๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:59:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89820 ครั้ง)
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #450 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 10:41:09 PM »

ถ้านายอำเภอไม่อยู่ใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ ในการขอ ป 3 จะต้องอยู่ ณ ทะเบียนบ้านปัจจุบันอย่างน้อย 6 เดือนใช่ไหมครับ แต่ผมเพิ่งจะย้ายไปอยู่ที่ไหม่ได้ 3 เดือนเพราะความจำเป็น แล้วแบบนี้จะขอใบ ป 3 ได้หรือเปล่า (ถ้าเรารูจักกับเจ้าหน้าที่ๆอำเภอนั้นจะได้ไหม) ลืมบอกครับผมก็เป็นข้าราชการตัวเล็กๆคนหนึ่งที่ดูแลประเทศชาติอยู่ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #451 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:43:45 PM »

ขอถามนายอำเภอ ผมได้รับโอนมรดกปืน.45 จากบิดา แต่ต่อมาผมโอนให้ชาย และต่อมาพี่ชายไม่ประสงค์ครอบครอง ผมจะขอโอนกลับมาเป็นของผม มันจะอยากหรือเปล่า ผมกับพี่ชายอยู่บ้านเดียวกัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #452 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:34:14 AM »

ถ้านายอำเภอไม่อยู่ใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ ในการขอ ป 3 จะต้องอยู่ ณ ทะเบียนบ้านปัจจุบันอย่างน้อย 6 เดือนใช่ไหมครับ แต่ผมเพิ่งจะย้ายไปอยู่ที่ไหม่ได้ 3 เดือนเพราะความจำเป็น แล้วแบบนี้จะขอใบ ป 3 ได้หรือเปล่า (ถ้าเรารูจักกับเจ้าหน้าที่ๆอำเภอนั้นจะได้ไหม) ลืมบอกครับผมก็เป็นข้าราชการตัวเล็กๆคนหนึ่งที่ดูแลประเทศชาติอยู่ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา 13
" ................สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน"

ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน คือ ป.4 ต้องหกเดือน
ไม่มีข้อกำหนดเรื่องใบอนุญาตให้ซื้อ คือ ป.3
ถ้ายอมออกป.3ให้ไปซื้อปืนก่อน ก็ไม่ผิด แต่จะออกป.4 ให้ได้ต้องอยู่ท้องที่นั้นเกินหกเดือน

kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #453 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 07:01:58 AM »

" ................สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน"

ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน คือ ป.4 ต้องหกเดือน
ไม่มีข้อกำหนดเรื่องใบอนุญาตให้ซื้อ คือ ป.3
ถ้ายอมออกป.3ให้ไปซื้อปืนก่อน ก็ไม่ผิด แต่จะออกป.4 ให้ได้ต้องอยู่ท้องที่นั้นเกินหกเดือน

ถ้าแบบนี้ผมก็ขอ ป 3 ได้สิครับ แล้ว ป 4 ต้องรอให้ครบ 6 เดือนถึงจะได้ใช่ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าช่วยอธิบายอีกสักนิดนะครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบทำให้ผมสบายใจขึ้นมามากเลยครับเพราะได้จองปืนไว้แล้วกลัวจะขอ ป 3 ไม่ผ่านครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #454 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 08:09:20 AM »

ถ้าแบบนี้ผมก็ขอ ป 3 ได้สิครับ แล้ว ป 4 ต้องรอให้ครบ 6 เดือนถึงจะได้ใช่ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าช่วยอธิบายอีกสักนิดนะครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบทำให้ผมสบายใจขึ้นมามากเลยครับเพราะได้จองปืนไว้แล้วกลัวจะขอ ป 3 ไม่ผ่านครับ

ปกติจนท.จะไม่ยอมรับคำขอ บอกว่าคุณสมบัติไม่ครบ อยู่ในท้องที่ไม่ถึงหกเดือน
ถ้าทะเลาะ กว่าจะทะเลาะเสร็จก็คงเกินหกเดือน

คุณkongki บอกว่า "ถ้าเรารู้จักกับเจ้าหน้าที่ๆอำเภอนั้นจะได้ไหม"
ถ้าคุ้นเคยกัน .... จนท.รับเรื่อง และคุณkongkiชี้แจงกับนายทะเบียนฯได้ การออกป.3 ทำได้ ไม่ผิดกฎหมาย
ส่วนซื้อปืนแล้ว จะมาออกป.4 ก็รอให้อยู่ท้องที่นั้นมาครบหกเดือนก่อนก็แล้วกัน
tayaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #455 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:54:01 AM »

เซ้งครับ ขอใบป3  .45 ไม่ได้ ทั้งที่นายอำเภอรับปากแล้วว่าจะให้ ปลัดอาวุธโสดันไม่ให้ จ่าย เงินไปหมดแล้ว หนังสือแจ้งให้รับปืนก็มาแล้ว รอหนังสือแจ้งปฏิเสธ ครับอุทธรณ์ต่อ ตั้งความหวังใว้กันศาลปกครองครับเป็นที่พึง
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #456 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 02:54:45 PM »

ปกติจนท.จะไม่ยอมรับคำขอ บอกว่าคุณสมบัติไม่ครบ อยู่ในท้องที่ไม่ถึงหกเดือน
ถ้าทะเลาะ กว่าจะทะเลาะเสร็จก็คงเกินหกเดือน

คุณkongki บอกว่า "ถ้าเรารู้จักกับเจ้าหน้าที่ๆอำเภอนั้นจะได้ไหม"
ถ้าคุ้นเคยกัน .... จนท.รับเรื่อง และคุณkongkiชี้แจงกับนายทะเบียนฯได้ การออกป.3 ทำได้ ไม่ผิดกฎหมาย
ส่วนซื้อปืนแล้ว จะมาออกป.4 ก็รอให้อยู่ท้องที่นั้นมาครบหกเดือนก่อนก็แล้วกัน

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ
CHERUDIM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #457 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:14:23 PM »

ผมสงสัยครรับ

ถ้าเป็นนักศึกษา ก็เท่ากับว่าอาชีพคือนักศึกษารึเปล่าครับ
แล้วหลักฐานรายได้ล่ะครับ ยังไม่มีรายได้เป็นของตัวเอง
อย่างนี้จะขอ ป.3ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

PS.บรรลุนิติภาวะแล้วครับ
saksre
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #458 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:21:28 AM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ กระผมรับราชการตำรวจ (ตชด.) ขอซื้อปืนโครงการสวัสดิการ บช.ตชด.และได้จ่ายเงินแล้ว(เงินสด)ทาง บช.เขาให้ขอ ป.3 ไปรับอาวุธปืนในเดือน ธ.ค.52 นี้  แต่ทางอำเภอไม่ยอมออกให้บอกว่ากระผมมีอาวุธปืน ชนิดและขนาดเดียวกันอยู่แล้ว(กล๊อก 19) ในการขอ ป.3 ผู้บังคับบัญชาได้เซ็นรับรองให้หมดแล้วสาเหตุที่กระผมซื้ออาวุธปืนชนิดและขนาดเดียวกันนั้นเนื่องจากกระผมทำหน้าที่ปราบปรามและครูฝึกด้วยและบางห้วงต้องลงไปสับเปลี่ยนกำลังในพื้นที่ จังหวัดชายแดนภาคใต้ จึงอยากศึกษาว่า กล๊อก 19 กับ กล๊อก 19 C ถ้ายิงติดต่อกันนานจะเป็นอย่างไรผมจึขอคำแนะนำจากท่านครับ 
                          รอคำตอบจากท่าน
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #459 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:36:03 AM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
ขนาด 11 มม.สามารถ อนุญาตให้บุคคลทั่วไปไว้ป้องกันทรัพย์สินได้ โดยให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรอบครอบ โดยพิจารณาถึงความจำเป้นในแต่ละราย 11 มม. และ .45 ไมใช่อาวุธสงคราม ไม่ใช่อาวุธร้ายแรง มีปืนที่มีขนาดเล็กกว่า 11 มม. และ .45 บางฃนิดร้ายแรงกว่า
ผม อนุญาต 11 มม. หรือ .45 รวมทั้ง .357 ไป โดยพิจารณาคุณสมบัติของคนที่จะมีไว้ใช้ว่าครบถ้วนตามกฎหมายหรือไม่ คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้

ประทับใจในความคิดของนายทะเบียนอาวุธปืนคนหนึ่ง ที่แสดงออกซึ่งความเชื่อมั่นภายใต้กฎหมาย...

ผมขอสอบถามความเห็นสักนิดก่อนนะครับว่า  คนดีที่ท่านใช้เป็นหลักพิจารณาในการให้ซื้อ มี ใช้ อาวุธปืน หรือไม่นั้น  มีหลักการอย่างไร  เป็นหลักที่ทางราชการกำหนด หรือดุลพินิจส่วนตัวของนายทะเบียนเอง ... ที่ถามนี้ ก็เพื่อประโยชน์ในการเรียนรู้และดำรงตนต่อไปของสมาชิกครับ  + 1 ให้นะครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #460 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:08:21 AM »

อยากทราบว่าล่าสุด ท่านย้ายไปอยู่อำเภอไหนแล้ว หากเป็นปลัดจังหวัด ขอให้ท่านช่วยมอบนโยบายดี ๆ แบบที่ท่านเคยทำให้นายอำเภอรุ่นหลังด้วยครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
rat2171
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #461 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:05:07 PM »

รบกวนพี่ๆผู้รู้ครับผมมือใหม่ อยากทราบว่าผมจะซื้อปืนต่ออะครับคนขายเป็นคนรู้จัก
เค้าจะขาย.38M67สมิทราคา40000ก่วาๆอะครับ เค้ามีทะเบียนเรียบร้อยเป็นการขายกันเองผมขอถามว่า
1 เค้าบอกเค้าโอนลอยเซ็นสลักหลังให้ พร้อมเอกสารครบ
1.1ทะเบียนปืน(พร้อมเซ็นสลักหลัง)เจ้าของปืน
1.2สำเนาบัตรประชาชน
1.2สำเนาทะเบียนบ้าน
1.3ใบสัญญาซื้อขาย
1.4ตัวปืนที่จะขาย
2แล้วผมต้องทำอย่างไรต่อครับ(ผมรับโอนได้เลยรึป่าวครับ)
2.1ผมต้องไปทำใบ ป.3 อีกรึป่าวครับ
2.2ต้องไปทำการโอนที่ใหน
2.3เท่าที่ตรวจสอบขอมูลตามที่ท่านนายอำเภอและพี่ๆกรุณามาตอบ องค์ประกอบส่วนตัว
ของผมก็ไม่น่ามีปัญหาแต่ผมอยู่ ต.บางตลาด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรีผมต้องให้ผู้มีอำนาจท่านใดเซ็นรับลอง
เพาะผมไม่เคยติดต่อผู้ใหญ่บ้านอะครับส่วนเรื่องเอกสารอืนๆผมคิดว่าครบครับ
รบกวนพี่ๆผู้รู้ตอบด้วยนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 03:53:12 PM โดย rat2171 » บันทึกการเข้า
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #462 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:10:15 PM »

ยินดีต้อนรับ.. ไหว้  และ ขอสวัสดีครับ ท่าน นอภ.  ผมอยากทราบว่าจะใช้วิธีการใดในการติดต่อสอบถามว่าจะได้รับการอนุมัติใบ ป.๓ จากทางอำเภอ เมื่อไหร่ อย่างไร ครับ? (กลัวถามไม่ถูกขั้นตอน) ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับท่าน... ไหว้

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #463 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:26:44 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
ขนาด 11 มม.สามารถ อนุญาตให้บุคคลทั่วไปไว้ป้องกันทรัพย์สินได้ โดยให้นายทะเบียนพิจารณาโดยรอบครอบ โดยพิจารณาถึงความจำเป้นในแต่ละราย 11 มม. และ .45 ไมใช่อาวุธสงคราม ไม่ใช่อาวุธร้ายแรง มีปืนที่มีขนาดเล็กกว่า 11 มม. และ .45 บางฃนิดร้ายแรงกว่า
ผม อนุญาต 11 มม. หรือ .45 รวมทั้ง .357 ไป โดยพิจารณาคุณสมบัติของคนที่จะมีไว้ใช้ว่าครบถ้วนตามกฎหมายหรือไม่ คนดีมีปืนขนาดใหนก็ไม่ทำร้ายใคร คนเลวมีแค่ไม้ท่อนเดียว ยังก่อเรื่องร้ายๆ ได้

ประโยคนี้กินใจมากครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
พรานเฒ่า
ณ.ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น ขอฝ่าฟันอุปสรรคและขวากหนาม ถึงสิ้นชาติวาสนาชะตาทราม จะฝากนามโลกให้รู้กูก็ชาย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #464 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:53:21 PM »

ไหว้เรียนท่านนายอำเภอ ไหว้
ผมได้เดินเรื่องขอ ป.3 ตั้งแต่กลางเดือน กรกฎาคม 52 (ซื้อปืนมือ 2 ครับ)
-เอกสารพร้อมเรียบร้อย
- 5กันยายน 52 นัดพิมพิ์รายนิ้วมือ ตรวจสอบประวัติ ทางเจ้าหน้าที่อำเภอบอกประมาณ 1เดือนทราบผล
-5ตุลาคม โทรไปทางเจ้าหน้าที่บอกว่า จะดำเนินเป็นรายๆไปแล้วจะติดต่อไปเอง 

จนวันนี้เป็นเวลาเกือบ 3 เดือนแล้วที่กระผมทำเรื่องขออนุญาตขอใบ ป 3

ไหว้ จึงอยากเรียนถามท่านว่า ปกติแล้วนานขนาดนี้มั้ยครับ  และอยากขอคำแนะนำจากท่าน
กระผมทำกิจการ ขายของชำ- เครื่องดื่ม ร้านเปิด 06.00-24.00 น. ร้านเป็นตึก 3 ชั้น อยู่กัน2 คนกับแฟน
 ประวัติกระผม เคยขึ้นศาลคดีทำร้ายร่างกาย ตอนอายุ 16 ปี ตอนนี้อายุ 27 ปี
 ตามดุลพินิจ ท่าน อยากทราบว่ากระผมมีคุณสมบัติมั้ยครับ และกลางเมืองที่อยู่ตรงนี้ มักมีการลักขโมย จี่ปล้น
บ่อยครั้ง เพราะหอพักแถวนี้เยอะ คนเลยหลากหลายที่อยู่
      ไหว้จึงอยากเรียนให้ท่านทราบ ไหว้

หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32
  พิมพ์