๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 09:39:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1031 1032 1033 [1034] 1035
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VENDY ตอน อาทิตย์ที่ผ่านมาของน้องเอ๋ และ ซึมเศร้า ทีม  (อ่าน 726169 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #15495 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:10:01 PM »

มีงูพิษอีกชนิดหนึ่งชื่องูลายสาบคอแดง  เซรุ่มไม่มีในเมืองไทย แต่ก็หาเจอตัวงูยากมากเช่นกัน

พี่ซับครับ ขอบคุณที่บอก
งูลายสาบคอแดง งูพันธ์นี้ผมเคยเจอที่ตรงแถวไซต์งานเขื่อนคลองท่าด่าน นครนายก ตอนที่เขื่อนยังก่อสร้างอยู่
มันเปรียวมากครับ ผมกับพี่ชายกำลังยืนคุยกันหน้าที่พักมันเลื้อยจากพงหญ้านึงไปอีกฝั่งตัดผ่านขาผมและพี่ชายไป
พวกผมตัวลอยกันทั้งคู่เลยครับ 555
แล้วผมก็พากันคว้าไม้ไล่ เพราะดูไม่ทันคิดว่างูเห่า จะตีให้ตาย เพราะแถวนั้นงูเห่าชุม ปล่อยไว้มันอันตรายกับคนที่พัก
พอเจอตัวล้อมกันได้ มันก็ชูคอสู้ แต่ไม่มีแม่เบี้ย ก็เลยอ้อมเอาไม้ไปกดหัวลง ขนาดก็ประมาณนิ้วหัวแม่เท้าผู้ใหญ่ ยาวราวๆสองฟุต
พี่ชายจะให้หาอะไรมาคีบไปปล่อย แต่หาตัวคีบไม่เจอ
เพื่อนแกมาพอดี มาดูบอกน่าจะงูเห่า เลยจัดการทุบหัวซะเละ แล้วจับเผาทิ้ง

พออ่านที่พี่ซับบอกว่าไม่มีเซรุ่มแล้วขนลุกนะครับ

อาจเป็นงูกะปะคอแดงก็ได้ครับ  คล้ายๆกัน คอแดงๆเหมือนกัน  บ้านผม ปักษ์ใต้มีเยอะ ที่อื่นไม่ทราบ หารูปจากเวบยาก ต้องรอหมองูโซเวียต

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15496 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:13:14 PM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15497 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:17:08 PM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #15498 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:24:11 PM »

ทางใต้มีสัตว์ชนิดหนึ่ง ที่เชื่อกันว่ามีพิษ  สอนต่อๆกันมาว่ามีพิษ แต่พอคลิกดูในวิกิพีเดีย
เขาบอกว่าเป็นความเชื่อที่ผิด ผมเคยเจออยู่ตัว ที่ อช.แก่งกรุง เดินล่องตามข้างลำห้วย เราอยู่ข้างๆพวกไม่สนใจเลย

ท่าเดินดูนักเลงตัวมาก วางก้ามน่าดู เดินแลบลิ้นสองแฉกไปเรื่อยๆ เป็นนักเลงโตประจำป่า  ด้านหลังจะเป็นคล้ายๆกับ
ผิวหนังตายซ้อนๆกันหลายชั้น ลักษณะคล้ายหินกาบ หนาราวๆเกือบ4มิลได้มั้ง (ตรงนี้ ขึ้นกับอายุ อายุเยอะยิ่งหนามาก)

เห่าช้างไม่ใช่งูนะครับ คงต้องรออีตาโซเวียต เรื่องนี้

วิกิพีเดีย เห่าช้าง

เห่าช้าง

Rough-Necked Monitor

ชื่อทางวิทยาศาสตร์: Varanus rudicollis

ลักษณะทั่วไป
ตัวสีดำเข้ม มีขนาดเล็กกว่าพวกเหี้ย หรือตะกวด
มีลายเลือนๆ ขวางลำตัว ปากแหลมและเกล็ดบนสั้น
เกล็ดบนคอใหญ่เป็นแหลมๆ คล้ายหนามทุเรียน

ถิ่นอาศัย, อาหาร
พบในภาคใต้ของประเทศไทยและพม่า หมู่เกาะสุมาตรา
บอร์เนียว มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ เห่าช้างกินไก่ นก ปลา กบ เขียด
กินได้ทั้งของสด และของเน่า

พฤติกรรม, การสืบพันธุ์
ชอบอยู่ในป่าทึบและเดินหากินบนพื้นดิน แต่ก็ขึ้นต้นไม้เก่ง
เป็นสัตว์ว่องไวปราดเรียวและซุกซ่อนตัวเก่ง ดุกว่าเหี้ย
ถ้าเข้าใกล้จะพองคอขู่ฟ่อๆ
เห่าช้างเริ่มผสมพันธุ์ในช่วงเดือนมกราคม-มีนาคม
โดยวางไข่ตามหลุมที่ขุดเป็นโพรง
เมื่อออกไข่แล้วจะไม่ฟักไข่ ลูกฟักออกจากไข่เองตามธรรมชาติ
และเมื่อลูกออกจากไข่แล้วก็จะหากินเอง

สถานภาพปัจจุบัน
โสด.... เอ๊ย
เป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พุทธศักราช 2535

สถานที่ชม
ไม่สามารถหาดูได้ภายในสวนสัตว์ เนื่องจากเลี้ยงยากมากในสภาพกรงเลี้ยง

Click
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:26:11 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15499 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:03:01 PM »

งูลายสาบคอแดง กับ งูแมงสาบคอแดง เป็นชนิดเดียวกันหรือเปล่า ครับ

งูลายสาบคอแดง   ผมไม่ค่อยจะเชื่อเวป  ที่สมาชิกอ้าง มาว่า เป็น งูพิษ นะครับ 

นักวิชาการเรื่องงู ยืนยันว่างูพิษ ไม่มี ชื่อของงูชนิดนี้ .. แล้วอยู่ ๆ มันโผล่มาได้อย่างไร   Huh

เพิ่งจะพบว่ามันเป็นงูที่มีพิษอ่อนครับพี่โร้ด  พิษมีผลกับเลือดทำให้เลือดแข็งตัวช้าถึงช้ามาก  มีรายงานผู้เสียชีวิตเนื่องจากถูกงูชนิดนี้กัดเนื่องจากไตวายครับ  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าข้อมูลนี้ลงตีพิมพ์หรือยังนะครับ  แต่จากการสอบถามจากผู้เชี่ยวชาญเรื่องสัตว์เลื้อยคลาน ได้รับคำตอบมาเช่นนั้นครับ  ไหว้ Cheesy

พี่ soveat ครับ พิษขนาดนั้น เค้าไม่น่าเรียกพิษอ่อนเลยนะ จะทำให้คนเข้าใจผิดกันไป
ผมไปอ่านกระทู้ที่เค้าเลี้ยงงูกัน มีคนจับมาถือถ่ายรูปไว้เพราะคิดว่าพิษอ่อนๆไม่รู้อันตรายว่าถึงตายด้วย
XD

เป็นงูพิษอ่อนประเภทเขี้ยวหลังครับ  ส่วนมากพิษจะส่งผลให้เลือดไหลออกจากแผลหยุดช้าและเนื่องจากฟันที่คมทำให้เกิดแผลเปิดเลือดไหลได้ง่าย  รายงานผู้เสียชีวิตนั้นผม(ตัวผมนะครับ)เข้าใจว่าน่าจะมาจากการแพ้อย่างรุนแรงครับทำให้ไตวาย ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่เหมือนกันเพราะไม่ชำนาญเรื่องพิษครับ   Cheesy

อ่ะ...ไปดูมาแล้วครับ ประสบการณ์ตรงจากขรัวเรื่องสัตว์เลื้อยคลานของไทยที่โดนเจ้าตัวนี้กัด  งูลายสาบคอแดง  ปากคอแดง  หรือเพี้ยนมาจากกะปะคอแดง ซึ่งก็ไม่ได้มีความเกี่ยวพันกับงูกะปะเลยแม้แต่น้อย  อาการของผู้โดนกัดคือ มีเลือดไหลออกจากแผลโดนกัดไม่หยุด ตามด้วยอาการมึนหัวตึ๊บๆตามจังหวะการเต้นของชีพจร หัวใจเต้นเร็วกว่าปรกติ  เริ่มมีเลือดออกตามไรฟัน ตาแดงเนื่องจากเส้นเลือดฝอยแตก มีเลือดออกในช่องท้อง ฉี่เป็นเลือด เมื่อเจาะเลือดไปตรวจก็กลายเป็นช่องทางให้เลือดไหลเข้าไปอีกจนเกือบไตวาย  รอดมาได้เพราะฝีมือหมอกับยมบาลยังไม่อยากได้ตัว กว่าเลือดจะหยุดไหลก็เกือบเจ็ดวัน ใช้เลือดไป20ถุงกับพาสม่าอีก20ถุงว่างั้นครับ   ตกใจหน้าซีด ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:17:41 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #15500 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:42:43 PM »

แท้งกิ้ว  งั้นที่เรียกว่า กะปะคอแดง คือลายสาบคอแดงนี่เอง

แล้วเห่าช้างล่ะท่าน

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #15501 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:55:51 PM »

เห่าช้างเกิดมาเคยเจอครั้งเดียวที่สวนสัตว์พาต้า

มีความเชื่อมาตั้งแต่โบร่ำโบราณว่าสัตว์ชนิดนี้มีพิษร้ายแรงประมาณว่ากัดช้างแล้วช้างก้าวไปได้ไม่เกินห้าก้าวล้มทั้งยืนทั้นที  แต่เป็นที่รู้กันว่าสัตว์ชนิดนี้ไม่มีพิษ  ไม่กลัวอะไร เมื่อเจอศัตรูจะพ่นลมออกมาทางรูจมูก เสียงฟู่ๆดังพอประมาณ ทำให้ผู้ได้ยินเสียงคิดว่าเป็นงูเห่า
และคิดว่ามีพิษร้ายแรง พบได้เฉพาะภาคใต้ของไทยครับ รู้แค่นี้แหละครับ  Cheesy

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #15502 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 05:59:45 PM »

ผมรู้แต่ว่าเห่าช้าง  กินไม่ได้ครับ  ไม่รู้จริงหรือเปล่า......

แต่เหี้ย  ตะกวด  แลน  อร่อยดี

แต่ผมเองยังแยก เหี้ย  ตะกวด  แลน ไม่ออกเลยอ่ะ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15503 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 06:19:53 PM »

เห่าช้าง ไม่มีพิษ ครับ..  แต่เพราะมันไม่เคยแปรงฟัน น้ำลายของมัน จึงเป็นที่สะสมของแบคทีเรีย ที่มีพิษ จะทำให้เกิดพิษแทรกซ้อน

ขึ้นกับบาดแผล.. เหมือนขวากของเวียตกง นอกจากจะเสี้ยมให้แหลม ยังไปละเลง อุ่นจิ ให้แบคทีเรีย มาระดมพล

เมื่อเสียบ เข้าไปแล้ว ไม่ตายเพราะพิษบาดแผล ก็อาจต้องตายเพราะเลือดเป็นพิษ เป็นบาดทะยัก ตาย ..

ผมฟังมานะครับ ผิดถูกอย่างไร ท่านที่ทราบกรุณา กรองให้ด้วย ขอบคุณมากครับ.  Grin

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #15504 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:00:39 PM »

ผมกำลังขำ

ที่กระทู้....ว่าด้วยเรื่องอสรพิษ ....

ลามเข้ามาเต็มกระทู้ของน้องเอ๋ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #15505 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 10:07:46 PM »

ผมกำลังขำ

ที่กระทู้....ว่าด้วยเรื่องอสรพิษ ....

ลามเข้ามาเต็มกระทู้ของน้องเอ๋ครับ

พี่ซับนั่นแหละครับพาหลง  คิก คิก คิก คิก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15506 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:58:16 PM »

ผมว่าเปลี่ยนทิศมาคุยเรื่องเทคนิกการผลิตเครื่องดื่มน้ำผลไม้หมัก/กลั่นดีกว่าครับ ไหนๆ ก็มีองุ่นแล้ว อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #15507 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:09:39 PM »

ผมว่าเปลี่ยนทิศมาคุยเรื่องเทคนิกการผลิตเครื่องดื่มน้ำผลไม้หมัก/กลั่นดีกว่าครับ ไหนๆ ก็มีองุ่นแล้ว อิ อิ

ตอนนี้ต้นองุ่นโดนพรุนใบหมดแล้วพี่ต๊อกไม่สวยแล้ว เพราะขึ้นใหม่อีกสาม-สี่เดือนนี้จะเก็บแบบเต็มรูปแบบเลยเอ๋ลงมาเมื่อวานอากาศหนาวสุดยอดเสียดายไม่มีตัววัดอุณภูมิ หมาๆทั้งหลายชื่อในละคร แฮรี่พ็อตเตอร์ ทั้งหมดมีเสื้อหมดทุกตัวแต่ดูอัลเซเชียลจะไม่ค่อยมีอาการหนาวกับเค้าเท่าไรเลย  Grin
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #15508 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:11:59 PM »

ทางใต้มีสัตว์ชนิดหนึ่ง ที่เชื่อกันว่ามีพิษ  สอนต่อๆกันมาว่ามีพิษ แต่พอคลิกดูในวิกิพีเดีย
เขาบอกว่าเป็นความเชื่อที่ผิด ผมเคยเจออยู่ตัว ที่ อช.แก่งกรุง เดินล่องตามข้างลำห้วย เราอยู่ข้างๆพวกไม่สนใจเลย

ท่าเดินดูนักเลงตัวมาก วางก้ามน่าดู เดินแลบลิ้นสองแฉกไปเรื่อยๆ เป็นนักเลงโตประจำป่า  ด้านหลังจะเป็นคล้ายๆกับ
ผิวหนังตายซ้อนๆกันหลายชั้น ลักษณะคล้ายหินกาบ หนาราวๆเกือบ4มิลได้มั้ง (ตรงนี้ ขึ้นกับอายุ อายุเยอะยิ่งหนามาก)

เห่าช้างไม่ใช่งูนะครับ คงต้องรออีตาโซเวียต เรื่องนี้

วิกิพีเดีย เห่าช้าง

เห่าช้าง

Rough-Necked Monitor

ชื่อทางวิทยาศาสตร์: Varanus rudicollis

ลักษณะทั่วไป
ตัวสีดำเข้ม มีขนาดเล็กกว่าพวกเหี้ย หรือตะกวด
มีลายเลือนๆ ขวางลำตัว ปากแหลมและเกล็ดบนสั้น
เกล็ดบนคอใหญ่เป็นแหลมๆ คล้ายหนามทุเรียน

ถิ่นอาศัย, อาหาร
พบในภาคใต้ของประเทศไทยและพม่า หมู่เกาะสุมาตรา
บอร์เนียว มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ เห่าช้างกินไก่ นก ปลา กบ เขียด
กินได้ทั้งของสด และของเน่า

พฤติกรรม, การสืบพันธุ์
ชอบอยู่ในป่าทึบและเดินหากินบนพื้นดิน แต่ก็ขึ้นต้นไม้เก่ง
เป็นสัตว์ว่องไวปราดเรียวและซุกซ่อนตัวเก่ง ดุกว่าเหี้ย
ถ้าเข้าใกล้จะพองคอขู่ฟ่อๆ
เห่าช้างเริ่มผสมพันธุ์ในช่วงเดือนมกราคม-มีนาคม
โดยวางไข่ตามหลุมที่ขุดเป็นโพรง
เมื่อออกไข่แล้วจะไม่ฟักไข่ ลูกฟักออกจากไข่เองตามธรรมชาติ
และเมื่อลูกออกจากไข่แล้วก็จะหากินเอง

สถานภาพปัจจุบัน
โสด.... เอ๊ย
เป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พุทธศักราช 2535

สถานที่ชม
ไม่สามารถหาดูได้ภายในสวนสัตว์ เนื่องจากเลี้ยงยากมากในสภาพกรงเลี้ยง

Click

เอ่ไม่เข้าใจมันตะกวดชัดๆ แถมมีปุ่มๆไม่เคยเห็นอีกต่างหากต้องถามพี่เวียตมันสูญพันธ์ไปยังและมีคนเคยกินเปล่า  บู่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15509 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:29:16 PM »

ตอนนี้ต้นองุ่นโดนพรุนใบหมดแล้วพี่ต๊อกไม่สวยแล้ว เพราะขึ้นใหม่อีกสาม-สี่เดือนนี้จะเก็บแบบเต็มรูปแบบเลยเอ๋ลงมาเมื่อวานอากาศหนาวสุดยอดเสียดายไม่มีตัววัดอุณภูมิ หมาๆทั้งหลายชื่อในละคร แฮรี่พ็อตเตอร์ ทั้งหมดมีเสื้อหมดทุกตัวแต่ดูอัลเซเชียลจะไม่ค่อยมีอาการหนาวกับเค้าเท่าไรเลย  Grin

ทุกตัวต้องใส่เสื้อคลุมพ่อมดกับมีไม้กวาดและยี่ห้อคณะด้วยนะครับ

ผมว่าต้องมีเทคนิกหมักน้ำองุ่น ทำเล่นเองไม่ค่อยได้เรื่อง ส่วนมากเป็นเพราะเรื่องอุณหภูมิ อยู่ในตู้เย็นก็เย็นไป อยู่ข้างนอกก็บูดเลยครับ เหลือกินเอามากวนหรือตากแห้งกินกับน้ำองุ่นซื้อดีกว่า ฮิ ฮิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 ... 1031 1032 1033 [1034] 1035
  พิมพ์