๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:34:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 38 สเปฯ กับปืนลำกล้องสั้น  (อ่าน 17380 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:49:36 PM »

Cheesy สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่านครับ อยากขอความรู้หน่อยครับ Cheesy
                   หลายวันนี้ ผม พยายามหาข้อมูล กระสุนปืน ขนาด .38 สเปฯ ที่เหมาะกับปืนลูกโม่ลำกล้อง  2 นิ้วครับ เท่าที่หาได้ กระสุน .38 สเปฯ ส่วนใหญ่ ถูกอัดมาเพื่อให้เหมาะสมกับ ปืนขนาดลำกล้อง 4 นิ้ว ทีนี้ ถ้านำมาใช้กับลำกล้อง 2 นิ้วดินฯ ส่วนหนึ่งยังเผาไหม้ไม่หมดทำให้ไม่สามารถได้อนุภาพของกระสุนได้เต็มที่นัก จึงเกิดเป็น ความคิดได้ 2กระแสครับ
                1. ใช้ลูกที่ เป็นลูกความเร็วสูง เพื่อเร่ง ความเร็ว ในช่วงที่กระสุนอยู่ในลำกล้อง
                2.  ใช้ลูกหัวหนัก เพื่อ ลูกจะได้อยู่ในลำกล้องนานขึ้น มีแรงผลักมากขึ้นและลูกที่หนัก ยังถ่ายทอดพลังงานไปยังเป้าหมายได้มากด้วย
                 ผม เลยมี ความ สงสัยครับ พี่ๆ ว่าจริงๆแล้วลูกที่เหมาะสม ควรเป็นแบบไหน  หัวเป็นแบบไหน(fmj , jhp ฯลฯ ) หนักเท่าไร 
                 ลูกหัวหนักที่สุดเท่าที่จะพอหาได้(ถ้าหาง่ายด้วย ยิ่งดี Grin) เป็น ของอะไร
                 ลูกความเร็วสูง  ที่เหมาะกับปืน 2 นิ้ว ควรเป็น ลูกอะไร ครับ
                 และ เท่าที่ทราบ พี่ๆ ในนี้ หลายๆ ท่านมี ลูกโม่ ลำกล้อง 2 นิ้วใช้กันอยู่ไม่ทราบว่า พี่ๆ ใช้ลูกอะไรติดปืนครับ
                                                        ขอบพระคุณทุกคำชี้แนะ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:10:58 PM »

ผมใช้สมิท 60 ชีฟ 2 นิ้ว ครับ เป็นห่วงเรื่องที่ท่าน RUGER คิดเหมือนกันครับ อ่านในหนังสือปืนรีวอลเวอร์ของคุณวิทยา ก็แนะนำให้ใช้ลูกหนักสุดไว้ก่อน เรื่อง +p เป็นลำดับรอง เพราะความเร็วไม่ได้ช่วยเนื่องจากลำกล้องสั้นมาก  จึงแสวงหากระสุนที่ได้มาคือ บุลเล็ตมาสเตอร์  LRN 170 เกรน น้ำหนักมากสุดในบรรดา .38  แล้วครับ  และ JHPก็ใช้บุลเต็ตมาสเตอร์ 158 เกรน  ก็หนักสุดแล้วเหมือนกันครับ  อยากใช้ +p ครับ แต่ปืนผมกระบอกนี้รุ่นเก่าลำกล้องบางยิงไม่ได้ ถ้าเป็นอีกกระบอกฟูลลัก 3 นิ้ว ผมใช้ เฟดเดอรัล ไฮดร้าช็อก +P ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 01:14:46 PM โดย เจมส์ » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:20:32 PM »

หลายวันนี้ ผม พยายามหาข้อมูล กระสุนปืน ขนาด .38 สเปฯ ที่เหมาะกับปืนลูกโม่ลำกล้อง  2 นิ้วครับ เท่าที่หาได้ กระสุน .38 สเปฯ ส่วนใหญ่ ถูกอัดมาเพื่อให้เหมาะสมกับ ปืนขนาดลำกล้อง 4 นิ้ว ทีนี้ ถ้านำมาใช้กับลำกล้อง 2 นิ้วดินฯ ส่วนหนึ่งยังเผาไหม้ไม่หมดทำให้ไม่สามารถได้อนุภาพของกระสุนได้เต็มที่นัก

ผมก็ขอเป็นความรู้หน่อยครับ ว่าทราบได้อย่างไรว่ากระสุน .38special ส่วนใหญ่ถูกอัดมาให้เหมาะสมกับ 4 นิ้ว Huh
ผมยิงจากลำกล้อง 1 3/4 นิ้ว  ก็เกลี้ยงสะอาดดี  ไม่มีดินเผาไหม้ไม่หมดแต่อย่างใด

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:26:58 PM »

ส่วนใหญ่ก็ใช้ลูกที่หาได้ในท้องตลาดเท่าที่หาได้    ยิ่งตอนนี้ได้ข่าวว่าตามร้านตามสนามลูกกระสุนชักจะหายากแล้วละครับ     รุ่นน้องผมไปหาลูกขนาด .22ตามสนามยังไม่มีเลยของขาดครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:30:02 PM »

Smiley..ผมเคยใช้ S&W M ๑๐ ลำกล้อง ๒ นิ้ว ราวด์บัส. กับความเชื่อมากกับกระสุน .๓๘ +P แต่ภายหลังเคยลองยิง และวิ่งไปดูตำบลที่กระสุนตก ห่างไปราว ๔๐-๖๐ เมตร เป็นดินเหนียว เปลือกฉีกขาด และส่วนที่เป็นตะกั่ว แปะติดตื้นอยู่กับดินเหนี่ยว ไม่มีความลึกเอาเลย.. ทุกวันนี้ จะใช้ .๓๘ ..๑๕๘ เกรน หัวตระกั่วบอล..คุมอาวุธปืนง่าย  กระสุนคงรูป ไม่ทะลุพลังงานอยู่ในเป้าทั้งหมดพอแล้วครับ..  ผมไม่เคยคิดจะศัทธรา กับคำว่า + P กับกระสุน .๓๘ หรือ กับ ๙ มม...จะคำนึงถึงเป้ากระสุนมากกว่าครับ.. Cheesy

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:49:17 PM »

Smiley...๓๘ +P ผมชอบเพียงความปราณีต ของปลอกที่เม้นหัวกระสุนที่แน่นมาก ..เคยแช่น้ำไว้ ๕ นัด  ๑ คืน ..สับแตกหมดอาการเดียวกันกับ ๑ นัดที่ไม่แช่.. Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:53:12 PM »

Smiley...๓๘ +P ผมชอบเพียงความปราณีต ของปลอกที่เม้นหัวกระสุนที่แน่นมาก ..เคยแช่น้ำไว้ ๕ นัด  ๑ คืน ..สับแตกหมดอาการเดียวกันกับ ๑ นัดที่ไม่แช่.. Grin

ส่วนที่กลัวน้ำของกระสุนคือด้านท้ายครับ  ตรงรอบ ๆ แก๊ป
ส่วนบนคือบริเวณหัว  น้ำเข้ายากอยู่แล้ว

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 04:03:42 PM »

ใช้ลูกวินฯ หัวตะกั่วธรรมดา

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทุเรียนกวน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 04:17:03 PM »

Cheesy สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ทุกท่านครับ อยากขอความรู้หน่อยครับ Cheesy
                   หลายวันนี้ ผม พยายามหาข้อมูล กระสุนปืน ขนาด .38 สเปฯ ที่เหมาะกับปืนลูกโม่ลำกล้อง  2 นิ้วครับ เท่าที่หาได้ กระสุน .38 สเปฯ ส่วนใหญ่ ถูกอัดมาเพื่อให้เหมาะสมกับ ปืนขนาดลำกล้อง 4 นิ้ว ทีนี้ ถ้านำมาใช้กับลำกล้อง 2 นิ้วดินฯ ส่วนหนึ่งยังเผาไหม้ไม่หมดทำให้ไม่สามารถได้อนุภาพของกระสุนได้เต็มที่นัก จึงเกิดเป็น ความคิดได้ 2กระแสครับ
                1. ใช้ลูกที่ เป็นลูกความเร็วสูง เพื่อเร่ง ความเร็ว ในช่วงที่กระสุนอยู่ในลำกล้อง
                2.  ใช้ลูกหัวหนัก เพื่อ ลูกจะได้อยู่ในลำกล้องนานขึ้น มีแรงผลักมากขึ้นและลูกที่หนัก ยังถ่ายทอดพลังงานไปยังเป้าหมายได้มากด้วย
                 ผม เลยมี ความ สงสัยครับ พี่ๆ ว่าจริงๆแล้วลูกที่เหมาะสม ควรเป็นแบบไหน  หัวเป็นแบบไหน(fmj , jhp ฯลฯ ) หนักเท่าไร 
                 ลูกหัวหนักที่สุดเท่าที่จะพอหาได้(ถ้าหาง่ายด้วย ยิ่งดี Grin) เป็น ของอะไร
                 ลูกความเร็วสูง  ที่เหมาะกับปืน 2 นิ้ว ควรเป็น ลูกอะไร ครับ
                 และ เท่าที่ทราบ พี่ๆ ในนี้ หลายๆ ท่านมี ลูกโม่ ลำกล้อง 2 นิ้วใช้กันอยู่ไม่ทราบว่า พี่ๆ ใช้ลูกอะไรติดปืนครับ
                                                        ขอบพระคุณทุกคำชี้แนะ ครับ

ใช้ลูกซ้อมครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 05:09:26 PM »

ลอกผลทดสอบจาก HandgunsMag มา ในการยิงแท่ง gelatin
ดูเหมือนว่า Federal +p 129-grain Nyclad มีการบานขยายตัวดีที่สุดนะครับ

บทความเต็มๆ ดูที่ http://www.handgunsmag.com/ammunition/pocket_dynomite/ ครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 05:10:41 PM »

ถ้าเป็นไปได้ผมเลือกตามนี้ครับ
1. HP-SWC 158 เกรน + P (น่ายุให้ Bullet Master ทำขายนะครับ)
2. SWC 158 เกรน + P
3. HP-SWC 158 เกรน
4. SWC 158 เกรน
5. Hollow-based WC 148 เกรน แต่ กลับเอาท้ายไปข้างหน้า (น่ายุให้ Bullet Master ทำขายเช่นกันครับ)
6. WC 148 เกรน(ใช้กับ Centennial 2 นิ้ว และ Mod 60 3 นิ้ว fulllug ตอนนี้ครับ)
7. RN 158 เกรน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 05:20:43 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 05:47:41 PM »

หลายวันนี้ ผม พยายามหาข้อมูล กระสุนปืน ขนาด .38 สเปฯ ที่เหมาะกับปืนลูกโม่ลำกล้อง  2 นิ้วครับ เท่าที่หาได้ กระสุน .38 สเปฯ ส่วนใหญ่ ถูกอัดมาเพื่อให้เหมาะสมกับ ปืนขนาดลำกล้อง 4 นิ้ว ทีนี้ ถ้านำมาใช้กับลำกล้อง 2 นิ้วดินฯ ส่วนหนึ่งยังเผาไหม้ไม่หมดทำให้ไม่สามารถได้อนุภาพของกระสุนได้เต็มที่นัก

ผมก็ขอเป็นความรู้หน่อยครับ ว่าทราบได้อย่างไรว่ากระสุน .38special ส่วนใหญ่ถูกอัดมาให้เหมาะสมกับ 4 นิ้ว Huh
ผมยิงจากลำกล้อง 1 3/4 นิ้ว  ก็เกลี้ยงสะอาดดี  ไม่มีดินเผาไหม้ไม่หมดแต่อย่างใด

Cheesy บอกตามตรง ครับพี่อ๋อง อ่านมาจากหนังสือ ครับ ผมไม่มี ความรู้เรื่องนี้เลยครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 05:51:46 PM »

ใช้ลูกซ้อมครับ
        Cheesy สวัสดีครับพี่ ทุเรียน  Cheesy
  ลูกซ้อม นี่ ใช่ลูกเวดคัทเตอร์  หรือ  เปล่าครับ เคยเห็นใน อวป. ผู้การ สุรพล  ทองอ่ำ เคยแนะนำให้ใช้ติดปืน ครับ  ไม่ทราบว่า  น้ำหนักหัวเท่าไรครับ Cheesy

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 06:07:13 PM »

ลูกซ้อม นี่ ใช่ลูกเวดคัทเตอร์  หรือ  เปล่าครับ เคยเห็นใน อวป. ผู้การ สุรพล  ทองอ่ำ เคยแนะนำให้ใช้ติดปืน ครับ  ไม่ทราบว่า  น้ำหนักหัวเท่าไรครับ Cheesy

คงหมายถึงรุ่นนี้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 06:22:40 PM »

น้ำหนักหัว 148 เกรน บินด้วยความเร็ว 770 ฟุต/วิฯ... จากลำกล้อง 4 นิ้วครับ... หากออกจากสองนิ้ว ลบออก 100 ฟุต...
คำนวณคร่าวๆ จากนิ้วละ 50 ฟุต ที่จริงลงมากกว่านี้ครับ...

ดังนั้นเหลือแค่ 660 ฟุตต่อวิฯ คูณด้วย 148 หารด้วย 1000 เป็น Power Factor เท่ากับ... 97.6
นายสมชายเคยลองยิงเองจาก Chief 60 สองนิ้ว ใส่ลังไม้ฉำฉาหนาครึ่งนิ้ว... ลูกมุดหัวเข้าไปเหลือท้ายปริ่มๆปากรูครับ ไม่ทะลุ...

เทียบกับ 124 เกรน บินที่ 1100 ฟุตต่อวิฯ ของ 9 พาราจากลำกล้อง 4 นิ้วมาตรฐาน ได้ Power Factor เป็น 136 ครับ ทะลุไปถึงไหนต่อไหน ตามที่ทราบกันอยู่แล้ว...

แต่นายสมชายสมัยใช้ Chief 60 ติดตัวอยู่ ก็ติดลูกซ้อมนอกไว้ในปืน... เหตุผลหลักๆ คือคุ้นมือ+รีคอยล์น้อยครับ...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์