๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:38:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการขอ ป.3 ได้ที่นี่  (อ่าน 89762 ครั้ง)
C.A.O
Jr. Member
**

คะแนน 91

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:30:06 PM »

หลังจากผมได้เข้ามาดูกระทู้ ในเวบบอร์ด อวป.อยู่หลายวัน ได้อ่านกระทู้แล้วหลายร้อยกระทู้  ผมได้รับความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเป็นประโยชน์กับผมมาก  วันนี้จึงตัดสินใจ สมัครเป็นสมาชิกของเวบบอร์ด อวป.เป็นสมาชิกใหม่ในวันนี้เอง ด้วยคิดว่าจะช่วยแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์กับสมาชิกได้
   ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อน เพื่อจะได้รู้จักกันมากขึ้น
   ผมมีอาชีพรับราชการ ในตำแหน่งนายอำเภอ ก็คือนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ เป็นผู้ที่จะต้องอนุญาตให้ที่ผู้ประสงค์จะมีอาวุธปืนไว้ใช้ ซึ่งตำแหน่งนี้เป็นจำเลยของสมาชิกหลายๆท่านในเวบบอร์ด อวป.นี้
   ผมเข้ามาเป็นสมาชิก เวบบอร์ด อวป. ก็เพื่อที่จะช่วย แนะนำ ให้ข้อคิดเห็น กับสมาชิกที่มีปัญหาในการขออนุญาต ให้ซื้ออาวุธปืน (ขอแบบ ป.3)
   ผมอนุญาต ป.3 และ ป.4 มาแล้ว เป็นร้อยกระบอก แต่ละกระบอกที่ผมอนุญาตต้องมีค่าธรรมเนียม ครับ ผมคิดค่าธรรมเนียมรวมกระสุน ส่วนมาก กระบอกละ 506 บาท จะมีไม่กี่กระบอกเท่านั้นที่คิด 106 บาท และกำชับลูกน้องห้ามคิดเกินโดยเด็ดขาด
   ระยะเวลาที่พิจารณา ถ้าคุณสมบัติครบ เอกสารครบ ช้าที่สุด 7 วัน (ซวยเองดันมาขอตอนผมไม่อยู่ ไปราชการซะ 5 วัน) เร็วที่สุด 10 นาที (ลูกน้องผมเขียน ป.3 ช้า)
   มีอยู่ 3 ราย ที่ผมไม่อนุญาต ก่อนที่ผมจะแจ้งไม่อนุญาต เป็นหนังสือให้กับผู้ยื่นคำขออนุญาตทราบ ผมจะให้เขาทราบว่าไม่อนุญาตเพราะอะไร เพื่อที่จะให้ผู้ขอฯ ได้โต้แย้งและแสดงหลักฐานเพิ่มเติมก่อน และในหนังสือแจ้งไม่อนุญาตจะบอกให้อุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายใน 30 วัน แต่ทั้ง 3 ราย ไม่มีใครอุทธรณ์ เลยไม่ต้องต้องถูกฟ้องศาลปกครอง (คิดว่าถ้าถูกฟ้องก็ชนะ)
   หลักการพิจารณา
   1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
   2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
   3. เอกสารแสดงคุณสมบัติครบถ้วน
ขอเปิดตัวแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะยาวไป ถ้าสมาชิกมีข้อสงสัยจะซักถาม โดยเฉพาะปัญหาการขอ ป.3 ถามได้เลย ผมจะตอบด้วยความตั้งใจที่จะให้สมาชิกได้รับความกระจ่างในปัญหาข้อข้องใจ อย่างเต็มความสามารถ และขอเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เป็นประโยชน์ในสังคมของ "ผู้นิยมปืน"
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:35:43 PM »

สวัสดีครับ...... Grin Grin

ยินดีที่ได้รู้จักครับ....... Grin Grin

ไว้ผมขอแล้วมีปัญหาคงได้รบกวนนะครับ.....  Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:36:16 PM »

สวัสดีครับ ท่าน..

ผมขอฝากเนื้อฝากตัวไว้เลยนะครับผม   หลงรัก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:42:01 PM »

สวัสดีครับ ท่านนายอำเภอ...อยากย้ายไปอยู่ในท้องที่ท่านมากเลยครับ..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ko_9029
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:42:28 PM »

สวัสดีครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ชอบครับ.... เยี่ยมถ้าสมาชิกมีข้อสงสัยจะซักถาม โดยเฉพาะปัญหาการขอ ป.3 ถามได้เลย ผมจะตอบด้วยความตั้งใจที่จะให้สมาชิกได้รับความกระจ่างในปัญหาข้อข้องใจ อย่างเต็มความสามารถ และขอเป็นสมาชิกใหม่ เพื่อที่จะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เป็นประโยชน์ในสังคมของ "ผู้นิยมปืน"  เยี่ยม

มาครั้งแรกรับไปเลย +1
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:42:56 PM »

สวัสดีครับ...
ยินดีที่ได้รู้จักครับ...... Grin
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:45:55 PM »

ยินดีต้อนรับ คุณ C.A.O สู่ "บ้านชาวปืน" ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:46:41 PM »

สวัสดีครับท่านนายอำเภอ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:47:18 PM »

สวัสดีครับ

ยินดีที่ได้ต้อนรับท่านนายอำเภอที่น่ารักมาร่วมเป็นชาว อวป. ครับ

ป.ล. เริ่มอยากรู้ว่าอยู่ท้องที่ไหน อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:48:34 PM »

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ
ท่านเปิดเผยตัวและเข้ามาเพื่อตอบปัญหาให้สมาชิกที่เว๊บ อวป แห่งนี้
ยังไงก็ต้องกล่าวคำว่า...ขอบคุณครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:49:33 PM »

Smiley สวัสดีครับ และยินดีเป็นอย่างยิ่งที่นายทะเบียนอาวุธปืนเข้ามาตอบปัญหา และรับฟังปัญหา ของเพื่อนสมาชิก  

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หอนาฬิกา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:54:12 PM »

อยากรู้จังว่าท้องที่ไหน Grin
สงสัยนิดนึงครับ    1. ไม่มีคุณสมบัติต้องห้ามตาม มาตรา 13
                           2. อาวุธปืนที่จะขอตาม กฎกระทรวง ฉบับที่ 11
ทั้งสองข้อเขียนว่าไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:57:35 PM โดย หอนาฬิกา » บันทึกการเข้า
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:59:30 PM »

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:01:25 PM »

สวัสดี ครับรู้สึกดีมาก ๆ ครับ ที่มีท่านที่มีหน้าที่โดยตรง

มาไขข้อข้องใจหรือปัญหา ในการขออนุญาต  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Grin Grin

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 06:03:26 PM »

อ้างถึง
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ในมุมมองของท่านนอภ บุคคลทั่วไปสามารถขอ ป3 ของปืน 11มม นอกเหนือจากการกีฬาได้หรือไม่ครับ
คือว่าผมกำลังจะขอ ป3 อยากจะขอแบบ ปกป้องทรัพย์สินแต่กลัวว่าจะขอยากจึงขอเรียนถามตามนี้ครับ
กำลังจะถามท่านอยู่พอดีเลย Grin
หน้า: [1] 2 3 4 ... 32
  พิมพ์