๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:48:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบบ้านสวย ๆ  (อ่าน 54753 ครั้ง)
anusorn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 09:49:44 PM »

เพื่อนสมาชิกท่านใด พึ่งปลูกบ้าน หรือมีแบบบ้านชั้นเดียว ขนาดกลาง ๆ ประมาณ 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ เล่นระดับ มีระเบียงสวย ๆ บ้างหรือเปล่าครับ  กำลังหาแบบตัวอย่างเพื่อจะปลูกบ้านครับ 
 Grinท่านใดมีข้อแนะนำดี ๆ ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ  หลงรัก
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 09:54:26 PM »

ลองไปที่โยธาเขตกะการเคหะเลยซิครับ มีให้เลือกเยอะฟรีครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 11:14:20 PM »

ลองถาม นายบอย กับ Ongs@ ดูครับ มีแบบเยอะมากครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 10:53:14 AM »

กำลังหาแบบเหมือนกันครับ
แบบที่ไม่แพงมาก(งบน้อยครับ)

สบายดี.........
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 11:05:26 AM »

---------> www.smilehomes.com ครับ

nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:08:37 PM »

อยากได้เหมือนกันครับ  Grin
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:10:04 PM »

เพิ่งปลูกบ้านเสร็จครับ เรื่องยาวมากยิ่งกว่ารามเกียรติ์ Grinประสบสารพันปัญหา ด้วยความเคารพอย่างแรก
1.คงเป็นงบประมาณก่อนครับว่าให้โครงสร้างเท่าไหร่และงานinteriorเท่าไหร่ เผื่อบานปลายออกไป10-30เปอร์เซ็นต์ แล้วแต่ความเรื่องมากและการเตรียมตัวที่ดี(ถ้าเตรียมดีบานน้อย)
2.ศึกษาแบบให้ดีควรหัดอ่านให้เป็น(ไม่ยากอย่างที่คิดครับ)หาหนังสือมาอ่านจำพวกพ๊อกเก๊ตบุ๊กปัญหาบ้านต่างๆ จำไว้ว่าแบบในกระดาษแก้ง่ายจะแก้กี่หนก็ไม่เปลืองแต่พอก่ออิฐ เทคานแล้วจะแก้นี่มันส์หยดครับ ดังนั้นดูแบบต่างๆให้มากสุดให้รู้ว่าเราชอบสไตล์ไหน(โมเดิร์นหรือร่วมสมัย)
3.จินตนาการตามแบบลองวางผังคร่าวๆ ณ สถานที่จริงลองดูว่าห้องต่างๆที่อยู่ในแบบทิศทางแบบนี้,ขนาดนี้พอใจไหม แต่อย่าไปยึดถือมากเรื่องขนาดเพราะตอนวางผังผมว่าเล็กไปพอออกมาจริงโอเคครับ
4.สถาปนิกถ้ามีได้ควรมีครับ อาชีพใครก็อาชีพมันเราอาจคิดว่าไม่จำเป็นแต่เอาเข้าจริงช่วยได้มาก แต่บอกไว้ก่อนว่าจะจ้างใครต้องไปดูผลงานเดิมก่อนและควรได้คุยกับลูกค้าเดิม
5.กรณี มีกรรมแบบผม ตกลงกับอาเจ๊ที่บ้านให้เรียบร้อยทั้งงบประมาณและแบบ เรื่องนี้สำคัญสูงสุดเพราะไม่งั้นบ้านอาจกลายเป็นสนามมวย ตัวอย่างผมเน้นฟังก์ชั่นส่วนเจ๊เน้นสวยใสแต่ไร้ประโชน์(ในสายตาเรา)ดังนั้นผมจึงแยกเป็นเรื่องๆ
5.1ระบบรักษาความปลอดภัยในบ้าน(รั้ว,ระบบกันขโมย) ผมตัดสันใจ
5.2ระบบโครงสร้างทั้งหมด    ผมตัดสินใจ
5.3สีต่างๆในบ้าน   เจ๊
5.4แบบinterior  เจ๊
ฯลฯเมื่อได้แบบแล้ว(มันจะมีแต่โครงสร้าง ไม่รวมปลั๊ก โคม สุขภัณฑ์)ผมจะมากำหนดงบประมาณแต่ละอย่างไว้เลยเช่นงบกระเบื้องพื้น,งบสุขภัณฑ์,ม่าน,ฟูก,แอร์ฯ
ทั้งหมดนี่คร่าวๆครับลองฟังท่านอื่นๆอีก Grin
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:19:28 PM »

อ่านแล้วนึกภาพออกเลยครับ โดนชก
เอ่อ..ขออนุญาตชมภาพบ้านของพี่ J จะได้ไม๊ครับ
เพื่อเป็นกำลังใจให้กับน้องๆที่กำลังคิดจะมีบ้าน Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:23:03 PM โดย TWC » บันทึกการเข้า

สบายดี.........
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 03:22:16 PM »

กระผมลืมตอบเรื่องแบบบ้านไป ไปตามโครงการบ้านต่างๆเข้าไปลองเดินดูแล้วเอาโบรชัวร์มาเป็นไกด์ไลน์ครับแต่เนื้อที่และสภาพแวดล้อมแต่ละหลังไม่เหมือนกัน เพื่อนผมเอาแบบของโครงการไปให้ช่างแก้ไขแล้วสร้่างเองปรากฏว่าปัญหายุบยั่บเลยเช่นแบบบ้านในโครงการมันอยู่แนวเหนือใต้แต่เพื่อนผมไปสร้างตะวันออก-ตก คราวนี้ก็มันส์สิครับส่วนที่เขาให้เป็นหน้าต่างไว้รับลมบ้านมันดันเป็นกำแพง ส่วนด้านตะวันตกบ้านมันเป็นหน้าต่าง ร้อนบรมเลย Cry จริงๆแล้วทำได้แต่ต้องศึกษาให้รอบคอบ Grin
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:57:43 PM »

ฟรี.........................................สำนักงานเขต โยธาจังหวัดและอีกหลายๆที่
พร้อมจ่ายค่าวิชาชีพ(ถูกแพง ก็อีกเรื่องนึง) ..................ก็ปรึกษาสถาปนิกผู้ออกแบบ

ปลูกบ้านก็เหมือนซื้อเสื้อผ้าใส่ พอจะเทียบเคียงได้

จะหาแบบทั่วๆไป ก็เสื้อผ้าสำเร็จรูป
จะหาแบบเฉพาะเจาะจงก็สั่งตัดเอา ให้เข้ากับรูปร่างและความต้องการของเรา ฉันใดก็ฉันนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:03:59 PM โดย Sniper69 » บันทึกการเข้า

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 08:44:36 AM »

ขออนุญาตเข้ามาชมด้วยคน......พอดีปีหน้าจะปลูกบ้านซะที

เดี๋ยวเค้าอัปเปหิออกจากบ้านพักฯแล้วไม่มีที่อยู่ Grin

ช่วยออกความเห็นให้ จขกท ด้วยนะครับ(ผมจะได้อาศัยด้วย อิอิ) Grin
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 08:50:08 AM »

ขออนุญาตเข้ามาชมด้วยคน......พอดีปีหน้าจะปลูกบ้านซะที

เดี๋ยวเค้าอัปเปหิออกจากบ้านพักฯแล้วไม่มีที่อยู่ Grin

ช่วยออกความเห็นให้ จขกท ด้วยนะครับ(ผมจะได้อาศัยด้วย อิอิ) Grin

Smiley  ถ้าผ่านมานครชัยศรี แวะมาเลือกแบบได้เลยครับคุณหลวง มีอยู่ประมาณ  3 พันกว่าแบบ
  มีอยู่ 1 แบบน่าสนใจมาก บ้านพักอาศัย 2 ชั้น มายื่นขออนุญาตเมื่อเดือนที่แล้ว   1800 ตารางเมตร
  ตกใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 08:58:36 AM »

Smiley  ถ้าผ่านมานครชัยศรี แวะมาเลือกแบบได้เลยครับคุณหลวง มีอยู่ประมาณ  3 พันกว่าแบบ
  มีอยู่ 1 แบบน่าสนใจมาก บ้านพักอาศัย 2 ชั้น มายื่นขออนุญาตเมื่อเดือนที่แล้ว   1800 ตารางเมตร
  ตกใจ

ตกใจหน้าซีดโห...บ้านหรือ คฤหาสถ์ ครับพี่ .. Grinที่ผมนี้ ล่าสุด มายื่นขออนุญาต ห้องนอน ๓ ห้อง แต่ละห้อง ขนาด ๖ คูณ ๑๐ เมตร นี่ยังไม่นับรวม ห้องโถง ห้องพระ ห้องนั่งเล่นอีก...ทั้งที่บ้านจะมีคนอยู่ แค่ ๓ คนเอง.... อ๋อย
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 09:01:12 AM »

ออกแบบได้น่าสนใจมาก ขับรถขึ้นไปจอดหน้าห้องนอนชั้นสองได้เลย  Smiley
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 09:05:28 AM »

เพื่อนสมาชิกท่านใด พึ่งปลูกบ้าน หรือมีแบบบ้านชั้นเดียว ขนาดกลาง ๆ ประมาณ 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ เล่นระดับ มีระเบียงสวย ๆ บ้างหรือเปล่าครับ  กำลังหาแบบตัวอย่างเพื่อจะปลูกบ้านครับ 
 Grinท่านใดมีข้อแนะนำดี ๆ ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ  หลงรัก

จขกท. ซื้อหนังสือแบบบ้าน ของบ้านและสวนมาดูก็ได้ครับ มีแบบบ้านให้เลือก
                  หรือขอดูแบบบ้านบริการประชาชน ตามเทศบาล หรือ อบต.ก็ได้  Smiley

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์