๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:01:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  (อ่าน 77747 ครั้ง)
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 02:27:34 PM »

ร่วมสนับสนุนด้วยคนครับ    เยี่ยม

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 02:50:21 PM »

ช่ายครับ
เรื่องแบบนี้ต้องร่วมด้วยช่วยกันครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:47:02 PM »

ก็มีเรื่องนี้.........ที่หน่วยงานนี้

ทำการทุจริตโดยต้องติดสินบน สำหรับ "การกระทำที่ถูกกฏหมาย"

ไม่รู้จะกล่าวยังไงแล้ว............

คนโบราณเขาเรียกว่า "นักเลงไม่จริง"
กล้าแต่เรียกเงินอย่างเดียว

สมัยอยู่กับตำรวจถึงจะ  นักเลงจริง   เจ้าตัวมาเอง หลักฐานครบ ไม่เสียเงิน  ยกเว้นจะให้หลับตาข้างหนึ่ง    ก็ต้องมีอะไรปิดตากันบ้าง
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:49:24 PM »

งั้น ถ้ามีคนเข้าไปขอ ติดกล้องแอบถ่ายอัดเสียง เข้าไปด้วย
แล้วเอามาแฉ TITV อยากรู้จังว่าจะจบยังไง

จะมีใครทำมั้ยน๊ออออ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:54:06 PM »

ก็มีเรื่องนี้.........ที่หน่วยงานนี้

ทำการทุจริตโดยต้องติดสินบน สำหรับ "การกระทำที่ถูกกฏหมาย"

ไม่รู้จะกล่าวยังไงแล้ว............

คนโบราณเขาเรียกว่า "นักเลงไม่จริง"
กล้าแต่เรียกเงินอย่างเดียว

สมัยอยู่กับตำรวจถึงจะ  นักเลงจริง   เจ้าตัวมาเอง หลักฐานครบ ไม่เสียเงิน  ยกเว้นจะให้หลับตาข้างหนึ่ง    ก็ต้องมีอะไรปิดตากันบ้าง

คำว่า "นักเลง" ยังเรียกหรูเกินไปครับผู้การ... ยี๊ ยี๊

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:56:43 PM »

แล้วแต่พื้นที่ครับ ถ้าไม่ติดสินบนการพิจารณาออก ป.3 ให้ไม่เกินสัปดาห์ก็ไม่มีใครอยากติดหรอกครับ คงเป็นธรรมเนียมสำหรับบางพื้นที่ไปแล้วครับ แต่ก็ร่วมรณรงค์ (ยิ่งไม่อยากเสีย ค่าปืนก็จะไม่พออยู่แล้ว)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:04:59 PM »

สนับสนุนอุดมการณ์นี้เต็มที่ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
wee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:07:47 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับถึงมีหลักฐานครบถูกต้องมีคุณสมบัติครบยังไงก็ต้องเสียครับ
ท่านปลัดบอกว่าเป็นค่าธรรมเนียน แล้วคนที่ทำมาหากินอย่างเราๆคงไม่มีเวลา
ไปสู้กับคนพวกนี้หรอกครับ  แค่ให้ผู้ใหญ่บ้านเซนยังโดนเลยครับ
Tiger9
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:12:23 PM »

ไม่สนับสนุน การให้เงินเพื่อแลกความสะดวก จนบางคนเอาใช้เป็นนิสัย  โดนชก โดนชก โดนชก
ทางราชการควรเอาใจใส่ ให้มีการพัฒนา ระบบงาน สามารถตรวจสอบได้ ว่าขั้นตอนของงานเป็นอย่างไร + ใจบริการใส่ไปด้วย
และที่สำคัญ หัวไม่ส่าย  หางมักจะไม่กระดิก  และยกย่องคนทำงานดี มีคุณธรรม ให้ได้รับเกียรติ แทนการเฉย กับคนที่เคยชินทำเป็นนิสัยขอตัง ยัน  และที่สำคัญ สมาชิ อวป ต้องใจแข็ง ไม่จ่ายพิเศษ    Grin Grin Grin  

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:12:47 PM »

เรื่องสินบน หรือค่าน้ำร้อนน้ำชา มันมีอยู่ทุกกระทรวงทบวงกรม ไม่มีหน่วยราชการไหนไม่รับค่าสินบาทคาดสินบนหรอกครับ ตราบใดที่ประชาชนต้องการความสะดวกสบายในการติดต่อราชการ มันก็ต้องจ่ายบ้าง จ่ายมากจ่ายน้อยมันขึ้นอยู่กับสิ่งของที่เราอยากได้ ไม่ทำมันก็เสียเวลา ก็เห็นมีการปลุกระดมในการช่วยกับปราบข้าราชการที่ทุจริตต่อหน้าที่ ออกทุกๆสื่อฯ ไม่เห็นจะได้ผลแต่อย่างไร ทุกๆวันนี้....ไปที่ไหนถ้าไม่จ่ายก็ไม่ได้...มันเลยกลายเป็นเรื่องปรกติไป
แล้วทำไมไม่แก้ปัญหากันที่ตัวต้นเหตุ.....เพราะการไม่จ่ายนั้นเกป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว แต่มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น หลายๆท่านในเวปนี้มีความรู้ความสามารถทุกๆด้าน ก็น่าที่จะพิจารณาได้ว่าต้นเหตุของการรับสินบาทคาดสินบนนั้นมันมาจากไหน

ถึงอย่างไรก็ตามผมไม่เคยไม่เห็นด้วยกับการที่ต้องจ่ายในสิ่งที่ไม่ควรจ่าย และผมไม่เคยจ่ายด้วยแม้กระทั่งค่าปรับจราจร ทำผิดต้องยอมรับผิด ทำถูกต้องแล้วจะไปกลัวอะไรไม่จ่ายคือไม่จ่าย ยอมเสียเวลานิดหน่อยดีกว่า
แต่ก็อย่างว่าครับ คนเราไม่เหมือนกัน บางคนยอมจ่ายเพื่อเป็นการซื้อเวลา บอกเท่าไหร่ก็ไม่เชื่อ ยกตัวอย่างได้เลยครับ
ผมไปขอ ป.๓ เพื่อซื้อปืนใหม่ที่วังไชยา เพื่อนผมไปซื้อปืนใหม่แล้วให้ร้านปืนทำ โอเค...ต้องจ่าย...มันก็จ่าย ผลปรากฎว่าใบป.๓ที่ผมขอนั้นออกก่อนมันสองอาทิตย์ พอเอาไปตัดโอนปืนที่ร้านไม่กี่วันก็เสร็จ ไอ้คนที่จ่าย...ใช้เวลาเกือบสองเดือนจนได้ใบ ป๔ ส่วนของผมใช้เวลาแค่ ยี่สิบวันเท่านั้น ดังนั้นการเสียเงินใต้โต๊ะมันก็ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเท่าไหร่หรอกครับ ผมจึงไม่เคยต้องข่ายแต่อย่างใด

สนับสนุนครับ....อย่าไปจ่ายมันเลย....ยกเว้นภาษีก็ไม่ได้

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
หนุ่มเมืองอินทร์
ลูกสมเด็จพระนเรศ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

ลูกนเรศ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:23:27 PM »

ขอร่วมด้วยคนนะครับพี่น้อง  ชาว  อวป.  ผมเองก็กว่าจะขอป.3ไปรับปืนโครงการสวัสดิการข้าราชการมาได้ก็แทบแย่ครับ  ยื้อกันมาประมาณ  2เดือนกว่าๆไม่ยอมดำเนินการ  ข้าราชการเกือบ 10 คนท่านไม่ยอมออก  ป.3 ให้(โครงการทั้งนั้นะครับ)  
       ไอ้ผมมันก็พวกไม่ยอมจ่ายหรอกครับเรื่องแบบนี้ตั้งแต่มีชีวิตมานี่ก็กล้าพูดได้ไม่อายฟ้าว่าข้าน้อยไม่เคยใช้เส้นสายเงินทองมาเลยในชีวิต  ตั้งแต่เข้าโรงเรียนอนุบาล(สอบเองไม่มีแป๊ะเจี๊ย)ยันจบมหาลัย  จนเข้ารับราชการ(กว่าจะเข้าได้โดนเส้นเบียดอย่างหน้าด้านๆ ) (วุฒิไม่ตรงแต่ได้คะแนนประเมินความเหมาะสมมากกว่าผมตั้งหลายคะแนน  รวมทั้งคะแนนภาคความรู้ต่ำกว่า  แต่คะแนนสัมภาษณ์พุ่งปรี๊ดเลยครับ)  ผมเลยมีความคิดว่าเรื่องเส้นสายสินบนไม่มีสิทธิมายุ่งกับผมและครอบครัวครับ
        ไปขอป.3  เดินมั่วๆเข้าไปแบบตาสีตาสา  ใส่ชุดธรรมดาเพราะว่าลางานมาครับ  เตรียมเอกสารครบ(ได้ความรู้จากท่านๆผู้รู้ในเวบนี่แหละครับขอบคุณนะครับ)
        ส่งเรื่องเรียบร้อยปลัดมาคุยด้วยคุยไปคุยมาบอกอายุน้อยจัง  25  เนี่ยนะครับน้อย(คิดในใจ)  พอบอกว่ารับราชการ(บัตรข้าราชการยังไม่ได้เพราะว่าบรรจุหมาดๆ  เมื่อก่อนเป็นพนักงานราชการ)  คุยไปคุยมาก็สอบถามความรู้เรื่องปืน  ก็ตอบได้ตามที่รู้  และแสดงบัตรสมาชิกชมรมยิงปืนค่ายสมเด็จพระเอกาทศรถ    ปลัดเลยบอกว่าผ่านให้ลูกน้องเสนอ  นายได้เลย
       กลับไปนอนฝันหวานปลัดบอกว่าไม่เกิน 3-7  วันเป็นอย่างมากจะให้มารับป.3
      ฝันหวานอยู่ร่วมเดือน  เอไมไม่มีใครโทรมาเลยหว่า
       โทรไปเช็กครับพี่  จนท.บอกว่านายไม่เซ็นต์  บอกว่าไม่มีใบให้ไปรับปืน   ก็มันไม่มีนี่นาทำไงล่ะครับ  โทรไปที่  สน.อส.บอกให้มารับ  แต่ไม่มีหนังสือแจ้ง  บอกให้ท่านฟังก็ไม่เชื่ออีกหาว่าแอบอ้าง  เอ้าเอาเข้าไปครับพี่น้อง  พอหามาได้  ก็บอกว่าซื้อปืนโครงการก็ใช่ว่าจะออกป.3ให้นะมันต้องดูคุณสมบัติด้วย  ไม่ใช่ออกให้หมดนะน้อง  เห้อเริ่มเหนื่อยแล้วครับ  เอาไงดีเนี่ยมีงี้อีกนะ  เลยรออีกร่วมเดือนครับไม่ยอมออกให้  มีคนเริ่มมาแนะนำแล้วว่าให้เป็นเจ้าภาพผ้าป่า  (งงครับผ้าป่ามายังไงวะเนี่ยคิดในใจ)  ผมเลยถามว่ากองเท่าไร  พี่คนนั้น(หน้าม้าก็บอกว่า  ผ้าป่า 9 กอง  ก็  2,500  บาท  ถ้า  11  กองก็  4,000  บาท  (ถึงบางอ้อทีหลังครับว่า  ไอ้กองที่ว่านั่นก็คือ  มม.นั้นเอง  ช่างคิดโคตรๆครับ)  ผมเลยทนไม่ไหวเลยร้องเรียนศูนย์ดำรงธรรมของจังหวัดถิ่นวีรชนคนกล้า(เดาเอาเองนะครับไม่ได้ใบ้นะครับ  แบะๆ)  ท่านปลัดจังหวัดเลยตั้งกรรมการสอบข้อเท็จจริงว่าเหตุใดไม่ดำเนินการได้โทรมาสัมภาษณ์แล้วสืบสวนเลยได้ให้ทางอำเภอ อ....บุรี  ออกป.3  ให้ผมครับพี่น้องครับ  เรื่องยาวไปนิดครับแต่เสียค่าป.3ไป  5บาทครับ  +กับ 100 (1ร้อยบาทครับไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ) (ยกให้พี่เจ้าหน้าที่ครับเพราะว่าแกเสนอเรื่องให้ผม  3ครั้งนายด่าแกมา3ครั้งครับ  แล้วแกก็รายงานผมโดยตลอดว่านายไม่เซ็นต์นายเรียกเอกสารอะไรเพิ่มเติม

ข้าของแผ่นดิน
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 04:49:44 PM »

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ แต่ถ้าจะให้แก้หมดไปคงจะยาก จะทำได้ก็แค่บรรเทาให้น้อยลงเท่านั้น การทุจริตโดยสุจริตมีมานานแล้วและก็จะมีต่อไป อุดมการณ์หรือจะมาสู้กับเงินตราได้ ในเมื่อคนยังมีความอยากอยู่
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:30:45 PM »

ไม่เคยจ่าย และไม่คิดว่าควรต้องจ่าย
แต่ก็เห็นใจท่านที่อยู่ในพื้นที ที่ยังมีข้าราชการเลวๆอยู่ครับ เศร้า

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:42:43 PM »

ร่วมด้วยช่วยกัน..ร่วมอุดมการณ์ด้วยคนครับ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:44:23 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับถึงมีหลักฐานครบถูกต้องมีคุณสมบัติครบยังไงก็ต้องเสียครับ
ท่านปลัดบอกว่าเป็นค่าธรรมเนียน แล้วคนที่ทำมาหากินอย่างเราๆคงไม่มีเวลา
ไปสู้กับคนพวกนี้หรอกครับ  แค่ให้ผู้ใหญ่บ้านเซนยังโดนเลยครับ

หัวข้อกระทู้เขาเรียกร้องให้ช่วยกันต่อต้าน
ท่านเห็นว่าควรต่อต้าน  หรือสมควรจ่ายสินบนให้ข้าราชการต่อไปล่ะครับ

Shoot first !
Ask question later.
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 28
  พิมพ์