๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:17:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯ 5 แบบ ที่คิดว่า"อยู่แถวหน้า"สำหรับการออกแบบและผลิต  (อ่าน 66989 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:16:05 PM »

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อข้อมูลและความเห็นของผู้แสดงความคิดเห็น ในเรื่อง ปืนพกกึ่งออโต ขนาด 9 มม. พาราฯ 5 กระบอก...................ที่ท่านคิดว่า เป็นสุดยอดในเรื่องต่างๆ 5 เรื่อง(ในความเห็นของท่าน) ว่าเป็นปืนยี่ห้อใด? รุ่นอะไร?...................

ถ้าจะตอบขอเหตุผลด้วยนะครับ  Cheesy ......... เพื่อเป็นความรู้และข้อมูลในมุมต่าง"ที่เห็นด้วย"หรือ"เห็นต่าง"

สำหรับ ผม เลือกปืนพกกึ่งออโต 5 กระบอกที่ผมถือว่าเป็นสุดยอดของการออกแบบและการผลิต.......มี

1. Brownig HP .................เพราะเป็นปืนพก 9 มม. กระบอกแรกของโลกที่ออกแบบความจุกระสุนเรียงสองแถว(13นัด) และ ใช้ระบบรีคอยที่พัฒนามาจาก ระบบ Brownig-Colt โดยตัดห่วงโตงเตงออก ใช้ ห่วงรูปไต/ถั่วลิสง แทนเพื่อความแข็งแรง

2.Glock 17 .................... ที่ปฏิวัติการออกแบบปืนพกออโตใหม่ ด้วยการออกแบบที่ชาญฉลาด ง่ายๆ ไม่ซับซ้อน ทำให้ต้นทุนการผลิตถูก ........สร้างความสำเร็จและร่ำรวยแก่ผู้ออกแบบอย่างมหาศาล

3. PARABELLUM P-08 .............สุดยอดนวัตกรรม การออกแบบกลไกการทำงานแบบข้อเสือ  ที่มีระบบกลไกที่งดงามที่สุด...............การผลิตต้องปรับแต่งและเข้าชิ้นงานทั้งหมดด้วยมือ..............ละเอียดและประณีต สวยงาม แม้จะผลิตในช่วงการทำสงคราม

4. SIG 210 ................ ปืนพกออโต ที่ยกเอาระบบปฏิบัติการของ Browning HP มา และ.............ปรับระบบการสวมสไลด์ปืน โดยใช้โครงปืนส่วนล่างโอบสไลด์.............ทำให้ปืนฟิตติ้งและแนวลำกล้องต่ำลงมา .............รวมทั้งการผลิตที่ประณีตสุดๆ............ส่งผลให้เป็นปืนออโต 9 มม. ที่แม่นยำสูงสุดรุ่นหนึ่ง

5. HK P7 ................ ปืนพกออโตที่มีการออกแบบไม่เหมือนใคร ด้วยระบบกลไกแบบ แก๊สดีเลย์-โบวแบ็ค .ทำให้ปืนมีขนาดกระทัดรัด แบน บาง ........แต่ลำกล้องยาวกว่าปืนในมิติเดียวกัน...............แนวลำกล้องต่ำและยึดตรึงกับโครงปืน.............ทำให้แม่นยำสูง................มีกลไกนิรภัยแบบบีบหน้าด้ามเพื่อ"ขึ้นเข็มแทงชนวน"......ป้องกันการแย่งปืนได้ระดับหนึ่ง............การผลิตประณีต สวยงาม

ผมมองเห็นว่า 5 กระบอกนี้ สุดยอดของ 9 มม.ออโตในเรื่องการออกแบบและการผลิต................และเป็นปืนที่ผลิตสำหรับทหารและตำรวจทั้งนั้น..............

แล้วท่านล่ะ...................... เยี่ยม

ขอเหตุผลด้วยนะครับ Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:17:53 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:26:33 PM »

เห็นด้วยกับผู้การครับ.........
  ผมลุ้นอยู่ว่า Browning HP  จะอยู่ในอันดับกับเขาหรือไม่....
 ผมชอบบราวนิ่ง HP  ที่มีข้อดีคือ ชิ้นส่วนน้อย ทนทาน ถอดประกอบง่าย รูปร่างไม่ใหญ่โตมากนัก เหมาะมือ.....
  ..ข้อเสียที่สัมผัสได้ คือ ไกหนักและต้องมีแม๊กเท่านั้นจึงจะลั่นไกได้  แต่ก็แลกกับความปลอดภัย...................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:34:18 PM »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับท่านผู้การ

ไม่นับรวมปืนพกที่ทำด้วยโพลีเมอร์เป็นกระบอกแรกของโลกด้วยหรือครับ ตกลงมันคือยี่ห้ออะไรแน่ครับ ไม่แน่ใจ ไม่อยากปล่อยไก่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:34:32 PM »

ไม่เคยยิงสักกระบอกเลยครับ...แต่ได้ยินชื่อเสียงมานาน... เยี่ยม

ส่วนตัวชอบ Sig P210 มากๆ ครับ...สวยงามจริงๆ หวังว่าสักวันจะได้มีโอกาสลูบๆ คลำๆ

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:40:48 PM »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับท่านผู้การ

ไม่นับรวมปืนพกที่ทำด้วยโพลีเมอร์เป็นกระบอกแรกของโลกด้วยหรือครับ ตกลงมันคือยี่ห้ออะไรแน่ครับ ไม่แน่ใจ ไม่อยากปล่อยไก่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

HK VP70  ครับ ...........ปืนพกกระบอกแรกของโลกที่ทำโครงเป็นโพลิเมอร์

เสริมครับ ...........

Walther P-38 ..........ปืนพกกระบอกแรกที่ใช้คันลดนก และยิงดับเบิล/ซิงเกิล

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:43:04 PM »

แต่ผมมองว่า ปืนอย่างตละกูล CZ 75 นั้นก็น่าจะเข้าขั้นในแถวหน้าเหมือนกันนะครับ   เพราะปืน CZ 75 ผู้ผลิตได้รวมรวมดัดแปรงเอาส่วนที่ดีๆจุดเด่นของปืนแต่ละแบบแต่ละยี่ห้อมาผลิตไม่ว่าจะเป็นแม็กกระซีนที่จุได้ถึง 15 นัด ระบบรีคอลล์ห่วงรูปไต  เฟรมครอบลำเลื่อนทำให้ยิงได้แม่นยำไม่แพ้ปืนเกรดดีๆยี่ห้ออื่นที่ราคาแพง(อย่างอื่นยังนึกไม่ออกครับ) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:45:46 PM »

top five ของผู้การ   ผมยังไม่เคยได้ลอง อันดับ 1 กระบอกเดียวครับ   Cheesy

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:52:09 PM »

สำหรับเรื่อง นวตกรรมใหม่ ผมเห็นด้วยกะ 5กระบอกแรก ที่พี่มะขิ่นกล่าวมา

- P 08 แม้จะไม่ใช่ ผลงานการคิดค้นใหม่ทั้งหมด เพราะพัฒนามาจาก "เบอร์ชาร์ด "  แต่ถือว่าเป็น ปืน ต้นกำเนิด 9 มม. พาราเบลลั่ม

ขอเสริม
CZ 75  ปืนที่ออกแบบหวังให้ครอบครองตลาดกิจการทหาร แต่ไม่ประสบความสำเร็จ หากกัลบขายดีในตลาดพลเรือน  และดีจนมีคน ซื้อแบบ ลอกแบบ เอาไปผลิต หลายสิบเจ้า    กลไก โครงสร้างต่างๆ  ไม่ใช้ของคิดค้นขึ้นใหม่ เพียงแต่ผสมผสานความลงตัวของปืนรุ่นเก่าๆ ก่อนหน้านั้น  ทั้งรูปทรง , แม็กแถวคู่  เลียนแบบ P 35   รางสไลด์ ถูกโครงปืนหุ้ม เลียนแบบ ซิก  P 210   ระบบปลดกลอนลำกล้อง เป็นห่วงรูปไต เลียนแบบ ซิก P 210

....ตามล่า...อีตอแหล
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:58:39 PM »

สำหรับเรื่อง นวตกรรมใหม่ ผมเห็นด้วยกะ 5กระบอกแรก ที่พี่มะขิ่นกล่าวมา

- P 08 แม้จะไม่ใช่ ผลงานการคิดค้นใหม่ทั้งหมด เพราะพัฒนามาจาก "เบอร์ชาร์ด "  แต่ถือว่าเป็น ปืน ต้นกำเนิด 9 มม. พาราเบลลั่ม

ขอเสริม
CZ 75  ปืนที่ออกแบบหวังให้ครอบครองตลาดกิจการทหาร แต่ไม่ประสบความสำเร็จ หากกัลบขายดีในตลาดพลเรือน  และดีจนมีคน ซื้อแบบ ลอกแบบ เอาไปผลิต หลายสิบเจ้า    กลไก โครงสร้างต่างๆ  ไม่ใช้ของคิดค้นขึ้นใหม่ เพียงแต่ผสมผสานความลงตัวของปืนรุ่นเก่าๆ ก่อนหน้านั้น  ทั้งรูปทรง , แม็กแถวคู่  เลียนแบบ P 35   รางสไลด์ ถูกโครงปืนหุ้ม เลียนแบบ ซิก  P 210   ระบบปลดกลอนลำกล้อง เป็นห่วงรูปไต เลียนแบบ ซิก P 210
ถูกต้องแล้วครับ  นี่แหละคือส่วนที่ผมนึกไม่ออก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 05:06:04 PM »

เรียนท่านผู้การมะขิ่น ผมเพิ่งซื้อ CZ75 B Stainless มาครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าชอบมานานครับ ลุ่นอยู่เหมือนกันว่าจะติดอันดับ 1 ใน 5 ของท่านผู้การหรือเปล่า (แต่ไม่มี น่าเสียดายจัง)
รบกวนท่านผู้การมะขิ่น ช่วยวิจารณ์ปืนกระบอกนี้ให้หน่อยครับ.... CZ75 B Stainless

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
tongchai รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 05:40:34 PM »

Glock ผมมี 26 อยู่
แต่ ขอวิจารณ์ ว่า
1. โครง โพลิเมอร์ จะทนจริงหรือ เมื่อเทียบกับเหล็ก (อายุ)
2. ราคา ทำไม ไม่ ต่างจากเหล็กมากนัก (ต่างประเทศ) เหล็กน่าจะแพงกว่ามาก
3. คนที่เล่น Glock นั้น เล่นตามกระแส หรือ ไม่ ว่า มีปืน โครงโพลิเมอร์ (ผมคนหนึ่งครับ ที่เล่นตามกระแส นั้น)
คำวิจารณ์ นี้ เป็นความคิดของผมคนเดียว หากไม่ถูกต้อง
หรือ ขัดแย้ง ในเชิงวิชาการ ต้องขออภัยด้วยครับ
ด้วยความขอบพระคุณครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 05:45:49 PM »

5 แบบ สำหรับ 9 มม.โดยกำเนิดสำหรับผมนะครับ

1. Parabellum P-08 ต้นกำเนิดกระสุน 9มม. กลไกที่ใช้งานได้ดี แต่ยุ่งยาก(สำหรับคนชอบรื้อ)
2. ฺBrowning Hi Power ต้นกำเนิด 9 มม.ลูกดก
3. CZ75 สุดยอดของการประยุกต์ใช้งาน double/single ลูกดก โครงปืนหุ้มสไลด์ เอาของชาวบ้านเขามาทั้งนั้น แต่รวมกันแล้ว ลงตัว
4. HK P7 นับถือคนออกแบบ มันคิดได้ไง(วะ) คอนเซปท์แน่นจริงๆ ปืนตำรวจ ขนาดเล็ก ใช้กระสุนอานุภาพสูง ปลอดภัย
5. Glock เหมาะที่สุดสำหรับปืนสั้นเชิงรุก ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้ว ขึ้นลำ ใส่ซอง ใช้เมื่อไหร่หยิบมาเหนี่ยวได้เลย ไม่ต้องสวย ไม่ต้องดูแล
    แต่ยิงได้ ไม่ขัด แถมแม่นด้วย

Grin Grin Grin
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 06:26:30 PM »

5 แบบ สำหรับ 9 มม.โดยกำเนิดสำหรับผมนะครับ

1. Parabellum P-08 ต้นกำเนิดกระสุน 9มม. กลไกที่ใช้งานได้ดี แต่ยุ่งยาก(สำหรับคนชอบรื้อ)
2. ฺBrowning Hi Power ต้นกำเนิด 9 มม.ลูกดก
3. CZ75 สุดยอดของการประยุกต์ใช้งาน double/single ลูกดก โครงปืนหุ้มสไลด์ เอาของชาวบ้านเขามาทั้งนั้น แต่รวมกันแล้ว ลงตัว
4. HK P7 นับถือคนออกแบบ มันคิดได้ไง(วะ) คอนเซปท์แน่นจริงๆ ปืนตำรวจ ขนาดเล็ก ใช้กระสุนอานุภาพสูง ปลอดภัย
5. Glock เหมาะที่สุดสำหรับปืนสั้นเชิงรุก ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้ว ขึ้นลำ ใส่ซอง ใช้เมื่อไหร่หยิบมาเหนี่ยวได้เลย ไม่ต้องสวย ไม่ต้องดูแล

ประมาณนี้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะข้อ 4 ข้อ 5

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 06:28:02 PM »

ขอลอกคำตอยด้วยคนครับพี่ อิอิอิ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 06:49:53 PM »

1.Glock 19
2.CZ75
3.SIG 229
4.บาเร็ตต้า px4
5. HK P 2000
ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์