๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 09:18:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนถือเป็นสินสมรสหรือไม่  (อ่าน 8410 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:50:22 AM »

เมื่อไม่ได้จดทะเบียนสมรส  กฎหมาย ให้จัดการทรัพย์สิน ด้วยข้อกฎหมายของ การเป็นหุ้นส่วน   

ทรัพย์สินที่ได้มาระหว่างอยู่กิน ฉันท์สามี-ภรรยา เมื่อไม่ได้จดทะเบียน ก็จะไม่เรียกว่าสินสมรส แต่การจัดการ อาจเรียกว่าเหมือนกัน

คือต้อง หาร ๒  แบ่งฝ่ายละ กึ่งหนึ่งเท่ากัน ครับ Grin 

ไหว้ สรุปว่าจดหรือไม่จดทะเบียน  ซื้อปืนมาก็ค่าเท่ากัน  งอน อ๋อย

จดทะเบียนมีสิทธิดีกว่า
ในกรณีที่เป็นมือปืนรับจ้าง  หรือเป็น รปภ.  อาจจะถือว่าปืนเป็นเครื่องมือประกอบอาชีพตาม ปพพ.มาตรา ๑๔๗๑ (๒)  ซึ่งไม่เป็นสินสมรส ครับ

ขอถามนักกฏหมายทุกๆท่านหน่อยครับว่า   การจดทะเบียนสมรสนั้นมีข้อดีอะไรบ้าง  โดยเฉพาะกับฝ่ายสามี    เพราะเท่าที่ผมสังเกตการจดทะเบียนสมรสส่วนมากมักนำมาซึ่งปัญหาความขัดเเย้งเรื่องการเเบ่งผลประโยชน์กันในภายหลัง

นักกฎหมายคงไม่มาตอบหรอกครับ  เพราะไม่ใช่ปัญหาข้อกฎหมาย

การจดทะเบียนสมรสเป็นการคุ้มครองฝ่ายหญิง  ในกรณีสามีเป็นผู้ชายที่เห็นแก่ตัว   เพราะผู้หญิงแก่เร็วกว่าผู้ชาย  ผู้หญิงจะหมดความต้องการทางเพศตั้งแต่อายุ 45-50 ปี   ส่วนผู้ชายจะหัวงูไปได้จนถึงวันตาย   และการค้าขายในประเทศไทย อำนาจจัดการมักจะตกอยู่กับผู้ชาย  ในขณะที่หากเกิดปัญหาในครอบครัว ผู้หญิงกลับเป็นฝ่ายที่ต้องดูแลลูก   ทะเบียนสมรสจึงเป็นหลักประกันอย่างหนึ่งให้กับฝ่ายหญิง
แต่ถ้าสามีเป็นผู้ชายที่ดี   จะมีทะเบียนสมรสหรือไม่  ก็ไม่แตกต่างกัน
Jakkaphat
Jr. Member
**

คะแนน 6

ศีล สมาธิ ปัญญา

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 04:28:13 PM »

เรื่อง ใกล้ๆตัวที่หลายๆๆ ท่านไม่ค่อยรู้   ขอบคุณมากครับ
Soraphong-รักในหลวง
คุณภาพเยาวชน คือเครื่องยืนยัน ศักยภาพของประเทศ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

อย่าเนรคุณแผ่นดิน

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 04:44:18 PM »

Grin ใคร...ช่างไปเอาเรื่องน่ากลัวเช่นนี้มาขึ้นกระทู้ หนาวๆร้อนๆมาฉับพลัน.... หลงรัก

กูมีกูหมดอันใดกูหาใหม่กูได้  กูจนกูแก้กูเอง  กูจักก่อเกียรติกูให้กึกก้องเกรียงไกรก่อนตาย
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:31:27 PM »

อย่าเข้าใจผิดนะครับ ผมเป็นคนดีครับ มิได้ "นิตินัย คนนึง พฤตินัย คนนึง" อิอิ ถึงแม้อยากจะทำแบบ ญาติโกโหตุของผมก็ตาม แต่พอเห็นความวุ่นวายแล้ว ไม่เอาดีกว่า แล้วที่สำคัญ "ตัวการ" ยังไม่เสียชีวิตครับ แล้วบังเอิญ ผมดันเป็นญาติที่มีศักยภาพพอที่จะเคลียร์ ทั้งสองฝ่ายได้ (คือทั้งสองฝ่ายเกรงใจน่ะ) อยู่ระหว่างเขาควายสองเขาเลยครับตอนนี้ ปวดหัวมาก..............................
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:46:45 PM »

Grin ใคร...ช่างไปเอาเรื่องน่ากลัวเช่นนี้มาขึ้นกระทู้ หนาวๆร้อนๆมาฉับพลัน.... หลงรัก

น้ากระเทียม   เอ้ยยย  กระทิงครับ  ตกใจ    โทนเสียด้วย  .......  แกคนไม่กลัวเมียอะ  .....  ทำคนอื่นเสียวไปหมด   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

chaiyasita
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:04:26 PM »

ผมว่าเป็นสินสมรสครับ

เพราะอะไรก็ตามที่ต้อง ขอ "อนุมัติ" หรือ "หลบ" เมีย ซื้อ ถือเป็นสินสมรส !!!!!!!
antman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:02:27 AM »

ยิ้มีเลศนัย ขออนุญาติร่วมแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ....

มาตรา 1470  ทรัพย์สินระหว่างสามีภริยา นอกจากที่ได้แยกไว้เป็นสินส่วนตัวย่อมเป็นสินสมรส
             มาตรา 1471  สินส่วนตัวได้แก่ทรัพย์สิน
              (1) ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส
              (2) ที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว เครื่องแต่งกาย  หรือเครื่องประดับกายตามควรแก่ฐานะ หรือเครื่องมือเครื่องใช้ที่
                   จำเป็นในการประกอบอาชีพหรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
              (3) ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรส โดยการรับมรดกหรือโดยการให้โดยเสน่หา
              (4) ที่เป็นของหมั้น
             มาตรา 1472  สินส่วนตัวนั้น ถ้าได้แลกเปลี่ยนเป็นทรัพย์สินอื่นก็ดีซื้อทรัพย์สินอื่นมาก็ดี หรือขายได้เป็นเงินมาก็ดี ทรัพย์สินอื่นหรือเงินที่ได้มานั้นเป็นสินส่วนตัว

มาตรา 1474  สินสมรสได้แก่ทรัพย์สิน
              (1) ที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส
              (2) ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรสโดยพินัยกรรมหรือโดยการให้เป็นหนังสือเมื่อพินัยกรรมหรือหนังสือยกให้ระบุว่าเป็นสินสมรส
              (3) ที่เป็นดอกผลของสินส่วนตัว
             ถ้ากรณีเป็นที่สงสัยว่าทรัพย์สินอย่างหนึ่งเป็นสินสมรสหรือมิใช่ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าเป็นสินสมรส

จากข้อความข้างบน...พอจะบอกตัวเองได้หรือป่าวครับว่า....ปืนของท่านเป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรส  ขำก๊ากอยากเรียนถามทุกท่านว่า
1.ปืนที่รับโอนมาจากคุณพ่อหรือคุณแม่คุณปู่คุณย่าคุณตาคุณยาย..ลุงป้าน้าอาโดยไม่มีค่าตอบแทน เป็น...สินส่วนตัวหรือสินสมรส
2.ปืนที่ท่านซื้อเองก่อนแต่งงาน (ก่อนจดทะเบียนสมรส)เป็น...สินส่วนตัวหรือสินสมรส...และ
3.ปืนที่ท่านซื้อหลังแต่งงาน(หลังจดทะเบียนสมรส)เป็น...สินส่วนตัวหรือสินสมรส

เอาแค่นี้ก่อนละกัน..ยังมีอีกนะครับ.. ขำก๊าก

เพิ่มเติมหน่อยครับ กรณีเจ้าของปืนถ้าเป็นปืนตำรวจ และปืนที่ได้มาภายหลังการสมรส จะเข้าตามมาตรา 1471 (2)

กล่าวคือปืนนั้นเป็นเครื่องมือที่จำเป็นต้องใช้ในการประกอบอาชีพ ถือเป็นสินส่วนตัวครับ

BUL M5 IS MY FIRST .45
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:16:28 AM »

กว่าจะได้มาสักกระบอก ทั้งแอบจิ๊ก  แอบกู้  ขอกับภรรยาอย่าหวัง  พอได้มาเป็นสินสมรส  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์