๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:00:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 252624 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:37:01 PM »

จากปัญหาที่หลายๆคนประสบอยู่ในหลายๆพื้นที่ ในการออกป.3 ด้วยเหตุผลต่างๆนานาของนายทะเบียน
   นอกจากกรณีของพี่ เสก โชกุน
ยังมีเหตุผลอืนๆ ในการอ้างเพื่อจะไม่ออกใบ ป.3 ให้อีกมากมาย ทั้งที่ผมประสบมาเอง และ อ่านผ่านๆมา
   เช่น  1. นโยบายให้สั้น1 ยาว1 เท่านั้น
           2. มีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว
           3. มี 9มม. แล้ว 1 กระบอก จะขอ 9มม. อีกไม่ได้ นโยบายไม่ให้มีซ้ำขนาด
           4. .45 .357 เป็นอาวุธสงคราม ออกให้ประชาชนธรรมดาไม่ได้

หรืออื่นๆอีกหลายเหตุผล
ไม่ทราบมีพี่ๆท่านใด เคยฟ้องศาลปกครอง และ ศาลตัดสินให้ชนะคดีแล้วบ้างครับ
พอดี อยากอ่าน และคัดลอกคำพิพากษาไว้เป็นตัวอย่างครับผม 
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 04:44:26 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 05:25:04 PM »

กระบอกที่แล้วไม่ทันได้ฟ้องครับ 2กระบอกที่เพิ่งยื่นขอปลัดฯเพิ่งโทรมาเมื่อกี้ บอกว่านอภ.ให้ไปพบฐานยื่นขอทีละหลายกระบอก ได้ความยังไงเดี๋ยวจะมาเล่า  Wink
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 05:28:23 PM »

มารอฟังผู้รู้ชี้แนะครับ  Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:40:31 PM »

จากปัญหาที่หลายๆคนประสบอยู่ในหลายๆพื้นที่ ในการออกป.3 ด้วยเหตุผลต่างๆนานาของนายทะเบียน
ยังมีเหตุผลอืนๆ ในการอ้างเพื่อจะไม่ออกใบ ป.3 ให้อีกมากมาย ทั้งที่ผมประสบมาเอง และ อ่านผ่านๆมา
   เช่น  1. นโยบายให้สั้น1 ยาว1 เท่านั้น
           2. มีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว
           3. มี 9มม. แล้ว 1 กระบอก จะขอ 9มม. อีกไม่ได้ นโยบายไม่ให้มีซ้ำขนาด
           4. .45 .357 เป็นอาวุธสงคราม ออกให้ประชาชนธรรมดาไม่ได้

ไม่ทราบมีพี่ๆท่านใด เคยฟ้องศาลปกครอง และ ศาลตัดสินให้ชนะคดีแล้วบ้างครับ
พอดี อยากอ่าน และคัดลอกคำพิพากษาไว้เป็นตัวอย่างครับผม 
ขอบคุณครับ

ช่างหัวนโยบายมันสิ  แลบลิ้น
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:54:42 PM »

ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่ถอดใจ ออก ป.3 ให้ก่อนคดีสิ้นสุด จำหน่ายคดีออกจากระบบ

ยังมีบางคดีที่อยู่ในชั้นศาล...คงเร็วๆนี้

ถ้าคุณสมบัติครบถ้วน ทำตามขั้นตอน...มองไม่เห็นว่า นโยบายจะเหนือกฎหมายได้อย่างไร

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:37:08 PM »

ขอบคุณครับ

....จะไปลอกการบ้านเพื่อนทำไมครับ....ประวัติศาสตร์หน้านี้คุณสามารถบันทึกชื่อคุณไว้ได้เองอยู่แล้ว...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:38:26 PM »

รับทราบครับ เยี่ยม
คราวที่แล้วผมไปคุยกับนายอำเภอปากเปล่าอย่างเดียว ยังไม่ได้เขียน ป.1 ทั้งๆที่เตรียมเอกสารไปพร้อม พอท่านปฏิเสธ ผมก็บอกท่านว่า งั้นถ้าผมเขียน ป.1มา ท่านไม่อนุญาตก็ช่วยเขียนให้ผมเป็นลายลักษณ์อักษรด้วยนะครับ ท่านรับปาก ผมก็เดินออกมา งอน
   คุยกับปลัดหน้าห้องว่านายอำเภอไม่อนุญาต แต่ก็ไม่ได้เขียน ป.1ไว้ ครับ
คิดว่าวันจันทร์นี้จะเข้าไปเขียน ป.1ทิ้งไว้ให้ท่านอ่าน
   โดยจะแนบเหตุผลไปดังนี้ครับ

เหตุผลเพิ่มเติมในการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนขนาด 9 มม. เป็นกระบอกที่ 2

1.   กระบอกที่ขออนุญาตใหม่เป็นปืนคนละรุ่นกับกระบอกเดิม...... มีระบบการปฏิบัติการแบบใหม่ที่สะดวกต่อการใช้งานมากกว่าเดิม สะดวกต่อการบำรุงรักษา เนื่องจากกระบอกเก่าเป็นวัสดุอัลลอยด์ถึงจะไม่เป็นสนิมแต่ก็มีการสึกกร่อนได้ง่ายกว่า ของใหม่ซึ่งเป็น
Polymer นอกจากไม่เป็นสนิมแล้ว น้ำหนักยังเบากว่า ดูแลรักษาได้ง่ายกว่า
2.   กระบอกเดิมมีขนาดใหญ่ และ หนักกว่า จึงขอกระบอกที่ 2 ขนาด 3.5 นิ้ว ที่เล็กและเบากว่า เพื่อใช้ในวัตถุประสงค์และสถานการณ์ที่แตกต่างกัน มีความคล่องตัวมากกว่าเดิม กระสุนก็มีอยู่แล้วทำให้ประหยัดในการใช้ปืนร่วมขนาด
3.   จากการที่ปืนแต่ละกระบอก แต่ละยี่ห้อ ถูกออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน ทั้งวัสดุ รูปลักษณ์ โครงสร้าง กลไกการทำงาน การที่เราถือเงินไปซื้อปืนมาไม่ได้หมายความว่าปืนกระบอกนั้นจะเหมาะกับเราที่สุดแล้ว เพราะ การไปซื้อจากห้างขายปืน เราเพียงแค่ได้ลองจับเท่านั้น ไม่มีโอกาสได้ลองใช้งานจริงๆ ต่อเมื่อนำมาใช้งานจริงๆ ไปทดลองยิงในสนามซ้อม เราถึงจะรู้ว่าปืนนั้นเหมาะกับเราหรือไม่  แต่ถึงแม้จะไม่เหมาะกับเรา เราก็ไม่จำเป็นต้องขายทิ้งเสมอไป ด้วยความเสียดาย และชอบในรูปลักษณ์ อาจทำให้อยากเก็บไว้เป็นมรดกต่อไป แต่ก็มีความจำเป็นต้องหาปืนกระบอกใหม่ที่เหมาะกับการใช้งานของตัวเอง
4.   คนไม่ดีไม่กล้าเดินขึ้นอำเภอเพื่อขอซื้ออาวุธปืนที่ถูกกฎหมายเพื่อนำไปใช้ก่ออาชญากรรมเชื่อเถอะครับว่า คนที่กล้าไปขอซื้อคือคนที่มีความจำเป็นต้องใช้งานป้องกันชีวิตและทรัพย์สินจริงๆ หรือบางท่านอาจใช้เพื่อการกีฬา หรือสันทนาการ ในอีกรูปแบบหนึ่งก็ได้
5.   เมื่อมีการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาวุธนั้นจะต้องถูกนำไปตรวจสอบ ข้าพเจ้าจึงมีความจำเป็นที่จะต้องมีอาวุธปืนลักษณะเดียวกันมากกว่า ๑ กระบอก เพื่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอย่างต่อเนื่อง

จึงเรียนเหตุผลความจำเป็นที่ต้องการซื้อปืนพกแบบออโตเมติก ขนาด 9 มม. อีกกระบอกหนึ่ง.....

จึงเรียนมาเพื่อพิจารณาอนุญาต
   ด้วยความเคารพอย่างสูง

ที่เขียนมา 5 ข้อ เก็บรวบรวมจากพี่ๆในเวปนี้ครับ แต่ยังไม่มีเหตุผลที่เป็นเหตุเป็นผลทางกฎหมายเลยครับ เนื่องจากผมไม่มีความรู้มากนัก รบกวนพี่ที่เชี่ยวชาญช่วยเพิ่มเติมให้หน่อยก็ดีครับผม
ขอบคุณครับ หลงรัก

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:39:52 PM »

พี่เสกมีคานเหวี่ยง.357อยู่ในกรุมั่งไหมครับ จะได้ไปยื่นขอป.3เอาไว้แล้วกลับมาตั้งหน้าตั้งตาหยอดกระปุก  คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:41:18 PM »

คุณ"แก้วเดียวจุก" เยี่ยมครับ  เยี่ยม

พรุ่งนี้ผมก็จะไปคุยกับนายอำเภอเหมือนกัน ได้ผลยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ  Wink
SIG P220
Welcome to SIG forum
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:49:47 PM »

ขอเพื่อการกีฬาสิครับเห็นหลายบอกว่า work

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 07:59:33 PM »

ที่เขียนมา 5 ข้อ เก็บรวบรวมจากพี่ๆในเวปนี้ครับ แต่ยังไม่มีเหตุผลที่เป็นเหตุเป็นผลทางกฎหมายเลยครับ เนื่องจากผมไม่มีความรู้มากนัก รบกวนพี่ที่เชี่ยวชาญช่วยเพิ่มเติมให้หน่อยก็ดีครับผม

Smiley การเขียนชี้แจงเหตุผล ก็เพื่อให้นายทะเบียนฯมีเหตุผลที่จะพิจารณาอนุญาตได้สะดวกใจ... โดยไม่ขัดแนวทางที่ตัวเองถูกกำกับไว้
แต่ถ้านายทะเบียนฯเริ่มต้นว่า คุณจะเขียนอะไรมาผมก็ไม่อนุญาต ..... อย่างนี้ก็ป่วยการชี้แจง .... หากตั้งธงปฏิเสธไว้แต่ต้น

ผมว่าเหตุผลทางกฎหมาย.........ก็คือ.........กฎหมายไม่ได้กำหนด (ว่าให้บุคคลครอบครองอาวุธปืนได้จำนวนเท่าใด)  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:16:01 PM »

Smiley การเขียนชี้แจงเหตุผล ก็เพื่อให้นายทะเบียนฯมีเหตุผลที่จะพิจารณาอนุญาตได้สะดวกใจ... โดยไม่ขัดแนวทางที่ตัวเองถูกกำกับไว้
แต่ถ้านายทะเบียนฯเริ่มต้นว่า คุณจะเขียนอะไรมาผมก็ไม่อนุญาต ..... อย่างนี้ก็ป่วยการชี้แจง .... หากตั้งธงปฏิเสธไว้แต่ต้น

ผมว่าเหตุผลทางกฎหมาย.........ก็คือ.........กฎหมายไม่ได้กำหนด (ว่าให้บุคคลครอบครองอาวุธปืนได้จำนวนเท่าใด)  Cheesy

ขอบคุณครับพี่

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:50:25 PM »

รับทราบครับ เยี่ยม
คราวที่แล้วผมไปคุยกับนายอำเภอปากเปล่าอย่างเดียว ยังไม่ได้เขียน ป.1 ทั้งๆที่เตรียมเอกสารไปพร้อม พอท่านปฏิเสธ ผมก็บอกท่านว่า งั้นถ้าผมเขียน ป.1มา ท่านไม่อนุญาตก็ช่วยเขียนให้ผมเป็นลายลักษณ์อักษรด้วยนะครับ ท่านรับปาก ผมก็เดินออกมา งอน
   คุยกับปลัดหน้าห้องว่านายอำเภอไม่อนุญาต แต่ก็ไม่ได้เขียน ป.1ไว้ ครับ
คิดว่าวันจันทร์นี้จะเข้าไปเขียน ป.1ทิ้งไว้ให้ท่านอ่าน
   โดยจะแนบเหตุผลไปดังนี้ครับ

เหตุผลเพิ่มเติมในการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนขนาด 9 มม. เป็นกระบอกที่ 2

1.   กระบอกที่ขออนุญาตใหม่เป็นปืนคนละรุ่นกับกระบอกเดิม...... มีระบบการปฏิบัติการแบบใหม่ที่สะดวกต่อการใช้งานมากกว่าเดิม สะดวกต่อการบำรุงรักษา เนื่องจากกระบอกเก่าเป็นวัสดุอัลลอยด์ถึงจะไม่เป็นสนิมแต่ก็มีการสึกกร่อนได้ง่ายกว่า ของใหม่ซึ่งเป็น
Polymer นอกจากไม่เป็นสนิมแล้ว น้ำหนักยังเบากว่า ดูแลรักษาได้ง่ายกว่า
2.   กระบอกเดิมมีขนาดใหญ่ และ หนักกว่า จึงขอกระบอกที่ 2 ขนาด 3.5 นิ้ว ที่เล็กและเบากว่า เพื่อใช้ในวัตถุประสงค์และสถานการณ์ที่แตกต่างกัน มีความคล่องตัวมากกว่าเดิม กระสุนก็มีอยู่แล้วทำให้ประหยัดในการใช้ปืนร่วมขนาด
3.   จากการที่ปืนแต่ละกระบอก แต่ละยี่ห้อ ถูกออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน ทั้งวัสดุ รูปลักษณ์ โครงสร้าง กลไกการทำงาน การที่เราถือเงินไปซื้อปืนมาไม่ได้หมายความว่าปืนกระบอกนั้นจะเหมาะกับเราที่สุดแล้ว เพราะ การไปซื้อจากห้างขายปืน เราเพียงแค่ได้ลองจับเท่านั้น ไม่มีโอกาสได้ลองใช้งานจริงๆ ต่อเมื่อนำมาใช้งานจริงๆ ไปทดลองยิงในสนามซ้อม เราถึงจะรู้ว่าปืนนั้นเหมาะกับเราหรือไม่  แต่ถึงแม้จะไม่เหมาะกับเรา เราก็ไม่จำเป็นต้องขายทิ้งเสมอไป ด้วยความเสียดาย และชอบในรูปลักษณ์ อาจทำให้อยากเก็บไว้เป็นมรดกต่อไป แต่ก็มีความจำเป็นต้องหาปืนกระบอกใหม่ที่เหมาะกับการใช้งานของตัวเอง
4.   คนไม่ดีไม่กล้าเดินขึ้นอำเภอเพื่อขอซื้ออาวุธปืนที่ถูกกฎหมายเพื่อนำไปใช้ก่ออาชญากรรมเชื่อเถอะครับว่า คนที่กล้าไปขอซื้อคือคนที่มีความจำเป็นต้องใช้งานป้องกันชีวิตและทรัพย์สินจริงๆ หรือบางท่านอาจใช้เพื่อการกีฬา หรือสันทนาการ ในอีกรูปแบบหนึ่งก็ได้
5.   เมื่อมีการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาวุธนั้นจะต้องถูกนำไปตรวจสอบ ข้าพเจ้าจึงมีความจำเป็นที่จะต้องมีอาวุธปืนลักษณะเดียวกันมากกว่า ๑ กระบอก เพื่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอย่างต่อเนื่อง

จึงเรียนเหตุผลความจำเป็นที่ต้องการซื้อปืนพกแบบออโตเมติก ขนาด 9 มม. อีกกระบอกหนึ่ง.....

จึงเรียนมาเพื่อพิจารณาอนุญาต
   ด้วยความเคารพอย่างสูง

ผมว่าใช้เหตุผลง่ายๆสั้นๆแบบนี้ได้มั้ยครับ"ที่ข้าพเจ้าอยากซื้ออีกก็เพราะกิเลสครับท่าน" คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 10:26:07 AM »

กำลังจะไปขอ ป.3 ที่อำเภอครับพี่ๆ แล้วจะมาอัพเดท  คิก คิก

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 10:38:43 AM »

ส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่ถอดใจ ออก ป.3 ให้ก่อนคดีสิ้นสุด จำหน่ายคดีออกจากระบบ

ยังมีบางคดีที่อยู่ในชั้นศาล...คงเร็วๆนี้

ถ้าคุณสมบัติครบถ้วน ทำตามขั้นตอน...มองไม่เห็นว่า นโยบายจะเหนือกฎหมายได้อย่างไร

ผมก็ฟ้องศาลปกครองเหมือนกันครับผลก็อย่างที่คุณทัดมาลาบอกครับ.....เจ้าหน้าที่ถอดใจออกใบป.๓ ให้ก่อน

ส่วนของคุณแก้วเดียวจุกผมว่าไม่ต้องให้เหตุผลหรอกครับ....เพราะได้เข้าไปคุยแล้ว

คนพวกนี้ชอบถือว่าตัวเองเป็นผู้ปกครอง....   Angry

ผมแนะนำว่าเข้าไปเขียนป.๑ เสร็จแล้วก็นำป.๑ ไปถ่ายเอกสารเก็บไว้ด้วยครับ....

ตอนผมไปขอพอผมเขียนเสร็จก็นำใบป.๑ไปถ่ายเอกสาร..คนรับเรื่องคงงง....เพราะผมหายไปเีกือบ๒๐นาที Grin Grin Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
หน้า: [1] 2 3 4 ... 77
  พิมพ์