๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 01:19:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ CZ 2075 RAMI  (อ่าน 92795 ครั้ง)
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:17:32 AM »

Grinขอประเดิมบอร์ดทดสอบด้วยปืนกระบอกนี้ครับ Grin

CZ RAMI เป็นปืน Sub Compact ขนาด 9 มม. ของ CZ ทางโรงงานคุยไว้ว่ามีความแม่นยำถึงระยะ 50 เมตร(น่าเอาไปยิงรบหลักเน้อ) จุดประสงค์ของการใช้งานคือทางพลเรือนจะเป็นปืนหลักในการใช้งานพกซุกซ่อน แต่หากเป็นเจ้าหน้าที่หรือทหารจะเป็นปืนพกสำรองกระบอกที่ 2 (กระบอกแรกจะเป็นตัวเต็ม) จุดที่เปลี่ยนแปลงสำคัญคือระบบล็อคลำกล้องที่เปลี่ยนจากกลอนร่องๆหน้ารังเพลิงมาเป็นแบบบล็อคเหลี่ยมรอบรังเพลิงเหมือนกับ SIG หรือ GLOCK ซึ่งทำให้ผลิตง่ายทนทานและแม่นยำในปืนระดับซับคอมแพ็คเช่นรามี่ สปริงสไลด์เป็นแบบ 2 ชั้นยืดหยุ่นได้ดีแม้จะมีระยะความยาวของสปริงสั้นๆก็ตาม ลำกล้องของรามี่ 9 มม.ที่ผมนำมาทดสอบมีความหนามากแข็งแรงสุดๆ เพราะ รามี่ออกแบบไว้ให้รับกระสุนขนาด .40 เวลาใส่ลำกล้อง 9 มม. เลยหนาเป็นพิเศษ (ต่างจากปืนที่ออกแบบมาเป็น 9 มม แล้วขยายเป็น .40 หรือ .45) ไกซิงเกิ้ล/ดับเบิ้ล สามารถลดนกเพื่อการพกพาติดตัวได้อย่างปลอดภัย ระบบเซฟ มีบล็อคเข็มแทงชนวนและคันเซฟที่หัวแม่มือด้านซ้ายของโครงปืน แม็กกาซีนขนาด 10 นัดแถวคู่ สามารถนำเอาแม็กของ CZ75 Compact หรือ CZ75B ใส่ได้เมื่อต้องการความจุกระสุนที่สูงกว่าปกติ เฟรมอัลลอย์ดของ RAMI ทำให้น้ำหนักเหลือเพียง 695 กรัม หนักกว่า กล็อก29(560กรัม) เพียงขีดเดียว น่าจะเป็นคู่กัดโดยตรงกับกล็อก26เลยทีเดียว  Smiley

ปืนกระบอกนี้ได้รับความกรุณาจากพี่กล็อกแกล็กขอยืม เพือน มาให้ทดลองครับ มากับกล่องพลาสติคสีน้ำเงิน แม็ก 2 ตัว อุปกรณ์ช่วยบรรจุ พร้อมแส้ดอกพลาสติคและแส้สอดผ้า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:24:05 AM »

เมื่อถึงสนาม ศรภ. เนื่องจากเป็นปืนใหม่ยังไม่ได้รันอิน กระสุนที่ผมนำมาทดสอบคือกระสุน 9 มม. FMJ ของวินเชสเตอร์ น้ำหนักหัว115 เกรนแต่ ความเร็วของกระสุนรุ่นนี้คือราวๆ 1150-1250 ฟุต/วินาที ถือว่าทดลองไปเลยว่ากระสุนความแรงระดับใช้งาน (ปกติ Power Facter ราว 145 ในปืนลำกล้อง 5 นิ้ว) ดูซิว่ามันจะสะบัดสบิ้งแค่ไหน คว้าปืนมาลองศูนย์เล่นๆระยะ 10 หลาซึ่งเป็นระยะยอดนิยมของปืน Sub Compact แรงสบัดไม่มากมายนักคุมปืนง่าย แต่ผลการยิงออกมาซิ Shocked

Shocked Shocked Shocked   อารายกันเนี้ย แค่เหรียญ 5 บาท ครับท่านผู้ชม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 11:24:16 AM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:30:22 AM »

Shocked ไม่นาเชื่อ ยืนยิงปกติทำกลุ่มได้ขนาดนี้ ไม่ได้การล่ะ ถอยมาระยะกำบัง 15 หลา เพื่อยิงทดสอบอีกครั้งว่าผมเพี้ยนไปเองหรือเปล่า

1 .กลุ่มกินสูงจากการเล็งจี้กลางวงกลมที่ราวขอบวงดำ แสดงว่าระยะนี้เป็นศูนย์นั่งแท่น ไม่มีเบี่ยงซ้ายขวา กลุ่มใหญ่ขึ้นอีกหน่อยจากความแก่ของคนยิง

2. รู้ว่าศูนย์นั่งแท่น เลยเปลี่ยนจุดเล็งให้เข้าตรงกลาง

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:32:40 AM »

15 หลาอีกครั้งหนึ่ง ยิง 10 นัด มีแว็ปไปบ้างเพราะไม่ใช่มือยิงปืนสั้นชาวบ้าน
ส่วนระยะอืนไม่ได้ยิงเพราะสนามแฉะ อยากนอนยิงระยะ 60 หลาเหมือนกัน เพื่อจะเอามาทำ 100% กระดานต่อไป  หลงรัก

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:41:33 AM »

การถอดล้างเพื่อทำความสะอาด
1.   เคลียร์ปืนนำกระสุนออกให้หมด ง้างนกมาจังหวะฮาฟค็อค
2.   ถอยสไลด์มาชนกับนกจะพอดีกับตำแหน่งที่จะถอด
3.   ดันกดสลักยึดลำกล้องลง
4.   ดึงสลักออกมาทางด้านซ้าย

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:47:28 AM »

5.   ดันสไลด์ออกด้านหน้า เผยให้เห็นกลไกต่างๆ
6.   หงายสไลด์ขึ้นจะเห็นสปริงสองชั้น ยกสปริงด้านท้ายขึ้นจากบ่าใต้ลำกล้อง
7.   ยกลำกล้องขึ้น

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:53:29 AM »

รายละเอียดต่างๆของตัวปืน
1.   ศูนย์แบบคอมแบ็ท มีหกเหลี่ยมล็อคสามารถปรับตั้ง ซ้าย-ขวา ได้โดยง่าย
2.   ศูนย์แต้มจุดขาว 3 จุด สว่างชัดเจน
3.   รูปลำกล้องแสดงบ่าล็อคลำกล้องและห่วงลูกเบี้ยว
4.   แล็มป์ทางลาดทั้งด้านล่างและด้านบน เพื่อความแน่นอนในการป้อนกระสุนไมให้หัวค้ำขอบระงเพลิง

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:59:02 AM »

5.   เกลียว 6 รอยวนขวามองจากท้ายลำกล้อง
6.   มองจากด้านปากลำกล้อง คว้านคราวนิ่งเก็บมุม ลำกล้องหนามากๆ
7.   ขอรั้งขนาดใหญ่ทนทานและมั่นคง
8.   บ่าล็อคขัดกลอน

เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:02:46 AM »

9.    ลำกล้องล็อคกับสไลด์แนบสนิทดี
10.   เช็คเกอร์ ด้านหน้า

อุปกรณ์และคู่มือครบถ้วน

ขอบคุณ พี่กล็อกแกล็กมากครับ  หลงรัก

สวัสดี
Pex Shotgun
22 มิถุนายน 2548

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:31:19 AM »

อ.เป็กซ์      ไม่เห็นมีการสรุปผลการทดสอบเลย    เอาแบบว่าเต็มเครื่องแบบ  อวป.ที่ทดสอบนะ     เห็นกลุ่มแล้วดีครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:31:29 AM »

ขอบคุณ อ.เป๊กซ์...........

หา.40 มาใช้ดีกว่า เพราะโครงหนาอยู่แล้ว หลงรัก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:34:15 AM »

Shocked Shocked Shocked หลงรัก
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:53:20 AM »

ผมขออนุญาตเสริมรายละเอียดอีกนิดหนึ่งครับ  Wink

ปืนกระบอกนี้เป็นรุ่นที่ไม่มีคันค้างสไลด์  เมื่อยิงจนกระสุนหมดแม็กแล้ว สไลด์จะไม่ค้างครับ  และเมื่อเทียบกับปืนกระบอกที่อาจารย์ผณิศวรได้ทดสอบไปใน อวป. ฉบับที่ 360/ต.ค. 47 จะพบว่ารุ่นนั้นมีคันค้างสไลด์ บริเวณครอบกันฝุ่นด้านซ้ายมือจะมีสลักข้อความไว้ว่า "CZ-USA KANSAS CITY KS"  แต่กระบอกนี้ไม่มีข้อความดังกล่าว

เมื่อลดนกชิดโครงปืนแล้ว การง้างนกครึ่งทางทำได้ 2 แบบ คือใช้นิ้วมือช่วยง้าง  กับใช้การเหนี่ยวไกเล็กน้อย  นกก็จะง้างออกมาครึ่งทาง  (ไม่ทราบว่าซีแซดรุ่นอื่นๆจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่า?  ไอ้กระผมเป็นพวกกล็อคน่ะครับ  Grin )                                                                               

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:04:34 PM »

ผมขออนุญาตเสริมรายละเอียดอีกนิดหนึ่งครับ Wink

ปืนกระบอกนี้เป็นรุ่นที่ไม่มีคันค้างสไลด์ เมื่อยิงจนกระสุนหมดแม็กแล้ว สไลด์จะไม่ค้างครับ และเมื่อเทียบกับปืนกระบอกที่อาจารย์ผณิศวรได้ทดสอบไปใน อวป. ฉบับที่ 360/ต.ค. 47 จะพบว่ารุ่นนั้นมีคันค้างสไลด์ บริเวณครอบกันฝุ่นด้านซ้ายมือจะมีสลักข้อความไว้ว่า "CZ-USA KANSAS CITY KS" แต่กระบอกนี้ไม่มีข้อความดังกล่าว

เมื่อลดนกชิดโครงปืนแล้ว การง้างนกครึ่งทางทำได้ 2 แบบ คือใช้นิ้วมือช่วยง้าง กับใช้การเหนี่ยวไกเล็กน้อย นกก็จะง้างออกมาครึ่งทาง (ไม่ทราบว่าซีแซดรุ่นอื่นๆจะเป็นอย่างนี้หรือเปล่า? ไอ้กระผมเป็นพวกกล็อคน่ะครับ Grin )

คันค้างสไลด์ จะนิยมในโซน USA ครับส่วนปืนที่ส่งยุโรปจะเป็นรุ่นนี้ครับ การง้างนกฮาฟค็อกทำได้ทั้งสอบแบบครับ Grin Grin

อ.เป็กซ์ ไม่เห็นมีการสรุปผลการทดสอบเลย เอาแบบว่าเต็มเครื่องแบบ อวป.ที่ทดสอบนะ เห็นกลุ่มแล้วดีครับ

ได้เลยครับ

สรุป CZ 2075 RAMI เป็นปืนซับคอมแพ็คที่มีขนาดเล็กแต่ความแม่นยำไม่เป็นรองใคร มีความแข็งแรงทนทานและเบา อำนาจของกระสุน 9 มม. เพียงพอในการใช้ป้องกันตัว ด้วยความแม่นยำระดับ CZ ทำให้เป็นปืนที่น่าใช้เป็นอย่างยิ่ง เหมาะสำหรับชาว CZ โลหะนิยม ที่ต้องการปืนเล็กขนาด กล็อก26 แต่เป็นโลหะล้วน จะพกซ่อนหรือพกนอกเวลาใส่เครื่องแบบก็สวยไปอีกแบบหนึ่งครับ Grin

(แก้ไขแล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2005, 12:26:02 PM โดย Pex Shotgun » บันทึกการเข้า

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:17:33 PM »

สรุป CZ2057 RAMI เป็นปืนซับคอมแพ็คที่มีขนาดเล็กแต่ความแม่นยำไม่เป็นรองใคร มีความแข็งแรงทนทานและเบา อำนาจของกระสุน 9 มม. เพียงพอในการใช้ป้องกันตัว ด้วยความแม่นยำระดับ CZ ทำให้เป็นปืนที่น่าใช้เป็นอย่างยิ่ง เหมาะสำหรับชาว CZ โลหะนิยม ที่ต้องการปืนเล็กขนาด กล็อก26 แต่เป็นโลหะล้วน จะพกซ่อนหรือพกนอกเวลาใส่เครื่องแบบก็สวยไปอีกแบบหนึ่งครับ Grin

ขอประท้วงครับ  ท่านประธานที่เคารพ (นิดๆ)

อาจารย์เป๊กซ์เปลี่ยนรุ่นปืนครับ  จากรุ่น 2075  กลายมาเป็น 2057 ครับ  (ใบ้หวยชัวร์ๆ  Grin)

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์