๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:16:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเด็กๆเคยเล่นปืนแบบนี้กันใหม  (อ่าน 6305 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:05:46 AM »

สมัยนั้นยังไม่มีของเล่นมากมายอย่างนี้ปืนของเล่นจะเป็นไม้ราคาราวๆ 2-3 บาท จะมียางรัดของรัดนกปืนที่เป็นไม้ใว้เวลาจะเล่นก็ดึงนกมันมาขัดท้ายไว้ฉีกเอาแก็ปจากแผงกระดาษมาลูกหนึ่งแปะที่ตูดลำกล้องจากนั้นเอาหัวแม่มือดันจนนกหลุดมาสับแก็ป...ปัง..แต่แค่นี้ไม่นานก็เบื่อมันไม่สมจริงและแล้วไอเดียใหม่อันบรรเจิดกว่า เราก็จะไปแสวงหาปลอกกระสุนเก่ามาสมัยนั้นหายากมากๆๆ..พวกเราเด็กๆจะไม่รู้ว่าสนามยิงปืนอยู่ไหนถ้าเด็กคนไหนใด้มาละก็ภูมิใจสุดๆ ยืดในหมู่พรรคพวกได้เลยถ้าใด้แบบมีจานก้นกระสุน (รู้ตอนโตว่ามันคือ.38)ละก็เด็ด จากนั้นไปหาเหล็กก้านร่มมามันจะสวมกระสุนได้พอดีโดยล็อกจานท้ายไว้จากนั้นเอาปืนไม้อันเก่ามาถากไม้ตรงส่วนลำกล้องปลอมๆทิ้งไปเอาก้านร่มมัดยางติดเข้าไปส่วนลูกกระสุนเอาตะปูเจาะก้นไห้ทะลุเตรียมไว้..ทีนี้เวลาจะเล่นก็ทำการอัดกระสุนโดยเอาแก็ปลงไปก่อนจากนั้นตามด้วยก้อนหิน ก้อนดิน เหยาะปิดท้ายด้วยเทียนไข เวลาจะยิงก็บรรจุกระสุนในลำกล้องก้านร่มของเราเอาแก็ปอีกลูกปิดท้ายกระสุนข้างนอกจากนั้นก็เดินหาเป้าหมาย...เล็ง....ยิง...ปรากฎว่าเป้าหมายสะดุ้งลุกขึ้นวิ่งเพราะมันเป็นวัวนั่นเอง..แล้วผมก็รักและภูมิใจกับปืนกับปืนทำเองนี้มากๆๆๆๆ ยิง...ยิง...ยิง....และยิงไปทั่วแต่ตอนเด็กก็ไม่นึกถึงอันตรายว่าอาจโดนลูกหูลูกตาได้.....นึกถึงวันวานวัยเด็กแล้วสุขทุกครั้งจนวันนี้ปืนกระบอกนั้นยังอยุ่ในความทรงจนออกลูกหลานเป็น 9มม 2กระบอก 11มม 1 กระบอก ยังจะตามมาด้วย .38 ซูปเป้ออีก..และ อีก..อีก..อีก_

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:19:31 AM »

ตอบโดยไม่ไปดู..ข้อมูลส่วนตัวนะครับ...จขกท.น่าจะมีอายุ35-45...และน่าจะอยู่นอกปริมณฑล...อยากบอกว่า..เหมือนกัน..ดื้อ..มากกว่านี้ก็เคย...เช็คอายุกันหรือป่าวเนี่ย Grin Grin...แต่ว่า...ผมเพิ่งจะ28เมื่อวานนะ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:27:50 AM »

เคยใช้ประทัดแก้บนเป็นตัวขับกระสุนตะกั่วที่ดึงมาจากชายตาข่ายดักปลาลำกล้องใช้โครง
ตู้เสื้อผ้าแบบผ้าใบ ตอนยิง ฝังเข้าต้นกล้วยเกือบ1นิ้ว อิอิ ไทยประดิษฐ์ตั้งแต่เด็ก
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:30:28 AM »

เคยเล่นครับ

STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:31:20 AM »

เด็กก็เคยทำแบนี้เหมือนกันครับ

พอโตมาถึงได้รู้ว่าปืนก้านร่มนี่ก็ถือเป็นอาวุธปืนเหมือนกัน

แถม ตร จับอีกต่างหาก  ตกใจหน้าซีด

แต่ผมว่าเป็นของเล่นเด็กผู้ชายที่หาไม่ได้แล้วในปัจจุบันครับ

สมัยนี้แก็ปปืนผมไม่เคยเห็นมีขายเลย ท่านใดทราบว่ามีขายที่ไหนบ้างครับ

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 11:51:59 AM »

ของเล่นอะไรกันเนี่ย  เกิดไม่ทันครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:15:17 PM »

Smiley เคยครับ เรียกว่า "ปืนอัดเทียน" ผมเอาเม็ดลูกปืนจักรยานใส่ลงไปด้วย บางนัดอัดแรงไป ก้านร่มปลายแตกบานออก หลังๆเบื่อขี้เกียจอัดเทียน อีกอย่างเสียงดัง เลยไปเล่นปลอกปากกา เอากระดาษอัด ใช้ตะเกียบดัน ยิงเพื่อนสะดุ้ง..เหอๆๆ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:21:02 PM »

เลยไปเล่นปลอกปากกา เอากระดาษอัด ใช้ตะเกียบดัน ยิงเพื่อนสะดุ้ง..เหอๆๆ....บ้านผมเรียก..อีโบ๊...ครับพี่วัฒ..
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:32:20 PM »

ถ้าเด็กๆเลยก็เล่นปืนก้านกล้วยครับ ทั้งปืนสั้น ปืนกล ยิงทีนึงเสียงดังแปร๊ดๆๆๆ

โตขึ้นมาหน่อยก็แถวบ้านเรียกว่าบั้งกะโพก เหมือนพี่ชัย บึงกาฬครับ

แต่แบบ จขกท ไม่เคยเล่นครับ

Nothing else matters
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:38:51 PM »

ทุกท่าน ล้วนผ่าน อีโบ๊ะ มาทั้งนั้น
ปืนไม้แก็ปแบบปืนสั้น  แก็ปแผงตราเสือ  จรวด  แก็ปวง
แบบปืนสั้น อาศัยหนังยางวง  แต่ก็ไม่ทานทน
เพราะอัดเทียนแน่น  ไม้ที่ตี มักจะกระเด็น
ก็เปลี่ยนมาเป็นกลอนประตูแทน ต่อด้วยลวดดัด
เพื่อให้ยกกระดก ไปปลดกลอน
ลำกล้องเปลี่ยนเป็นท่อทองแดง
ไม้ไผ่ทะลุปล้อง อัดกระดาษเปียกตำแน่น
โดนที ปื้ดแดง ถึง ไหม้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 01:46:42 PM »

ไม่มีเงินซื้อแก็ป ก็ไปแอบไปลักเอาแก็ปในย่ามอุปกรณ์ปืนแก็ปของพ่อ 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 01:58:10 PM »

พี่ยอด....ยิง..คนไว้เยอะ...อิๆๆ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 02:14:40 PM »

แหม ยังกะกระทู้เช็คอายุเลยนะครับ
ว่าแต่ของเล่นพวกนี้ เด็กๆ สมัยใหม่ คงแทบไม่รู้จักแล้วนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 02:19:29 PM »

คนก็แยะ สัตว์ก็เยอะ
ตอนทำใหม่ ๆ ก็ต้องลอง ล่ะครับ
แต่จะหาอะไรได้เล่า   นอกจากบรรดา สัตว์เลื้อยคลาน
และสัตว์สีขา   จิ๊งจก แมลงสาบ  กิ้งก่า
จากเม็ดถั่วเขียว ไล่มาเป็นทำพู่เข็มหมุด ไม้ซาง
เป่ากันที แก้มตอบ เมื่อยกราม
สำหรับ อีโบ๊ะ ต่างก็ฝากรอย กันไว้ทั่วถ้วน
ทั้งตัวคน และ ข้างฝา ครับ....  พี่ชัย บึงกาฬ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 02:20:46 PM »

ตอบโดยไม่ไปดู..ข้อมูลส่วนตัวนะครับ...จขกท.น่าจะมีอายุ35-45...และน่าจะอยู่นอกปริมณฑล...อยากบอกว่า..เหมือนกัน..ดื้อ..มากกว่านี้ก็เคย...เช็คอายุกันหรือป่าวเนี่ย Grin Grin...แต่ว่า...ผมเพิ่งจะ28เมื่อวานนะ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ถู..ถู..ถู..ถู..ถู..ถู..ถูกต้องนะคร้าบผมอายุอยุ่ตรงกลางตัวเลขที่เดาและอยูนอกปริมณฑลสุดๆไกลจากกรุงเทพเกือบๆ พันกิโล

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์