๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:59:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การรบที่ช่องบก.  (อ่าน 25027 ครั้ง)
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:37:42 PM »

เอาคลิปมาฝากครับ เห็นว่าหาดูยาก
เป็นการรบที่ช่องบกของทหารไทยครับ. Smiley

http://www.oknation.net/blog/saedang/2007/11/09/entry-2
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:42:48 PM »

ต้องตามท่านเป้ามาเล่าให้ฟังครับ .............

ในฐานะที่ผ่านสมรภูมินี้มาแล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:45:31 PM »

.... แล้วจะกลับไปดูที่บ้านครับ  ลักเครื่องหลานเล่นช้ามากเลย  รอโหลดไม่ไหวครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:24:57 PM »

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อ ชาติเชื้อไทย

ร่วมจิตร่วมใจ รักไทยให้คงมั่น

หากมีศัตรู จู่โจมมาโรมรุกราน

ร่วมใจป้องกัน เพราะ...พวกเรา เชื้อเผ่าไทย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 10:06:07 PM »

ต้องตามท่านเป้ามาเล่าให้ฟังครับ .............

ในฐานะที่ผ่านสมรภูมินี้มาแล้ว
รอจ่าเป้าด้วยครับพี่ Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 10:42:56 AM »

Cryพูดถึงเรื่องนี้...ความภูมิใจ + เศร้า มาพร้อมกัน...ผู้หมวด พี่จ่า ผู้หมู่  เพื่อน  น้อง หลายท่าน จาก ร.16 พัน 2 ....พิการ...พลีชีพที่นี่...

ช่วงที่ผมประจำการอยู่นั้น การรบ เริ่มเพิ่มความรุนแรง...ก่อนผลัดเปลี่ยนกำลัง ไม่ถึงเดือน ก็ถึงขั้นดุเดือด และความสูญเสียมากขึ้น...พี่จ่า
นพดล ผบ.หมู่ของผมเสียตาไปข้างนึง ..หมวดบูรพา นายทหารหนุ่มจากรั้ว จปร.โดนเคย์โม เละทั้งตัว  ...เพื่อนๆ เสียชีวิต – เหยียบกับระเบิด..โดนกระสุนปืนใหญ่...มีทั้งลาวขาว-ลาวแดง ...เขมรขาว – เขมรแดง ยุ่งกันไปหมด ...หมู่บ้านแถวนั้นเหมือนบ้านร้าง...กระสุนปืนใหญ่ จากฝั่งข้าม หลุดเข้ามาเป็นประจำ....

2-3 เดือนหลังปลดประจำการ  ผมไปรับหนังสือรับรองที่กองพัน....สภาพกองพันเหมือนค่ายร้าง...จ่ากองบอกผมว่า “ เอ็งโชคดี ที่ปลดก่อน รุ่นน้องเอ็ง เจ็บ-ตาย เหลือไม่กี่คน”

คิดถึง พี่ๆ เพื่อนๆน้องๆ ที่เคยลำบากด้วยกันครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 10:52:08 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับน้าเป้า ....... แต่ท่านเหล่านั้นสละชีพเพื่อรักษาแผ่นดินและเอกราชให้บ้านเมือง

ขอยกย่องสรรเสริญสดุดีทุกท่านที่มีส่วนในการรบอันยิ่งใหญ่ในครั้งนั้นด้วยครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 11:11:43 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับน้าเป้า ....... แต่ท่านเหล่านั้นสละชีพเพื่อรักษาแผ่นดินและเอกราชให้บ้านเมือง

ขอยกย่องสรรเสริญสดุดีทุกท่านที่มีส่วนในการรบอันยิ่งใหญ่ในครั้งนั้นด้วยครับ

Cryขอบคุณครับลุงปู...ร.16 พัน 2 ได้ไปปฏิบัติภาระกิจที่ใต้ด้วยครับ...พี่ๆ - น้องๆ .."พลาด"หลายท่านครับ

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 01:21:12 PM »

Cryพูดถึงเรื่องนี้...ความภูมิใจ + เศร้า มาพร้อมกัน...ผู้หมวด พี่จ่า ผู้หมู่  เพื่อน  น้อง หลายท่าน จาก ร.16 พัน 2 ....พิการ...พลีชีพที่นี่...

ช่วงที่ผมประจำการอยู่นั้น การรบ เริ่มเพิ่มความรุนแรง...ก่อนผลัดเปลี่ยนกำลัง ไม่ถึงเดือน ก็ถึงขั้นดุเดือด และความสูญเสียมากขึ้น...พี่จ่า
นพดล ผบ.หมู่ของผมเสียตาไปข้างนึง ..หมวดบูรพา นายทหารหนุ่มจากรั้ว จปร.โดนเคย์โม เละทั้งตัว  ...เพื่อนๆ เสียชีวิต – เหยียบกับระเบิด..โดนกระสุนปืนใหญ่...มีทั้งลาวขาว-ลาวแดง ...เขมรขาว – เขมรแดง ยุ่งกันไปหมด ...หมู่บ้านแถวนั้นเหมือนบ้านร้าง...กระสุนปืนใหญ่ จากฝั่งข้าม หลุดเข้ามาเป็นประจำ....

2-3 เดือนหลังปลดประจำการ  ผมไปรับหนังสือรับรองที่กองพัน....สภาพกองพันเหมือนค่ายร้าง...จ่ากองบอกผมว่า “ เอ็งโชคดี ที่ปลดก่อน รุ่นน้องเอ็ง เจ็บ-ตาย เหลือไม่กี่คน”

คิดถึง พี่ๆ เพื่อนๆน้องๆ ที่เคยลำบากด้วยกันครับ

ไม่อยากรบกวนเลยครับ อ่านแล้วได้รู้เรื่องที่ไม่เคยได้รู้ แต่ผมเองก็ไม่รู้จะเล่าอะไรให้ฟัง เพราะตอนมีเรื่องช่องบก ผมเองเพิ่งเข้า ป.1 พี่เป้าหรือว่าท่านผู้การมะขิ่น เล่าต่อหน่อยได้ไหมครับ ถ้ามีอะไรไม่สมควรก็ขออภัยด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 02:36:00 PM »

ไม่อยากรบกวนเลยครับ อ่านแล้วได้รู้เรื่องที่ไม่เคยได้รู้ แต่ผมเองก็ไม่รู้จะเล่าอะไรให้ฟัง เพราะตอนมีเรื่องช่องบก ผมเองเพิ่งเข้า ป.1 พี่เป้าหรือว่าท่านผู้การมะขิ่น เล่าต่อหน่อยได้ไหมครับ ถ้ามีอะไรไม่สมควรก็ขออภัยด้วยนะครับ

Grinขอบคุณครับ ที่ให้ความสนใจ....เรื่องรายละเอียด ...สาเหตุ...แผนการนั้น...และเรื่องราวลึกๆ...ผมบอกตรงๆ  ว่า ไม่รู้เรื่อง ....เป็นเรื่องของนายทหารชั้นผู้ใหญ่ที่วางแผนกัน...รู้เพียงว่า มีกองกำลังต่างชาติบุกรุกเข้ามาในบ้านเรา..รบกันในบ้านเรา...คำสั่งที่มาถึงผู้กอง ผู้หมวด จนถึงทหาร(เกณฑ์อย่างผม) คือ ผลักดันพวกมันออกไป..ยิง เมื่อสั่งยิง...หยุด เมื่อสั่งหยุด...และถอย เมื่อสั่งถอยครับ...

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 02:50:08 PM »

old soldier never die

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 04:22:41 PM »

ขอบคุณ ทหารหาญ ทั้งหลาย

ใครที่ไม่เคยเป็นทหาร อาจไม่เข้าใจ หลายๆอย่าง

ผมก็เคยเป็น มา 1 ปี พอเข้าใจอะไรได้หลายอย่าง

กลัวตายไม๊ กลัว นายสั่งให้ไปรบ ไปไม๊ ไป ทำไมต้องไป "คำสั่งทหารเด็ดขาด แต่ไม่แน่นอน"

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 06:41:17 PM »

ขอสดุดีวีรกรรมเหล่าทหารกล้า ... ครับ ...

สมรภูมิที่ช่องบก

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skyman&month=07-08-2007&group=2&gblog=37

เพิ่มเติมส่วนที่เกี่ยวข้องกันครับ ...

http://www.wing21.rtaf.mi.th/wboard/question.asp?GID=3819
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2007, 07:04:12 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 07:24:42 PM »

ว่างๆ ต้องให้พี่เป้าเล่าให้ฟังเสียแล้ว....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 08:07:55 PM »

นัดไหนพี่เป้ากะผู้การมะขิ่นไป Meeting รบกวน PM มาบอกด้วยนะครับ ผมอยากจะไปให้พี่เล่าให้ฟังครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์