๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 03:31:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขออนุญาตถามครับ "ทำไมประเทศไทยไม่ผลิตปืนเอง เป็นอุสาหกรรมครับ "  (อ่าน 4322 ครั้ง)
ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 10:37:17 AM »

ผมคิดว่าฝีมือคนไทย  ไม่น่าจะด้อยกว่าใครๆ นะครับ   หลงรัก  ความรู้ความสามรถ ก็น่าจะอยู่ระดับต้นๆ   หัวเราะร่าน้ำตาริน 
เคยมีคนพูดให้ผมฟังว่า  "เมืองไทยนี่ก็แปลก  เวลามีคนที่คิดอะไรใหม่ๆ  ดีๆ  ก็จะมีคนมาขวาง  แต่ถ้าอะไรที่ทำกันอยู่แล้ว  ก็ไม่ค่อยสนับสนุน"  ไม่ทราบว่าลงข้อความแบบนี้จะมีปัญหารึเปล่าครับ  ถ้าหมิ่นแหม่  ช่วยแจ้งให้ผมทราบ  จะได้รีบลบออกด้วยนะครับ เศร้า  เพราะเท่าที่ผมดู  ประเทศข้างเคียงกำลังจะแซงเราเรื่องเศรษฐกิจแล้วมั้งครับ
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 12:41:38 PM »

เป็นความคิดที่เข้าท่ามากๆ เยี่ยม

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Brad Hit
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 12:58:09 PM »

ลองดูในกระทู้เก่าๆครับมีคนเคยตั้งแล้วครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 01:13:41 PM »

ไม่ใช่เรื่องปืน แต่อย่างเดียวนะครับ

เรื่องออกแบบกลไกบางอย่าง  เครื่องจักร  เรื่องยา  ไม่เคยได้รับการสนับสนุนเหมือนกัน 

สงสัยกลัวคนไทยเก่งกว่าเพื่อนบ้าน  แล้วจะไม่คบหาเรากระมัง...Huh?

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 01:17:04 PM »

คนไทยรวยครับ..ชอบซื้อมาใช้ไม่ชอบผลิตเอง Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 01:27:41 PM »

เท่าที่ผมทราบข้อมูลมา  ยกตัวอย่างได้ไหมครับ  (จีน)  เขาจะไม่รับของจากต่างประเทศเลย  ถ้าเขาทำได้  และรัฐบาลก็สนับสนุน  ถึงทำออกมาเกรดไม่สูงเท่าคนอื่น  แต่ก็สามารถซ่อมแซมใช้เองได้  เพราะผลิดเองอยู่แล้ว  แต่เสียอย่างเดียวคือ  เลียบแบบเขาเยอะไปหน่อยครับ    ถ้าประเทศไทยมีความคิดที่จะทำใช้เอง  ไม่น่าจะใช่เรื่องยาก  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ว่าเป็นเพราะระบบ  หรือบุคคล  แต่ผมก็ยังอยากสนับสนุนให้คนไทยใช้ของไทยครับ  ถึงแม้รัฐบาลจะแสดงออกว่ารณรงค์อยู่แล้วก็ตามครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:00:43 PM »

ค่าเซ็น ค่าน้ำหมึก ค่าคอมมิสชั่น หรือ ผลประโยชน์ต่างตอบแทน

ให้ เกิด ก็ อด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:05:32 PM »

ถ้าจะทำจริง ก็ต้องเริ่มจากเรียนแบบก่อน หลังจากนั้น ศึกษาค้นคว้าและก็พัฒนา เท่าที่ทราบทาง ทหารก็มีทำเองนี่ครับ เพียงแต่ไม่ได้ทำขายในเชิงพาญิชย์เท่านั้นเอง ..... ก็คงเป็นเพราะปัจจัย อื่น ๆทั้ง ข้อกฎหมาย แนวคิดนโยบาย ของแต่ละรัฐบาล

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:12:04 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2007, 10:50:39 AM โดย brigadier.elite » บันทึกการเข้า
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:43:13 PM »

คนไทยรวยครับ..ชอบซื้อมาใช้ไม่ชอบผลิตเอง Grin
Grin Grin
* ตุ้งแช่ *
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:53:44 PM »

ครับ  ผมได้ยินมา ว่า ปืน อูซี่  นี่ไทยคิดเองใช่รึเปล่าครับ  แล้วก็ประเทศไทยถ้าเอาอย่าง ประเทศอื่นๆ คือ อันที่ผลิตเอง  ก็ทำล๊อตอกมาขายประชาชนด้วย  ราคาต้นทุนน่าจะถูกลงมากๆ  ไม่เสียรายจ่ายมากเกินไป  เงินก็หมุนเวียนในประเทศ  ยิ่งถ้าสร้างความน่าเชื่อถือแล้วส่งออกนอก  ก็น่าจะพอไหวนะครับ เงินทองไหลมาเทมา  
รับฟังมาจากที่ใดครับ

เกียรติยศ ชื่อเสียง คนอื่นเขาให้มา   แต่หน้า...........เราขายเอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:22:01 PM »

เศร้า  เศร้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2007, 10:52:30 AM โดย brigadier.elite » บันทึกการเข้า
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:40:47 PM »

ปั๊ม จตุคาม ก็เก่ง ปลอมพระยิ่งเนี๊ยบ ถ้าอนุญาตให้ทำปืนได้รับรอง เลสแบร์ เอสทีไอ เหลือกระบอกละไม่เกินหมื่น หัวแดงหนาวแน่ๆ คิก คิก คิก คิก
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:13:12 PM »

ถ้าไทยมีโรงงานผลิต  แต่ถ้ากำหนดโควต้าของแต่ละร้านเท่าเดิม  ผมว่าปืนแพงเหมือนเดิมครับ  แต่ถ้าไม่คิดเรื่องราคาปืนผมว่าคนไทยนี้เก่งครับผลิตได้สบาย ๆ ขนาดคนแถวบ้านผมยังมีเครื่อง CNC เอามาทำชิ้นส่วนของเล่นใช้เอง-ขายเลยครับ
Patiharn
"Better Die Trying".
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:28:40 PM »

แค่คำว่าไทยประดิษฐ์ก็เสียวแล้วท่าน ตกใจ.

"ทำงานมาทั้งปีขอเพียงหนึ่งนาทีใต้รุกขมูล"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์