๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:20:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Alfa Brno ATC  (อ่าน 80001 ครั้ง)
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:03:09 PM »

ทดสอบ Alfa A.T.C.

สวัสดีครับ  Grin มาแล้วตามคำเรียกร้องครับ ปืนจิ๋วที่น่าสนใจ อัลฟ่า ATC ปืนกระบอกนี้เป็นปืนที่อาศัยผลิตในชื่อของ Alfa Brno ซึ่งเป็นบริษัทของสาธารณรัฐเช็ค แต่เดิมจะเป็นปืน CZ Model 5  เป็นปืนขนาดเล็กน้ำหนักเบาเพียง 309 กรัม ใช้กระสุนขนาด 6.35 หรือ .25 ACP ซึ่งกระสุนปืนพกชนวนกลางที่มีขนาดเล็ก เพื่อใช้ในการพอซุกซ่อน หัวกระสุนหนัก 50 เกรน ความเร็วประมาณ 780 ฟุต/วินาที แรงประทะราว 67 ฟุตปอนด์ เท่านั้น แม้ว่าเทียบกับลูกกรด .22  LR  ทีมีแรงปะทะราว 125 ฟุต/ปอนด์ ไม่ได้ก็ตาม แต่กระนั้น กระสุน .25 นี้ยังเป็นที่นิยมใช้ในการป้องกันตัวตลอดมา และยังมีสถิติคร่าชีวิตคนในสหรัฐมากกว่าปืนใหญ่ๆ พวก .45 , 9 ม.ม.  หรือ .357 รวมกันเสียอีก เนื่องจากปืนขนาด .25 เป็นปืนขนาดเล็กจึงพกพาง่าย ในสหรัฐจะกลัวปืนเล็กๆอย่างนี้มากกว่า พวกปืนแรงสูงลำกล้อง 8 นิ้ว อันเทอะทะที่เวลาพกไปไหนทีก็เหมือนแบกไรเฟิลเดินเล่นเลยทีเดียว 
การออกแบบของ ATC หรือ CZ Model 5 นี้ เป็นปืนขนาดเล็กลำกล้องติดตายตัวกับโครงปืนทำให้ยิงได้แม่นยำ เฟรมเป็นอัลลอย์ลำกล้องชุบโครม ระบบโบว์แบ็ค ใช้เข็มแทงชนวนวิ่งกระแทกโดยไม่ใช้นกสับ แมกกาซีนแถวเดียวสเป็คระบุว่าบรรจุ 6 นัด แต่ผมยัดลงได้ 7 นัดโดยที่การปฏิบัติการไม่ติดขัดเลย มีเซฟด้านซ้ายขวางการทำงานของไกปืน  ไกเป็นระบบซิงเกิ้ลแอ็คชั่น น้ำหนักไกไม่เบาเกินไปเพื่อป้องกันการลั่นโดยไม่ตั้งใจ เรามาดูตัวปืนกันเลยดีกว่า

1. ATC ในกล่อง พร้อมคู่มือ แม็ก 2 อัน

2. ขนาดเมื่อเทียบกับ CZ 92 กระบอกบน

3. เล็กน่ารักในมือผม หรือ มือสาวๆ

4. เทียบกับไฟแช็ค กลัวพวกมาขอต่อบุหรี่จัง  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:02:57 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:07:10 PM »

- ชื่อรุ่นถูกระบุด้านซ้ายของปืน

- ขนาดกระสุน 6.35 mm.

- ศูนย์เล็งขนาดเล็ก แค่พออาศัยเล็งได้บ้าง

- ผิวเป็นสีอบชุบแบบเดียวกับ CZ รุ่นใหญ่ๆ โครงอัลลอย์ด ต้านทานสนิมได้ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:05:47 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:13:57 PM »

คราวนี้ก็มาถึงการยิง อย่าถามว่าทำไมไม่มีรูปคนยิง เพราะว่าผมยิงอยู่คนเดียว ไม่มีใครมาถ่ายรูปให้ ติดเป้าที่สนาม ศรภ. เสร็จก็เดินออกมายิงที่ระยะ 7 หลา ไม่ไกลเกินไปสำหรับปืนเล็กๆอย่างนี้ น่าจะพอยิงเข้าเป้าได้

อะไรกันเนี้ย Shocked Shocked Shocked  สมกับเป็นปืนตระกูลCZ  นี้ขนาดศุนย์เล็กๆ ผมเล็งยิงได้ขนาดนี้ในระยะ 7 หลา

ดูกลุ่มกระสุนที่ได้  เทียบกับเหรียญ 10 บาทครับ ผมยิงด้วยกระสุนวินเชสเตอร์ FMJ 50เกรน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:08:10 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:23:44 PM »

ระยะ 7 หลา วัดอะไรไม่ได้มากนัก ผมเลยถอยมาที่ 10 หลา

1. ระยะนี้กลุ่มกระสุนเริ่มสูงขึ้นที่ราวๆวง 5 แสดงว่าศูนย์ตั้งนั่งแท่นที่ระยะ 7 หลา
    ในระยะ 10 หลา กลุ่มกระสุนที่ทำได้น่าพอใจเป็นยิ่งนัก แต่กินสูงขึ้นมาอีกหน่อย

2. อีกครั้งที่ระยะ 15 หลาซึ่งเป็นระยะที่น่าจะไกลสุดแล้วสำหรับปืนเล็กๆที่ใช้ในการป้องกันตัวระยะประชิดแบบนี้ โอ้..มาย..ก๊อด    
    เยาะเย้ย กลุ่มยังไม่ยอมแตกเลย แต่กลุ่มกระสุนยิ่งสูงขึ้น ก็ประมาณว่าเล็งลิ้นปี่ เข้าหัวพอดี สงสัยว่าเพื่อคนยิงไม่เก่งจะกระตุกไกมั๊ง
    นี้ถ้าถอยไปถึง 35 หลา กระสุนน่าจะย้อยกลับลงมาเข้าแนวเล็งเหมือนเดิม (แต่ 35 หลาจะยิงทำไมเนี้ย แบร่  นิมนต์หลวงพ่อโกยดีกว่า)  Grin

3. ปืนระยะประชิด ต้องทดลองที่ระยะใกล้ 7 หลา ผมชักปืนออกมาจากเอว ดึงขึ้นลำแล้วยิงเร็ว 5 นัด โดยใช้เวลาต่ำกว่า 3 วินาที กระสุนเกาะกันตามแนวเล็งราว 1 ฝ่ามือ ไม่ว่าจะนัดไหนโดนเข้า ก็ขึ้นเมรุ แน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:42:02 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:30:38 PM »

- แม็กกาซีนระบุว่าบรรจุ 6 นัด แต่ลองยัดเข้าจริงๆได้ 7 นัด ปืนทำงานได้ตามปกติ

- กระสุน Winchester FMJ น้ำหนัก 50 เกรน ที่ใช้ทดสอบ

- กระสุนที่ใช้ติดปืน ใช้ได้ทั้งสองแบบ แต่กระสุนของไซเลอร์แอนด์เบล็อต มีสีเคลือบกันความชื้นด้วย สังเกตุที่แก็ปจานท้าย

- กล่องS&B มีขนาดเล็กกว่าของ WIN   ผมซื้อกระสุน S&B ซื้อมาจากร้านอาภา ราคากล่องล่ะ 1000 บาท (มิ.ย. 48)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:46:30 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:35:28 PM »

ปืน ATC เมื่อเทียบกับ  วอลเธอร์(จากโรงงาน มานูแรง) PPK ขนาด .22 LR   ที่เมื่อก่อนผมใช้พกติดตัวเวลาเข้าป่าหรือออกต่างจังหวัด ผมก็คิดว่าเล็กแล้วน๊ะ กลับใหญ่ไปถนัดตาเลย ลองเทียบดูกันเอาเองครับ  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:19:53 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:39:43 PM »

หลังจากยิงเสร็จ ก็ต้องถอดมาล้างกันหน่อย

1. หาแท่งเหล็กหรือตะเกียบกดสลักปิดท้ายลำกล้องให้จมลงไป

2. กระดกท้ายสไลด็ขึ้น

3. เมื่อยกพ้นลำกล้องแล้ว คลายสไลด์ปืนออกด้านหน้า

4. ดึงเข็มแทงขนวนสปริงเข็มและสลักปิดท้ายออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:21:43 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:42:06 PM »

ส่วนประกอบหลักที่สำคัญ เมื่อถอดมาทำความสะอาดมีเพียงเท่านี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:22:14 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:47:23 PM »

- ลำกล้องเมื่อมองจากด้านหน้าเห็นเกลียวชัดเจน 6 ร่ง วนขวา  ลำกล้องเหล็กจะหลบอยู่ข้างในครอบที่เป็นอัลลอยด์

- มองจากท้ายลำกล้องจะเห็นลำกล้องเหล็กโครมที่ถูกหุ้มไว้ข้างใน

- ขอรั้งปลอดเป็นเหล็กปั๊ม 2 ชิ้น เพิ่มความแข็งแรงและพื้นที่ยึดเกาะ

- ลองเอากระสุนมาเกี่ยวดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:24:04 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:51:02 PM »

- เซียร์ขนาดใหญ่และแข็งแรง

- จะลดตัวลงเมื่อเหนี่ยวไก เข็มแทงชนวน จะช่วยเป็นตัวเตะปลอกเมื่อกระแทกจุดชนวนกระสุนแล้ว  เซฟ อยู่ด้านข้าง กดลงเพื่อยิง ผลักขึ้นเพื่อเข้าห้ามไก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:27:10 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:59:33 PM »

สรุปว่า      Alfa ATC  เป็นปืนขนาดเล็ก ราคาย่อมเยาว์ ที่มีความแม่นยำสูงไม่เสียชื่อของ CZ ซึ่งเป็นต้นแบบ น้ำหนักเบา สามารถพกซุกซ่อนได้แนบสนิท กระสุนชนวนกลางขนาด 6.35 มม. หรือขนาด .25 ใว้ใจได้เพราะกระสุนด้านยากกว่ากระสุนชนวนริม สามารถเป็นเพื่อตายยามคับขัน จวนตัวเพื่อป้องกัน มิใช่ปืนที่จะเอาไปรุกรานข่มเหงใคร  Alfa A.T.C. เป็นปืนที่อาจจะดูไม่สวยเท่าไรนัก แต่เมื่อได้สัมผัสแล้วผมว่าคุณจะรักมัน

สักวันหนึ่งปืนเล็กๆขนาดนี้  อาจช่วยชีวิตเราได้ครับ หลงรัก

สวัสดีครับ
Pex Shotgun
23 มิถุนายน 2548

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:48:32 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 02:18:18 PM »

สัมผัสแล้ว  รักแล้ว  แห้วแล้วด้วยครับ  Cry  อยากได้  เอิงเงย  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 02:33:56 PM »

Grin ผมว่าไม่นานเกินรอครับ แด๋วก็มา  หลงรัก

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 02:36:40 PM »

ดูแล้วน่าสนใจมากครับ คิดว่าไม่น่าจะปืนดีอย่างเดียวจากกลุ่มกระสุนคนยิงฝีมือดีด้วยครับ ราคาปืนประมาณเท่าไหร่นะครับ ประสิทธิภาพถ้าเทียบกับ ซีแซด 6.35 ตัวไหนน่าใช้กว่าครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 03:12:44 PM »

ผมลืมขอบคุณเพื่อนพี่มะขิ่นที่เอื้อเฟื้อปืน  แล้วก็ขอบคุณอาจารย์เป๊กซ์ (อั้น  Grin ) ที่ทำการทดสอบและรายข้อมูลรายละเอียดของปืนครับ  Smiley

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์