๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:39:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งโดน2เด้ง พูดไม่ออก(เรื่องขอป.3ครับ)  (อ่าน 4102 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 01:51:51 PM »

อยากได้ปืนดีๆ ลำบากจังคับ
เสียเวลาทำมาหากิน เป็นอาทิตย์ๆ แล้ว
คงต้องทำใจแล้วมั้งคับ
ท่านให้อะไรก้อเอาอันนั้นละ
ท่านว่าดี เราก้อว่าดี สบายใจคับ
Zenith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 03:59:26 PM »

หากศาลชี้ว่าคำสั่งที่ผ่านมาไม่ถูกต้อง... รับรองไม่มีใครออกคำสั่ง หรือกำหนดแนวทาง หรือกำหนดนโยบายชี้ชัดเจนขึ้น แต่สวนความเห็นศาลครับ... ใครที่ออกคำสั่งก็จะโดนคนอื่นฟ้องศาลให้เลิกคำสั่งนั้นๆ เสีย...

หากเกิดเป็นเรื่องประเด็นใหญ่ในสังคม... ก็ต้องถึงขั้นแก้กฏหมายให้ชัดเจนกันโน่นเชียวครับ แล้วก็จะมีประเด็นตามไปถึงว่ากฏหมายนั้นขัดรัฐธรรมนูญเรื่องสิทธิและเสรีภาพของประชาชนหรือไม่...

ถ้าถึงขั้นนั้นจริงๆ จะทำเป็นเรื่องใหญ่ขนาดนั้น ก็ต้องเป็นเสียงส่วนใหญ่ในสังคมมากถึงขั้นสามารถแก้รัฐธรรมนูญได้ ห้ามมีปืนกันทุกคน...

ซึ่งเป็นไปไม่ได้อย่างแน่นอนครับ...

อันนี้ผมไม่ได้หมายความไปถึงการแก้ไขกฎหมายห้ามมีปืนโดยเด็ดขาด ซึ่งก็ทราบว่าเป็นไปได้ยากเพราะขณะนี้ปืนถูกกฎหมายก็มีเป็นแสนเป็นล้านกระบอก
และก็ไม่ใช่ประเด็นในแง่กฎหมายหรือการดำเนินการทางศาลอย่างที่ท่านว่า ขออนุญาตไม่โต้แย้งใดๆ ..  แต่ที่เสนอความเห็นข้างบนก็เพราะผมมีความรู้สึก
เกรงผลกระทบทางอ้อมอย่างอื่นที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต อย่างมาตรการควบคุมบางรูปแบบที่เคยมีออกมาครับ...
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:26:38 PM »

ตกลงจะดำเนินตามขั้นตอนครับ ไม่ได้ก็อุธรณ์(ขออภัยถ้าเขียนผิด) และฟ้องครับ ผมมั่นใจว่าคุณสมบัติผมพอจะมีปืนได้ ถึงเวลาจะมารบกวนถามวิธีเขียนอุธรณ์ครับ ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 04:41:05 PM »

อันนี้ผมไม่ได้หมายความไปถึงการแก้ไขกฎหมายห้ามมีปืนโดยเด็ดขาด ซึ่งก็ทราบว่าเป็นไปได้ยากเพราะขณะนี้ปืนถูกกฎหมายก็มีเป็นแสนเป็นล้านกระบอก
และก็ไม่ใช่ประเด็นในแง่กฎหมายหรือการดำเนินการทางศาลอย่างที่ท่านว่า ขออนุญาตไม่โต้แย้งใดๆ ..  แต่ที่เสนอความเห็นข้างบนก็เพราะผมมีความรู้สึก
เกรงผลกระทบทางอ้อมอย่างอื่นที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต อย่างมาตรการควบคุมบางรูปแบบที่เคยมีออกมาครับ...

เรื่องปืน... หนักที่สุดคือห้ามไม่ให้มีปืนไงครับ...
ไม่มีอะไรหนักกว่านี้อีกแล้วครับหากยอมไม่ให้ซื้อได้... ต่อไปก็ยึดปืนครับ...

ประเด็นของเรื่องนี้คือเราไม่ได้สู้กับ"ตัวตน"ท่านหนึ่งท่านใดครับ...
ไม่มีใคร"คนเดียว"ที่เราต่อสู้ด้วย...

แต่เป็นเพราะท่านที่มีหน้าที่"อนุญาต"กำลัง"ทำสิ่งที่ถูกต้อง"เนื่องจากไม่มีเส้นแบ่งระหว่างขาวกับดำชัดเจนว่าใครสมควรมีปืนครับ... ดังนั้นหาบรรทัดฐานยาก ว่าจะอนุญาตให้แก่ใคร...

สมัยก่อนเมื่อเกือบยี่สิบปีมาแล้ว... นายสมชายก็เคยมีหน้าที่ตั้งแท่นเสนอความเห็นนายทะเบียนว่าจะให้หรือไม่ให้ ป.3 แก่ประชาชนเช่นกันครับ... นายสมชายพิจารณาเองว่าไม่ให้ใครแล้วเรื่องเงียบฯ แสดงว่าไม่จำเป็นจริง นายสมชายขอคืนเรื่องเสีย...

ใครที่คุยด้วยแล้วท่าทางบุคลิกไม่น่าไว้ใจก็ไม่อนุญาต โดยจะโบ้ยโยนไปเรื่องเอกสารไม่ครบ ขาดโน่นขาดนี่ฯ อ้างระเบียบอย่างโน้น อ้างระเบียบอย่างนี้... ใครโดนให้มาอำเภอเสียเที่ยวสองสามครั้งแล้วถอย... อย่างนี้ไม่จำเป็นจริง...

ใครนั่งคุยด้วยแล้วจ๋อง บุคลิกไม่สู้คน... นายสมชายก็ขอเอกสารเพิ่มโน่นนี่เช่นกัน... เหตุผลเบื้องหลังคือมีปืนแล้วไม่กล้ายิงจะมีทำไม มีแล้วเดี๋ยวก็โดนขู่ให้ถูกแย่งปืนเป็นอันตรายแก่คนอื่นไปเสียอีก... อนุญาตกันง่ายๆ เด็กขวัญอ่อนก็เดินถือปืนก๋า... ใครขวางหน้าก็โมโหยิงใส่ไปหมด บ้านเมืองวุ่นวายครับ...

แต่ตรงกันข้าม... ใครชี้แจงได้ชัดเจน มีความรู้เรื่องปืน มีความรับผิดชอบอาวุธปืน รับผิดชอบชีวิตคนอื่นที่เกี่ยวข้องได้... คุณสมบัติครบถ้วนก็เสนอนายให้ไปครับ...

ส่วนคนที่ก้ำๆ กึ่งๆ... หากพร้อมที่จะสู้ตามกระบวนการยุติธรรม ไม่จำเป็นต้องฟ้องศาลยืดเยื้อรู้ผลหรอกครับ แค่ยื่นฟ้องหรือแสดงอาการมือสะอาดไปศาลฯ... นายทะเบียนก็อนุญาตครับ เรื่องอะไรจะเปลืองตัว...

ส่วนที่เกิดคดีในศาลน่ะ... ความเห็นนายสมชายว่ากระบวนการ"กลั่นกรอง"ผิดพลาดครับ อาจเป็นด้วยลูกยุ หรือสำคัญผิดในบางอย่าง ทำให้เกิดเรื่องเกิดราว... เช่นอยากเอาชนะคะคาน หรือนายทะเบียนเองอาจยอมเปลืองตัวเพื่อให้เกิดบรรทัดฐานครับ... ต่อไปนายเหนือขึ้นไปจะได้ตำหนิไม่ได้...

ใครที่ไม่กล้า"ฝืนใจตัวเอง"ทำสิ่งที่ถูกต้องเข้าข่ายขวัญอ่อน ไม่น่าจะมีปืนนะครับ... และตรงกันข้าม ใครอ่านข้อความนี้แล้วโมโหเลือดขึ้นหน้า โกรธนายสมชาย... แสดงว่าควบคุมอารมณ์ตนเองไม่ได้ ไม่น่ามีปืนเช่นเดียวกันครับ...

ว่าแมะ... เย้
จ่าหมู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 09:59:32 PM »

เห็นใจท่านมากๆเลยครับยังไงก็เอาใจช่วยขอให้ได้ไวๆครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 10:47:08 PM »

ถ้าให้จ่ายผมก็ยอมเสียเงินนะ ทั้งๆที่เป็นสิ่งที่ผิด คนค้าขายไม่อยากมีปัญหากับราชการหรอกครับ

อย่าโกรธนะครับ... แฮ่ๆ

แสดงว่ายังไม่จำเป็นต้องใช้ปืนจริงๆครับ... ถ้าจำเป็นจริงต้องกล้าฟ้อง...

ถูกใจ ครับสำหรับคำตอบนี้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 11:07:29 PM »

เรื่องปืน... หนักที่สุดคือห้ามไม่ให้มีปืนไงครับ...
ไม่มีอะไรหนักกว่านี้อีกแล้วครับหากยอมไม่ให้ซื้อได้... ต่อไปก็ยึดปืนครับ...

ประเด็นของเรื่องนี้คือเราไม่ได้สู้กับ"ตัวตน"ท่านหนึ่งท่านใดครับ...
ไม่มีใคร"คนเดียว"ที่เราต่อสู้ด้วย...

แต่เป็นเพราะท่านที่มีหน้าที่"อนุญาต"กำลัง"ทำสิ่งที่ถูกต้อง"เนื่องจากไม่มีเส้นแบ่งระหว่างขาวกับดำชัดเจนว่าใครสมควรมีปืนครับ... ดังนั้นหาบรรทัดฐานยาก ว่าจะอนุญาตให้แก่ใคร...

สมัยก่อนเมื่อเกือบยี่สิบปีมาแล้ว... นายสมชายก็เคยมีหน้าที่ตั้งแท่นเสนอความเห็นนายทะเบียนว่าจะให้หรือไม่ให้ ป.3 แก่ประชาชนเช่นกันครับ... นายสมชายพิจารณาเองว่าไม่ให้ใครแล้วเรื่องเงียบฯ แสดงว่าไม่จำเป็นจริง นายสมชายขอคืนเรื่องเสีย...

ใครที่คุยด้วยแล้วท่าทางบุคลิกไม่น่าไว้ใจก็ไม่อนุญาต โดยจะโบ้ยโยนไปเรื่องเอกสารไม่ครบ ขาดโน่นขาดนี่ฯ อ้างระเบียบอย่างโน้น อ้างระเบียบอย่างนี้... ใครโดนให้มาอำเภอเสียเที่ยวสองสามครั้งแล้วถอย... อย่างนี้ไม่จำเป็นจริง...

ใครนั่งคุยด้วยแล้วจ๋อง บุคลิกไม่สู้คน... นายสมชายก็ขอเอกสารเพิ่มโน่นนี่เช่นกัน... เหตุผลเบื้องหลังคือมีปืนแล้วไม่กล้ายิงจะมีทำไม มีแล้วเดี๋ยวก็โดนขู่ให้ถูกแย่งปืนเป็นอันตรายแก่คนอื่นไปเสียอีก... อนุญาตกันง่ายๆ เด็กขวัญอ่อนก็เดินถือปืนก๋า... ใครขวางหน้าก็โมโหยิงใส่ไปหมด บ้านเมืองวุ่นวายครับ...

แต่ตรงกันข้าม... ใครชี้แจงได้ชัดเจน มีความรู้เรื่องปืน มีความรับผิดชอบอาวุธปืน รับผิดชอบชีวิตคนอื่นที่เกี่ยวข้องได้... คุณสมบัติครบถ้วนก็เสนอนายให้ไปครับ...

ส่วนคนที่ก้ำๆ กึ่งๆ... หากพร้อมที่จะสู้ตามกระบวนการยุติธรรม ไม่จำเป็นต้องฟ้องศาลยืดเยื้อรู้ผลหรอกครับ แค่ยื่นฟ้องหรือแสดงอาการมือสะอาดไปศาลฯ... นายทะเบียนก็อนุญาตครับ เรื่องอะไรจะเปลืองตัว...

ส่วนที่เกิดคดีในศาลน่ะ... ความเห็นนายสมชายว่ากระบวนการ"กลั่นกรอง"ผิดพลาดครับ อาจเป็นด้วยลูกยุ หรือสำคัญผิดในบางอย่าง ทำให้เกิดเรื่องเกิดราว... เช่นอยากเอาชนะคะคาน หรือนายทะเบียนเองอาจยอมเปลืองตัวเพื่อให้เกิดบรรทัดฐานครับ... ต่อไปนายเหนือขึ้นไปจะได้ตำหนิไม่ได้...

ใครที่ไม่กล้า"ฝืนใจตัวเอง"ทำสิ่งที่ถูกต้องเข้าข่ายขวัญอ่อน ไม่น่าจะมีปืนนะครับ... และตรงกันข้าม ใครอ่านข้อความนี้แล้วโมโหเลือดขึ้นหน้า โกรธนายสมชาย... แสดงว่าควบคุมอารมณ์ตนเองไม่ได้ ไม่น่ามีปืนเช่นเดียวกันครับ...

ว่าแมะ... เย้

โดนใจ ตรงเป้า เข้าประเด็น

สุดยอดครับ ขออนุญาตบวก 1 แต้มครับ พี่สมชาย 
  เยี่ยม

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 06:06:23 PM »

จบข่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2007, 09:49:19 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์