๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:12:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89853 ครั้ง)
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:09:55 PM »

สวัสดีครับท่าน..........ยินดียิ่งครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:10:35 PM »

สวัสดีครับท่านฯ.....
เปิดกระทู้ได้ประทับใจจริงๆ  หลงรัก

makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:11:10 PM »

สั้นๆครับ ท่านอยู่ท้องที่ไหนครับ ผมกำลังจะย้ายไป กทม.เพราะที่กทม.ค่าใบ11มม.แปดพันจบไม่เหมือนต่างจังหวัดทั้งจ่าย ทั้งง้อ ทั้งเรียกร้องของให้นายเรื่อยๆ และก็เริ่มคิดแล้วว่าฟ้องไปก็ไม่ชนะ ไหนๆจะย้ายอยู่แล้วขอไปอยู่ท้องที่ท่านดีกว่า
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:14:05 PM »

สวัสดีครับ ท่านนายอำเภอ......
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่มีเจ้าหน้าที่ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องมาตอบคำถามแสดงความคิดเห็น
บางครั้งพี่น้องที่นี่ก็อาจจะได้ทราบว่า เจ้าหน้าที่ก็อาจมีเรื่องอึดอัดใจ เช่นเดียวกับประชาชนผู้มาติดต่อเหมือนกับ Smiley
เป็นการสะท้อนต่างมุมครับ Smiley
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:33:14 PM »

อยากรู้จังว่าท้องที่ไหน Grin
สงสัยนิดนึงครับ    1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
                           2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
ทั้งสองข้อเขียนว่าไงบ้างครับ
คุณสมบัตติของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืน ต้องเป็นบุคคลที่มีคุณสมบัติไม่ขัดต่อมาตรา 13 แห่งพระราชบัญญัติ
อาวุธปืนฯ คือ
(1) บุคคลซื่งต้องโทษจำคุก สำหรับความผิดตามระมวลกฏหมายอาญาดังต่อไปนี้.
ก. มาตรา 57 ถึงมาตรา111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือ
มาตรา 298 ถึงมาตรา 303
ข. มาตรา 254 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปี นับแต่วันพ้นโทษถึงวันที่ยื่นคำขออนุญาต เว้นแต่
ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็น หรือเพื่อป้องกัน หรือโดยถูกยั่วโทษะ
(2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุก สำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่อง กระสุนปืน
วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 7 มาตรา 11 ถึงมาตรา 22 มาตรา 24 มาตรา 29
มาตรา 33 หรือมาตรา38
(3 ) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุก ตั้งแต่สองครั้งขึ้นไป ในระหว่างห้าปีนับย้อนหลังขึ้นไปจากวันที่ยื่นคำขอสำหรับ
ความผิดอย่างอื่น นอกจากบัญญัติไว้ใน (1)(2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดละหุโทษ
(4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
(5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้ปืนได้โดยกายพิการ หรือทุพพลภาพ เว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตาม มาตรา 11 แห่ง
พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ
(6) บุคคลซื่งเป็นผู้ไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
(7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
(  บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
(9) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
(10) ภูมิลำเนาของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนต้องเป็นบุคคลที่มีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฏหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฏร
และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาตไม่น้อยกว่าหกเดือน
กฎกระทรวงฉบับที่ 11
อาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามต้องเป็นอาวุธปืน ชนิดและขนาด ดังต่อไปนี้
(๑) อาวุธปืนชนิดลำกล้องมีเกลียวที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน ๑๑.๔๕ มม.
(๒) อาวุธปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่ถึง ๒๐ มม.
(ข) ปืนบรรจุปาก ปืนลูกซอง และปืนพลุสัญญาณ
(๓) อาวุธปืนชนิดที่มีเครื่องกลไกสำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม.
(ข) ปืนลูกซอง
(ค) ปืนลูกกรดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้อง ไม่เกิน ๕.๖ มม.
(๔) อาวุธปืนชนิดไม่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ
(๕) อาวุธปืนชนิดที่ไม่ใช้กระสุนเป็นที่บรรจุวัตถุเคมีที่ทำให้เกิดอันตรายหรือเป็นพิษหรือไม่ใช้เครื่องกระสุนปืนที่บรรจุเชื้อโรค เชื้อเพลิง หรือวัตถุกัมมันตภาพรังสี
ข้อ ๓ เครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ ต้องเป็นเครื่องกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนตามข้อ ๒ ที่ได้รับอนุญาต แต่ต้อง
ไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนชนิดเจาะเกราะหรือชนิดกระสุนเพลิง

C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:43:39 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
ขนาด 11 มม.สามารถ อนุญาตให้บุคคลทั่วไปไว้ป้องกันทรัพย์สินได้ โดยให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรอบครอบ โดยพิจารณาถึงความจำเป้นในแต่ละราย 11 มม. และ .45 ไมใช่อาวุธสงคราม ไม่ใช่อาวุธร้ายแรง มีปืนที่มีขนาดเล็กกว่า 11 มม. และ .45 บางฃนิดร้ายแรงกว่า
ผม อนุญาต 11 มม. หรือ .45 รวมทั้ง .357 ไป โดยพิจารณาคุณสมบัติของคนที่จะมีไว้ใช้ว่าครบถ้วนตามกฎหมายหรือไม่ คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้
Chanapat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:48:22 PM »

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:49:13 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
ขนาด 11 มม.สามารถ อนุญาตให้บุคคลทั่วไปไว้ป้องกันทรัพย์สินได้ โดยให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรอบครอบ โดยพิจารณาถึงความจำเป้นในแต่ละราย 11 มม. และ .45 ไมใช่อาวุธสงคราม ไม่ใช่อาวุธร้ายแรง มีปืนที่มีขนาดเล็กกว่า 11 มม. และ .45 บางฃนิดร้ายแรงกว่า
ผม อนุญาต 11 มม. หรือ .45 รวมทั้ง .357 ไป โดยพิจารณาคุณสมบัติของคนที่จะมีไว้ใช้ว่าครบถ้วนตามกฎหมายหรือไม่ คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้

ขอชื่นชมกับแนวคิดของท่านครับ       ขอมอบให้ 1 คะแนน    Grin Grin Grin Grin

Have guns  will  travel
Ozu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:55:11 PM »

เยี่ยมยอด ครับ Wink Cheesy

<a href="http://upload.tidtak.com/show.php?670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg" target="_blank">[img alt=]http://upload.tidtak.com/show_file.php/670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg[/img][/url]
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:56:57 PM »

ไหว้สวัสดีครับ

ในกรณีที่มีอาวุธปืนอยู่แล้วมากกว่า2กระบอก

ท่านจะพิจารณาอย่างไร ว่าจะให้หรือไม่ให้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:05:44 PM โดย หงส์ซิ่ง(อั๋น) » บันทึกการเข้า
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:03:43 PM »

สวัดดีครับ
ดีใจครับ ที่มีผู้ใหญ่คอยชี้ทางที่ถูกต้องให้ครับ
kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:07:17 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ ท่านช่วยแนะนำแนวทางได้ถูกใจครับ หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:12:13 PM »

ถ้าท่าน อยู่อำเภอ ที่ผมอยู่ จะดีใจเป็นที่สุดเลยครับ
ขอกดให้ 1 คะแนนนะครับ
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:15:43 PM »

สวัสดีและขอต้อนรับ ด้วยความยินดีครับ  ไหว้ Grin
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:17:07 PM »

ดีใจจริงๆครับที่มีจำเลยสังคมมาคอยให้คำแนะนำที่ถูกต้องครับ
อุตส่าห์ดีใจ เมื่อวานพี่ใจดีแบ่งเบเร็ตต้า 92 ให้มา  แต่ไม่โอนลอย    ผมก็ชอบวิธีการนี้ อยากจะขอ ป.3 ตัดยอดเสร็จ ค่อยจ่ายตัง รับปืนกัน
แต่ปรากฎว่ามานยุ่งยากตอนขั้นตอนขอ ป.3 นี่แระ  ผมเตรียม
-แบบ ป.1
-สำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประจำตัว ผู้โอน-ผู้ขาย
-หนังสือรับรอง
-สำเนา ป.4
****มานติดตรงนี้แระครับ  จนท.บอกว่าให้เอา ป.4 ตัวจริง  เซ็นต์สลักหลังมาพร้อม (มานก็โอนลอยอ่ะจิโอนลอย)   เอาปืนมาตรวจ  (เค้าไม่โอนลอย แล้วอยู่ไกลจะให้ปืนมาไง)  ผมก็แย้งว่าแบบนั้นมานโอนลอยไม่ใช่หรือ  ผมขอ ป.3 แล้วเอา ป.3 ไปตัดยอดมาก็ได้ ป.4 มาไม่ใช่หรือ  จนท.ยืนยันบอกต้องเอา ป.4 ตัวจริง   ปืนให้เอาแค่ใบตรวจปืนจาก อำเภอต้นขั้วมาก็ได้   อนุโลมเจ้าของปืนไม่ต้องมาก็ได้    ผมเลยจนปัญญา เพราะพี่แกไม่ขายโอนลอย  ผมก็ยื่นข้อเสนอจะพัฒนาอำเภอแต่ จนท. ก็ยังไม่ยอม   ยืนยันขอ ป.4 ตัวจริงอย่างเดียว ใครเจออย่างผมบ้างเนี่ย  เสียดายปืนจริงๆ  ดีที่พี่แกยอมคืนมัดจำให้  
  แสดงว่าหากผมจะซื้อปืนโอนครั้งต่อไปนี้มานต้องโอนลอยอย่างเดียวเลยจิ ทีกระบอกที่แล้วขอ ป.3ซื้อร้านง่ายมาก 3 วันเสร็จ    เซ็งเป็ดเลย  เสียดายปืน  ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับสำหรับแนวทางช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 32
  พิมพ์