๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 11:33:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็กๆเคยเล่นปืนแบบนี้กันใหม  (อ่าน 6302 ครั้ง)
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 06:07:28 PM »

Winkอิ อิ บ้านผมเรียกฉับโพลงครับ ใช้ไม้ไผ่ทำเอาครับ แล้วใช้ลูกมะเขือพวงมาเป็นกระสุน ยิงระยะประชิดแดงเป็นปื้นเลย โดนเสื้อสีเขียวซักไม่ออกอีกต่างหาก เมื่อตอนเด็กจำได้ว่าแถวบ้านจะมีกองไม้ซุงที่เค้าเตรียมมาผ่าเอาไปทำกระบะรถ 10 ล้อ ก็เอาฉับโพลงไปเล่นเป็นตำรวจจับผู้ร้ายกันที่กองไม้ประจำ แบ่งพวกไล่ยิงกันมัน กลับมาบ้านโดนแม่ไล่ตีอีกต่างหากเพราะหลักฐานติด
คาเสื้อเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สงสัยคุณชายเจษฎ์จะอยู่แถวๆจังหวัดเดียวกับผมเพราะผมก็ทำปืนของเล่นแบบเดียวกันแต่เรียก .ฉับโผง. ใช้ไม้ไผ่สดเลือกรูเล็กๆเพราะลูกกระสุนใช้เมล็ดเข็มป่าสดเม็ดเท่าๆหัวเข็มหมุดก็มันไปอีกแบบ อิ..อิ เด็กยุคใหม่ไม่ต้องมาค่อนแคะนะจ๊ะเพราะเกมส์ Paint Ball ที่เล่นกันเกิดได้เพราะพวกเด็กๆสมัยก่อนไม่ได้จดลิขสิทธ์ปืน .ฉับโผง.ไว้ไง อิ..อิ..ต่างยุคกันก็เล่นเหมือนกันต่างกันแค่มันทันสมัยกว่าเท่านั้น

คอเดียวกันเลย  ท้องที่เดียวกันแน่ หลงรัก
ชอบมากครับบอกฉับโผลง  สนุกมาก เวลาเล่นในโรงเรียนหาลูกผลไม้ไม่ทัน ก็เอาเศษกระดาษชุบน้ำบางคนก็น้ำลาย ตกใจหน้าซีด ปั้นกลมๆเล็กๆ แทน เวลายิงถูกงี้ น่ากลัว.... บู่ ขำก๊าก แบร่ ยี๊ กิ๊วก๊าว อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2007, 11:44:54 AM โดย e.k.1911 » บันทึกการเข้า

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 06:25:52 PM »

มีแบบนี้ด้วยครับ Grin Grin Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 06:44:55 PM »

ถ้ามีตัวนี้ ต้องมีม้าก้านกล้วย พร้อมสายโยง ครับ
อีกทั้ง ปืนก้านกล้วย
ตบปื้ด ตบปื้ด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 06:49:45 PM »

อีโบ๊ะแถวบ้านผมเรียก เผลาะ 
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:00:43 PM »

เคยแต่ใช้ลูก .22 lr เจาะรูที่จานท้าย อัดเม็ดแก็ปเข้า 2-3 ลูก แล้วหยดเทียนปิดหัว ตอนหลังพัฒนามาใช้หัวปากกาบิ๊ก เป็นหัวกระสุน แต่ไม่กล้าใช้ลูก.38 เพราะต้องใช้แก็ปอัดเยอะ เคยเห็นพี่ชายลองใช้ลูก .38 อัดแก็ปเข้าไปประมาณ 10 เม็ด โดยทำด้ามเป็นปืนยาวและลำกล้องยาว ยิงที่เดียวลำกล้องกระเด็นฉีกหมด คงเป็นเพราะแรงอัดของแก็ปมันเยอะเกินไป ดีที่คนไม่เป็นอะไร ก็เอาไว้ล่าพวกกะปอมแถวบ้าน สัตว์เล็ก ฯลฯ อะไร ประมาณนี้ ที่บ้านพวกผมเรียกว่า "ปืนเถื่อน" คิดถึงสมัยเด็กแล้วก็มีความสุขไม่น้อย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:05:36 PM »

โฮ  โฮ  โฮ โดนตีตูด เพราะพังร่มเนี่ยแหล่ะ เลยต้องใช้ไม้ไผ่อัดกับดอกชมพู่แทน( ไม่ใช่อารยาเด้อ) เสียวไม้ฟาดตูด คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:15:09 PM »

Grin Grin Grin Grin

S76C+,C++
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:24:06 PM »

เคยเล่นครับ

และมีอีกแบบคือใช้ลูกแก๊ป อัดเข้าในหัวจุ๊บรถจักรยาน(ถอดจากยางที่เสียแล้ว) แล้วผูกหางด้วยผ้า อัดลูกแก๊ปอัดเทียนให้แน่น แล้วใส่ตะปูไว้ด้านล่าง  โยนขึ้นไปสูงๆ ตกลงมาตะปูจะกระแทกโดนแก๊ประเบิดเสียงดังครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:26:31 PM »

Winkอิ อิ บ้านผมเรียกฉับโพลงครับ ใช้ไม้ไผ่ทำเอาครับ แล้วใช้ลูกมะเขือพวงมาเป็นกระสุน ยิงระยะประชิดแดงเป็นปื้นเลย โดนเสื้อสีเขียวซักไม่ออกอีกต่างหาก เมื่อตอนเด็กจำได้ว่าแถวบ้านจะมีกองไม้ซุงที่เค้าเตรียมมาผ่าเอาไปทำกระบะรถ 10 ล้อ ก็เอาฉับโพลงไปเล่นเป็นตำรวจจับผู้ร้ายกันที่กองไม้ประจำ แบ่งพวกไล่ยิงกันมัน กลับมาบ้านโดนแม่ไล่ตีอีกต่างหากเพราะหลักฐานติด
คาเสื้อเลย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สงสัยคุณชายเจษฎ์จะอยู่แถวๆจังหวัดเดียวกับผมเพราะผมก็ทำปืนของเล่นแบบเดียวกันแต่เรียก .ฉับโผง. ใช้ไม้ไผ่สดเลือกรูเล็กๆเพราะลูกกระสุนใช้เมล็ดเข็มป่าสดเม็ดเท่าๆหัวเข็มหมุดก็มันไปอีกแบบ อิ..อิ เด็กยุคใหม่ไม่ต้องมาค่อนแคะนะจ๊ะเพราะเกมส์ Paint Ball ที่เล่นกันเกิดได้เพราะพวกเด็กๆสมัยก่อนไม่ได้จดลิขสิทธ์ปืน .ฉับโผง.ไว้ไง อิ..อิ..ต่างยุคกันก็เล่นเหมือนกันต่างกันแค่มันทันสมัยกว่าเท่านั้น

คอเดียวกันเลย  ท้องที่เดียวกันแน่
ชอบมากครับบอกฉับโผลง  สนุกมาก เวลาเล่นในโรงเรียนหาลูกผลไม้ไม่ทัน ก็เอาเศากระดาษชุบน้ำบางคนก็น้ำลาย ปั้นกลมๆเล็กๆ แทน เวลายิงถูกงี้ น่ากลัว....

เหมือนกันเลยครับ  Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:29:47 PM »

ฟังคุณปู่ คุณตาคุยกันนี่ได้ความรู้ความหลังเยอะแยะเลย ..... ขอบคุณนะครับ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:32:31 PM »

ฟังคุณปู่ คุณตาคุยกันนี่ได้ความรู้ความหลังเยอะแยะเลย ..... ขอบคุณนะครับ

พี่ปูเป็นคนในเมือง มีเล่นแบบนี้บ้างมั๊ยครับ  Grin
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:35:15 PM »

พี่ปูเป็นคนในเมือง มีเล่นแบบนี้บ้างมั๊ยครับ  Grin

คิก คิก ลุงปูแกไม่ทันครับพี่ชัช แกเล่นแต่บีบี เอสซิสเต็มครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
thunder รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:42:39 PM »

มีแต่..25-26.มาตอบทั้งนั้น... ขำก๊าก ขำก๊าก

ขำก๊าก มีแต่อีก 25-26 ปี ครบ 70 ปี
  เคยเล่นครับ แต่ยังไม่ถึง70ครับแค่60เองครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:46:56 PM »

คิก คิก ลุงปูแกไม่ทันครับพี่ชัช แกเล่นแต่บีบี เอสซิสเต็มครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เคยได้ยินตาทวดเล่าให้ฟังสมัยเด็กครับ นอนดูดขวดนมไป ฟังแกเล่าไปจนหลับเลย ..... อิอิ

มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:52:31 PM »

เคยเล่นด้วยครับ  รุ่นแก๊บแผงละ  2บาท  หนุกดีครับ   อัดเข้าไปในหัวจุกรถมอไซด์  Grin Grin

หลังๆ  มาเปลี่ยนเป็นปืนพลาสติกขายตามงานวัด  ใช้แก๊บพลาสติกสีแดงใส่ตรงท้ายปืนที่มีเหล็กยื่นออกมา  ง้างนกแล้วยิง

และมีอีกแบบคือใช้ลูกแก๊ป อัดเข้าในหัวจุ๊บรถจักรยาน(ถอดจากยางที่เสียแล้ว) แล้วผูกหางด้วยผ้า อัดลูกแก๊ปอัดเทียนให้แน่น แล้วใส่ตะปูไว้ด้านล่าง  โยนขึ้นไปสูงๆ ตกลงมาตะปูจะกระแทกโดนแก๊ประเบิดเสียงดังครับ

อันนี้ก็เคยครับ  หนุกไม่แพ้กัน   คิก คิก คิก คิก

อ้อ!  บ้านผมห่างกรุงเทพฯ ตั้ง  750กิโล  ส่วนมาก  ตจว  คงเคยเล่นกัน   Grin Grin  คิดถึงวันวานเหมือนกันครับ  เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเล่นกันละ

เด็กรุ่นใหม่เล่นแต่เกมส์คอมพิวเตอร์  (ผมก็ด้วย Grin)  เพื่อนฝูงก็โตกันหมดละ  ครั้นจะมาเล่นเหมือนก่อนคงไม่ได้ 
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์