๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:53:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายอาวุธปืนเกี่ยวกับปืนอัดลม  (อ่าน 57643 ครั้ง)
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:28:54 AM »

มีข้อสงสัยอยากถามผู้รู้ครับ

ปืนอัดลมประเภท BB ที่มีแรงดัน 450 ฟุตขึ้น แรงพอๆกับปืนอัดลมลูกเหล็กประเภทเดียร์น่า
ทำไมปืนบีบีเหล่านี้ไม่ต้องขึ้นทะเบียนครับ หรือความจริงต้องขึ้นทะเบียนตามกฎหมายแต่
เลี่ยงบาลีกันอยู่ Grin
Patiharn
"Better Die Trying".
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 12:32:44 PM »

ปืน BB ไม่ใช่อาวุธปืนตาม มาตรา 4(1) แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ (โดยความเห็น จากการพิสูจน์ โดยกองพิสูจน์หลักฐาน สำนักงานตำรวจแห่งชาติ) ซึ่งบทบัญญัติในมาตรา 4(1) ระบุไว้ อย่างชัดเจน ดังนี้

มาตรา 4
"อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิด ซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิด หรือกำลังดันของแก๊ส หรืออัดลม หรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน และ ส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญ และได้ระบุไว้ ในกฎกระทรวง (กฎกระทรวง ฉบับที่ 3 (พ.ศ. 2490))

เนื่องจากปืน BB ไม่ใช่อาวุธปืน การซื้อ (ไม่รวมถึงการนำเข้า) มี และใช้ปืน BB ไม่ต้อง ขออนุญาต ตามมาตรา 7 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ

มาตรา 7
ห้ามมิให้ผู้ใดทำการ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

เนื่องจากปืน BB ไม่ใช่อาวุธปืน การพกพา และขนย้ายปืน BB โดยมิดชิด และ ไม่เปิดเผยไปในยานพาหนะ หรือ กับตัวผู้ขนย้าย ไม่เป็น ความผิด ตามมาตรา 8 ทวิ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ

มาตรา 8 ทวิ
ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัว เมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์ ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

คงให้ความกระจ่างท่านได้ไม่มากก็น้อยนะครับ.

"ทำงานมาทั้งปีขอเพียงหนึ่งนาทีใต้รุกขมูล"
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:24:55 PM »

มาตรา 4
"อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิด ซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิด หรือกำลังดันของแก๊ส หรืออัดลม หรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน

ก็ตรงที่ม.4เขียนไว้แบบนี้แหละครับ ผมถึงไม่เข้าใจ เพราะปืนอัดลมบีบีก็ใช้เครื่องส่งกระสุนปืนโดยการอัดลม
แบบเดียวกับพวกปืนลูกเหล็ก ผมจึงไม่เข้าใจว่าระบบอัดลมของ บีบี กับของปืนลูกเหล็กมันต่างกันอย่างไร  Huh
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:34:41 PM »

ใช่ครับ ผมก็งงตรงนี้ครับ เพราะว่า BB ก็ส่งกระสุนด้วย กำลังดันของแก๊ส หรืออัดลม นะครับ

นี่ยังไม่นับกระบอกที่ modified ไปจนสามารถยิงลูกเหล็กได้เลย

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 01:49:12 PM »

ข้อมูลเก่าไปหรือเปล่าผมไม่ทราบครับ ผมก็อยากรู้ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/BB_gun

บีบีกัน (BB Gun) หรืออีกชื่อหนึ่งคือ Airsoft gun เป็นปืนอัดลมเบา ซึ่งมีประสิทธิเหนือกว่าปืนอัดลมทั่วไป ปืนชนิดนี้ทำงานได้โดย 3 ระบบคือ ระบบแก๊ส อัดลมด้วยมือAir cocking และระบบไฟฟ้า ซึ่งลักษณะของตัวปืนนั้นมีความคล้ายคลึงกับของจริงเป็นอย่างมาก เริ่มใช้งานครั้งแรกในประเทศญี่ปุ่น และจัดเป็นกีฬาในลักษณะเกมผจญภัย (survival game) เช่นเดียวกับ เพนต์บอล

BB Gun ถูกผลิตมาจากหลากหลายประเทศ ส่วนมากมักมาจากประเทศญี่ปุ่น จีน ฮ่องกง ซึ่งถือว่าสินค้าจากประเทศญี่ปุ่นเป็นที่น่าไว้วางใจสุด เนื่องจากมีมาตรฐานสูงและแม่นยำมาก สำหรับ BB gun ในประเทศไทยได้รับความนิยมค่อนข้างมากเนื่องจากมีความสนุกสนาน และ หลากหลาย อีกทั้งยังจำลองเป็นแบบสงครามด้วยจึงเป็นที่นิยมแก่วันรุ่นหรือ เยาวชน ต่างๆก็สนใจเล่นมากขึ้นแต่ยังติดที่ต้นทุนที่สูงของปืน(โดยเฉพาะของญี่ปุ่น) และลูกกระสุน

บีบีกันมีอันตรายต่อ ผิวหนังของมนุษย์หรือสัตว์นั้นจะทำให้เกิดการบุบตัวของผิวหนัง มีเลือดออก เป็นแผลที่เป็นหลุมลึก บวม ถ้าโดนยิงใส่ตาโดยไร้เครื่องป้องกัน อาจทำให้ตาบอดได้ โดยเฉพาะปืนที่มีความเร็วประมาณ 340 ฟุตขึ้นไปควรระวังเป็นพิเศษดังนั้นจึงต้องใส่หน้ากากทุกครั้งเมื่อลงเล่นกีฬาชนิดนี้

ในประเทศไทย บีบีกันถูกจัดเป็นผลิตภัณฑ์ประเภท "สิ่งเทียมอาวุธปืน" ซึ่งทางกระทรวงมหาดไทยได้พิจารณาแล้วเห็นว่า ปืนชนิดนี้เป็นปืนอัดลมชนิดเบา ถือได้ว่าเป็นอาวุธปืนตามมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 เช่นเดียวกับปืนเพนต์บอล ปัจจุบันอยู่ระหว่างการเตรียมแจ้งให้ทะเบียนท้องที่ทั่วประเทศทราบ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:25:34 PM »

ผมว่าเพราะมันใช้ลูกกระสุนเป็นพลาสติกหรือวัสดุอะไรซักอย่าง เป็นของเล่นก็ไม่เชิง เพราะผู้ใหญ่เล่น

ซึ่งทางกระทรวงมหาดไทยได้พิจารณาแล้วเห็นว่า ปืนชนิดนี้เป็นปืนอัดลมชนิดเบา ถือได้ว่าเป็นอาวุธปืนตามมาตรา 4  ถ้าเป็นตามนี้ แสดงว่า ข้าราชการไทยที่เกี่ยวข้องมีอำนาจ บ้างคน สมองนิ่ม  ที่ถูกต้องควรจะกำหนดหลักเกณฑ์ว่า อะไรควรเป็นบีบี 
ถ้าให้ดีควรยกเลิกปืนอัดลมทุกชนิดไม่ให้เป็นอาวุธปืน  ไปเลย จะดีกว่า เพราะผมไม่เคยได้ยินข่าวว่า มีใครตายเพราะโดนปืนปืนอัดลมยิง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:31:32 PM »

ผิดครับ ที่ว่า ไม่เคยได้ยินข่าวว่า มีใครตายเพราะโดนปืนปืนอัดลมยิง

เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา  เด็กหญิง เจอเม็ดลูกปืน ที่ยิงจากปืนอัดลม ไทยประดิษฐ์  ที่อัดลมจากสูบลม  ตาย ครับ

ตามข่าว ถ้าจำไม่ผิด  จะยิงไก่  แต่พลาดครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 10:55:02 PM »

เป็นสิ่งผิดกฎหมาย  แต่ตามแถบชนบท ยังมีใช้ เพื่อหาอาหาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 10:57:35 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:00:24 PM »

ความเห็นผม ผมคิดว่ากฎหมายของเราหรือประเทศอื่นก็ยังไม่ทันสมัยครับ ตามเทคโนโลยีไม่ทันแล้ว

เพราะสมัยก่อนก็คงไม่มีใครคิดว่าไอ้ปืนอัดลมแบบเด็กเล่น จะถูกทำให้แรงขึ้นแบบได้ตอนนี้

อ่านหนังสือของปืนBB  ตอนนี้ที่ประเทศญี่ปุ่น เริ่มที่จะแก้กฎหมายเกี่ยวกับปืนBBแล้ว

เพราะว่ามีพวกนักโมฯ ทำปืนBBให้แรงแล้วเอาไปก่อเหตุยิงกระจกรถยนต์แตก ชาวบ้านเดือดร้อนครับ

ผมว่าน่าจะออกกฎหมายควบคุมซะเลย ถ้ายังคิดจะทำให้ปืนBB แรงขึ้นจนทำให้มันน่ากลัวและอันตราย

ด้วยความเคารพครับ Smiley

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:09:57 PM »

ถ้าต้องขอป.3กันล่ะสนุกแน่ๆ 555 วัยรุ่นหยอดน้ำมันกันเหนื่อยแน่ 5555 Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 11:14:42 PM »

มาตรา 4
"อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิด ซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิด หรือกำลังดันของแก๊ส หรืออัดลม หรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงาน

ก็ตรงที่ม.4เขียนไว้แบบนี้แหละครับ ผมถึงไม่เข้าใจ เพราะปืนอัดลมบีบีก็ใช้เครื่องส่งกระสุนปืนโดยการอัดลม
แบบเดียวกับพวกปืนลูกเหล็ก ผมจึงไม่เข้าใจว่าระบบอัดลมของ บีบี กับของปืนลูกเหล็กมันต่างกันอย่างไร  Huh

ต่างกันที่เจตนาครับ
ถ้าปืนบีบี สร้างขึ้นมาเพื่อให้มีเจตนาเป็น "อาวุธ" สำหรับป้องกันตัวหรือยิงสัตว์  หรือเป็น "อุปกรณ์กีฬา" แข่งขันยิงปืน  ก็ต้องถือว่าเป็นอาวุธปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ   แต่ถ้าเป็นแค่ของเล่น  ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 12:33:00 AM »

ข้อมูลเก่าไปหรือเปล่าผมไม่ทราบครับ ผมก็อยากรู้ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/BB_gun

บีบีกัน (BB Gun) หรืออีกชื่อหนึ่งคือ Airsoft gun เป็นปืนอัดลมเบา ซึ่งมีประสิทธิเหนือกว่าปืนอัดลมทั่วไป ปืนชนิดนี้ทำงานได้โดย 3 ระบบคือ ระบบแก๊ส อัดลมด้วยมือAir cocking และระบบไฟฟ้า ซึ่งลักษณะของตัวปืนนั้นมีความคล้ายคลึงกับของจริงเป็นอย่างมาก เริ่มใช้งานครั้งแรกในประเทศญี่ปุ่น และจัดเป็นกีฬาในลักษณะเกมผจญภัย (survival game) เช่นเดียวกับ เพนต์บอล

BB Gun ถูกผลิตมาจากหลากหลายประเทศ ส่วนมากมักมาจากประเทศญี่ปุ่น จีน ฮ่องกง ซึ่งถือว่าสินค้าจากประเทศญี่ปุ่นเป็นที่น่าไว้วางใจสุด เนื่องจากมีมาตรฐานสูงและแม่นยำมาก สำหรับ BB gun ในประเทศไทยได้รับความนิยมค่อนข้างมากเนื่องจากมีความสนุกสนาน และ หลากหลาย อีกทั้งยังจำลองเป็นแบบสงครามด้วยจึงเป็นที่นิยมแก่วันรุ่นหรือ เยาวชน ต่างๆก็สนใจเล่นมากขึ้นแต่ยังติดที่ต้นทุนที่สูงของปืน(โดยเฉพาะของญี่ปุ่น) และลูกกระสุน

บีบีกันมีอันตรายต่อ ผิวหนังของมนุษย์หรือสัตว์นั้นจะทำให้เกิดการบุบตัวของผิวหนัง มีเลือดออก เป็นแผลที่เป็นหลุมลึก บวม ถ้าโดนยิงใส่ตาโดยไร้เครื่องป้องกัน อาจทำให้ตาบอดได้ โดยเฉพาะปืนที่มีความเร็วประมาณ 340 ฟุตขึ้นไปควรระวังเป็นพิเศษดังนั้นจึงต้องใส่หน้ากากทุกครั้งเมื่อลงเล่นกีฬาชนิดนี้

ในประเทศไทย บีบีกันถูกจัดเป็นผลิตภัณฑ์ประเภท "สิ่งเทียมอาวุธปืน" ซึ่งทางกระทรวงมหาดไทยได้พิจารณาแล้วเห็นว่า ปืนชนิดนี้เป็นปืนอัดลมชนิดเบา ถือได้ว่าเป็นอาวุธปืนตามมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 เช่นเดียวกับปืนเพนต์บอล ปัจจุบันอยู่ระหว่างการเตรียมแจ้งให้ทะเบียนท้องที่ทั่วประเทศทราบ

ตามที่กล่าวมาเลยครับ เคยมีการประชุมระหว่างกลุ่มคนเล่นปืน BB กับ กลุ่มของภาครัฐก็จะมีเจ้าหน้าที่หลายๆส่วนที่เกี่ยวข้อง ประมาณปี 49 ผมจำไม่ได้แล้ว

ผลสรุปที่ได้คือ ปืน BB และ ปืน paintball จัดเป็นอาวุธปืนไม่ใช่สิ่งเทียมอาวุธปืน เพราะ กฎหมายบ้านเราไม่มีการแยกแยะว่าเครื่องกระสุนปืนว่าป็นโลหะจะเป็นอาวุธปืน  และเครื่องกระสุนพลาสติกจะเป็นสิ่งทีเทียมอาวุธปืนหรือของเล่น แต่กฎหมายกล่าวแบบรวมๆกันไว้ ไม่มีการแยกแยะ
ประการที่สอง กฎหมายบ้านเราไม่มีการแยกความเร็วของเครื่องกระสุนที่พุ่งออกจากลำกล้องว่า เท่าไรจะเรียกว่าของเล่น เท่าไรจะเรียกว่าอาวุธปืนที่ต้องมีใบอนุญาตให้มีและใช้ ดังนั้น บทสรุปจึงออกมาเป็นอย่างที่บอกครับ

แต่เรื่องนี้ก็ยังไม่ได้มีการกระจายข่าวออกไปเพราะไม่อยากให้เป็นเรื่องใหญ่
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 07:56:39 AM »

มาตรา 4

ต่างกันที่เจตนาครับ
ถ้าปืนบีบี สร้างขึ้นมาเพื่อให้มีเจตนาเป็น "อาวุธ" สำหรับป้องกันตัวหรือยิงสัตว์  หรือเป็น "อุปกรณ์กีฬา" แข่งขันยิงปืน  ก็ต้องถือว่าเป็นอาวุธปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ   แต่ถ้าเป็นแค่ของเล่น  ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

แบบนี้ก็แย่นะสิครับ ถ้ามองในแง่สร้างสรรค์ผมว่าอาวุธปืนอัดลมไม่น่าต้องขออนุญาตเพราะสามารถให้ผู้ใช้มีไว้เพื่อ
การกีฬาได้ง่าย เพียงแต่กฎหมายน่าจะควบคุมตัวบุคคลมากกว่า น่าจะกำหนดให้มีการอบรมและสอบขอใบอนุญาตอาวุธ
ปืนถือเป็นสิทธ์เฉพาะตัว คนใช้ก็จะได้มีความรู้ระเบียบวินัย และยังควบคุมได้ง่ายอีกด้วยครับ ความเห็นส่วนตัวครับ  Grin

ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2007, 07:11:29 PM »

โทษนะครับ  ถ้าผมจำไม่ผิด  น่าจะเกี่ยวกับค้าพลังงานครับ  J.  กับความเร็วกระสุนครับ  ผมคิดว่าน่าจะวิเคราะห์  จากตัวชี้วัดดังนี้ครับ  ยกตัวอย่างครับ  เอาง่ายๆเลย  หว่างลูกแก้ว  กับ ลูกปิงปอง  ครับ  ถ้าถูกยิงออกด้วยความเร็วเท่ากัน  ลูกแก วจะไปได้ไกลกว่า  อำนาจการทำลายมากว่าลูกปิงปองแน่นอน  พอดีผมจำสูตรคำนวน ไม่ได้  ไม่งั้น  ผมบอกแล้ว  เรื่องก็มีเท่านี้แหละครับ   เยี่ยม   คิก คิก  ว่าแต่รูปปืนอัดลมที่แสดงนั้น  ของใครครับ  เมล์บอกข้อมูลผมหน่อยครับ   หลงรัก  ผมมีรูปปืนอัดลมเบอร์ 1  ของเรมิงตัน ให้ชมครับ  ความเร็วประมาณ 1,000 fps. ครับ
ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 11:16:31 PM »

ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์