๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:14:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีจับปืนลูกโม่  (อ่าน 23781 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 08:55:50 AM »

...ขอบคุณครับ ผมเองเวลาจับปืนลูกโม่ทีไร (ไม่บ่อย) จะกริ๊ปเหมือนปืนออโตอยู่เรื่อยเลย

...แล้วคุณอ๋องกริ๊ปแบบเดียวกับในรูปหรือเปล่าครับ  :Smiley Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 10:15:40 AM »

ขอบคุณครับ
พี่อ๋องใจดีจัง
 Grin Grin Grin Grin
เยาะเย้ยน้านนนสาวกลูกโม่โผล่มาเชียร์เชียวววว เยาะเย้ย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 10:49:08 AM »

ขอบคุณครับ Smiley

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 10:54:43 AM »

Cheesy ขอบคุณครับ ผมอาการเดียวกับพี่แก้ว.......  :Smileyเฮ้อ....กริ๊ปเป็นสักที Cool

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 12:54:03 PM »

Wheelgun = Revolver
Slabside = Semi-Auto

เรียนคุณ tra ... ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขายิงด้วยลูก .38 Special หรือไม่ แต่ถ้าใช่ก็เข้าข่ายหลอกลวง นอกจากนี้เขายังใช้ S&W M625  .45 ACP อีกกระบอกหนึ่งด้วย คุณนทีบอกผมว่าเขาแต่งไกให้แข็งกว่าปกติ และเคยมายิงที่ ศรภ.  Jerry บอกว่านิ้วต้องสัมผัสไกตลอดเวลา ไม่งั้นแพ้ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจ หมายความว่าต้องไม่ปล่อยไกกลับสุดหรือเปล่า คุณ Boon สอนผมไม่ให้ปล่อยไกกลับสุดกับ Glock จะยิงนัดต่อๆไปได้เร็ว สอนวิธีจับปืน Semi-Auto ให้ด้วย (เรียนมาจากที่ไป Dallas) Grip ของคุณ Boon ทำให้ปืนไม่ส่าย ศูนย์จับเป้านิ่งอยู่ตลอดสำหรับนัดต่อๆไป
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 01:04:29 PM »

เมื่อวันที่ 24 กรกฎาคม ค.ศ. 1999 ที่สนามยิงปืน Mossy Oak Outlet Center เมือง West Point รัฐ Mississippi เจอรี่ มิชเลคทำสถิติโลก 3 ประเภทด้วยปืนรีวอลเวอร์ของสมิธแอนด์เวสสัน V-Comp ผลิตจาก Performance Center ของสมิธ

การแข่งขันครั้งนี้ นาฬิกาจะเริ่มจับเมื่อนัดแรกลั่นออกไป หยุดเวลาเมื่อนัดที่ 8 ลั่น ทั้ง 8 นัดเข้าเป้าหมดทุกนัด เจอรี่พยายามมาหลายปีแล้ว และในที่สุดก็ทำสำเร็จ  การยิงใช้กระสุน .357 Magnum  ผู้จัดการแข่งขันให้ผู้ยิงเลือกใช้ปืนลำกล้องเจาะ Port หรือแบบลำกล้องธรรมดาแต่ต้องเป็นปืนที่ทำในอเมริกาเท่านั้น ถ้าไม่ชอบ Compensator เจาะ 3 Port ก็ให้ใช้ Muzzle Guard ไม่มี Port ก็ได้  เจอรี่เลือกใช้อย่างไม่มี Port

สถิติต่อมา เป็นการยิงเป้า 4 เป้าๆละ 2 นัด เจอรี่ใช้เวลา 1.06 วินาฑี สถิติสุดท้ายท่ามกลางผู้ชมหลายร้อยคน เจอรี่ ใช้ สมิธแอนด์เวสสัน 625 (6 นัด) กระสุน .45 ACP ติด Full Moon Clip ยิงเป้าเดียว 6 นัด บรรจุใหม่ ยิงอีก 6 นัด ทำเวลาได้ 2.99 วินาฑีในการยิง 12 นัดนี้

เจอรี่ยิงได้เร็วแค่ไหน …. ยิงหกนัดได้ในเวลา 0.83 วินาฑี แค่พูดเร็วๆว่า "One Thousand and One" เจอรี่ก็ยิงหมดโม่แล้ว  เจอรี่เคยยิง ห้านัดได้ในเวลา 0.43 วินาฑี ที่อังกฤษ เข้าเป้าทุกนัด ปืนที่ใช้ก็เป็นรีวอลเวอร์สมิธ โมเดล 27 ธรรมดาๆ

เจอรี่บอกว่าเมื่อเด็กๆ ได้อ่าน Fast and Fancy Revolver Shooting โดย Ed McGivern แล้วประทับใจมาก หนังสือเล่มนี้พิมพ์ครั้งแรกเมื่อ ค.ศ. 1938 เจอรี่อ่านแล้วอ่านอีก พยายามหาเคล็ดลับ พยายามเลียนแบบ  เจอรี่มาจับเคล็ดได้จากรูปกำลังยิงของ แมคกิฟเวิน มันอยู่ที่การจับปืน จับด้ามสูง นิ้วแตะไกต่ำ คงจะหมายถึงช่วงล่าง ต้องอย่างนี้ถึงจะยิงได้เร็ว ใช้ปลายนิ้วเท่านั้น ข้อศอกทั้งสองข้างงอเล็กน้อย ทำหน้าที่เสมือน Shock Absorber (โช้คอับ) รับแรงเสทือน และช่วยให้ศูนย์ไม่เลื่อนจากเป้าระหว่างการยิง

ใครๆก็ทราบดีว่าปืนกึ่งอัตโนมัตินั้นยิงได้เร็วกว่ารีวอลเวอร์ แต่รีวอลเวอร์ในมือของเจอรี่เป็นข้อยกเว้น  "การยิงรีวอลเวอร์นั้นเป็นวงจร  เหนี่ยวไก   ปล่อยกลับ  แล้วเหนี่ยวไก  การปล่อยไกกลับมีความสำคัญเท่ากับการเหนี่ยวไก  ถ้านิ้วคุณขาดสัมผัสกับไกเมื่อไร  คุณก็แพ้ทันที"

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 02:23:40 PM »

ใช้ปลายนิ้วเท่านั้น ข้อศอกทั้งสองข้างงอเล็กน้อย ทำหน้าที่เสมือน Shock Absorber (โช้คอับ) รับแรงเสทือน และช่วยให้ศูนย์ไม่เลื่อนจากเป้าระหว่างการยิง

ดูรูปคุณชลธิต แล้วสงสัยว่า ใช้ข้อนิ้วไหนเหนี่ยวไกลูกโม่ Grin Grin Grin พอป๋าเล่าให้ฟังเลย  Grin Grin Grin ชัดแจ๋วววววววว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 03:10:02 PM »

...แล้วคุณอ๋องกริ๊ปแบบเดียวกับในรูปหรือเปล่าครับ  :Smiley Cool

ผมจับแบบนี้ตั้งแต่ตอนเรียนรบหลักที่ ศรภ.  รุ่นพี่รบหลักท่านหนึ่งสอนผมไว้ครับ
มารู้ว่าเหมือนเจอรี่ ก็ที่ ศรภ. (อีกเหมือนกัน) ตอนเขามาโชว์เมื่อปี 1998

HanumanA
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Full Member

คะแนน 0

หะ นุ มา นะ

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 04:17:53 PM »

อยากหัดยิงเร็วบ้างจังเลยครับ
แต่ที่สนามี่ผมไปซ้อมเค้ามีกฏว่าห้ามยิงติดต่อกันเร็วกว่าสี่วินาที
แล้วผมจะซ้อมยังงัยเนี่ย ไว้กลับไปลองซ้อมที่เมืองไทยก็ได้ หวังว่าที่เมืองไทยคงไม่มีกฏนี้นะครับ

Life is Freedom's seed well grown under the sun.
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 06:07:51 PM »

ขอบคุณครับ พี่อ๋อง ที่นำภาพวิธีการจับปืนลูกโม่มาให้ชมครับ  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 06:23:32 PM »

แต่ที่สนามี่ผมไปซ้อมเค้ามีกฏว่าห้ามยิงติดต่อกันเร็วกว่าสี่วินาที
แล้วผมจะซ้อมยังงัยเนี่ย ไว้กลับไปลองซ้อมที่เมืองไทยก็ได้ หวังว่าที่เมืองไทยคงไม่มีกฏนี้นะครับ

ไม่ทราบว่าที่ไหนครับ  และเหตุผลที่ห้ามครับ  ?

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 09:14:03 PM »

ไม่ทราบว่าที่ไหนครับ  และเหตุผลที่ห้ามครับ  ?

บางสนามในอเมริกา ไม่สนับสนุนการบิง Combat ครับเพราะเป็นการเลี่ยงอุบัติเหตุด้วยเพราะ Spray and Pray เกิดขึ้นสม่ำเสมอ สนามที่ผมใช้ก็มีกฎเยอะเช่นกัน แต่ผมก็เคยยิง Duo  กับเพื่อน ผมใช้ Colt Rifle H-BAR เพื่อนใช้ Garil ปรากฏว่าภูเขาที่เป็น back-stop พรุนแต่เสียง Garil ฟังเหมือน Full-auto  เลยครับ อาศัยว่าเป็นสมาชิกเก่าก็เลยไม่ถูกด่า (มากนัก)  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2005, 09:29:27 AM โดย chew » บันทึกการเข้า
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 08:43:04 AM »

ขอบคุณครับ .ผมเองก็ยังงเหมื่อนกันเรื่องจับปืนเนี้ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 11:21:33 AM »

บางสนามในอเมริกา ไม่สนับสนุนการบิง Combat ครับเพราะเป็นการเลี่ยงอุบัติเหตุด้วยเพราะ Spray and Pray เกิดขึ้นสม่ำเสมอ สนามที่ผมใช้ก็มีกฎเยอะเช่นกัน แต่ผมก็เคยยิง Duo  กับเพื่อน ผมใช้ Colt Rifle H-BAR เพื่อนใช้ Garil ปรากฏว่าภูเขาที่เป็น back-stop พรุนแต่เสียง Garil ฟังเหมือน Full-auto  เลยครับ อาศัยว่าเป็นสมาชิกเก่าก็เลยไม่ถูกด่า (มากนัก)  Smiley

ผมว่าพานท้ายปืนตระกูล AR15 เนี่ยกลายเป็นงานศิลป์ไปแล้วครับ แต่ละยี่ห้อมีหลายแนว ดูเพลินดี บางทีก็เป็นคาร์บอนไฟเบอร์ ยี่ห้อนึงท่อข้างบนสำหรับสปริงแนวเสริมข้างล่างก็เป็นท่อกลมเหมือนกัน บางทีแนวเสริมก็เป็นครีบ .............สวยดีครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 12:33:05 PM »

ถ้านิ้วคุณขาดสัมผัสกับไกเมื่อไร  คุณก็แพ้ทันที

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์