๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:18:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต.ช.ต. ตำรวจชุมชนตำบล........  (อ่าน 36217 ครั้ง)
suphit
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:47:39 PM »

สวัสดีค่ะทุกท่านตอนนี้แตนก็เป็น ต.ช.ต และ อปพร. อยู่ที่จังหวัดระยองแต่อยู่ในต.มาบข่า ทำหน้าที่ออกตรวจตอนกลางคืนโดยนั่งรถสายตรวจออกตรวจเหมือนกับทุกจังหวัดแต่ที่แตนเป็นอยู่เราจะมีปืนลูกซองยาว เพียง 1กระบอกและไม้กระบองประมาณ 8 ท่อนสำหรับการออกตรวจโดยทั่วไปและทางต.ช.ต.ของเราจะอนุญาตให้แต่งเครื่องแบบเฉพาะตอนเข้าเวรและออกงานที่ชาวบ้านต้องการให้ช่วยเท่านั้นจะไม่มีการแต่งแบบพร่ำเพรื่อ ทางสายตรวจของเราก็ไม่เคยแสดงว่าตนเองมีอำนาจมากกว่าคนทั่วไป แต่เราคิดว่าเราต้องช่วยเหลือกันเนื่องจากกำลังของตำรวจไม่เพียงพอและถ้าหากเราไม่ทำในส่วนนี้และทุกคนคิดเหมือนกันหมดว่าทำแล้วได้อะไรทำไปทำไม ตอบได้คำเดียวว่า" ถ้าเราไม่ทำเราคิดถึงแต่ผลประโยชน์ก็ไม่ควรเสนอตัวมาเป็นตัวแทนของพี่น้องชุมชนเพื่อช่วยเหลือและป้องกันเหตุร้ายที่จะเกิดในท้องที่ของเรา"จึงอยากให้ทุกท่านได้ทราบว่าความคิดของคนเราใช่ว่าจะเหมือนกันหมดทุกคนน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะที่ยังช่วยเข้าใจพวกเรามาตลอด
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 02:18:39 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 10:20:44 PM โดย BEEN » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 02:19:24 PM »

แถวบ้านนอก แบบบ้านผมมีเยอะครับ...เขาเรียกย่อ ๆ ว่า "ชรบ. " แปล คือ  "ชุดรักษาความสงบหมู่บ้าน"  แต่พวกเขาชอบให้เราเรียกว่า "ตำรวจบ้าน" ครับ...แต่งกายคล้ายชุดฝึกของทหารพราน ครับ...   เวลามีงาน พวก งานศพ งาน บวช งานบุญ อะไรพวกนี้ เต็มถนนครับ....รถติดกันเป็นแถว เพราะ ทั้ง อปพร. ทั้ง ตำรวจบ้าน เต็มถนน ...แถมยัง..เบ่งใส่พวกชาวบ้านอีกบางคนอยากพกปืน ก็ไปเอาปืนเด็กเล่น มาพกซะนี่....เออ .....ทำไปได้.....ถ้าไปเจอของจริง มีหวังโดนเป่าร่วงก่อนแน่ ๆ ....คิดแล้วเสียวแทนครับ...
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 02:31:52 PM »

สวัสดีค่ะทุกท่านตอนนี้แตนก็เป็น ต.ช.ต และ อปพร. อยู่ที่จังหวัดระยองแต่อยู่ในต.มาบข่า ทำหน้าที่ออกตรวจตอนกลางคืนโดยนั่งรถสายตรวจออกตรวจเหมือนกับทุกจังหวัดแต่ที่แตนเป็นอยู่เราจะมีปืนลูกซองยาว เพียง 1กระบอกและไม้กระบองประมาณ 8 ท่อนสำหรับการออกตรวจโดยทั่วไปและทางต.ช.ต.ของเราจะอนุญาตให้แต่งเครื่องแบบเฉพาะตอนเข้าเวรและออกงานที่ชาวบ้านต้องการให้ช่วยเท่านั้นจะไม่มีการแต่งแบบพร่ำเพรื่อ ทางสายตรวจของเราก็ไม่เคยแสดงว่าตนเองมีอำนาจมากกว่าคนทั่วไป แต่เราคิดว่าเราต้องช่วยเหลือกันเนื่องจากกำลังของตำรวจไม่เพียงพอและถ้าหากเราไม่ทำในส่วนนี้และทุกคนคิดเหมือนกันหมดว่าทำแล้วได้อะไรทำไปทำไม ตอบได้คำเดียวว่า" ถ้าเราไม่ทำเราคิดถึงแต่ผลประโยชน์ก็ไม่ควรเสนอตัวมาเป็นตัวแทนของพี่น้องชุมชนเพื่อช่วยเหลือและป้องกันเหตุร้ายที่จะเกิดในท้องที่ของเรา"จึงอยากให้ทุกท่านได้ทราบว่าความคิดของคนเราใช่ว่าจะเหมือนกันหมดทุกคนน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะที่ยังช่วยเข้าใจพวกเรามาตลอด
   คุณ suphit เป็นผู้หญิงหรือครับ  Huh 
yommatood
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:00:14 PM »

แถวจังหวัดนนทบุรีมีเยอะ เห็นช่วยงานอยู่จัดระเบียบจราจรอยู่ แต่ก้องงเหมือนกัน ทำไมบางคนก็พกปืนได้ บางคนก็พกแค่กระบอง  ที่จริงเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานไม่น่าต้องพกปืน ไม่ทราบว่ามีสิทธิในการพกหรือไม่  ถ้ามีวันหน้าจะไปสมัครบ้าง
aotaung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:14:17 PM »

แถวฝั่งธนฯ เค้าเรียกตำรวจชุมโจรครับ............แต่งกายชุดตำรวจเต็มยศ.....พกอาวุธทุกชนิด........พฤติกรรมเหมือนที่ทุกท่านเข้าใจ..........ตำรวจมักใช้พวกนี้เป็นเครี่องมือ......เพราะพอมีปัญหา......เจ้าทุกข์ชี้ตัวเจ้าหน้าที่จริงมักรอด.............มันเป็นความภาคภูมิใจของสำนักงานตำรวจแห่งชาติครับ..............
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:22:25 PM »

เคยพิมพ์แล้วนะครับกระทู้ในเรื่องแบบนี้ ลองค้นดูแล้วกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:42:52 PM »

"ภาคประชาชนของเรามีความพร้อมแล้วหรือครับ?" สำหรับเรืองเหล่านี้

...เท่าที่ผมมีประสบการณ์มานะครับ (จะใช้คำว่า "สัมผัส" เดี๋ยวคุณหมอจะถามอาการผมอีก อิอิ) ผมว่าประชาชนมีความพร้อมที่จะมีส่วนร่วม แต่เจ้าหน้าที่ของรัฐเองไม่จริงจังในการให้ภาคประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมมากกว่า ตัวอย่างการมีส่วนร่วมก็เช่นการกำหนดแนวทางการทำงาน ร่วมปฏิบัติงาน ร่วมตรวจสอบประเมินผล ฯลฯ แนวปฏิบัติพวกนี้มีหลักการที่ดี (ของตำรวจก็มีเช่นพวก กต.ตร. ตำรวจอาสาอะไรแบบนี้) โครงสร้างชัดเจน มีกฏหมายระเบียบรองรับ และภาคประชาชนที่พร้อมและมีความเหมาะสมที่จะมามีส่วนร่วมดังกล่าวนี้ก็มีมากมายครับ ทำจริงจังแล้วได้ประโยชน์มากมายแน่นอน และผมก็มั่นใจว่ามีหน่วยงานที่ทำแล้วได้ผลดี

...แต่เอาเข้าจริงๆ กลายเป็นว่าส่วนใหญ่แล้ว คนของรัฐเอง กลับเอาพรรคพวกเข้ามาเพื่อปกปิดความไม่เข้าท่าของตนเอง หรือเอาคนที่ "สั่งได้ ว่านอนสอนง่่าย" เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง หรือเอาคนที่เห้ๆ พอๆ กัน ไม่งั้นเดี๋ยวจะทำให้พวกกรูเดือดร้อนต้องทำงานมากกว่าเดิม หรือที่ขี้เหร่น้อยหน่อยคือหาคนที่สังคมยอมรับ เอามาประดับ "เป็นเกียรติ" ต่อองค์กร ว่าคนนั้นคนนี้ก็ "ให้เกียรติ" มาช่วย แต่เอาจริงๆ เข้าก็ไม่ได้ให้มีบทบาทอะไรจริงจัง อยากจะพูดอะไรก็พูดไป กรูไม่ทำสักอย่าง รายงานการประชุมกรูยังไม่จดเลย พวกมรึงจะว่าไงก็ช่าง พอนึกออกไหมครับ

...แล้วทำไมคนของรัฐถึงไม่เอาจริง คำตอบคือตัวเจ้าหน้าที่เองก็ไม่อยากอยู่แล้ว (อย่างที่บอกข้างต้น) ส่วนเจ้านายก็ไม่เอาจริง เพราะการเมืองที่กุมอำนาจอยู่ก็ไม่เอาจริง เนื่องจากพวกเหล่านั้นก็ไม่อยากให้ประชาชนมารู้เรื่อง หรือตรวจสอบ ฯลฯ อยู่แล้ว ปากก็พร่ำแต่ว่า "มีส่วนร่วม มีส่วนร่วม" แต่ในใจลึกๆ (ซึ่งเห็นจากพฤติกรรมในการทำงาน) ที่แท้อยากสั่งเจ้าหน้าที่โดยสะดวกดายไม่ต้องสนใครมากกว่า  Undecided

ตรงตามความจริงที่เกิดขึ้นกับที่ผมอยู่อาศัยเลย เพราะส่วนมากจะมีผลประโยชน์ที่เกิดขึ้นจากพวกหญิงบริการ ที่ต้องส่งทุกเดิอน Smiley Smiley Smiley

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 04:15:14 PM »

ฟังแล้วดูเหมือนว่าจะเลวมากกว่าดี....ยุบเสียเลยดีมั๊ย
not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 05:45:25 PM »

เค้าสมัครกันยังไงเหรอครับ  ขอป.3 คงง่ายดี อิอิ
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 05:48:49 PM »

คนที่เค้าดีๆออกมาช่วยงานจริงๆก็มีนะครับ(ส่วนน้อย)
เพียงแต่ว่าคนที่ไม่ค่อยจะดีมีมากกว่าเท่านั้นเอง ..
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:22:14 AM »

Cheesy แถวบ้านผมก็มีครับพี่ แต่งตัวเท่สุดๆ ที่เอวมี วิทยุสื่อสาร,โทรศัพท์มือถือ,ปืนพร้อมแม็คอะใหล่สองสามตัวหรือถ้าเป็นลูกโม่ก็จะมีกระสุนเสียบอยู่ตรงเข็มขัดเป็นแผง,กระบอง,กุญแจล็อคข้อมือ,และก็สะพายปืนลูกซองห้านัดอีกต่างหาก   ที่ว่านี่คุมงานปิดทองฝังลูกนิมิตที่วัดนะครับไม่ใด้อยู่ตามชายแดนเลย ไม่รู้ว่าถ้าเกิดเหตุจริงๆจะหยิบอะไรออกมาใช้ก่อนดีและก็จะวิ่งทันเขารึเปล่าก็ไม่รู้    ส่วนตำรวจจริงหรือครับตั้งโต๊ะล้อมวงD......kอยู่ใต้ต้นมะม่วงข้างศาลา  เวลามีวัยรุ่นยิงกันก็ชุดแรกล่ะครับที่ตายก่อน  แล้วตำรวจจริงค่อยไปเครียล์ทีหลัง              ที่ผมกล่าวถึงนี่เป็นส่วนที่ไม่ดีที่ใด้เจอมาน่ะครับ ส่วนเรื่องที่ดีก็ยังมีอีกมากครับเพียงแต่ยังไม่ค่อยเจอ  Wink
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:36:34 AM »

เคยพิมพ์แล้วนะครับกระทู้ในเรื่องแบบนี้ ลองค้นดูแล้วกันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่เป็นไรน่า

ขอบ่นอีกรอบ

แถวสำโรงก็มีกร่างงงงงงงงงง มากกกกกกกกกกก
เคยเจอครึ่งท่อนพกปืนแถวป้อมตำรวจตรงสามแยกเทพารักษ์

มานนนนนนนนนน เท่หหหหหหหหหหหหหหห์ เหลือเกิน
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 02:27:57 AM »

.... มีน้องที่รู้จักคนหนึ่งเป็นต.ช.ต กลางคืนชอบออกไปตั้งด่านกับตร. ตรวจ จับ สนุกมากลาออกจากงานเลย ตั้งด่านลูกเดียวบางครั้งก็ไม่มีตร.จริงอยู่ด้วย สร้างความเอือมระอาให้กับผู้สัญจรไปมา พักหลังไม่ทราบหายไปไหน วันหนึ่งโทรเข้ามาบอกว่ากลับบ้านไม่ได้ไม่รู้ใครยิงใส่รถผมตอนขับกลับบ้าน วันแรกก็ไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่ วันที่สองโดนอีกคราวนี้เฉียดหัวไปหน่อยต้องเผ่นก่อนครับ นี่ละครับเป็น ต.ช.ต แล้วกลับบ้านไม่ได้ ตอนนี้ก็เกือบปีแล้วครับ ( ขอประกาศตามหาหน่อยครับ ท่าน ต.ช.ต ดำ กลับบ้านเหอะชาวบ้านให้อภัยแล้ว ).....
  เอ....คนนี้หรือปล่าวที่ขับรถดับไฟหน้าแล้วจี้ตูดเขา จนโดนท่าน Big Single เอาปืนยิงไส่รถ??? Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
toyota..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 03:26:01 AM »

มีเรื่องจริงจะเล่าให้ฟัง ใครจะเรียนแบบก็ได้ (เลื่อกปฎิบัติได้)

ที่ทุกคนออกความคิดเห็นมาก็จริงครับ
  ผมก็เห็นแบบนี้ที่บ้านผม มี อพปร. พกปืนได้ ผมเป็นคนต่างถิ่นที่ย้ายเข้าไปอยู่ในพื้นที่ๆประวัติเก่าๆน่ากลัวมาก คนในจังหวัดนั้นรู้ดี  ผมย้ายเข้าไปอยู่วันที่สองโดนขู่แบบหาเรี่องเลยครับ ผมไปหาผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านให้ช่วย ท่านก็ช่วยเคลียให้ท่านก็บอกว่าที่นี่อันตรายต้องช่วยตัวเอง
   ผมใช้วิธีทำตัวให้กลมกลืน โดยไปสมัครเข้าอบรม อปพร. พอดีมีการเปิดอบรม ทำให้ได้รู้จักคนในพื้นที่มากมายหลายตำบลหลายอาชีพ และที่สำคัญครับขอรับโอนปืนกระบอกแรกในชีวิต ขนาด .357 ได้ทันทีและไม่มีค่าบำรุงอำเภอด้วยเพราะ อพปร. ขึ้นตรงกับนายอำเภอครับ สำหรับผมไม่ได้ออกตรวจเหมือนคนอืนครับ และไม่ได้เบ่ง ไม่ได้พกปืนเหมือนคนอื่นเพราะมีงานประจำต้องทำ ผมเป็นพนักงานบริษัทครับ
  และหลังจากนั้นผมใช้วิธีเดิมครับ กระบอบที่ 2,3,4 ก็ตามมาอย่างราบรื่นจนสนิทกับปลัด(ตอนนี้ท่านย้ายแล้ว) มาติดตอนนโยบาย สั้น 1 ยาว 1 กระบอกที่ 5 ต้องเป็นชื่อภรรยา และมาจบที่กระบอกล่าสุด .45 มีหล่อลื่นนิดหน่อย

เป็นได้ครับ อปพร. , ต.ช.ต. ทำให้ถูก ทำให้เหมาะ ทำตามกำลังที่เราทำได้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์