนเดือดร้อน
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:43:55 PM »

สวัสดีครับ ประทับใจครับ +1
เล็ก แปดริ้ว
ปืนของเรามันว่าไม่ดี ปืนที่มันมีดีทุกกระบอก
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:03:15 PM »

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับท่านนายอำเภอ
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:08:18 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ไหว้
GIM11
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:10:25 PM »

สวัสดีครับ ..ท่านนายอำเภอยินดีที่ได้รู้จักท่านครับ.. Cheesy
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:12:29 PM »

Cheesy  สวัสดีครับยินดีต้อนรับครับท่าน

Wink  ไม่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการขอ ป.๓   แต่อยากทราบว่าท่านอยู่อำเภอใด Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:26:11 PM »

ขอถามครับ ใบ ป.3 ที่เราขอ สามารถต่ออายุได้กี่ครั้งครับ ..ขอบคุณครับ
budja
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:32:14 PM »

กราบสวัสดีครับ ขออณุญาตดึงคำถามจากกระทู้ของผมมาถามเลยนะครับ เพิ่งตั้งกระทู้ถามเมื่อวานนี้เอง
คือผมอยากทราบว่า
 1 ที่อำเภอเมืองสมุทรปราการขอป3ยากมั้ยครับ
 2 ผมเพิ่งจะเดินบัญชีธนาคารได้3เดือนเอง เฉลี่ยหมุนเวียนเดือนละ5แสน (เอาเงินหมุนเวียนของกิจการที่บ้านมาเดิน)ไม่มีเงินเก็บบัญชีอื่น ผมจะขอได้มั้ย หรือต้องรอ6เดือนก่อน
 3 คุณสมบัติผม อายุ31 ปี ทำงานกิจการที่บ้าน(เงินเดือนแค่แปดพันเอง) มีรถ2คัน มีโฉนดที่ดินไม่กี่ตารางวา1แปลง บัญีธนาคารตามข้อ2 พักอาศัยอยู่ที่นี่มาหลายปีแล้ว คุณสมบัติผมน่าจะผ่านได้มั้ยครับ
ความต้องการของผมคือกะว่าจะซื้อลูกซอง (เร 870 )ไว้เฝ้าบ้านกับป้องกันตัวครับ อยากมีใว้ให้อุ่นใจหน่อย เพราะผมต้องเฝ้าบ้าน(โรงงาน)ตอนกลางคืนซึ่งเปลี่ยวและเงียบมาก ทุกวันนี้อยู่แบบไม่ค่อยสบายใจเลย กลัวแขกยามวิกาล เพราะไม่มีอะไรป้องกันตัว เคยมีพวกลักเล็กขโมยน้อยเข้ามาขโมยของด้วยแต่ไม่มีอาวุธอะไร(โชคดีไป) และที่สำคัญแถวนี้คนเขมรเพียบเลยครับ ผมกลัวเจอพวกสิ้นคิดพกอาวุธเข้ามาขโมยของด้วย
 ผมมีคุณสมบัติที่จะได้ใบป3มั้ยครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:35:38 PM »

การซื้อปืนระหว่างบุคคล
1. ยื่นคำขอ ตามแบบ ป.1
2. เอกสารประกอบให้พร้อม และต้องระบุว่าจะขออณุญาตรับโอนอาวุธปืนชนิดใด ขนาดใด จำนวนกระสุน จากใคร ท้องที่อำเภอ จังหวัดใด
ใช้สำเนา ป.4 ก็ได้ ไม่ต้องใช้ ป.4 ตัวจริง เมื่ออนุญาตแล้วค่อยเอา ป.4 ตัวจริง พร้อมปืนไปตรวจสอบ เพื่อตัดโอน และออก ป.4
ถ้าเจ้าหน้าที่คนนี้มาอยู่กับผม ถ้าจะอนาคตสั้นแน่ๆ เพราะสร้างเงื่่อนไขมากกว่าระเบียบให้ประชาชนเดือดร้อน
ประทับใจจังเลยครับ

ผมชื่อ กานต์
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:40:26 PM »

Cheesy  ยินดีที่ได้รู้จักครับ.... Grin

นาคีมีพิษเพี้ยง                      สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช                      แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยโส                    แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า                      อวดอ้างฤทธี
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:40:39 PM »

Cheesy สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ ท่านนายอำเภอ .........
     ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ท่านจะช่วยเป็นที่ปรึกษาเรื่องการขอใบ ป3 ให้กับเพื่อนๆชาวเวป อวป.แห่งนี้ครับ  Grin  เยี่ยม

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:43:07 PM »

สวัสดีครับ ท่านนายอำเภอ......
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่มีเจ้าหน้าที่ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมาตอบคำถามแสดงความคิดเห็น
บางครั้งพี่น้องที่นี่ก็อาจจะได้ทราบว่า เจ้าหน้าที่ก็อาจมีเรื่องอึดอัดใจ เช่นเดียวกับประชาชนผู้มาติดต่อเหมือนกับ Smiley
เป็นการสะท้อนต่างมุมครับ Smiley
    ไหว้สวัสดีครับ

ในกรณีที่มีอาวุธปืนอยู่แล้วมากกว่า2กระบอก

ท่านจะพิจารณาอย่างไร ว่าจะให้หรือไม่ให้อีกครับ
ขอบคุณ คุณหงส์ซิ่ง ที่เข้าใจ ในการพิจารณาอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน นายทะเบียนอาวุธปืนต้องปฏิบัติตามกฎหมาย แต่ก็ต้องคำนึงถึงหนังสือสั่งการให้ปฏิบัติ
การใช้ดุลพินิจ จะต้องคำนึงถึงองค์ประกอบหลายอย่าง นายทะเบียนจะต้องมีพิ้นฐานความเฃื่อที่ว่า
1.คนที่มาขออนุญาต ป.3 เป็นคนดี (คงไม่มีใครมาขอปืนไปปล้นนะ)
2.คนมีเงินซื้อปืนย่อมมีทรัพย์สินที่จะต้องปกป้อง
ถ้าเป็นบุคคลที่มีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย มีวุฒิภาวะ มีความพร้อมที่จะรับผิดชอบต่อปืน (ต้องไม่ให้ทำร้ายใครโดยมิชอบ) มีแล้ว 2 กระบอก ขออีกก็อนุญาต ที่ผมพบคำที่สมาชิกมักจะเจอในตอนขอปืน เป็นประจำ ผมขออธิบายในเข้าใจ คือ
1. นโยบายให้สั้น 1 ยาว 1 เท่านั้น
    เป็นเพียงการกำหนดแนวทางในการใช้ดุลพินิจของนายทะเบียนเท่านั้น นายทะเบียนสามารถใช้ดุลพินิจที่จะพิจารณาว่าผู้ขอมีเหตุผลและความจำเป็นที่จะได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุฒิปืนหรือไม่
2. มีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว
    ตามความเห็นของผม กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้ ขึ้นอยู่กับความจำเป็นและเหตุผล
3. มี  9 มม. แล้ว 1 กระบอก จะขอ 9  มม. อีกไม่ได้ นโยบายไม่ให้มีซ้ำขนาด
    ปืนขนาดเดียวกันก็จริง แต่ความเหมาะสมที่ใช้งานต่างกัน ขึ้นอยู่กับความจำเป็นและเหตุผล
4. .45 .357 เป็นอาวุธสงคราม ออกให้ประชาชนธรรมดาไม่ได้
     กฎกระทรวงฉบับที่ 11 ไม่ได้ห้ามไว้ สามารถออกใบอนุญาตได้
สรุปก็คือ ถ้ามีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย มีเงินซื้อ มีปืนขาย (เพราะมีการจำกัดการนำเข้า) ก็สามารถขออนุญาตได้
jp_utcc
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:53:37 PM »

พอดีเลยครับอยากทราบเรื่องใบ ป.12 ครับ ว่าท่านนายอำเภอมีสิทธิออกให้หรือไม่ครับ เพราะเห็นเจ้าของร้านทองมีกันเพียบครับ แต่ถามเพื่อนที่เป็นสารวัตร บอกว่าไม่ได้ถึงได้ถ้าไม่มีเหตุอันควรก็ถูกจับอยู่ดี  อ้อ! ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกครับ ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ไหว้
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 09:02:43 PM »

เรียนถามท่านนายอำเภอครับ
กรณีเพิ่งย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้านใหม่ ยังไม่ครบหกเดือน
ในระหว่างนี้จะดำเนินการเรื่อง ป.๑ ได้หรือไม่ครับ
ใบคำร้องจะได้รับการพิจารณาหรือว่ามีหลักการให้รอครบหกเดือนก่อน
ทั้งนี้เพื่อไม่ให้เสียเวลาเมื่อครบกำหนด ๖ เดือนจะได้ ป.๓ เลย
ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 32
  พิมพ์