๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 02:01:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯ 5 แบบ ที่คิดว่า"อยู่แถวหน้า"สำหรับการออกแบบและผลิต  (อ่าน 67066 ครั้ง)
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 07:01:44 PM »

ความเห็นส่วนตัวของผม
๑) Browning HP (GP 35)
๒) CZ 75
 สองกระบอกแรกนี้ให้เกียรติเท่าๆกันเพียงแต่ Browning แก่กว่า จึงมาก่อน เหตุที่ให้สองกระบอกนี้เพราะว่าเป็นปืนที่มีอิทธิผลต่อการออกแบบป์นในยุคหลังๆมานี้ ในสงครามโลกครั้งที่สอง ทั้งสองฝ่ายต่างรบกันด้วยBrowning จนถึงทุกวันนี้ ยังทำขายอยู่ เป็นรองเฉพาะตระกูล1911เท่านั้น, สำหรับCZ อิตาลี สวิส อิสราเอล เลียนแบบกันใหญ่ อเมริกายังเอาเลย Bren ten ไงครับ10 mm กระบอกแรกของโลก
๓) Glock17 เพราะแหวกแนวสุดๆ ไม่ใช่เพราะโพลีเมอร์ ผู้การมะขิ่นบอกแล้วว่าHK VP70มาก่อน แต่เพราะคนออกแบบทำจอบเสียมมาก่อนนี่สิ คิดชุดลั่นไกแบบนี้มาได้อย่างไร
๔)  Beretta 92fs อเมริกาทดสอบ ยอมรับ และผมชอบครับ( ยอมรับครับว่าลำเอียง)
อันดับห้านึกไม่ออก ถ้าเอาคงไห้ P-08 เพราะการออกแบบที่เป็นเอกลักษณ์ทุกคนเห็นแล้วจำได้และเป็น 9 mm. Luger กระบอกแรก แต่ติดขัดที่ท่านผู้การรวมถึงการผลิตด้วย ตกม้าตายตอนนี้เอง
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 07:18:01 PM »

ชอบกระทู้นี้จัง....
ผมให้....

1. Sig 210....หน้าตาเชยๆโบราณๆ....ฝีมือการผลิตที่ปราณีตมาก โครงปืนกับลําเลื่อนประกอบกันแนบสนิท...
ผลงานของช่างฝีมือสวิสฯชั้นยอด....ปืนยิงได้แม่นยํามากๆจนคนยิงแปลกใจ...ทําให้หลงตัวเองนึกว่ายิงปืนแม่น...
CZเอาไปลอกแบบ....แถมทําขายจนรวย...แต่กับSigต้องเลิก...ก็เพราะงานฝีมือนี่แหละทําให้ต้นทุนแพงจนขายยาก...

2. HK P7....ให้กับงานวิศวกรรมล้วนๆ...เจ๋ง พูดได้แค่นี้...

3. Browning HP....ชอบโคลท์1911ก็ต้องชอบHP(เออ..บังเอิญผมชอบโคลท์น่ะ) พี่น้องพ่อเดียวกันแต่คนละแม่....
ต้นกําเนิดปืนลูกดก ถ้าไม่มีHP...ในโลกนี้อาจไม่มีปืนหลายๆยี่ห้อในปัจจุบันก็ได้

4. Glock 19......ถ้าล้มเหลวตั้งแต่ตอนคลอด...ปืนป๊าด-สะ-ติ๊กทั้งหลายที่มีขายตอนนี้ อาจจะไม่มีให้เห็นเลยก็ได้ใครจะไปรู้...

5. Beretta 92FS....เหตุผลสนับสนุนเป็นเรื่องส่วนตัวมากๆครับ...ปืนรุ่นนี้เป็นแรงบันดาลใจให้ผมสนใจปืนครับ...
เห็นในหนัง...ติดใจฝังใจกับรูปทรง...ออกแบบได้สวยงามสุดๆ สมแล้วที่มาจากอิตาลี...อะไรๆที่ออกแบบเจ๋งๆมักจะมาจากพี่เลี่ยนนี่แหละ...Ferrariเป็นต้น
พอได้เห็นตัวจริง...ไอ้หยา...ทําไมใหญ่โตแบบนี้ฟ่ะ...หมดมู๊ดเลย...
แต่ถ้าไม่มี92FS ความสนใจปืนของผมอาจจะน้อยกว่านี้เยอะครับ...เลือกให้เครดิต...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2007, 07:21:16 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:14:31 PM »

หลงรัก SIG P210 ครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน     LES BAER 9 mm. ครับ
 น้ำลายหก    TANFOGLIO LIMITED 9 mm. ครับ
 เยี่ยม GLOCK 19 (CASPION) ครับ
  จูบบบบ STI PRESIDENT 9 mm. ครับ
               Huh  ไหงกลายเป็นปืนที่อยากได้ก็ไม่รู้ อิอิอิอิ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:19:05 PM »

ผมไม่มีโอกาสได้สัมผัสปืนมากแบบนัก   โดยเฉพาะ  3   ตัวแรก แต่ก็ยอมรับในการออกแบบว่ามีความยอดเยี่ยมจริง ๆ  
1. Browning  HP
2. SiG   210  
3. HK P 7
4. SIG  P 226    การขัดกลอนโดยใช้บล็อกรังเพลิงขัดกับลำเลื่อน  ปลดกลอนโดยทางลาดใต้รังเพลิง  ง่าย ๆ แต่แข็งแรงสุด ๆ  ชิ้นส่วน
    ไม่เยอะ   ระบบนิรภัยโดยการลดนกที่นกปืนจะไม่สัมผัสกับท้ายเข็มแทงชนวนเป็นการออกแบบที่โดดเด่น
5. Beretta  92  fs   การออกแบบให้ลำกล้องอยู่ในแนวตรงตลอด  ไม่มีการลดท้ายลำกล้องขณะปลดกลอน

2   ตัวหลังนี้ได้สัมผัสมาบ้างก็เลยเกิดความประทับใจครับ   Cool

""
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 11:40:48 PM »

ของก้อ
1. sti edge
2. glock 19
3. glock 17
4. cz sp-01
5. hk usp match

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2007, 11:34:11 AM โดย Marcus_freedom » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:25:03 AM »

และที่จะขาดเสียไม่ได้เลยก็คือ เอ็ม 11 ซิก ซาวเออร์ พี 228 ครับ

ขนาดคอมแพ็ก รีคอยล์ ดับเบิ้ล ซิงเกิ้ล ลดนกได้ โดยคันลดนก

พกพาปลอดภัย แม้ว่าจะไม่มีเซฟ และได้รับการยอมรับจากกองทัพสหรัฐ ครับ เยี่ยม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 08:55:58 AM »

CZ 75 เป็นการพัฒนาผสม copy มาจาก SIG 210 อีกต่อหนึ่งครับ.........

แบบนี้ Browning HP ==> SIG 210 ==> CZ 75 ==> copy ไปเรื่อยๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 09:48:50 AM »

ปืนห้ากระบอกที่ท่านผู้การเสนอมานั้น......มันเป็นกลไกทางวิศวกรรมที่น่าสนใจมาก โดยเฉพาะ Browning and Para นั้นเป็นปืนที่มีอายุร่วมร้อยปร ซึ่งนักประดิษฐ์ในสมัยนั้นไม่มีคอมพิวเตอร์ หรือเครื่องมืนอันทันสมัยไว้คอยช่วย..ซึ่งใช้ความสามารถล้วนๆของตัวนักประดิษฐ์ 
ส่วนปืนที่อาจจะติดอันดับหรือร่วงในอนาคตที่ผมสำผัสคือ PX4 Storm ตัวเต็มด้วยเหตุผลที่ว่า เอานักออกแบบมาออกแบให้ปืนดูทันสมัยเปรียบเสมือนรูปแบบของปืนในอนาคต.....(ข้อนี้ไม่แน่ต้องให้ผู้การช่วยอธิบายด้วยครับ) คือ นำระบบรีคอล์ยแบบลำกล้องหมุนเข้ามาใช้ในระบบปฏิบัติการ......เอาระบบความปลอดภัยแบบเดียวกันกับ Walther PPK มาใช้ คือเมื่อห้ามไกแล้วจะลดนกทันที และมีการเพิ่มเติมคือในจังหวะ Half cock ก็ยังสามารถห้ามไก้และลดนกได้อีกด้วย.......ยิงดับเบิ้ลและซิงเกิ้ล.....บรรจุกระสุนได้มากกว่าในปืนระดับเดียวกัน......มีน้ำหนักเบาเมื่อบรรจุกระสุนเต็มที่ ส่วนที่เหลืออีกสี่นั้นยังไม่มีข้อมูลครับ เพราะไม่มีปืนอยู่กับมือเลยหาข้อสรุปไม่ได้ และปืนกระบอกนี้เป็นกระบอกแรกที่ใช้ระบบแตกต่างไปจากปืน 1911 ที่ผมมีอยู่ครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 09:55:39 AM »

Smiley น่าเสียดาย Walther P5 คอมแพ็ก กับ บาเร็ตต้า คูก้า ปืนที่ผมอยากได้มากไม่มีใครพูดถึง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
wuth
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 11:06:05 AM »

สนใจกระทู้นี้มากครับ
แต่สงสัยว่า กระทู้มีความหมายเดียวกับ

"ปืนที่น่าซื้อมาใช้งาน  (ซื้อในช่วงปัจจุบันนี้) 5 กระบอกแรก" หรือเปล่าครับ

ผมจะได้นำเอาข้อมูลไปประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อปืนครับ
ขอบคุณครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:07:05 PM »

สนใจกระทู้นี้มากครับ
แต่สงสัยว่า กระทู้มีความหมายเดียวกับ

"ปืนที่น่าซื้อมาใช้งาน  (ซื้อในช่วงปัจจุบันนี้) 5 กระบอกแรก" หรือเปล่าครับ

ผมจะได้นำเอาข้อมูลไปประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อปืนครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าตามวงเล็บของคุณ wuth คงไม่ตรงหรอกครับ

เพราะทั้ง 5 ตัวเลือก มี G17 ตัวเดียวที่ราคาปัจจุบัน "คบได้"

อีก 4 ตัว เข้าข่ายปืนหายาก เกรดสะสมไปซะแล้ว

จะมี HP ตัวเดียวที่จัดเป็นปืนใช้งานในราคาค่อนข้างสูง

P7 มีเงินหาของไม่ได้ ต้องหาจากมือสองในราคาหูฉี่

P210 เจ้าของเดิมไม่ปล่อยหรอกครับ สี่ห้าปีก่อนราคาอยู่ 200,000 หย่อนๆ ตอนนี้คิดว่าเท่าไร หุหุ

ส่วน P-08 เป็นปืนสมัยสงคราม ปัจจุบันถ้าจะหาต้องหาจาก ตจว หรือ คอลเลคเตอร์ ที่อยากเปลี่ยน

สรุปว่า ไม่เข้าข่าย  "ปืนที่น่าซื้อมาใช้งาน  (ซื้อในช่วงปัจจุบันนี้) 5 กระบอกแรก"

กระทู้นี้มองในแง่วิศวกรรมและนวัตกรรมตรงตัวครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:14:04 PM »

อีกกระบอกสำหรับวิศวกรรม และนวัตกรรม

สไตเออร์ จีบี ที่ใช้ระบบแก๊สรีทาร์ต โบว์แบ็ค

โดยออกแบบห้องเก็บแก๊สไว้หน่วงเวลาที่ปลายลำกล้อง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:24:49 PM »

อีกกระบอกสำหรับวิศวกรรม และนวัตกรรม

สไตเออร์ จีบี ที่ใช้ระบบแก๊สรีทาร์ต โบว์แบ็ค

โดยออกแบบห้องเก็บแก๊สไว้หน่วงเวลาที่ปลายลำกล้อง
ไม่ถึงกับเป็นนวัตกรรมครับ  เพราะเลียนแบบปืนโฟล์คของเยอรมันในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง
แต่สไตเออร์ จีบี เป็นปืน 9 มม.แบบเดียวในโลกที่ใช้เกลียวลำกล้อง 3 เกลียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:27:14 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 12:37:06 PM »

จากวัตถุประสงค์เพื่อใช้อย่างเป็นอาวุธปืน.. และได้รับเข้าไว้ใช้ในบางกองทัพ
หรือหน่วยปฎิบัติการพิเศษของประเทศในยุโรป  
ไม่ใช่เพื่อใช้ยิงเป้า หรือเพื่อการกีฬา..

๑. PO ๐๘            
๒. Browning Hi-power P ๑๙๓๕
๓. Walther P ๓๘
๔. SiG P ๒๒๖
๕. Glock G ๑๗

ทั้ง ๕ กระบอก ต่างยี่ห้อนี้ .. ในความเห็นผม
การใช้งาน แบบราบเรียบ ไม่ต้องบำรุงรักษา หรือระวังดูแล เป็นพิเศษ
ได้ขึ้นชั้น หรืออาจได้ขึ้นชั้นเป็นปืน Classic ต้นแบบ สำหรับปืนในยุคหลังต่อไป. ครับ  Smiley

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 02:26:00 PM »

KAHR เป็นปืนอีกแบบที่น่าสนใจ ที่ได้รับการออกแบบเพื่อ
การพกซ่อนโดยเฉพาะ เนื่องจากมีมิติเล็กสุดในปืนขนาด
เดียวกัน ที่มีลำกล้องยาวเท่ากัน โดยการออกแบบทางลาด
ออฟเซ็ท เหลือช่องว่างไว้ให้สะพานไก ดังนั้นปืนจะสั้นและบาง
ลงกว่าปืนแบบอื่นๆ ถือเป็นจุดเด่นที่สุดของปืนยี่ห้อนี้ ที่หาไม่ได้
ในปืนตลาดด้วยกัน Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์