๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:17:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ สอบถามการขอใบอนุญาติ มี และใช้อาวุธปืน ครับ  (อ่าน 7124 ครั้ง)
sukit45
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

มีปืนจงหมั่นซ้อมเตรียมพร้อมเพื่อรับสถานการณ์

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 01:37:11 PM »

รบกวนเพื่อนๆ ครับ ขอสอบถามว่าตอนนี้การขอใบ ป.3 และ ป.4 อนุญาติ มี และใช้อาวุธปืน ไม่ทราบว่า การขอนั้นยังยากอยู่ไหมครับ ผมเคยมีปืน 9 มม. 2 กระบอก และ .45 2 กระบอก แต่ได้ขายไปแล้วครัวด้วยความจำเป็นที่ต้องการใช้เงินในการทำธุรกิจ  แต่ตอนนี้สภาพคล่องทางการเงินเป็นไปด้วยดีจึงอยากจะมีไว้ครอบครองอีกครั้งคร ับ โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบอาวุธปืนมากครับ รบกวนเพื่อนๆ ที่เปิดมาอ่านช่วยตอบให้ด้วยครับ เพราะกลัวนายทะเบียนไม่อนุญาติ เพราะเห็นว่าเคยมีแล้วครับ ขอบคุณเพื่อนๆ ครับ

''อาวุธปืน" ของรักของหวงที่กว่าจะได้มาครอบครองมันช่างยากเย็นอะไรเช่นนี้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 02:08:58 PM »

เท่าที่ทราบมา ระยะนี้  สั้น 1 ยาว 1 ไม่มีผลแล้วนะครับ......อยู่ในดุลยพินิจของนายทะเบียนครับ

ถ้าปืนทั้ง 4 กระบอกของคุณที่ได้ขายให้ผู้อื่นไปแล้วนั้น...............ผู้ซื้อนำไปโอนเป็นชื่อของผู้ซื้อเรียบร้อยแล้ว....เท่ากับ คุณเป็นบุคคลที่ไม่มีอาวุธปืน.............การพิจารณาอนุญาต ให้ ป.3 ของนายทะเบียนก็ง่ายขึ้นครับ

รวบรวมหลักฐานแล้ว ไปขอเลยครับ.............ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร.........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 02:11:29 PM »

ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับ หากการซื้อขาย ถูกต้องตามกฏหมาย หากมีการโอนไปแล้วบัญชีครอบครองก็จะถูกคัดออกไปครับ Smiley

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 04:16:04 PM »

ยื่น ป.1 ขอเลยครับ  ไม่ลองไม่รู้  ไม่ได้เสียหายอะไรหากไม่ได้  เสียแต่เวลาและค่าถ่ายเอกสารนิดหน่อยเองครับ  ถึงขอไม่ได้ก็ไม่เสียประวัติอะไรหรอกครับ....ฮ่า ๆ ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:51:48 PM »

คุณ sukit ไม่ได้บอกว่าตัวเองอยู่ท้องที่ไหน ?
กทม.เป็นพี่มะขิ่นบอก
แต่นายทะเบียนตามจังหวัดต่าง ๆ ยังปฏิบัติไม่เท่ากันอยู่ครับ

sukit45
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

มีปืนจงหมั่นซ้อมเตรียมพร้อมเพื่อรับสถานการณ์

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 06:29:56 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านครับ ปืนทุกกระบอกที่ขายนั้นได้ทำการโอนเรียบร้อยแล้วครับ อีก 2-3 วันจะไปลองยื่นขอที่กองทะเบียนดูครับ ผมลืมบอกไปครับ ผมอยู่เขตลาดพร้าว กทม.ครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ

''อาวุธปืน" ของรักของหวงที่กว่าจะได้มาครอบครองมันช่างยากเย็นอะไรเช่นนี้
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 06:49:35 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านครับ ปืนทุกกระบอกที่ขายนั้นได้ทำการโอนเรียบร้อยแล้วครับ อีก 2-3 วันจะไปลองยื่นขอที่กองทะเบียนดูครับ ผมลืมบอกไปครับ ผมอยู่เขตลาดพร้าว กทม.ครับ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ

เฮ่อ นี่หละอิจฉาคนอยู่ กทม  ยื่นขอ หลักฐานครบ คุณสมบัติครบ ประวัติไม่เสีย ขอขนาดเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยมีปัญหา ดีจังเนาะ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 10:39:09 PM »

คิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ ว่าแต่ที่จะเริ่มกลับมาสะสมปืนอีกครั้ง มองกระบอกไหนเป็นกระบอกแรกครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2004, 01:10:38 AM »

Smiley โอ๋ยโหย๋... อยูใกล้แค่นั้นน่ะคับ... เข้าไปขอเลยคับ...

ถ้าผมอยู่ใกล้ๆอย่างคุณสุกิจล่ะก็เข้าไปขอทุกสัปดาห์แหงๆคับ... Grin
sukit45
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 02:18:14 PM »

คุณ visith ครับผมกะจะไปขอ .45 ก่อนครับ เพราะถนัดกับเจ้ากระสุนขนาดนี้ครับ แต่ต้องไปหลังวังดูว่าตอนนี้มี .45 รุ่นไหนเหลืออยู่บ้าง ใจยังชอง โคลท์ กับ สปริงฟิล อยู่ครับ ส่วน คิมเบอร์ ก็เคยดูๆ ครับ แต่อยากได้ โคลท์คอมแบทอีลีท ครับ คงเป็นปืนมือสองน่ะครับ และรุ่นนี้หายากครับ เคยไปเจอสภาพดีมากอยู่ครั้งนึงแต่นานแล้วครับ ไม่รู้ตอนนี้มีใครเอามาฝากทางร้านขายหรือเปล่าต้องลองไปดูก่อนครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 06:43:10 PM »

Cheesy ช้าอยู่ใย  รีบไปขอเลยครับ เตรียมเอกสารให้ครบ ไปจะได้ไม่เสียเที่ยว ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้าง :-*

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 07:27:26 PM »

Cheesy ขอ .45 ต้องขอเพื่อการกีฬา...อย่าลืมสมาชิกและหนังสือรับรองสนามยิงปืน พร้อมรูปถ่ายยืนยันว่าเป็นนักกีฬายิงปืน แนบไปพร้อมคำขอด้วยนะครับ  Cheesy Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2004, 07:35:44 PM »

ขออนุญาติ ฝากคำถามเพิ่มเติม  ครับ   ถ้า ไม่ ผิดพลาดอะไรอาทิตย์ หน้า ผมก็ จะไปยื่นเรื่องขอสาว แต่งงาน เหมือนกันครับ  สาวที่ว่า ขนาด 9 เป็น สาวคนแรกของผมเลย .....อิิอิอิ   
           หลักฐาน ที่ใช้มีอะไรบ้าง ครับ ถ้า เป็น กระบอกแรก ขนาด  9   จะลงว่า ป้องกันชีวิตดี หรือ เพื่อการกีฬาดี
   หลักทรัพย์ ต้องขน  ตัวจริง ไปแสดง หรือไม่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2004, 07:38:25 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 01:31:37 AM »

Cheesy เอกสารที่ต้องเตรียมไปสำหรับการขอมีอาวุธปืน...

1. บัตรประชาชนหรือบัตรประจำตัวข้าราชการ พร้อมสำเนา
2. ทะเบียนบ้าน พร้อมสำเนา
3. หนังสือรับรองการทำงาน อายุไม่เกิน ๖ เดือน
4. หนังสือรับรองเงินเดือน
5. สมุดเงินฝากบัญชีธนาคาร อับเดทพร้อมสำเนาหรือสเตทเมนท์จากธนาคาร
6. เอกสารแสดงถึงหลักทรัพย์ ถ้าหากจะขอเพื่อป้องกันทรัพย์สิน
7. หนังสือรับรองจากสนามยิงปืนและภาพถ่ายขณะฝึกซ้อม ถ้าจะขอเพื่อการกีฬา
8. รูปถ่ายหนึ่งนิ้วหน้าตรง สองรูป

หวังว่าจะได้ครอบครองปืนสมความปราถนานะคับ... Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2004, 09:00:10 AM »

ขออนุญาติ ฝากคำถามเพิ่มเติม  ครับ   ถ้า ไม่ ผิดพลาดอะไรอาทิตย์ หน้า ผมก็ จะไปยื่นเรื่องขอสาว แต่งงาน เหมือนกันครับ  สาวที่ว่า ขนาด 9 เป็น สาวคนแรกของผมเลย .....อิิอิอิ   
           หลักฐาน ที่ใช้มีอะไรบ้าง ครับ ถ้า เป็น กระบอกแรก ขนาด  9   จะลงว่า ป้องกันชีวิตดี หรือ เพื่อการกีฬาดี
   หลักทรัพย์ ต้องขน  ตัวจริง ไปแสดง หรือไม่ 

ขอ 9 มม. เป็นกระบอกแรก หลักฐานหมอรุทบอกไปแล้ว ส่วนเหตุผล ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน น่าจะง่ายกว่า ขอเพื่อการกีฬา เดี๋ยวนายทะเบียนเกิดเข้มขึ้นมาขอดูบัตรสมาชิก รูปถ่าย ถ้วยรางวัล จะยิ่งเสียเวลา เก็บไว้ใช้กับ .45 กระบอกต่อไปดีกว่าครับ...ตกลงจะไปสู่ขอน้อง glock ใช่เปล่าครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์