๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:08:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 253973 ครั้ง)
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:05:19 PM »

เอาใจช่วยคับ ผมว่าประชาชนเราต้องต่อสู้เพือความถูกต้องคับ
ขอบคุณคับ
Boon.l
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:12:32 PM »

ขอเป็นกำลังอีกคนครับ 
jane
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:15:51 PM »

Smileyขอร่วมเป็นกำลังใจอีกคนครับ Smiley
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:24:02 PM »

ผมขออนุญาต เสนอความเห็น คือผมมีข้อสังเกตว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์หลายท่าน ยกแต่ข้อกฎหมายของ พรบ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ.2542  ในความเห็นน่าจะเริ่มต้นจากต้นเหตุ คือ พรบ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.2539 โดยมีมาตราที่เกี่ยวข้อง ดังนี้ มาตรา 3 , 5 (1) , 30 , 33 , 34 , 36 , 37 , 40 , 44 , 45 ฯลฯ
ในส่วนของการอุทธรณ์ ปรากฎใน ส่วนที่ 5 มาตรา 44 , 45  
มาตรา 44 ... กรณีคำสั่งทางปกครองใดไม่ได้ออกโดยรัฐมนตรีและไม่มีกฎหมายกำหนดขั้นตอนอุทธรณ์ภายในฝ่ายปกครองไว้เป็นการเฉพาะ  ให้คู่กรณีอุทธรณ์คำสั่งทางปกครองนั้นโดยยื่นต่อเจ้าหน้าที่ผู้ทำคำสั่งทางปกครองภายใน 15 วัน นับแต่วันทีตนได้รับแจ้งคำสั่งดังกล่าว
                   คำอุทธรณ์ต้องทำเป็นหนังสือโดยระบุข้อโต้แย้งและข้อเท็จจริงหรือข้อกฎหมายที่อ้างอิงประกอบด้วย
ผมจำไม่ได้ว่า ใน พรบ.อาวุธปืนฯ และกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้อง ได้มีการกำหนด ระยะเวลา  ตำแหน่ง(ผู้พิจาณาอุทธรณ์) ไว้หรือไม่ ?  ถ้าไม่มีกำหนดไว้  ก็ต้องยื่นอุทธรณ์ตามมาตรา 44 ครับ  อีกกรณีถ้า พรบ.อาวุธปืนฯ และกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้อง  กำหนดให้คำสั่งของนายทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นที่สุด (กล่าวคือไม่ต้องไปอุทธรณ์ผู้บังคับบัญชาเหนือชั้นขึ้นไปอีก)  คู่กรณี(ผู้ยื่นคำร้องขอ) ก็สามารถไปฟ้องศาลปกครอง(ในพื้นที่รับผิดชอบ)ได้เลยครับ
                   ผมต้องเรียนก่อนว่าไม่มีเจตนาทำให้สับสน  เพียงแต่อยากจะชี้ช่องตัวกฎหมายที่เกี่ยวข้อง  เอาไว้ผมจะไปรื้อตำราเก่าเกี่ยวกับกฎหมายอาวุธปืน  แล้วจะมาฟันธงจะๆ ว่า เวลาเจอนายทะเบียนไม่เหมาะสมกับยุคสมัย ต้องมัดตราสัง ยังไง เอาให้อยู่หมัด ครับ
teeyai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:27:42 PM »

น่าจะมีการกำหนดแนวทางในการต่อสู้ในกรณีแบบนี้เป็นข้อๆไว้ เช่น ถ้าไปยื่นขอ ป.3 แล้วไม่ให้ ต้องต่อด้วยข้อ 2 ทำอุทธรณ์ไปที่......
แล้วต้องต่อด้วย ข้อ 3...........อะไรแบบนี้น่ะครับ สำหรับคนที่ไม่ค่อยเข้าใจในภาษากฏหมายอย่างผมเป็นต้น ขอบคุณทุกๆความรู้ที่ให้ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 10:53:10 PM »

ผมขออนุญาต เสนอความเห็น คือผมมีข้อสังเกตว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์หลายท่าน ยกแต่ข้อกฎหมายของ พรบ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ.2542  ในความเห็นน่าจะเริ่มต้นจากต้นเหตุ คือ พรบ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ.2539 โดยมีมาตราที่เกี่ยวข้อง ดังนี้ มาตรา 3 , 5 (1) , 30 , 33 , 34 , 36 , 37 , 40 , 44 , 45 ฯลฯ
ในส่วนของการอุทธรณ์ ปรากฎใน ส่วนที่ 5 มาตรา 44 , 45  
มาตรา 44 ... กรณีคำสั่งทางปกครองใดไม่ได้ออกโดยรัฐมนตรีและไม่มีกฎหมายกำหนดขั้นตอนอุทธรณ์ภายในฝ่ายปกครองไว้เป็นการเฉพาะ  ให้คู่กรณีอุทธรณ์คำสั่งทางปกครองนั้นโดยยื่นต่อเจ้าหน้าที่ผู้ทำคำสั่งทางปกครองภายใน 15 วัน นับแต่วันทีตนได้รับแจ้งคำสั่งดังกล่าว
                   คำอุทธรณ์ต้องทำเป็นหนังสือโดยระบุข้อโต้แย้งและข้อเท็จจริงหรือข้อกฎหมายที่อ้างอิงประกอบด้วย
ผมจำไม่ได้ว่า ใน พรบ.อาวุธปืนฯ และกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้อง ได้มีการกำหนด ระยะเวลา  ตำแหน่ง(ผู้พิจาณาอุทธรณ์) ไว้หรือไม่ ?  ถ้าไม่มีกำหนดไว้  ก็ต้องยื่นอุทธรณ์ตามมาตรา 44 ครับ  อีกกรณีถ้า พรบ.อาวุธปืนฯ และกฎกระทรวงที่เกี่ยวข้อง  กำหนดให้คำสั่งของนายทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นที่สุด (กล่าวคือไม่ต้องไปอุทธรณ์ผู้บังคับบัญชาเหนือชั้นขึ้นไปอีก)  คู่กรณี(ผู้ยื่นคำร้องขอ) ก็สามารถไปฟ้องศาลปกครอง(ในพื้นที่รับผิดชอบ)ได้เลยครับ
                   ผมต้องเรียนก่อนว่าไม่มีเจตนาทำให้สับสน  เพียงแต่อยากจะชี้ช่องตัวกฎหมายที่เกี่ยวข้อง  เอาไว้ผมจะไปรื้อตำราเก่าเกี่ยวกับกฎหมายอาวุธปืน  แล้วจะมาฟันธงจะๆ ว่า เวลาเจอนายทะเบียนไม่เหมาะสมกับยุคสมัย ต้องมัดตราสัง ยังไง เอาให้อยู่หมัด ครับ

นี่ละครับ ทำให้สับสนแล้ว
เพราะว่า พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ จะมีวิธีการอุทธรณ์เฉพาะของตัวเอง   จึงต้องทำตามกฎหมายเฉพาะเรื่อง
ส่วน วิ ปกครอง ก็นำมาใช้ในส่วนที่นายทะเบียน ละเว้น หรือละเลยพิธีการและขั้นตอนการออกคำสั่งทางปกครอง   เช่นไม่แจ้งสิทธิตามมาตรา ๒๗, ละเลยขั้นตอนตาม มาตรา ๒๙, ไม่ให้โอกาสตาม มาตรา ๓๐,  คำสั่งไม่มีเหตุผลตามมาตรา ๓๗, ไม่แจ้งสิทธิตามมาตรา ๔๐   และก็ไม่ใช่จะใช้แต่ วิปกครอง   แต่ต้องนำ พระราชบัญญัติข้อมูลข่าวสารของราชการ พ.ศ. ๒๕๔๐ และพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ มาใช้ด้วย
ซึ่งเรื่องนี้จะอยู่ในขั้นตอนของการเตรียมคดี ตั้งแต่ชั้นยื่นอุทธรณ์ ที่คงไม่ใช่เรื่องที่เจ้าตัวจะปรับข้อเท็จจริงเข้ากับข้อกฎหมายได้เอง  ตามปกติแล้วทาง สพป.จะดำเนินการให้
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:06:04 PM »

สรุปวิธีการอุทธรณ์ครับ ผมต้องดำเนินการยังไงบ้างครับผม เศร้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:33:19 PM »

สรุปวิธีการอุทธรณ์ครับ ผมต้องดำเนินการยังไงบ้างครับผม เศร้า

ผู้การท่านตอบไว้แล้วนี่ครับ.....ผมยกมาอีกทีตัวแดงข้างล่าง.... แต่ถ้าอยากทำเอง..ก็เริ่มจากพ.ร.บ.ฯมาตรา63ก็แล้วกัน
สพป.ช่วยได้ถ้าร้องขอ ... สู้จริง ... และส่งข้อมูลข้อเท็จจริงให้ทราบ

....................................
เรื่องนี้จะอยู่ในขั้นตอนของการเตรียมคดี ตั้งแต่ชั้นยื่นอุทธรณ์ ที่คงไม่ใช่เรื่องที่เจ้าตัวจะปรับข้อเท็จจริงเข้ากับข้อกฎหมายได้เอง  ตามปกติแล้วทาง สพป.จะดำเนินการให้
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 11:59:56 PM »

ผู้การท่านตอบไว้แล้วนี่ครับ.....ผมยกมาอีกทีตัวแดงข้างล่าง.... แต่ถ้าอยากทำเอง..ก็เริ่มจากพ.ร.บ.ฯมาตรา63ก็แล้วกัน
สพป.ช่วยได้ถ้าร้องขอ ... สู้จริง ... และส่งข้อมูลข้อเท็จจริงให้ทราบ

....................................
เรื่องนี้จะอยู่ในขั้นตอนของการเตรียมคดี ตั้งแต่ชั้นยื่นอุทธรณ์ ที่คงไม่ใช่เรื่องที่เจ้าตัวจะปรับข้อเท็จจริงเข้ากับข้อกฎหมายได้เอง  ตามปกติแล้วทาง สพป.จะดำเนินการให้

ร้องขอครับ ผมเอาจริง ตั้งแต่วันจันทร์ที่ 5 พ.ย. 50 ผมต้องทำอย่างไร
รบกวนด้วยครับ ทาง PM ได้ครับ
นายไชยวัฒน์ สุรรณภักดี 08-9464-4433

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 12:18:37 AM »

ตอบทางPMแล้วครับ  Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 12:27:02 AM »

ในเรื่อง การพิจารณา ป.๔ ต้องดำเนินการไปตาม ขึ้นตอน คืออุทธรณ์ ต่อ มท.๑
ผ่าน นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่นั้น  ถ้า มท.๑ มีความเห็นไม่อนุญาตตามนายทะเบียน

จึงจะมีสิทธิฟ้อง นายทะเบียน และ มท.๑ ต่อศาลปกครอง ตามแนวทางที่
ผู้การสุพินท์ ให้ความเห็นไว้..   ว่าตามนี้เลยครับ อย่าไปหลงทางอื่น . เยี่ยม

ขืนลัดขั้นตอน ศาลปกครองจะไม่รับไว้พิจารณา ครับ
เว้นแตในบางกรณี ฟ้องขอให้เพิกถอนคำสั่งในทางปกครอง
ที่ละเมิดกฎหมาย หรือที่ไม่มีกฎหมายรองรับ อย่างบางประกาศที่
นายทะเบียนชอบอ้าง แล้ว ไม่อนุญาต ให้ออกป.๓  (ผมจำไม่ได้)

ผมไปอ่านเจอตรงนี้ครับในเวปศาลปกครองหมวด การเสนอคำฟ้อง
เหมือนจะแบ่งเป็นสองกรณี ที่กำหนดว่าต้องฟ้องในกี่วัน แล้วอย่างกรณีของผม เป็นกรณีไหนครับ ถ้าเป็นกรณีแรกที่ต้องฟ้องภายใน90วัน แล้วถ้าเรารอผลอุทธรณ์ไป90วันแล้ว จะฟ้องได้เหรอครับ

ทำไมต้องอุทธรณ์ก่อนฟ้อง
เพราะ พระราชบัญญัติจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง  พ.ศ.  ๒๕๔๒ มาตรา ๔๒ วรรคสองกำหนดว่า "ในกรณีที่มีกฎหมายกำหนดขั้นตอนหรือวิธีการสำหรับการแก้ไขความเดือดร้อนหรือเสียหายในเรื่องใดไว้โดยเฉพาะ  การฟ้องคดีปกครองในเรื่องนั้นจะกระทำได้ต่อเมื่อมีการดำเนินการตามขั้นตอนและวิธีการดังกล่าว  และได้มีการสั่งการตามกฎหมายนั้นหรือมิได้มีการสั่งการภายในเวลาอันสมควร  หรือภายในเวลาที่กฎหมายนั้นกำหนด"

๙๐ วัน เริ่มนับตั้งแต่วันทราบเหตุที่ต้องฟ้องคดี   ก็คือนับเมื่อทราบผลการอุทธรณ์ว่า มท.๑ ยกอุทธรณ์   หรือยื่นอุทธรณ์ไปแล้วเกิน ๙๐ วัน  ไม่ได้รับผลการวินิจฉัยอุทธรณ์

ทำไมอุทธรณ์แล้วต้องรอ ๙๐ วัน
เพราะ พระราชบัญญัติจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง  พ.ศ.  ๒๕๔๒ มาตรา ๔๙ กำหนดว่า "การฟ้องคดีปกครองจะต้องยื่นฟ้องภายในเก้าสิบวันนับแต่วันที่รู้หรือควรรู้ถึงเหตุแห่งการฟ้องคดี  หรือนับแต่วันที่พ้นกำหนดเก้าสิบวันนับแต่วันที่ผู้ฟ้องคดีได้มีหนังสือร้องขอต่อหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐเพื่อให้ปฏิบัติหน้าที่ตามที่กฎหมายกำหนดและไม่ได้รับหนังสือชี้แจงจากหน่วยงานทางปกครอง  หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐหรือได้รับแต่เป็นคำชี้แจงที่ผู้ฟ้องคดีเห็นว่าไม่มีเหตุผล  แล้วแต่กรณี  เว้นแต่จะมีบทกฎหมายเฉพาะกำหนดไว้เป็นอย่างอื่น"

แต่ถ้านายทะเบียน  ยกระเบียบ หรือคำสั่งที่ไม่เข้าท่า (ออกโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย) มาเป็นเหตุผลในการไม่ออกใบอนุญาต   ก็ฟ้องขอเพิกถอนได้เลย  แล้วอีก ๙๐ วันค่อยฟ้องให้ออก ป.๓ หรือขอแก้ไขเพิ่มเติมคำฟ้องเพิ่มประเด็น

m@m
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 07:42:09 AM »

ผมว่าเหตุการแบบคุณ แก้วเดียวจุก คงต้องเกิดกับเพื่อนสมาชิกที่ไม่มี power [ผมอีกคน] แน่ๆดังนั้นผมขอเสนอท่านผู้รู้หรือท่าน ว ม ต ที่มีความรู้ด้านนี้แบบตัวจริง ได้กรุณาปักหมุดการดำเนินการว่าต้องทำอย่างไรถ้าท่านผู้มีอำนาจไม่อนุมัต ป1 ป3 ผมว่าจะเป็นประโยชน์กับผมและสมาชิก ทั้ง เก่าและให่ม ได้อยางดี ข้อความนี้เป็นความเห็นสว่นตัวผิดถูกขออภัยด้วยครับ

น้ำใจดั่งน้ำตก
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:38:36 AM »

ผมก็โดนนายใหม่ให้นโยบายว่า 11มม. และ .357 ไม่ให้ แต่ผมพยายามหยอดน้ำมันอยู่แต่หน้าห้องบอกท่านไม่รับ ผมก็อยากฟ้องแต่ปืนผมมาแล้วจ่ายเงินครบแล้วปืนก็เลือกแล้วรอไม่ไหว ถ้าสุดท้ายแล้วไม่ได้ก็จะตัดใจ แล้วลองฟ้องดู
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:39:48 AM »

ท่านเจ้าของกระทู้สบายใจได้ครับถ้าคิดจะสู้มีทีมงานพร้อมช่วยเพียบ.....นี่ขนาดคิดออกมาดัง ๆ พี่เสก พี่ธำรง พี่E-mail พี่muk และท่านหนองหัวพรานก็ออกมาต้อนรับกันแล้ว Grin
ปล.ถ้านายทะเบียรู้ว่าคนที่กล่าวมาข้างต้นเป็นพี่เลี้ยงให้ผมว่าหนาวครับ Grin

คือแบบว่า

การฟ้องคดีกับศาลปกครองต้องใช้เวลานานกว่าจะมีคำตัดสินออกมา ดังนั้นต้องไม่นำตัวเองเข้าไปผูกมัดกับเงื่อนไขของเวลา เช่นจองปืนวางมัดจำเอาไว้  เจ้าของเดิมอยากให้ตัดยอดไวๆ ซึ่งจะทำให้ลำบากใจกับเรื่องเหล่านี้

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2007, 12:56:30 PM โดย หนองหัวพราน » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:48:12 AM »

ผมก็โดนนายใหม่ให้นโยบายว่า 11มม. และ .357 ไม่ให้ แต่ผมพยายามหยอดน้ำมันอยู่แต่หน้าห้องบอกท่านไม่รับ ผมก็อยากฟ้องแต่ปืนผมมาแล้วจ่ายเงินครบแล้วปืนก็เลือกแล้วรอไม่ไหว ถ้าสุดท้ายแล้วไม่ได้ก็จะตัดใจ แล้วลองฟ้องดู

คือแบบว่า

ไม่สนับสนุนการจ่ายเงินทุกรูปแบบเพื่อให้ได้มาซึ่งใบอนุญาตครับ การจ่ายเงินเท่ากับเป็นการส่งเสริมการทุจริตคอรับชั่นครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 77
  พิมพ์