๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:46:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮือกสุดท้ายยิงปืนไทย...Free Pistol  (อ่าน 22076 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 11:00:52 PM »

ขอบคุณที่ให้เกียรติครับ  มีอะไรถามในเวปก็ได้ครับ 
ขอแค่ไม่ใช่คำถามที่ต้องตอบยาว  เช่น ยิงอย่างไรให้แม่น    Shocked  ก็ตอบให้ครับ 
อีกอย่าง ตอนผมไปร่วมทดสอบปืนกับกอง บก. อวป. เมื่อก่อน
ผมก็ได้ตระหนักเพิ่มอีกอย่างว่า  ทุกท่านในกอง บก. ก็มีฝีมือทางการยิงทั้งนั้นครับ
ลองคิดดู ว่าปืนใหม่แกะกล่อง ไม่เคยจับเลย หยิบขึ้นมาอย่างไร ยิงอย่างนั้นให้เข้าเป้า  ไม่ง่ายจริง ๆ ครับ
เวลาอ่านแต่นิตยสาร เปิดหนังสือ  เรามักดูรูปที่ทดสอบปืน
แล้วมาเทียบกับเป้าที่เรายิงจากปืนคุ้นมือ  ซึ่งต้องผิดกันลิบ

ความหมายของผมก็คือ   ยิงปืนเราเข้าเอ็กซ์หมดทุกนัด 
ไปจับปืนทดสอบต่อให้ปืนเกรดสูงกว่า คุณจะยิงปืนไม่เข้าเอ็กซ์เหมือนยิงจากปืนของคุณ
เองครับ

อือ......อ่านไปคิดไป เห็นแจ้งตามเลยครับ เวลาดูเป้าทดสอบของปืนในหนังสือ บ่อยครั้งมากที่คิดว่า เอ....กลุ่มกระสุนเป็นกระด้งยังงี้ เขียนเชียร์เข้าไปได้ยังไงหว่า? เจอประโยคทองเข้าไป ทำให้หายโง่เหมือนเดินเอากระโหลกไปชนประตูเลย Tongue
นั้นสิครับเห็นจริงตามนั้นด้วยเหมือนกัน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 06:01:46 AM »

ตอบคุณ Engine1 ครับ  Free Pistol คนไทยเรียก "ปืนสั้นยิงช้า"  แต่มาระยะหลังพยายามเปลี่ยนเป็น "ปืนสั้นอิสระ"  ที่เรียกอย่างนี้เพราะกติกาบังคับแค่ขนาดกระสุน .22 บรรจุทีละนัด, ศูนย์เปิด, ยิงด้วยมือเดียว  และด้ามต้องไม่เกินข้อมือ   ไม่บังคับมิติ/สัดส่วนอื่นๆ ของปืนครับ

ปืนที่ใช้กันมากที่สุดคือ TOZ-35 ของรัสเซีย  มาระยะหลังมีปืนของอิตาลี คือ Morini และ Pardini นิยมใช้กันมากขึ้น  อีกยี่ห้อคือ Hammerli ของสวิสฯ  ยังนิยมกันอยู่ แต่แพงครับ  จึงพบไม่ค่อยมากเหมือนแต่ก่อน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 01:23:08 PM »

เอารูปมาเสริม อ.ผณิศวรครับ... Smiley
รูปแรก กระบอกใกล้เป็น TOZ-35 ถัดไปเป็น Hammerli-152  ส่วนรูปล่างเป็น MU-55 ครับ Wink

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 01:41:20 PM »

MU-55 มองไม่เห็นเลยครับ

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 06:25:15 PM »

สนามที่ไหนครับ Huh

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 12:05:30 AM »

พูดถึง Free Pistol บ้านเรา ในวงการก็ต้องนึกถึง อ.วีระ อุปพงษ์ ล่ะครับ จนถึงตอนนี้ผมเองยังจำได้เวลาที่ตามพ่อไปแข่งประจำเดือนของ Free Pistol Clubที่หัวหมาก หรือชิงแชมป์กลางปี ปลายปีที่จะไปต่างจังหวัด สมัยนั้นพ่อยิง ส่วนผมนั่งคิดคะแนน ทำให้บวกเลขได้เร็วกว่าเพื่อนๆมากทีเดียว Smiley Smiley

อ.วีระ ยังเป็นคนริเริ่ม เปิดเกมส์ใหม่ที่สนามยิงปืนอยุธยา เอาปืนยาวชาวบ้าน มายิงแข่งกับ free pistol โดยให้ปืนยาวต่อให้ ลดวงคะแนนลง ซึ่งก็ทำให้เกมส์สนุกสนานครึกครื้นได้ Cheesy Cheesy

ถึงตอนนี้ จากชมรมที่จัดแข่งแต่ละครั้งมีคนมายิงไม่ต่ำกว่าสิบคน เหลือแค่ แข่งทีก็มากันห้าหกคน... Cry Cry
ใครที่สนใจ อยากเห็นบรรยากาศลองไปดูได้ครับ มีแข่งเดือนละครั้ง ที่สนามหัวหมากบ้าง ที่ ราชนาวีบางนาบ้าง แล้วยังไงจะมาประชาสัมพันธ์ให้ทราบครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 07:51:43 AM »

เอารูปมาเพิ่มให้ดูกันครับ รูปนี้ TOZ-35 ด้าม Rink

รูปนี้ Pardini รุ่นล่าสุด

รูปนี้ Morini ไกไฟฟ้า

ยังหารูปชัดๆ ของ MU-55 ให้คุณอ๋องไม่พบครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 07:57:39 AM »

รูปนี้จาก Sydney Olympic นักยิงปืนฝรั่งเศส  ใช้ MU-55 ครับ  ยังไม่ค่อยชัดอยู่ดี

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2004, 04:17:11 PM »

MU-55 มองไม่เห็นเลยครับ

สนามที่ไหนครับ Huh
ตอบรวมกันเลยนะครับ...รูปเมื่อตอนแข่งขันคัดภาค3(อีสาน) ที่สนาม วพ.ศรีษะเกษ ครับ ส่วนรูป MU ที่ไม่ค่อยเห็นเพราะเป็นวันแข่งครับเลยลงไปถ่ายชัดๆไม่ได้ วันซ้อมพี่แกก็ไม่ได้มาซ้อมพร้อมผม เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้...ยังไงจะหารูปชัดๆมาให้ดูนะครับ Smiley

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
engine1 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2004, 04:33:36 PM »

ขอบคุณท่าน อ. ผณิศวร และทุกท่านที่ให้รายละเอียด ยิงตั้ง 50 เมตร มือต้องนิ่งมากๆเลย ผมคงยิงม่ายโดน แค่ 25 เมตร กลุ่มยังเป็นกระโด้ง ก็ยังสงสัยอีกขอถามเพิ่มเติมครับ
1. ยิง 50 เมตร แล้วศูนย์หน้าไม่บังจุดเป้าดำมิดเลยหรือครับ หรือศูนย์หน้าต้องบางมากเลย
2. คนที่อายุมากขึ้น สายตาจะยาว เห็นเป้าไกลๆ ได้ชัดขึ้น ก็จะได้เปรียบ จริงเสมอไปหรือไม่ครับ
3. ราคาเจ้าปืนที่ว่าที่บอกว่าแพง ราคาอยู่สักประมาณเท่าไรครับ
4. ส่วนมากนักกีฬาที่ยิงแข่งประเภทนี้ ต้องมีเบสิกจากปืนสั้นสากล 25 เมตร ก่อนใช่ไหมครับ อยู่โดดลงประเภทนี้เบสิกไม่ดี ก็ไปไม่ไกล ที่ถามแบบนี้เพราะว่า ผมอยากจะฝึกให้ลูกสาว(7 ขวบ) ยิงปืน ฝันว่าเขาก็อาจจะเป็นนักกีฬาทีมชาติได้ ถ้าสนับสนุนเต็มที่ แล้ว Step ที่ถูกต้องก็คงเริ่มจากปืนอัดลมก่อน แล้ว Step  ถัดๆ (หมายถึงประเภทถัดไป)ไปคืออะไรครับ   
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 03:39:55 AM »

ตอบคำถามนะครับ
1. ศูนย์หน้า ไม่บังดำมิดหรอกครับ เพราะว่าส่วนใหญ่ ก็เล็งนั่งแท่นกันหมด(ยกเว้นพ่อผม เห็นบอกว่าบางวันนี่เล็งที่ฐานเป้าเลย)
2. สำหรับปืนสั้นผมว่าไม่จริงครับ เพราะว่าที่ต้องชัดมันเป็นศูนย์ครับ ไม่ใช่เป้า ช่วงที่ผมยิงดีขึ้นมาแบบก้าวกระโดดนี่ ตาสั้นไปเล็กน้อย ศูนย์ชัดขึ้นเป้าเบลอนิดๆ พอสั้นกว่านั้นศูนย์เริ่มเบลอ ตอนนี้เลยต้องใช้แว่นช่วยเวลายิงครับ
3. ราคาปืนสั้นยิงช้าทั่วๆไปก็แพงอยู่แล้วครับ ยิ่งถ้าเป็น MU-55 ที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นปืนรัสเซียที่ทำออกมาด้วยความประณีตอย่างที่สุด ราคานั้นก็แพงมากทีเดียวครับ ส่วนราคาประมาณเท่าไหร่บอกไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพปืน อุปกรณ์มีครบหรือไม่ เพราะมันกลายเป็นปืนคลาสสิกสะสมไปแล้วครับ ราคาก็เลยแล้วแต่ความพอใจขอผู้ซื้อผู้ขาย
4. นักกีฬาที่ยิงปืนสั้นยิงช้า มักมีพื้นฐานมาจาก สั้นอัดลมครับ เพราะการยิงจริงๆแล้ว หลักการเหมือนกันเลย ส่วนระบบสากลที่ยี่สิบห้าเมตรนั้น ถ้าจะเริ่มก็น่าจะเริ่มจาก สั้นชนวนกลาง หรือ สั้นสตรี ที่ยิงช้าสามสิบนัด ยิงดวล(สามพักเจ็ด)สามสิบนัด แล้วมาเป็น สั้นมาตรฐานที่ยิงทีเดียวห้านัดบนเป้าเดียวกันในสามภาค ยิงช้า(150 วินาที) ยิงเร่ง(20 วินาที) ยิงเร็ว(10 วินาที) แล้วสุดท้ายก็เป็น สั้นยิงเร็ว ที่ยิงทีละห้านัดเหมือนกัน แต่ว่ายิงห้าเป้าในเวลา แปด หก และ สี่ วินาที

ถ้าจะฝึกลูกสาวให้ยิงระดับชาติ ประเภทปืนสั้น ผู้หญิงยิงสองประเภทครับ คือ สั้นอัดลม กับ สั้นสตรี ก็เริ่มจากอัดลมก่อน แล้วค่อยขึ้นไปเป็นสั้นสตรี

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
Pan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 08:33:52 AM »

อ่า่นแล้วคิดว่า Free Pistol คือ ปืนสั้นยิงช้า
ทำไมถึงไม่เรียกว่า ปืนสั้นอิสระ หรือปืนสั้นเสรี  หรือว่ามีกติกาบังคับว่าต้องยิงช้า ๆ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 09:54:31 PM »

กติกาไม่ได้บังคับว่าต้องยิงช้า ๆ หรอกครับ
แต่กำหนดเวลาไว้เหลือเฟือ  ผมจำไม่ได้ว่ากี่นาที   
แต่นานขนาดที่ว่ายิงนัดนึง  ดูดน้ำอัดลมหมดขวด  ค่อยยิงนัดต่อไปยังได้  Grin

เรียกปืนสั้นอิสระหรือเสรี  จะทำให้เข้าใจผิดไหมว่าอิสระไร้เรื่องกฎกติกา
หรือ แต่งปืนได้โดยเสรี ?  ทั้งที่จริงไม่ใช่อย่างนั้น

Kuntphong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 06:32:28 PM »

ตอนนี้ยังมีแข่งอยู่ไม๊ครับ ผมหยุดไปนานเหมือนกัน
pramote111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 01:33:18 PM »

ใครผ่านมาอยุธยาก็แวะมาคุยบ้างครับ   ยินดีต้อนรับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์